หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน Plus 4ประตู บรรทุกหนักต้องเสริม????

ใช้PLUS 4doors a/t vg trubo จำเป็นต้องบรรทุกของน้ำหนักประมาณ 400-600กิโลกรัม แต่ระยะทางไม่ไกล ประมาณ 50กิโล
    จะต้องเสริมพวกแหนบหรือโช๊ค อะไรเพิ่มหรือไม่คับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

มาตรฐาน ตอบ: Plus 4ประตู บรรทุกหนักต้องเสริม????

50 โลเอง สบายๆ ครับ
    ไม่ต้องเสริมอะไรทั้งนั้น เติมลมล้อเพิ่มหน่อยก็พอ หลังประมาณซัก 60+- ปอนด์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: Plus 4ประตู บรรทุกหนักต้องเสริม????

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    ไม่ต้องเสริมอะไรทั้งนั้น เติมลมล้อเพิ่มหน่อยก็พอ หลังประมาณซัก 60+- ปอนด์
    เติมลมตามน้าท่านบนบอกก็พอแล้วครับ พอเลิกบรรทุกก็ปล่อยลมออก ด้านหลังจะได้ไม่แข็งไป

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    ++ครับ 50โลเองสบายๆ อย่าซื่งน่ะครับน้า อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

บ่อยแค่ไหน ครับ ระยะ 50 km เด๋วแหนบจะล้า ถ้าไม่บ่อยก็ได้ครับ เพราะได้ 600 โล

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เปลี่ยนโช๊คยาวหน่อยก็ดีครับเวลาลงหลุมมันกระแทกครับหรือเป็นรถผมคนเดียวหว่า แต่เปลี่ยนโช๊คแล้วก็ไม่มีอาการกระแทกเวลาบรรทุกลงหลุม 400-500 โล

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

น่าจะค่อนข้างบ่อยคงประมาณ 3-4-5 ครั้งต่ออาทิตย์

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เปลี่ยนโช๊คยาวหน่อยก็ดีครับเวลาลงหลุมมันกระแทกครับหรือเป็นรถผมคนเดียวหว่า แต่เปลี่ยนโช๊คแล้วก็ไม่มีอาการกระแทกเวลาบรรทุกลงหลุม 400-500 โล
    แล้วมันจะกระด้างหรือป่าวครับ ถ้ารถไม่ได้บรรทุก

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

รบกวน จขกท.ลองสังเกตุระยะยุบของแหนบค่ะเวลาบรรทุกด้วยน้ำหนักที่ว่า(600กก.) ตรวจสอบดูระยะยุบว่าเหลือเท่าไหร่จะติดยางกันกระแทก นั่นแหละค่ะคือคำตอบ สมมุติว่าเหลือไม่ถึงนิ้วกับระยะทางที่ต้องบรรทุกสินค้าไปยังจุดหมาย จขกท.คงจะรู้สภาพถนนผกีกว่าใครๆว่าเป็นเช่นไร ระยะนิ้วนึงที่เหลือถ้าขับไม่เร็วทางเรียบตลอดในระหว่างเดินทางอาจเกิดการยันตัวหรือกระแทกกันได้บ้างเป็นปกติสำหรับยางกันกระแทกกับเพลา ช๊อคแค่ช่วยการทรงตัวค่ะแต่ไม่สามารถต้านน้ำหนักกดได้ การใช้ช๊อคยาวกับการบรรทุกนอกจากจะกระแทกเพราะช๊อคยัน(ช๊อคมีอาการยุบตัวน้อยและมีแรงต้านจาดารกระแทก)อายุการใช้งานของช๊อคนั้นก็จะสั้นไปด้วยค่ะ...........ขอให้มีความสุขกับการเซ็ทรถนะคะ ทุกอย่างมีทางออกค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 11-08-2012 เมื่อ 00:13

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ i_narok ดูโพส
    ใช้PLUS 4doors a/t vg trubo จำเป็นต้องบรรทุกของน้ำหนักประมาณ 400-600กิโลกรัม แต่ระยะทางไม่ไกล ประมาณ 50กิโล
    จะต้องเสริมพวกแหนบหรือโช๊ค อะไรเพิ่มหรือไม่คับ
    ลองแบบนี้ก็ดีครับติดตั้งง่ายๆปรับแต่งหนักเบาได้เลิกใช้ไปจ้างก็ถอดเก็บ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=35328

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ของผมไม่ใช่ plus นะ แต่ 4 ประตู เคยบรรทุกเงาะมาแล้ว 400-600 โล วิ่งประมาณ 50 โล ได้ เติมลงยางสัก 45-50 ครับ สบายๆ ผมซัดไปเป็น 100 อิอิ เดิมๆ

User ID
    5852
    Status
    โพส
    23

กรรม ผมบรรทุกตันกว่า ระยะทาง 30 กม.

