สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

กระทู้: ***** บ.ประกันโทรมาเสนอส่วนลด รับหรือไม่รับดีครับ..............

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ***** บ.ประกันโทรมาเสนอส่วนลด รับหรือไม่รับดีครับ..............

เมื่อวาน บ.ประกันโทรมาเสนอส่วนลด 30% ในปีที่สอง
    ซึ่งปีแรกเป็นประกันชั้น 1 ทีแ่ถมมา

แต่ผมแปลกใจว่าคนที่โทรมาบอกเป็นของทิพยะประกันภัย

เขาบอกว่าผมไม่เคยเครมเป็นลูกค้าเกรดดี
    เขาให้สิทธิ์แรนดอมจากลูกค้ากี่พันคนไม่รู้ แล้วบอกว่าผมโชคดีได้สิทธิ์นั้น

โดยเสนอรายละเอียดคร่าวๆ ดังนี้
    ทุนประกัน 5 แสน
    เบี้ยจากที่ต้องจ่าย หมื่นแปดกว่าๆ
    จะเหลือที่ต้องจ่าย 14890 พร้อม พรบ.
    ซึ่งวันนี้จะต้องมัดจำก่อน 3000
    จากนั้นจะผ่อนไปทุกเดือนจนถึงเดือนที่ประกันชุดเดิมหมดอายุ
    หรือจะจ่ายทีเดียวในงวดสุดท้ายก็ได้ ไม่มีเบี้ยปรับหรือดอกเบี้ย

น้าๆ คิดว่าไงครับ
    ทำหรือไม่ทำกับทิพยะประกันภัย ครับ

ภาพนี้เป็นของที่แถมมา
    ส่วนรายละเอียดทิพยะประกันภัย
    ยังไม่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่เห็นครับ
    ชื่อ:  Untitled-1.jpg
ครั้ง: 304
ขนาด:  365.6 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 31-07-2012 เมื่อ 09:14

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: ***** บ.ประกันโทรมาเสนอส่วนลด รับหรือไม่รับดีครับ..............

ส่วนมากถ้ารถใหม่แถมประกันชั้นหนึ่งฟรี 1 ปี ก่อนระยะที่ประกันจะหมดประมาณ 3เดือน ประกันหรือโบรกเกอร์จะติดต่อมาล่วงหน้าเพื่อที่จะเก็บก่อน 3000 แล้วที่เหลือก็ตามที่บอกจะแบ่งจ่ายเป็นงวดหรือจ่ายส่วนที่เหลือทีเดียวก็ได้ แต่ต้องจ่ายก่อนหรือวันสุดท้ายที่ประกันจะหมด เงื่อนใขก็ปกติทั่วไปครับ อยู่ที่ว่าเราจะเลือกบริษัทประกันภัยอะไร ส่วนใหญ่ประกันที่มากับรถก็โอเคนะครับเบี้ยก็ลดหน่อยแล้วที่สำคัญ เรื่องเอกสารไม่ต้องใช้ เอาอันเก่าเลยสะดวกดี(ถ้าเห็นว่าประกันเจ้าเก่าดูแลดี)ก็ลองใช้ไปก่อน แต่....การที่จะต่อประกันตอนนี้สำคัญ เราจำเป็นต้องแจ้งก่อนต่อประกัน เรื่อง...เราทำอะไรกับรถมาบ้าง เช่นติดสเกิต กันชน ล้อแมก เราต้องแจ้งเขาก่อนนะ อาจมีค่าเบี้ยเพิ่ม เพื่อที่ว่ามีเหตุ ประกันจะได้เคลมได้ ส่วนเรื่องจะเปลี่ยนบริษัทประกันเจ้าใหม่นั้น ก็คงต้องเตรียมเอกสารหรือเซลมาถ่ายรูปใหม่ประมาณนี้ ส่วนเรื่องเบี้ยประกันก็ต่างกันไม่มาก ถ้าภายในระยะประกันไม่มีเหตุ การเคลม หรืออื่นๆ เบี้ยประกันก็จะลดลงตามลำดับในรอบประกันปีต่อไปครับ ขอให้โชคดีปลอดภัยในทุกการขับขี่คร๊าบบบบบบ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: ***** บ.ประกันโทรมาเสนอส่วนลด รับหรือไม่รับดีครับ..............

