สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

กระทู้: ขอคำแนะนำครับ...โดนชนแล้วหนีหาตัวไม่เจอเซงมากเลยคร ับ

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

Unhappy ขอคำแนะนำครับ...โดนชนแล้วหนีหาตัวไม่เจอเซงมากเลยคร ับ

โดนชนแล้วหนีหาตัวไม่เจอเซงมากเลยครับ รถยังป้ายแดงอยู่เลย พอดีไปจอดรถไว้ ไปไหว้พระ
    เสียค่าที่จอดไป ก็ 50 บาท กลับมาอีกทีดูท้ายรถ เอาแล้ว ใครถอยชนนี่
    เป็นรอยครูดครับ บุบๆ ที่ฝาท้ายตรงโลโก้ TRITON ไอ้เราก็ตกใจเลยโทรแจ้งประกัน
    ได้เลขเครมมา เลยถามไปว่าแบบนี้เสีย Except มั้ย เพราะเราดันแจ้งไปว่าหาคู่กรณีไม่เจอ
    เค้าบอกไม่รู้ ไม่แน่ใจ....

ผ่านไป2วันเอารถไปเครม พร้อมเปลี่ยนจากป้ายแดงเป็นป้ายที่ศูนย์
    เลยถามว่าแผลนี่จะยังไงดี เค้าบอกว่า ต้องเสียค่า Except ด้วย 1000 บาท
    ไอ้เราก็อยากเปลี่ยนฝาเลยก็ไม่ได้ เพราะแผลมันไม่ถึง 50% คิวซ่อมก็นาน เลยยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย

*มีทางไหนที่ผมไม่ต้องเสียค่า Except มั้ยครับ แบบว่าเสียความรุ้สึกมากๆ
    โดนชนแล้วหนี ยังต้องมาเสียค่า Except เองอีก

**รบกวนน้าๆ ที่มีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับ แล้วถ้าซ่อมจะเอาไปซ่อมที่ศูนย์ไหนดี
    บ้านผมอยู๋วัดพันท้ายนรสิงห์ พระราม2 ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำครับ...โดนชนแล้วหนีหาตัวไม่เจอเซงมากเลยคร ับ

ไม่น่ารีบแจ้งเลย น่าตั้งสติให้ดีก่อน บอกว่าถอยชนต้นไม้ก็ไม่เสียเอกเซฟแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำครับ...โดนชนแล้วหนีหาตัวไม่เจอเซงมากเลยคร ับ

หายไวๆ น่ะครับ

User ID
    32453
    Status
    โพส
    210

ถอยชนกำแพงหรือเสาอะไรก็ได้ให้ทับรอยเดิมแล้วเกิดรอยใหม่ขึ้นนิดหน่อย แล้วโทรแจ้งประกันครับบอกว่าเราถอยชนแบบนี้มีคู่กรณีแล้วไม่ต้องเสียค่า Except ครับ ผมทำบ่อยที่บ้านเปิดลานจอดรถมีปัญหาเรื่องนี้บ่อยครั้งครับ ผมจัดทำเครมให้หมด...อิอิ

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

รอยเดิมประกันก็ไม่ได้มาดูแผลนะครับ สามารถแจ้งเคลมใหม่ว่าเราชนเสาไฟเลยได้มั้ยครับ

User ID
    32453
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ crimes ดูโพส
    รอยเดิมประกันก็ไม่ได้มาดูแผลนะครับ สามารถแจ้งเคลมใหม่ว่าเราชนเสาไฟเลยได้มั้ยครับ
    ถ้างั้นแจ้งใหม่ได้ครับแต่จัดฉากกับรอยใหม่ให้เนียนหน่อยนะครับแล้วโทรแจ้งประกันมาเคลมได้เลยครับ....อันนี้กรณียกตัวอย่างนะครับ รถพี่ผมโดนรถชนมาด้านประตูหลังบุบแล้วคันที่ชนก็หายไปพี่ผมโทรแจ้งประกันมาถ่ายรูปไว้แล้วแต่ยังไม่ได้ทำเคลมเพราะต้องไปแจ้งความแล้วรอดูรถคันก่อเหตุก่อนครับถึงจะทำเคลมได้ และต้องเอาใบขับขี่คนขับด้วย วันนั้นผมไม่อยู่แล้วพี่เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรเลยยุ่้งไปกันหมด จนกระทั้งผมกลับมาก็บอกเค้าว่าให้ใจเย็น ๆ แล้ววันรุ่งขึ้นผมก็จัดให้แต่เช้าเลยครับเสาโรงจอดรถตรงรอยเดิมเลย แล้วก็เอาเข้าศูนย์โตโยต้าสาขานึงที่ผมรู้จัก บอกว่ารถชนเสามาที่ศูนย์เค้าทำเรื่องเคลมให้หมดอีก หนึ่งอาทิตย์ไปรับรถค่าอะไรก็ไม่ต้องเสีย ไม่ต้องยุ่งยากอะไรเลยอ่ะครับ ลองนำไปพลิกแพลงดูนะครับน้า

User ID
    32730
    Status
    โพส
    83

ผมก็โดนเหตุการณ์ คล้าย ๆ กันนี่แหละครับ แต่ทางเซลส์ให้ผมทำเรื่องขอกับบริษัทฯประกัน ขอผ่อนผันในการจ่ายเงิน เขาก็ยกเลิกให้ได้ครับ !!!

