สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

กระทู้: เอกสารสำหรับยื่นเรื่องรถคันแรก สำหรับผู้ไม่รู้นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน เอกสารสำหรับยื่นเรื่องรถคันแรก สำหรับผู้ไม่รู้นะครับ

วันนี้ไปยื่นเรื่องรถคันแรกมาแต่เอกสารไม่ครบไม่อยากให้น้าๆในคลับของเราต้องเสียเวลาเหมือนผม เอกสารมีดังนี้นะครับ เตรียมให้พร้อมก่อนไปนะครับ 1.สำเนาบัตรประชาชน 2.สำเนาทะเบียนบ้าน 3.สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ(มีกี่หน้าถ่ายไปให้หมดนะครับไม่ใช่ถ่ายหน้าแรกหน้าเดียว) 4.สำเนาคู่มือการจดทะเบียน(ถ่ายหน้าแรกและก็หน้าที่จ่ายภาษีรวมไว้ในหน้าเดียวกันนะครับอันนี้จะได้วันที่รับป้ายขาวนะครับ) 5.หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก(อันนี้ขอจากไฟแนนซ์นะครับโทรไปขอเลยครับบอกว่าขอเอกสารยื่นเรื่องรถคันแรกมันจะมีหนังสือสละสิทธิ์การโอน 5ปีและหนังสือมอบอำนาจครับ) 6.สำเนาหน้าแรกสมุดเงินฝากที่จะให้โอนเงินเข้า(ต้องเป็นบัญชีของเรานะครับ) 7.ใบส่งมอบรถยนต์(ได้ในวันที่เรารับรถนะครับอันนี้สำคัญเหมือนกันเจ้าหน้าที่บอกว่าเขาจะถือวันที่ในใบรับรถนี้เป็นวันที่เราเริ่มครอบครองรถจะครบปีเมื่อไหร่ครับ) 8.สำเนาใบเสร็จเงินดาวน์ของไฟแนนซ์ที่เรากู้ซื้อรถ 9.แบบคำขอคืนเงินและเงื่อนไขรถคันแรก(อันนี้ไปเอาที่สรรพสามิตที่เรายื่นเรื่องเลย) ข้อมูลที่จะกรอกที่ที่เราอาจไม่ได้เตรียมไว้ คือ 1.ที่อยู่ของศูนย์ที่เราออกรถ 2.ที่อยู่ของไฟแนนซ์ที่เรากู้ 3.เลขทะเบียนนิติบุคคลของไฟแนนซ์ที่เรากู้ 4.เลขที่สัญญาเช่าซื้อ หาเตรียมไว้ให้พร้อมจะได้ไม่เสียเวลาครับ เอกสารที่ว่านี้สำหรับผู้ที่ซื้อรถเงินผ่อนนะครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน ตอบ: เอกสารสำหรับยื่นเรื่องรถคันแรก สำหรับผู้ไม่รู้นะครับ

วันนี้ไปยื่นเรื่องรถคันแรกมา แต่เอกสารไม่ครบ ไม่อยาก ให้น้าๆในคลับของเราต้องเสียเวลาเหมือนผม

เอกสารมีดังนี้นะครับ เตรียมให้พร้อมก่อนไปนะครับ
    1.สำเนาบัตรประชาชน
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน
    3.สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (มีกี่หน้าถ่ายไปให้หมดน ะครับ ไม่ใช่ถ่ายหน้าแรกหน้าเดียว)
    4.สำเนาคู่มือการจดทะเบียน (ถ่ายหน้าแรกและก็หน้าที่จ ่ายภาษีรวมไว้ในหน้าเดียวกันนะครับ อันนี้จะได้วันที่ รับป้ายขาวนะครับ)
    5.หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก (อัน นี้ขอจากไฟแนนซ์นะครับ โทรไปขอเลยครับบอกว่าขอเอกสารย ื่นเรื่องรถคันแรก มันจะมีหนังสือสละสิทธิ์การโอน 5ปี และหนังสือมอบอำนาจครับ)
    6.สำเนาหน้าแรกสมุดเงินฝากที่จะให้โอนเงินเข้า (ต้องเ ป็นบัญชีของเรานะครับ)
    7.ใบส่งมอบรถยนต์ (ได้ในวันที่เรารับรถนะครับอันนี้สำ คัญเหมือนกันเจ้าหน้าที่บอกว่าเขาจะถือวันที่ในใบรับ รถนี้เป็นวันที่เราเริ่มครอบครองรถจะครบปีเมื่อไหร่ค รับ)
    8.สำเนาใบเสร็จเงินดาวน์ของไฟแนนซ์ที่เรากู้ซื้อรถ
    9.แบบคำขอคืนเงินและเงื่อนไขรถคันแรก (อันนี้ไปเอาที่ สรรพสามิตที่เรายื่นเรื่องเลย)

