หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

มาตรฐาน ได้ใช้ abs บ้างยังครับ

วันก่อนขับรถเพลินๆ มุ่งหน้าขึ้นสะพานประชาชื่นครับขับตามๆกันไปซักแปปเท่านั้นเสียงเอี๊ยดจากคันหน้าเกิดขึ้นผมก็เอาแล้วเหยียบเบรคมิดเลย abs ทำงาน มองกระจกหลังมีรถเบรคตัวโก่งตามตูดผมเลย ผมเลยยกเบรคทีนึงแล้วเบรดซ้ำอีก abs ทำงานอีกที ระยะที่หยุดนิ่งเกือบโดนรถคันหน้าแค่คืบ ในขณะรถเริ่มเคลื่อนตัวรถคันหน้ายังช๊อคอยู่จอดมันอยู่กลางถนนเลย ผมก็บอกแฟนเฮ้ยสุดยอดเลย มาเล่าประสบการณ์เบรคตัวโก่งกันครับ 5555 (รถยังป้ายแดงอยู่เลยเกือบซะแหละ)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ได้ใช้ abs บ้างยังครับ

ทำครับแต่ไม่ทันกิน น้ำมันผสมน้ำฝน ระยะชิดแบริเออร์มากไปไถแดกแบริเออร์ช่องด่วนวิภาหน้าป้อมงามวงศ์วานต้องขี่สไลย์ออนไปนอนเล่นอู่เดือนกว่า(รอประกันอนุมัตินานโครตเพราะรถแต่งเติม)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ได้ใช้ abs บ้างยังครับ

เคยครั้งเดียวครับแต่ความเร็วไม่เยอะ ครึกๆๆๆ ล้อไม่ลั่นเท่าไร จังหวะสับขึ้นเกียร์สามพอดีแล้วรถที่จอดอยู่เลนซ้ายอยู่ๆมันโบกออกมา ให้ของดีไปซะทีนึง

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ใช้้ประจำครับ..เพราะขับเร็ว...เอาอยู่ทุกครั้ง..สมคำล่ำลือ..ของเค้าดีจริงๆ..

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ยังไม่เคยครับ และก็ไม่อยากลองด้วย

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

เคยแล้วครับตอนแรกก็แปลกๆ คิดว่ารถเราเป็นอะไร ถึงขนาดจอดดูเลย แต่พอมารู้ตอนหลังว่า ระบบabs ทำงานนี้หว่า

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ลองแล้วครับ abs เราผมว่าทำงานได้ดีมากครับ ไม่แถ ไม่สบัดด้วยครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ยังไม่เคยลองเลย ธรรมดาแค่แตะนิดเดียว หัวทิ่มแล้วครับ โดนด่าประจำ 5555+ ของเขาเชื่อได้เลยครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​เคยครั้งนึงครับ ถ้าไม่ใช่ไทรทัน สงสัยจูบตูดฟอร์จูนป้ายแดงชัวร์

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    ลองแล้วครับ abs เราผมว่าทำงานได้ดีมากครับ ไม่แถ ไม่สบัดด้วยครับ
    ทางดินเลนสไลย์มันทำบ่อยมาก ดีดแป้นเบรคช้าๆตื่อๆกว่าทางดำเป็นตัวแปรที่ความเร็ว
    absไม่ได้ทำให้หยุดดีทันในที อย่าสับสน ตามน้าภาณุว่ามามันเอาไว้ให้เราประครองพวงมาลัยครับ

User ID
    31915
    Status
    โพส
    62

คันก่อนผมเป็นอีซูซุ มีabs เหมือนกัน แต่ระยะเบรคของ ไทรทันสั้นและกระชับ กว่าคอนเฝิร์ม สุดยอดครับ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

เมื่อวานสดๆ ช่วงทางด่วนดาวคะนองลงพระราม 2 ทางลงพอดี ฝนตกปอย ทางกำลังลื่นได้ที่เลย คันหน้าเบรคอย่างแรง วิ่งมาประมาณ 100 รถไม่ค่อยติดเท่าไหร่ abs ทำงาน ตึกๆๆๆ 4 จังหวะ จาก 100 เหลือประมาณ 40-50 แต่รถยังทรงตัวได้นิ่งมาก มองขวามีฟอจูนเนอร์มาน่าจะประมาณ 80 แต่พอมีระยะ ให้ปาดหน้า และแซงได้ ไม่งั้นคันหน้า เละแน่ๆ แต่ถ้าไม่ได้ใส่กล่องเพิ่ม ก็คงไม่สามารถปั่นยาง 35" และก็ปาดและฉีกหนี ฟอจูนเนอร์ได้ กลายเป็นไม่คันหน้าเละก็ทางขวาเละแน่ๆ ทั้งที้ทั้งนั้น ต้องมีสติและต้องรู้ใจรถควบคุมจังหวะให้ได้ แต่ผมก็ยังงงอยู่ว่าทำไมอยู่ดีดีรถคันหน้าผมมันก็เบรคกระทันหันทั้งๆที่ข้างหน้าค่อนข้างโล่ง ขออภัยฟอจูนเนอร์คนนั้นด้วยที่ปาดหน้าแต่มันจำเป็นจริงๆ อาจจะตกใจที่ปาดออกมาแต่ว่าระยะยังห่างอยู่แน่นอนประมาณ 1 คันรถได้ ( ขอระบายหน่อย อิอิ )

