หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 85

กระทู้: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    288
    Status
    โพส
    119

มาตรฐาน Re: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานของท่านด้วยอะครับ ข้อมูลที่ทุกท่านให้มาก็ถือว่าครบถ้วนแล้ว อีกนิดครับ ถ้าชอบสะดวกสบายหน่อย ก็ พลัส เพราะมี เกียร์ออโต้ ออปชั่นครบกว่า ในราคาที่ถูกกว่าและคิดว่าส่วนลดของแถมก็น่าจะมากกว่าในตอนซื้อ ส่วน วีโก้ พรีรันเนอร์ ไม่มีออโต้ จะได้ก็แค่เป็นรถตลาดราคาขายต่อดีกว่า แต่อย่าลืมว่า ตอนซื้อ พลัส เขาได้ถูกว่าทั้งส่วนลด ทั้งราคา รวมแล้วมากกว่าวีโก้ 5 - 8 หมื่นหรือมากกว่านั้น จะขายได้ถูกกว่าก็คงไม่น่าเกลียดครับ เลือกความคุ้มค่า เลือกพลัสครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ช่วยเปลียบเทียบ Plus 4D ยกสูง กับ toyo 4D Peruner ครับ

เลือกอะไรอยูที่เราครับ ก่อนผมขับพลัส ผมก็ใช้พรีรันเนอร์ (4ประตู) เหมือนกัน ความต่างที่ได้รับดังนี้ครับ..

1.ความแรง วีโก้เอาไปกินตั้งแต่ต้นยันปลาย ไม่ต้องตามครับ (นอกจากปลายยาวๆตามจนเหนื่อยครับ)

2.ความประหยัด ผมให้สูสีครับ (ผมขับพลัสออโต้ กินใกล้เคียงกัน)

3.เสถียรภาพในการขับขี่ ไทรทัน กินขาด ทุกท่วงท่าครับ

4.ห้องโดยสาร วีโก้กว้างกว่าครับ แต่ไทรทัน กลับนั่งสบายกว่า (แปลกแฮะ) ยืนยันจากคุณแม่ผมเอง

5.เบรค ไม่ต้องสืบครับ ไทรทัน เอาอยู่ทุกครั้ง เหยียบแรง หรือเบา ถนนเปียกหรือแห้ง ไม่ใช่ปัญหาครับ

6.ความสะดวกสบาย ไทรทัน มีมากกว่า ด้วยชุดเครื่องเสียง และเกียร์ออโต้ครับ

7.วีโก้สูงกว่าไทรทัน ประมาณ 2 นิ้ว ไทรทัน ดูคันเล็กกว่าหน่อยนึง

8.อุปกรณ์ตกแต่ง ไทรทัน ใช้งานได้จริง เช่นบันไดข้าง (ลองไปเหยียบของวีโก้ กะดีแมกซ์ดูสิ แล้วจะรู้)

9.การบำรุงรักษา วีโก้ ถูกกว่านิดนึง แต่ไทรทัน ถ้าดูแลเป็น ก็ถูกไม่แพ้กัน (มิตซูซื้อของเข้าไปเองได้)

ที่เหลือ อยากให้ลองขับเองครับ ของดี ไม่ลองไม่รุ้ครับ พูดแบบไม่ได้ก่อกวน ก่อนผมซื้อไทรทัน

ญาติผม ถามว่า แน่ใจนะว่าจะเอาไทรทัน ถ้าเอาวีโก้ จะออกเงินให้ ผมยังไม่เอาเลย

เพราะจากประสบการณ์ที่เคยขับมา ผมยังชอบวีออสมากกว่าวีโก้เลยครับ (ความมั้นใจในการขับขี่)

แรงแต่เอาอยู่ยาก กะแรงพอประมาณ แต่รู้สึกได้ถึงความปลอดภัย คุณจะเลือกอะไร ถามใจดู

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ ... บ้านผมแฟนพันธุ์แท้โตโยต้าครับ