แล้วรถผมจะเป็นอะไรมั้ยเนี่ย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    รบกวน จขกท.ลองสังเกตุระยะยุบของแหนบค่ะเวลาบรรทุกด้วยน้ำหนักที่ว่า(600กก.) ตรวจสอบดูระยะยุบว่าเหลือเท่าไหร่จะติดยางกันกระแทก นั่นแหละค่ะคือคำตอบ สมมุติว่าเหลือไม่ถึงนิ้วกับระยะทางที่ต้องบรรทุกสินค้าไปยังจุดหมาย จขกท.คงจะรู้สภาพถนนผกีกว่าใครๆว่าเป็นเช่นไร ระยะนิ้วนึงที่เหลือถ้าขับไม่เร็วทางเรียบตลอดในระหว่างเดินทางอาจเกิดการยันตัวหรือกระแทกกันได้บ้างเป็นปกติสำหรับยางกันกระแทกกับเพลา ช๊อคแค่ช่วยการทรงตัวค่ะแต่ไม่สามารถต้านน้ำหนักกดได้ การใช้ช๊อคยาวกับการบรรทุกนอกจากจะกระแทกเพราะช๊อคยัน(ช๊อคมีอาการยุบตัวน้อยและมีแรงต้านจาดารกระแทก)อายุการใช้งานของช๊อคนั้นก็จะสั้นไปด้วยค่ะ...........ขอให้มีความสุขกับการเซ็ทรถนะคะ ทุกอย่างมีทางออกค่ะ
    ชัดเจนเลย

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

รอคำตอบด้วยครับ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

เพิ่งขนของ 600 - 800 kg มาเอง น้ำหนักของไม่รวมคน ทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 2 - 3 ครั้ง นึกว่าขนได้ วิ่ง 150 กิโล แล้วรถผมจะเป็นไรมัยเนี่ย ลมแค่ 32/40 เอง

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขึ้นชื่อว่าแหนบมีดีเรื่องความทนทานค่ะ สมมุติว่าจขกท.บรรทุกจนแหนบแอ่นจนเพลายันกับยางกันกระแทกซึ่งและฝืนวิ่งด้วยเพราะภาระเฉพาะตัวบังคับ ความเสียหายทีอาจจะเกิดขึ้นก็เริ่มจาก ยางกันกระแทกทรุด แหนบล้า ช๊อคคตและรั่ว(จริงๆระยะบั๊มสต๊อปของยางกันกระแทกกับเพลาจะน้อยกว่าสโตรคของช๊อเสมอ) ซึ่งการฝืนวิ่งด้วยน้ำหนักเกินมาตรฐานรับดังกล่าว ระยะยุบไม่มี แก้มยางจึงยืดยุบตลอดเวลาตามการกลิ้งตัวขณะเคลื่อนที่ ถ้าโชคดีระยะทางถึงจุดหมายไม่ไกลกอปรยางติดรถยังสดก็อาจจะเจอปัญหาแค่แก้มยางเปื่อยในหรือแตกลายงาด้านนอก นานวันหรือยางเก่านานก็เสี่ยงกับกาตะเบิด ถ้าเติมลมมากๆเพื่อต้านทานการยุบตัว ยางก็จะเต้นส่งผลให้รถกระแทก(เพลา+ยางกันกระแทก+ช๊อค+โตงเตง)ซึ่งเสี่ยงอันตรายจากการควบคุมรถที่ยากขึ้น ถ้าจำเป็นต้องบรรทุกน้ำหนักมากๆอย่างต่อเนื่อง ควรเพิ่มประสิทธิภาพการรับน้ำหนักของตับแหนบและช๊อคอัพไปด้วยพร้อมๆกับเลือกยางที่เหมาะสม
    โดยปกติน้ำหนักลงเพลาท้ายโดยไม่เกินกำลังสำหรับพิคอัพอย่างเราไม่ควรเกิน1000กก.ถ้าไม่ดัดแปลงหรือเสริมแหนบ ส่วนยางดึได้จากน้ำหนักสึงสุดที่รับได้ ซึ่งระบุน้ำหนักสูงสุดไว้ที่แก้มยางหรือปรึกษาตัวแทนจำหน่ายก็ได้ค่ะ.............ขอให้มีความสุขกับการทำรถนะคะ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ตายละหว่า.. ผมก็พลัส 4 ประตู ที่ตัดสินใจไม่ซื้อรถเก๋งก็เพราะลาออกจากงานบริษัทมาเป็นเกษตรกร

