หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33124
    Status
    โพส
    176

มาตรฐาน ตอบ: ตาไม่ค่อยดี อยากติดไฟซีนอนอะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ขั้นแรก(งบน้อย)จะลองอัพเกรดใส่h4ลองดูก่อน ถ้าถูกใจก็ใช้ต่อไป แต่ถ้าไม่ถูกใจ จะสู้เก็บตัง(แอบจิ๊กตังเมีย)ใส่โปรเจกเตอร์ หรือไม่ก็หน้าปาไปเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ตอบ: ตาไม่ค่อยดี อยากติดไฟซีนอนอะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pooriwat Boonsiri ดูโพส
    ขอบคุณทุกท่านครับ ขั้นแรก(งบน้อย)จะลองอัพเกรดใส่h4ลองดูก่อน ถ้าถูกใจก็ใช้ต่อไป แต่ถ้าไม่ถูกใจ จะสู้เก็บตัง(แอบจิ๊กตังเมีย)ใส่โปรเจกเตอร์ หรือไม่ก็หน้าปาไปเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
    สนใจโคมแต่งไหมครับ....ใส่ซีนอนได้เป็นโปรเจ็คเตอร์......ผมใส่ได้เดือนเดียวเปลี่ยนมาใส่ทรานส์ฟอเมอครับ...สภาพ 99 % ราคาไม่แรงสนใจโทรมาคุยได้ครับ...

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

สงสัยต้องไปใส่หลอดอัพเกรดบ้างแล้ว

User ID
    33734
    Status
    โพส
    18

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ cygnus ดูโพส
    ผมก็เป็นคนที่มีปัญหาเวลาขับรถตอนกลางคืนเหมือนกันครับ สายตามีปัญหา
    จากประสบการณ์ เจ็บมาเยอะ ที่ละขั้นตอนนะครับ จากเดิมๆ
    1 Philips Diamond Vision ผล แสงสว่างขาวสวยงาม มองชัดเท่าเดิม แต่แสงสีขาว
    2 Xenon 10000K โคมเดิม จากน้าปอนด์ (ใจดีคุยง่าย บริการดีจริงๆ ครับ) ขาวสวย แสงฟุ้ง สว่างขึ้นแต่ยังไม่ชัดเท่าที่ควร เวลาฝนตก "จอด" เลยครับ มองไม่เห็นถนน แสงสะท้อนกับเม็ดฝนเข้าตาอย่างเดียวครับ
    3 จัดโคม Projector + Xenon ชุดใหม่ 8000K จากร้าน P-Light แสงเป็นลำดีครับ ขอบตัดคมไม่แยงตาครับ ค่าK พอลดลงช่วยได้เยอะครับ ขับรถเวลาฝนตกยังคงมีแสงสะท้อนบ้างแต่ลดลง ตามรูปครับ

ไฟล์แนบ 176639

รูปล่างนี่แสงตอนกลางคืนครับ ถ่ายในรถ ฟิลม์หน้า 40 รอบคัน 80 ครับ ลำแสงไม่แยงตารถคันหน้าครับ
    ไฟล์แนบ 176640

แนะนำนะครับ ถ้าเป็นไปได้แนะนำจัดโปรเจคเตอร์ + Xenon ไปเลยครับ แต่แสงแค่ 6000K พอครับชัดมากแต่แสงจะสีเหลืองเหมือนปกติครับ
    ไฟตัดหมอก ไม่ควรนะไปติด Xenon ครับ ของเดิมๆ ดีสุดแล้ว ผมเอาไปติด Xenon มาเวลาฝนตกมันจะสะท้อนกลับมาครับ ไม่ช่วยให้เห็นพื้นถนนเท่าไหร่

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ เลยครับ
    ครอบไฟตัดหมอกทำมาเท่าไรครับน้า

User ID
    38210
    Status
    โพส
    53

จากประสบการณ์ ตอนขับซิตี้คาร์ ผมเปลี่ยนไปใช้หลอด phillips extreme vision +100% จากที่ใส่นะครับ สว่างกว่าเดิมแต่ไม่ได้มากมายอะไรแต่ตอนที่ต้องเจอฝนนั่นแหละครับถึงจะเห็นความประเสริฐของมัน แสงจะออกเหลืองอมฟ้า+ขาวหน่อยๆ ส่วน osram night breaker นั้น แสงจะออกขาวอมฟ้า ความร้อนของโคมนั้นไม่มีปัญหาทั้งสองยี่ห้อครับ แต่โดยส่วนตัวผมชอบ phillips มากกว่า จ่ายแพงหน่อยแต่ไม่หลอดขาดบ่อยเหมือนอีกยี่ห้อ ผมอยู่โคราชผมซื้อที่ร้านประดับยนต์เลย บขส.ใหม่ ไปหน่อยนึงก่อนถึงปั๊มคาลเท็กซ์ ราคาพันนิดๆ ครับ (ใจอ่ะ...เห็นรถป๋าเอ๋แล้วชอบเลย(เทาดำกระบะโค้งเหมือนกันด้วย) อยากได้เป็นต้นแบบในการปรับแต่ง แต่ว่างบยังจำกัด ผมก็เลยหาแนวทางของผมไปเรื่อยๆครับ.....ขอให้สนุกและเพลินในการหาแนวทางของตนเองนะครับ