ข้อมูลที่จะกรอกที่ที่เราอาจไม่ได้เตรียมไว้ คือ
    1.ที่อยู่ของศูนย์ที่เราออกรถ
    2.ที่อยู่ของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    3.เลขทะเบียนนิติบุคคลของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    4.เลขที่สัญญาเช่าซื้อ

หาเตรียมไว้ให้พร้อมจะได้ไม่เสียเวลาครับ เอกสารที่ว่านี้สำหรับผู้ที่ซื้อรถเงินผ่อนนะครับ

ขออนุญาตจัดฟอร์แมต ให้เจ้าของกระทู้ใหม่นะครับ

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

มาตรฐาน ตอบ: เอกสารสำหรับยื่นเรื่องรถคันแรก สำหรับผู้ไม่รู้นะครับ

รายละเอียด แบบฟอร์ม สถานที่ยื่น ได้คืนเท่าไร ดูในเวป

http://firstcar.excise.go.th/

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ขอบคุณมากครับน้าๆ

User ID
    32854
    Status
    โพส
    73

กด like ให้ครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

ขอบคุณครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

รอรับตังแล้ว

User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    วันนี้ไปยื่นเรื่องรถคันแรกมา แต่เอกสารไม่ครบ ไม่อยาก ให้น้าๆในคลับของเราต้องเสียเวลาเหมือนผม

เอกสารมีดังนี้นะครับ เตรียมให้พร้อมก่อนไปนะครับ
    1.สำเนาบัตรประชาชน
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน
    3.สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (มีกี่หน้าถ่ายไปให้หมดน ะครับ ไม่ใช่ถ่ายหน้าแรกหน้าเดียว)
    4.สำเนาคู่มือการจดทะเบียน (ถ่ายหน้าแรกและก็หน้าที่จ ่ายภาษีรวมไว้ในหน้าเดียวกันนะครับ อันนี้จะได้วันที่ รับป้ายขาวนะครับ)
    5.หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก (อัน นี้ขอจากไฟแนนซ์นะครับ โทรไปขอเลยครับบอกว่าขอเอกสารย ื่นเรื่องรถคันแรก มันจะมีหนังสือสละสิทธิ์การโอน 5ปี และหนังสือมอบอำนาจครับ)
    6.สำเนาหน้าแรกสมุดเงินฝากที่จะให้โอนเงินเข้า (ต้องเ ป็นบัญชีของเรานะครับ)
    7.ใบส่งมอบรถยนต์ (ได้ในวันที่เรารับรถนะครับอันนี้สำ คัญเหมือนกันเจ้าหน้าที่บอกว่าเขาจะถือวันที่ในใบรับ รถนี้เป็นวันที่เราเริ่มครอบครองรถจะครบปีเมื่อไหร่ค รับ)
    8.สำเนาใบเสร็จเงินดาวน์ของไฟแนนซ์ที่เรากู้ซื้อรถ
    9.แบบคำขอคืนเงินและเงื่อนไขรถคันแรก (อันนี้ไปเอาที่ สรรพสามิตที่เรายื่นเรื่องเลย)

ข้อมูลที่จะกรอกที่ที่เราอาจไม่ได้เตรียมไว้ คือ
    1.ที่อยู่ของศูนย์ที่เราออกรถ
    2.ที่อยู่ของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    3.เลขทะเบียนนิติบุคคลของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    4.เลขที่สัญญาเช่าซื้อ

หาเตรียมไว้ให้พร้อมจะได้ไม่เสียเวลาครับ เอกสารที่ว่านี้สำหรับผู้ที่ซื้อรถเงินผ่อนนะครับ

ขออนุญาตจัดฟอร์แมต ให้เจ้าของกระทู้ใหม่นะครับ

ขอคุณเจ้าของกระทู้ kitkw และน้าที่จัดรูปแบบ เป็นประโยชน์มากเลย เพราะบางทีรายการที่จะกรอกนี่แระที่เราไม่ได้เตรียมข้อมูล

User ID
    25818
    Status
    โพส
    106

แล้วน้าๆที่ยื่นไปแล้วมีใครได้รับเอกสารตอบรับ้างหรือยังครับ หรือว่าเราต้องเช็คผลเอง

User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

ลองเช็คดูเลยครับ รู้สึกมีเวปนะ http://firstcar.excise.go.th/

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ....

User ID
    30933
    Status
    โพส
    7

ขอบคุณมากๆครับ กำลังงงอย่างแรงเลยครับ

ข้อมูลกระทู้