เคยขนปุ๋ยกระสอบละ 50 กิโลกรัม จำนวน 10 กระสอบมาแล้วรอบนึง มีพวกน้ำยาด้วยอีก 3 ลัง

ลมยางก็ไม่ได้เติม เพิ่งรู้ว่าซื้อรถกระบะเดิม ๆ มาแล้วบรรทุกหนักไม่ได้ >//<

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ youjea ดูโพส
    ตายละหว่า.. ผมก็พลัส 4 ประตู ที่ตัดสินใจไม่ซื้อรถเก๋งก็เพราะลาออกจากงานบริษัทมาเป็นเกษตรกร

เคยขนปุ๋ยกระสอบละ 50 กิโลกรัม จำนวน 10 กระสอบมาแล้วรอบนึง มีพวกน้ำยาด้วยอีก 3 ลัง

ลมยางก็ไม่ได้เติม เพิ่งรู้ว่าซื้อรถกระบะเดิม ๆ มาแล้วบรรทุกหนักไม่ได้ >//<

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขึ้นชื่อว่าแหนบมีดีเรื่องความทนทานค่ะ สมมุติว่าจขกท.บรรทุกจนแหนบแอ่นจนเพลายันกับยางกันกระแทกซึ่งและฝืนวิ่งด้วยเพราะภาระเฉพาะตัวบังคับ ความเสียหายทีอาจจะเกิดขึ้นก็เริ่มจาก ยางกันกระแทกทรุด แหนบล้า ช๊อคคตและรั่ว(จริงๆระยะบั๊มสต๊อปของยางกันกระแทกกับเพลาจะน้อยกว่าสโตรคของช๊อเสมอ) ซึ่งการฝืนวิ่งด้วยน้ำหนักเกินมาตรฐานรับดังกล่าว ระยะยุบไม่มี แก้มยางจึงยืดยุบตลอดเวลาตามการกลิ้งตัวขณะเคลื่อนที่ ถ้าโชคดีระยะทางถึงจุดหมายไม่ไกลกอปรยางติดรถยังสดก็อาจจะเจอปัญหาแค่แก้มยางเปื่อยในหรือแตกลายงาด้านนอก นานวันหรือยางเก่านานก็เสี่ยงกับกาตะเบิด ถ้าเติมลมมากๆเพื่อต้านทานการยุบตัว ยางก็จะเต้นส่งผลให้รถกระแทก(เพลา+ยางกันกระแทก+ช๊อค+โตงเตง)ซึ่งเสี่ยงอันตรายจากการควบคุมรถที่ยากขึ้น ถ้าจำเป็นต้องบรรทุกน้ำหนักมากๆอย่างต่อเนื่อง ควรเพิ่มประสิทธิภาพการรับน้ำหนักของตับแหนบและช๊อคอัพไปด้วยพร้อมๆกับเลือกยางที่เหมาะสม
    โดยปกติน้ำหนักลงเพลาท้ายโดยไม่เกินกำลังสำหรับพิคอัพอย่างเราไม่ควรเกิน1000กก.ถ้าไม่ดัดแปลงหรือเสริมแหนบ ส่วนยางดึได้จากน้ำหนักสึงสุดที่รับได้ ซึ่งระบุน้ำหนักสูงสุดไว้ที่แก้มยางหรือปรึกษาตัวแทนจำหน่ายก็ได้ค่ะ.............ขอให้มีความสุขกับการทำรถนะคะ
    ไม่เกิน 1 ตัน คือ ในรุ่น4ประตู plus หรือเปล่้าครับ ขอบคุณมากครับ ชอบในบทความและการให้ความรู้มาโดยตลอดครับ ตามอ่านมาตลอดครับ ได้รับความรู้อย่างมาก ขอบคุณมากครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mr.Tumn ดูโพส