ปล. เด๋วนี้เจอรถใหม่ๆ ป้ายแดงเยอะมาก บางทีก็ขับแบบไม่สนใจคันอื่นเลย เปิดไฟเลี้ยวแล้วแมงเลี้ยวเลย ผมว่าพวกที่ขับรถไม่สนใจเพื่อนร่วมทางอันตรายกว่าคนขับรถเร็วอีกนะ แล้วยิ่งพวกมาขับเลนขวาแล้วขับแบบจักยานแซงเนี่ย หรือทิ้งระยะห่างจากรถคันหน้าเป็นป้ายรถเมล์ หรือ พวกขับค่อมเลย ไม่ซ้ายไม่ขวาซะที ไม่เข้าใจพวกนี้เลย T_T

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มันทำหรือไม่ทำงานผมไม่อาจทราบได้ แต่ทุกครั้งที่เบรคแบบกระทันหันมันสั่งได้ดังใจ ผมไม่ได้กังวลว่าเจ้าเหมียวจะเอาไม่อยู่ แต่ผมกังวลว่ารถคันหลังที่ตามมาจะเสยกันชนพลาสติกที่กำลังสั่นคลอนของเจ้าเหมียวผมหรือเปล่า มากที่สุดเลยครับ

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    มันทำหรือไม่ทำงานผมไม่อาจทราบได้ แต่ทุกครั้งที่เบรคแบบกระทันหันมันสั่งได้ดังใจ ผมไม่ได้กังวลว่าเจ้าเหมียวจะเอาไม่อยู่ แต่ผมกังวลว่ารถคันหลังที่ตามมาจะเสยกันชนพลาสติกที่กำลังสั่นคลอนของเจ้าเหมียวผมหรือเปล่า มากที่สุดเลยครับ
    55555 ตามนั้นครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

abs มีไว้เพื่อให้หลบหลีกสิ่งกีดขวาง ได้ง่ายขึ้น หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ต้องรอผู้รู้มาตอบ (ตามความคิดผม ถ้าเราเบรคในระยะที่ใกล้เกินไป ก็ชนได้)

User ID
    36360
    Status
    โพส
    62

ยังไม่มีโอกาศได้ใช้เลยคับ เพราะขับไม่เกิน 100 สักที

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

เคยใช้งานแค่สองครั้ง บนถนนเส้นเดียวกัน ตอนนั้นยังป้ายแดงอยู่
    กลับจากลำปางเข้ากรุงเทพ ช่วง จ.ตาก ก็ไม่ได้ขับเร็วมากแค่ 110
    มีหมาวิ่งออกมาจากร่องกลางถนนอยู่ข้างหน้า มันชะงักอยู่กลางถนน
    ตอนนั้นวิ่งอยู่เลนขวาสุด กดเบรคอย่างแรงพร้อมหักซ้าย คิดว่ามันคงหยุดอยู่เลนขวา
    มันดันทะลึ่งว่ิงต่อมาเลนซ้าย เลยกดเบรคอีกครั้งแล้วหักกลับเลนขวา
    รถทรงตัวดีมากๆ ล้อไม่ล๊อก ไม่ปัดเลย ควบคุมพวงมาลัยได้ดี
    ถ้าเป็นไมตี้เอ็กซ์คันเก่าป่านนี้หมุนลงข้างทางไปแล้ว

พอช่วงตาก เข้ากำแพงเพชร ก็ขับเร็วขึ้นซัก 130 อยู่เลนขวา
    กำลังเร่งแซงรถสิบล้อบรรทุกอ้อย พวกหักขวาออกมาเฉยเลย ไฟเลี้ยวก็ไม่ได้เปิด
    คราวนี้กดเบรคมิดเลยรถไม่ส่ายเลย อีกไม่ถึงเมตรเกือบจะชนท้ายแล้ว แต่ก็เอาอยู่
    พอขับแซงได้ พวกยกมือยกไม้ขอโทษใหญ่ สงสัยมองไม่เห็นรถผม
    เพราะควันรถสิบล้อดำมาก บวกกับตัวรถผมสีเทาดำด้วย

หลังจากนั้นมาก็ไม่ได้ใช้บริการ abs อีกเลย แล้วก็ไม่อยากใช้ด้วย 55

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

หยุดดี สั่นเล็กน้อย ดังด้วย แต่ปลอดภัย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ผมก็เคยหลายครั้งโดยเฉพาะเส้นต่างจังหวัด ตามคันหน้ามาเรื่อยๆเว้นช่วง 1 คันรถ อยู่ดีๆรถคันหน้าผมเบรคกะทันหัน ไปชนท้ายรถอีโคคาร์คันหน้าเขา ส่วนผม abs ทำงานมีเวลาพอหักหลบออกซ้ายโชคดีที่ไม่มีรถบรรทุกมาซ้าย รอดอัดท้ายไปอีก 1 คัน

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ประสบการณ์แต่ละท่าน..ประทับใจทั้งนั้นเลย...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้