ใช้มาทุกรุ่นแล้วครับ ที่เป็นรถตลาด

แต่พอลองคิดนอกกรอบ มาลองใช้ยี่ห้ออื่นดูมั่ง หูตาสว่างขึ้นเยอะเลยครับ

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ผมคนหนึงที่ ลองมาแล้วทุกรุ่น ก่อนจะซื้อ TT 4D ครับ

จากการเปรียบเทียบกันระหว่าง เพื่อน ที่ร่วมใช้งาน วีโก้ แรงมากจริงแต่พอถึงระดับ 120 >>>> 160 ก็จะต้องปล่อยแล้วครับ เพราะด้วยความสูงและช่วงล่าง มันทำให้ร่างกายเหมือนจะปลิวไปเลย

แต่ขณะที่ TT ของเรา 180 กว่า จากด่าน บางนา - บางปะกง ช่วงเวลา 21.00 ผมขับไปเกาะช้าง มันเหมือนกับเราขับชิวๆ ครับ กอบกับตอนนั้นรถยังใหม่ เมื่อ 19/09/07 เลยยังมีความรู้สึกว่าใหม่หมด แต่ทุกวันนี้ก็ยังวิ่งได้ครับ เพียงแต่ ใจมันไม่เอาแล้ว แต่ถ้า เมียเผลอ แล้วเจอกัน คริคริ

adun
    ผู้เยี่ยมชม

TRITON PLUS 4D ครับ ผมเปลี่ยนมา 2 คันแล้วครับแต่ไม่เคยขับ prerunner ครับ

Atipot
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนอื่นเลยคุณต้องถามตัวเองก่อนครับว่า เหตุผลในการตัดสินใจซื้อมีกี่ข้อ อะไรบ้าง
    จดเป็นข้อๆเลยก็ได้ครับเพื่อความสะดวก สมมุติว่ามี 5 ข้อเช่น
    1.ความสวยงามของรูปทรง
    2.สมรรถนะ
    3.ภายในโดนใจ
    4.อุปกรณ์ติดรถมากกว่า
    5.อัตตราการสิ้นเปลือง
    เป็นต้น แต่ละคนอาจจะมีเหตุผลต่างกันไปนะครับ
    แล้วคุณก็ลองให้คะแนน ด้วยตัวคุณเอง เอามาเปรียบเทียบกันคันไหนคะแนนมากสุด
    ก็คือรถที่คุณตัดสินใจเลือกครับ
    ตัวผมเองไม่ยึดติดกับยี่ห้อ ว่าต้องเป็นรถตลาด ซื้อง่ายขายคล่อง
    เพราะข้อที่ผมให้คะแนนมากที่สุดในการตัดสินใจซื้อ TRITON PLUS ก็คือ
    ความสุขที่ได้ขับ TRITON แล้วก็แปลก คนไทยส่วนใหญ่ไม่ให้ความสำคัญ
    หรือไม่เห็นค่าของความสุขของตัวเอง คำนึงแต่ขี้ปากคนอื่นเป็นหลัก
    ผมเคยย้อนถามคนที่ถามผมว่า "ทำไมผมถึงจ่ายเงิน 639,000 บาท เพื่อซื้อ TRITON PLUS ทั้งๆที่ ปีโป้ หรือ ดีแม๊กซ์ ก็ราคาพอๆกัน"
    ผมบอกไปว่า ถ้าคุณสามารถซื้อความสุขในการขับรถคันนึง เอาไม่ต้องแพงคิดแค่
    100 บาท/วัน คุณเอามั๊ย
    เค้าก็บอกว่าก็เอา
    เพราะฉนั้น คุณคิดเป็นตัวเงินดูสิ 100 x 365 x 5 เป็นเงินเท่าไร
    เท่ากับ 182,500 บาท ในเวลา 5 ปี คุณว่ารถผมคุ้มกว่า ปีโป้ กับ ดีแม๊กซ์ มั้ยครับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602