    ไม่เกิน 1 ตัน คือ ในรุ่น4ประตู plus หรือเปล่้าครับ ขอบคุณมากครับ ชอบในบทความและการให้ความรู้มาโดยตลอดครับ ตามอ่านมาตลอดครับ ได้รับความรู้อย่างมาก ขอบคุณมากครับ
    ด้วยความยินดีค่ะ..........กระบะในบ้านเราเรียกตามปริมาณบรรทุกว่า"กระบะ1ตัน"ซึ่งวิศวกรผู้ผลิตออกแบบให้เพลาท้ายมีกำลังรับน้ำหนักโดยไม่เสียหายที่1000กก,หรือ1ตัน(แต่โดยมากอย่าที่เรารู้ๆกันว่า เราสามารถบรรทุกเกินจากที่กำหนดไว้ โดยรวมเรียกทั้งหมดค่ะ ตั้งแต่หัวเดี่ยว-แคปตัวเตี้ย(4x2)-4ประตูตัวเตี้ย(4x2)-แคปตัวสูง(4x2)- 4ประตูตัวสูง(4x2)-แคปตัวสูงขับเคลื่อน4ล้อ(4x4)-และ4ประตูตัวสูงขับเคลื่อน4ล้อ(4x4) ถ้าเราจะสังเกตุให้ดีกระบะขนาดนี้นิยมแพร่หลายไปทั่วโลกยกเว้นอเมริกาเหนือที่นิยมรถกระบะเอนกประสงค์ที่มีขนาดที่ใหญ่กว่าในบ้านเรา เช่นโตโยตาทรุนดาเป็นต้น
    ซึ่งน้ำหนักที่ใช้เรียกประเภทรถกระบะนี้มาจากกำลังรับที่ตกลงที่เพลาโดยไม่เสียหาย(ใช้งานปกติ) แต่โดยมากเราก็ยังเห็นความสามารถขนวัสดุที่มีน้ำหนักมากๆกันอยู่จนชินตา ถ้าจะถามว่าเป็นอะไรไหมก็คงอย่างที่กล่าวในคอมเมนต์ก่อนหน้าหล่ะค่ะ บางคนก็ใช้บรรทุกหนักเกินโดยไม่เป็นอะไร บางคนก็ไม่สามารถใช้ได้ตามปกติ ที่เป็นเช่นนั้นก็คงแตกต่างตามปัจจัยแวดล้อมค่ะ ซึ่งที่กล่าวมา พูดในประเด็นช่วงล่างเดิมรับน้ำหนักมากกว่า1ตันนะคะ ยังมีการเสริมประสิทธิภาพชุดแหนบ ช๊อคอัพ เพลาท้าย แคสซีให้สามารถรับน้ำหนักได้มากยิ่งขึ้น ดังเห็นได้จาก รถขนผัก รถขนของในภาคขนส่ง บางคันเปลี่ยนเพลาจนสามารถรับน้ำหนักได้มากกว่า4ตัน แต่ก็นั่นแหล่ะค่ะ สำหรับการดัดแปลงบางคันก็บรรทุกจนเกินกำลังจนแคสซีงอหรือหักก็เห็นอยู่บ่อยๆค่ะ
    ที่พิมพ์มาซะยาวไม่ใช่ว่า เจตนาจะขัดคอหรือชี้นำอะไรนะคะ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ที่มีผ่านความเป้นจริงโดยใช้เทคโนโลยีวิศวกรรมพื้นฐานที่เราสัมผัสได้ง่ายๆเป็นเครื่องอ้างอิงในข้อมูลและเข้าใจในแนวทางเดียวกัน สามีหลงทางมาก็เยอะโดนกดหัวโดนเขกกระโหลกก็บ่อย เฉียดตายก็เคยมี เลยขอเอาประสบการณ์ดังกล่าวมาเล่าสู่กันฟังค่ะ..........ขอให้มีความสุขกับการทำรถนะคะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้