User ID
    33124
    Status
    โพส
    176

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CRIMSON ดูโพส
    จากประสบการณ์ ตอนขับซิตี้คาร์ ผมเปลี่ยนไปใช้หลอด phillips extreme vision +100% จากที่ใส่นะครับ สว่างกว่าเดิมแต่ไม่ได้มากมายอะไรแต่ตอนที่ต้องเจอฝนนั่นแหละครับถึงจะเห็นความประเสริฐของมัน แสงจะออกเหลืองอมฟ้า+ขาวหน่อยๆ ส่วน osram night breaker นั้น แสงจะออกขาวอมฟ้า ความร้อนของโคมนั้นไม่มีปัญหาทั้งสองยี่ห้อครับ แต่โดยส่วนตัวผมชอบ phillips มากกว่า จ่ายแพงหน่อยแต่ไม่หลอดขาดบ่อยเหมือนอีกยี่ห้อ ผมอยู่โคราชผมซื้อที่ร้านประดับยนต์เลย บขส.ใหม่ ไปหน่อยนึงก่อนถึงปั๊มคาลเท็กซ์ ราคาพันนิดๆ ครับ (ใจอ่ะ...เห็นรถป๋าเอ๋แล้วชอบเลย(เทาดำกระบะโค้งเหมือนกันด้วย) อยากได้เป็นต้นแบบในการปรับแต่ง แต่ว่างบยังจำกัด ผมก็เลยหาแนวทางของผมไปเรื่อยๆครับ.....ขอให้สนุกและเพลินในการหาแนวทางของตนเองนะครับ
    ขอบคุณมากครับที่ชื้แนะ พรุ่งนี้ผมจะไปสอยphillips แน่ครับ ดูจากหลายๆกระทู้หลายท่านลงความเห็นว่าชัดขื้น ปีหน้าฟ้าใหม่ถ้าเถ้าแก่ให้โบนัสเยอะๆ จะทำหน้าปา แน่นอนครับ อิอิ

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    สนใจโคมแต่งไหมครับ....ใส่ซีนอนได้เป็นโปรเจ็คเตอร์......ผมใส่ได้เดือนเดียวเปลี่ยนมาใส่ทรานส์ฟอเมอครับ...สภาพ 99 % ราคาไม่แรงสนใจโทรมาคุยได้ครับ...
    ของยี่ห้ออะไรครับกำลังดูๆอยู่ ขอpmราคาหน่อยครับ

User ID
    33124
    Status
    โพส
    176

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wj3932 ดูโพส
    ของยี่ห้ออะไรครับกำลังดูๆอยู่ ขอpmราคาหน่อยครับ
    โคมแต่งก็สนใจเหมือนกัน ตามด้วยคนครับ

User ID
    39400
    Status
    โพส
    158

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boydear ดูโพส
    น้าใช้แบบไหนครับแล้วดีขึ้นเยอะมั๊ยครับ...งบน้อยหาข้อมูลอยู่ครับ
    ขออภัยครับ ที่เพิ่งเข้ามาตอบ ตอนนี้ผมเลือกใช้ Philips Power2Night ครับ

หลอดอัพเกรดที่นิยมเปลี่ยนกันมีสองยี่ห้อครับ Philips กับ Osram ผมขอให้ข้อมูลเฉพาะรุ่นที่ยังให้แสงในโทน WarmWhite (เหลืองอมส้ม) นะครับ เพราะเหมาะสมกับไฟหน้ารถมากที่สุด

โดยขอแนะนำสองคู่ชก

คู่แรก Philips Power2Night VS Osram Silverstar คู่นี้ ยังให้สีของแสงเหมือนกันกับไฟเดิมติดรถ และสเปคเหมือนกันอีก คือ แสงสว่างขึ้น50% ส่องไกลขึ้น 20m จากที่เคยใช้พบว่า ทั้งคู่ ใช้แล้วสว่างกว่าของเดิมติดรถ ในระดับที่น่าพอใจ โดยเฉพาะ Philips โดยส่วนตัว ผมว่า ให้ความเข้มของแสงได้มากกว่า ( แต่ราคา Osram ก้อถูกกว่าพอควร ) ขับในขณะฝนตกได้ดี