ผมเคยเจอกรณีนี้มาแล้วครับ ตอนแรกฟังดูมันดูเหมือนจะคุ้ม แต่จริงๆแล้วไม่คุ้มครับ
    เพราะเป็นประกันซ่อมอู่นะครับ ไม่ใช่ซ่อมศูนย์ฯ
    ประกันเดิมที่แถมมาของโตเกียวมารีนปีที่ 2 ถ้าเราประวัติดี(ประวัิติดีไม่ได้แปลว่าต้องไม่เคยชนเลยนะครับ แต่หากชนแล้วเรามีคู่กรณี เราก็ยังคงประวัติดีอยู่ครับ)
    เค้าก็ลดให้อยู่แล้ว 20% ซ่อมศุนย์ฯ 5 ปีครับ อยากเข้าศูนย์ไหนก็เลือกเอาตามสะดวก เข้าปีที่ 6 เป็นต้นไปถึงเริ่มจะซ่อมอู่
    แต่ประกันทิพยฯที่โทรมาเสนอราคา ของเค้าซ่อมอู่นะครับ โดยเค้าอ้างว่าซ่อมศูนย์ประกันบริษัทไหนๆก็ให้ปีแรกปีเดียว แต่บอกได้เลยครับว่าไม่จริง ผมเช็ครายละเอียดมาหมดแล้ว
    และเค้าพยายามจะเลี่ยงไม่พูดถึงเรื่องนี้ ลองไล่รายละเอียดดูดีดีนะครับ มีจุดที่เราเสียเปรียบหลายจุดที่เค้าเลี่ยงบาลีไม่พูดถึง.........ด้วยความห่วงใยครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ยังไม่หมดมาดูไว้ก่อน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    ผมเคยเจอกรณีนี้มาแล้วครับ ตอนแรกฟังดูมันดูเหมือนจะคุ้ม แต่จริงๆแล้วไม่คุ้มครับ
    เพราะเป็นประกันซ่อมอู่นะครับ ไม่ใช่ซ่อมศูนย์ฯ
    ประกันเดิมที่แถมมาของโตเกียวมารีนปีที่ 2 ถ้าเราประวัติดี(ประวัิติดีไม่ได้แปลว่าต้องไม่เคยชนเลยนะครับ แต่หากชนแล้วเรามีคู่กรณี เราก็ยังคงประวัติดีอยู่ครับ)
    เค้าก็ลดให้อยู่แล้ว 20% ซ่อมศุนย์ฯ 5 ปีครับ อยากเข้าศูนย์ไหนก็เลือกเอาตามสะดวก เข้าปีที่ 6 เป็นต้นไปถึงเริ่มจะซ่อมอู่
    แต่ประกันทิพยฯที่โทรมาเสนอราคา ของเค้าซ่อมอู่นะครับ โดยเค้าอ้างว่าซ่อมศูนย์ประกันบริษัทไหนๆก็ให้ปีแรกปีเดียว แต่บอกได้เลยครับว่าไม่จริง ผมเช็ครายละเอียดมาหมดแล้ว
    และเค้าพยายามจะเลี่ยงไม่พูดถึงเรื่องนี้ ลองไล่รายละเอียดดูดีดีนะครับ มีจุดที่เราเสียเปรียบหลายจุดที่เค้าเลี่ยงบาลีไม่พูดถึง.........ด้วยความห่วงใยครับ
    ซ่อมศูนย์ในที่นี้คือซ่อมศูนย์มิสซู ใช่มั้ยครับ?
    ส่วนซ่อมอู่ก็คือต้องเสี่ยงดวงเองว่าจะซ่อมอู่ไหนใช่มั้ยครับ?

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    ตามนั้นครับ เช็ครายละเอียดให้ดีครับ ทุนประกัน รถสูญหาย ไฟไหม้ อะไรประมาณนั้น ซ่อมศูนย์คือใช้อะไหล่เบิกศูนย์หรือเปล่าครับ
    ไม่ต้องตกใจครับไม่ใช่บริษัทเดียวเท่านั้น ที่จะติดต่อคุณมา 5555555555+

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ซ่อมศูนย์ในที่นี้คือซ่อมศูนย์มิสซู ใช่มั้ยครับ?
    ส่วนซ่อมอู่ก็คือต้องเสี่ยงดวงเองว่าจะซ่อมอู่ไหนใช่มั้ยครับ?
    ใช่ครับประกันซ่อมศูนย์คือซ่อมที่ศูนย์บริการมิตซูฯ ไหนก็ได้ที่มีบริการซ่อมสีและตัวถัง พร้อมอะไหล่แท้ทุกชิ้น แต่หากเรามีอู่ที่เราไว้ใจ จะเอารถเราไปซ่อมก็ไม่ผิดกติการครับ

ส่วนซ่อมอู่ คือลากเข้าอู่สถานเดียว อะไหล่เทียมบ้างแท้บ้าง สี่เสมอบ้างไม่เสมอบ้างก็สุดแล้วแต่อู่จะจัดให้ เราต้องคอยควบคุมคุณภาพเอาเอง เจออู่ดีก็โชคดีไปครับเจออู่เจ้าเลห์ก็จบยากครับ เล่นเอาเราทั้งเครียดทั้งเหนื่อยเลยละกัน และที่สำคัญหากเราต้องการจะเอาไปซ่อมที่ศูนย์บริการมิตซูฯ เราต้องจ่ายส่วนต่างของราคาซ่อมที่เพิ่มจากซ่อมอู่(ที่ประกันประเมินราคาไว้)เองทั้งหมดครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ปีที่2 ผมเลือกที่จะซ่อมอู่ เพราะ0ไกลจากที่ผมอยู่ร้อยกว่ากิโล อู่ในเครือประกันห่างจากบ้าน 4 กิโล และเคยเคลมที่0ไปครั้งนึง ไม่ปลื้ม เลยตัดสินใจเลือกซ่อมอู่ดีกว่า ยังน้อยก็ยังขับมอไซด์ไปดูอู่มันทำงานได้

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ^^

ปีหน้า ป้าจะเลือกความสะดวกเป็นหลัก โดยซื้อกับประกันที่ดีลกับศูนย์หรือร้านใกล้บ้าน
    เพราะที่ผ่านมา ซ่อมแต่ละครั้ง เสียเวลาเป็นอย่างมาก เอารถไปทิ้งไว้ แล้วนั่งรถเมล์กลับ
    วันไปรับ ก็ต้องนั่งรถเมล์ไป(หวานเย็น ทั้งเมื่อยทั้งร้อน) กลับมาตรวจเช็ค เจอร่องรอยแถมมา ก็กลับไปต่อว่าไม่ได้...

ข้อมูลกระทู้