User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

ทำเรื่องยังไงหรอครับน้า ตอนนี้อยากซ่อมให้กลับมาหล่อไวๆมากๆเลยครับ
    จะซ่อมแต่ก็ไม่อยากเสียค่าexcept เลยครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

น้าๆหลายๆท่านได้อธิบายแล้ว ไงก็ขอให้หายไวไวนะครับ

User ID
    15957
    Status
    โพส
    117

เป็นกำลังใจให้ครับลองโทรแจ้งประกันอีกรอบหนึ่งแล้วบอกว่าถอยชนกำแพงหรือเสาก็ได้และสมุติเหตุการณ์วันที่ชนใหม่เวลาใหม่ตอนกรณีแรกที่เราไปเคลมกับศูนย์น้าได้กรอกเอกสารอะไรที่ศูนย์ไปหรือยังถ้ายังไม่ได้กรอกจัดใหม่เลยครับเหมือนของผมเคลมไปสองรอบแล้วรอบแรกเคลมกันชนท้ายมีคู่กรณีแต่คู่กรณีประกันดันหมดอายุก็เลยได้เงินค่าเสียหายมาตอนชนกันใหม่ๆผมยังไม่แจ้งประกันหรอกครับผ่านไปสัก2วันค่อยแจ้งเมคว่าชนกำแพงเรียบร้อยไม่มีค่าเอ็กเซ็กอีกกรณีหึ่งไปเจอในลานจอดรถในห้างกลับออกมาโป่งล้อหน้าเป็นรอยขูดเลยกลับมาที่บ้านวันต่อมาแจ้งประกันว่าไปขูดกับเสามาจบ2กรณีไม่มีค่าเอ็กเซ็กครับแต่อะไหล่ที่รอมันนาน....มากครับเคสหนึ่งรออะไหล่เกือบ2เดือนเซ้งตรงนี้ล่ะซ่อมศูนย์นี้แหล่ะประกันของศรีเมือง...ไม่ต้องคิดมากครับประสบการณ์ของคนเรามันมีกันทุกคนครับ

User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านมากๆครับ...

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ของผมก็ถอยหลังชยเสามานานแล้ว ไม่ทราบว่าจะโทรแจ้งได้อยู่หรือเปล่าครับ

User ID
    32730
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ crimes ดูโพส
    ทำเรื่องยังไงหรอครับน้า ตอนนี้อยากซ่อมให้กลับมาหล่อไวๆมากๆเลยครับ
    จะซ่อมแต่ก็ไม่อยากเสียค่าexcept เลยครับ

โทรถามเซลส์ก่อนว่ารู้จักคนที่ขายประกันหรือไม่ ขอเบอร์โทรเขามาแล้วโทรไปคุยก่อน ทำนองว่าผมทำประกันชั้น 1 ทำไมต้องเสียค่า except (ทำน้ำเสียงไม่พอใจ) แล้วขอให้เขาช่วยเหลือ เขาจะให้เราถ่ายบัตรประชาชนแล้วบรรยายเหตุการณ์ที่โทรแจ้งเรื่องชน แล้วขอให้ทางประกันอนุโลมยกเว้นค่า except ในครั้งนี้ แล้วรอคำตอบจากคนขายประกัน (คอยโทรตามทุก ๆ 1 อาทิตย์) ของผมใช้เวลา 2 อาทิตย์ ก็ได้รับผลการอนุมัติแล้วครับ ลองดูนะครับ บริษัทประกันไม่ได้เขี้ยวอย่างที่คิดครับ ของผมใช้วิธีนี้กับ ประกันโตเกียวมารีนศรีเมืองครับ

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

ถ้าประกันชั้น 1 นะ ... แจ้งถอยชนกำแพง ต้นไม้ กองไม้ ไม่ต้องเสียไรเลยเพราะมีคู่กรณี (ตามที่น้าๆ ข้างต้นแนะนำอ่ะ) ส่วนในกรณีที่แจ้งไปแล้วก็ไม่ต้องกังวลแจ้งใหม่ได้ ก่อนอื่นโทรเช็คอู่ที่ซ่อมกับบริษัทประกันก่อนว่ามีอู่ไหนบ้าง แล้วลองทำการบ้านดูว่าอู่นั้นๆ ไว้ใจได้ป่าว งานดีมั้ย ถ้าเลือกอู่ได้แล้ว ก็เข้าไปที่อู่เลย เด่วเขาตามเจ้าหน้าที่เคลมให้มาทำเคลม+ถ่ายรูปที่อู่เลย ก็แจ้งไปว่าถอยชนต้นไม้ กองไม้ กำแพง หรืออะไรก็ว่าไป ไม่ต้องสนใจอะไรทั้งนั้น ยืนยันตามนั้น (จริงๆ เจ้าหน้าที่เคลมเขาก็รู้ว่าเราหลอก แต่เขาก็ทำให้..อิอิ เขาเจอมาเยอะ...) เปิดใบเคลมเสร็จก็เข้าซ่อมกับทางอู่ไปเลย จบ... (ติดสินน้ำใจเล็กๆ น้อยๆ ให้เจ้าหน้าที่เคลมก็ดี เผื่อได้เคลมเรื่องอื่นอีก)

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

เรื่องประกันไม่แม่น แต่กลับมาหล่อไวๆแล้วกันครับ

ข้อมูลกระทู้