คู่ที่สอง Philips X-treme Vision VS Osram Night Breaker Plus คู่นี้โดดเด่นที่สเปค เห็นแล้วก้อตาโต สว่างขึ้น 100% ส่องได้ไกลขึ้น 50m แน่นอน ก้อสีของแสงขาวขึ้น จนสีอมส้ม กลายเป็นเหลือง หากมองจากนอกรถ จะเห็นเลยว่า สว่างขึ้นมาก แต่.... จากการที่แสงมีความขาวมากขึ้น ทำให้เมื่อมองจากในรถผ่านออกไป สีของฟิล์ม จะมีผลต่อการมองออกไปมากเช่นกัน โดยส่วนตัว คู่นี้ Philips ก้อยังคงชนะอีกครับ แต่เรื่องราคา Osram ก้อชนะขาด

ฟิล์ม มีผลมากนะครับ ขอย้ำอีกที หากเราเลือกติดฟิล์มที่มืดเกินไป แล้วมาแก้โดยเปลี่ยนไฟหน้า ก้อไม่ค่อยจะถูกจุดครับ อีกอย่าง แสงไฟสีขาว ยังไงก้อแยงตา เคืองตา ครับ ว่าจะเป็นหลอดธรรมดาหรือซีนอลครับ

User ID
    33124
    Status
    โพส
    176

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ misterbeenfine ดูโพส
    ขออภัยครับ ที่เพิ่งเข้ามาตอบ ตอนนี้ผมเลือกใช้ Philips Power2Night ครับ

หลอดอัพเกรดที่นิยมเปลี่ยนกันมีสองยี่ห้อครับ Philips กับ Osram ผมขอให้ข้อมูลเฉพาะรุ่นที่ยังให้แสงในโทน WarmWhite (เหลืองอมส้ม) นะครับ เพราะเหมาะสมกับไฟหน้ารถมากที่สุด

โดยขอแนะนำสองคู่ชก

คู่แรก Philips Power2Night VS Osram Silverstar คู่นี้ ยังให้สีของแสงเหมือนกันกับไฟเดิมติดรถ และสเปคเหมือนกันอีก คือ แสงสว่างขึ้น50% ส่องไกลขึ้น 20m จากที่เคยใช้พบว่า ทั้งคู่ ใช้แล้วสว่างกว่าของเดิมติดรถ ในระดับที่น่าพอใจ โดยเฉพาะ Philips โดยส่วนตัว ผมว่า ให้ความเข้มของแสงได้มากกว่า ( แต่ราคา Osram ก้อถูกกว่าพอควร ) ขับในขณะฝนตกได้ดี

คู่ที่สอง Philips X-treme Vision VS Osram Night Breaker Plus คู่นี้โดดเด่นที่สเปค เห็นแล้วก้อตาโต สว่างขึ้น 100% ส่องได้ไกลขึ้น 50m แน่นอน ก้อสีของแสงขาวขึ้น จนสีอมส้ม กลายเป็นเหลือง หากมองจากนอกรถ จะเห็นเลยว่า สว่างขึ้นมาก แต่.... จากการที่แสงมีความขาวมากขึ้น ทำให้เมื่อมองจากในรถผ่านออกไป สีของฟิล์ม จะมีผลต่อการมองออกไปมากเช่นกัน โดยส่วนตัว คู่นี้ Philips ก้อยังคงชนะอีกครับ แต่เรื่องราคา Osram ก้อชนะขาด

ฟิล์ม มีผลมากนะครับ ขอย้ำอีกที หากเราเลือกติดฟิล์มที่มืดเกินไป แล้วมาแก้โดยเปลี่ยนไฟหน้า ก้อไม่ค่อยจะถูกจุดครับ อีกอย่าง แสงไฟสีขาว ยังไงก้อแยงตา เคืองตา ครับ ว่าจะเป็นหลอดธรรมดาหรือซีนอลครับ
    ขอบคุณครับ สนใจคู่สองครับ ตามจิงวันนี้ก็ว่าไปซื้อหลอดแถวปากน้ำครับ แ่ต่เข้าไปเจองานประจำปี รถติดมาก เลยต้องรีบไปส่งก่อน แล้วอย่างที่น้าว่าหาซื่้อได้ที่ไหนครับ ผมไม่มีความรู้จิงๆ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ใส่เองได้มั้ย ขอบคุณครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ เป็นเเนวทาง...

User ID
    39400
    Status
    โพส
    158

ผมก้อซื้อที่ปากน้ำแหละครับ (ร้านวงเวียนฯ )

User ID
    33124
    Status
    โพส
    176

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ misterbeenfine ดูโพส
    ผมก้อซื้อที่ปากน้ำแหละครับ (ร้านวงเวียนฯ )
    ร้านเดียวกันแน่ๆครับ Philips X-treme พรุ่งนี้จะไปอีกรอบครับ

User ID
    7134
    Status
    โพส
    1,114

ตอนนี้ผมรับโมโคมเดิมน้าที่สนใจเข้วมาชมได้คับราคาไม่แพง
    นี้เแ็นรถของผมเองคับ
    http://m.youtube.com/watch?v=WUOsiLjzqqI

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้