สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว หมูปิ้ง
    User ID
    21
    Status
    โพส
    1,769

มาตรฐาน จะไปปางอุ๋ง จ.แม่ฮ่องสอน อ่านทางนี้ก่อนค่ะ

ข่าวฝากประชาสัมพันธ์ (ออกมานานแล้วตั้งแต่ 14 สิงหาคม ครับ) อยู่ในช่วงการทดลองนะครับสำหรับปีนี้

เนื่องจาก 2 ปีที่ผ่านมา มีนักท่องเที่ยวให้ความสนใจไปเที่ยวชม และพักแรมที่ ปางอุ๋ง เป็นจำนวนมาก โดยเฉพาะในช่วงเทศกาล ทำให้สถานที่ดังกล่าวเกิดความแออัด และไม่สะดวก ทั้งเรื่องห้องพัก จุดกางเต็นท์ รวมไปถึงห้องน้ำ ที่ไม่เีพียงพอต่อความต้องการ

อีกทั้งจากการที่มีนักท่องเที่ยวเข้าไปเป็นจำนวนมาก แต่เจ้าหน้าที่ซึ่งก็เป็นทหาร หน้าที่หลักก็คือ ดูแลความสงบเรียบร้อยของชาวบ้าน และพื้นที่ในแถบนั้นเป็นหลัก และมีจำนวนเพียงไม่กี่นาย ทำให้ยากต่อการดูแลสถานที รวมทั้งการจัดการขยะที่นักท่องเที่ยวบางส่วนทิ้งไว้

เพื่อจะรักษาปางอุ๋ง ไว้ให้เป็นไปตามพระราชประสงค์ของแม่หลวงของเรา ในปีนี้ ทางศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน ซึ่งมีหน้าที่ดูแลโดยตรง จึงได้มีการจัดระเบียบการเข้าเยี่ยมชม และเข้าพัก สถานที่ดังกล่าวด้วยการจำกัดจำนวนนักท่องเที่ยวที่จะเข้าไปยัง ปางอุ๋งดังนี้

1. ไม่ว่านักท่องเที่ยวจะ เข้าพัก หรือ เที่ยวชม ปางอุ๋ง จะต้องติดต่อขอรับบัตรอนุญาต ที่ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) ก่อนเท่านั้น หากท่านไม่มีบัตรอนุญาต จะไม่สามารถขึ้นไปยัง ปางอุ๋งได้

2. กรณีนำเต็นท์ไปเอง ก็ต้องไปรับบัตรอนุญาตเพื่อใช้เป็นบัตรผ่านที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) อีกเช่นกัน

3. กรณีต้องการจองเกสต์เฮ้าส์ หรือเต็นท์พักแรม (ของโครงการฯ) ต้องไปชำระเงินที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน (ในตัวเมือง) พร้อมทั้งรับบัตรอนุญาตเพื่อใช้เป็นบัตรผ่านทางเพื่อจะขึ้นไปยัง ปางอุ๋ง เช่นกัน

4. กรณีต้องการบ้านพัก และเกสต์เฮ้าส์ริมทะเลสาบเต็ม ทางศูนย์ฯ จะจัดให้ท่านเข้าพักเกสต์เฮ้าส์ของชาวบ้านที่อยู่ในหมู่บ้านรวมไทยให้

5. หากไม่ได้พักแรมที่ปางอุ๋ง แต่ต้องการเข้าไปเที่ยวชม ก็ต้องไปรับบัตรอนุญาตก่อนเช่นกัน และจะไม่อนุญาตให้เข้าไปในหมู่บ้านรวมไทยก่อนเวลา 09.00 น.

6. ต้องติดต่อขอรับบัตรที่ ศูนย์ศิลปาชีพ จ.แม่ฮ่องสอน ก่อนเวลา 17.00 น.

7. กรณีจองเกสต์เฮ้าส์ไว้ แล้วไม่สามารถเข้าพักได้ในวันที่จอง ทางศูนย์ฯ จะไม่คืนเงิน แต่จะให้เลื่อนวันเข้าพักได้ (กรณีที่ห้องว่าง) ภายใน 3 เดือน

8. จุดตรวจบัตรอนุญาต จะมี 2 จุด จุึดแรกคือบริเวณทางเข้าหมู่บ้านนาป่าแปก (ห่างจากโครงการประมาณ 10 กม.) และจุดที่สองคือ ทางเ้ข้าหมู่บ้านรวมไทย

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 053-611244

แหล่งที่มาของข้อมูล: www.iLovePai.com

ขอบคุณข้อมูลจาก > http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?p=531726#post531726
    หมูปิ้ง / Tel. 081-2824364
    e-mail: sasima.khanchai@hotmail.com
    Facebook.com/ranbaantonkun
    http://baantonkun.multiply.com/

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: จะไปปางอุ๋ง จ.แม่ฮ่องสอน อ่านทางนี้ก่อนค่ะ

อยู่ในแผนงาน หลังจากเสร็จงาน 3 ปีที่วังน้ำเขียวซะด้วยซี
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: จะไปปางอุ๋ง จ.แม่ฮ่องสอน อ่านทางนี้ก่อนค่ะ

ก็ดีครับ ควรทำอย่างนี้มานานแล้ว ไม่งั้นธรรมชาติก็โทรมหมด
    แต่คนไทยซึ่งมีอุปนิสัยทำอะไรตามใจคือไทยแท้ อาจจะรู้สึกอึดอัด และหาว่าเรื่องมาก ช่วงแรกคงต้องทนฟังเสียงด่าบ้าง จนเกิดความเคยชิน ทีนี้ทำอะไรจะได้มีแผนมากขึ้น

NakToad
    ผู้เยี่ยมชม

จำกัดคนเข้าก็ดีครับ เคยเข้าไปตอนคนเยอะ ไม่สะดวกเลย
    แต่ผมว่า ข้อ 5 และ 6 ที่ต้องไปรับบัตรก่อน ไม่ค่อยสะดวกพอสมควร
    เพราะได้ยินว่ามันอยู่ตัวเมืองแม่ฮ่องสอน ถ้าเกิดมาจากปายนี่ ลำบากเอาเรื่องอยู่
    ต้องวิ่งไปในเมือง แล้วค่อยขับมาเข้าที่พัก..

User ID
    89
    Status
    โพส
    701

ขอบคุณ..สำหรับข้อมูลครับ..ป้า..กะลังตั้งท่าจะไปกันอยู่เชียว...

MooH
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ..สำหรับข้อมูลครับ

User ID
    560
    Status
    โพส
    684

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ singh ดูโพส
    ขอบคุณ..สำหรับข้อมูลครับ..ป้า..กะลังตั้งท่าจะไปกันอยู่เชียว...
    แล้วจะไปกันเมื่อไหร่ดีละ.... ปะ ปะ ปะ ปายยยยยยย.....
    (ขอบอก พี่ชายเป็นตชด. อยู่ปางหมูนะ....)
    จัดมา....อย่าให้เสีย.....

sup
    ผู้เยี่ยมชม

แว้วๆมาเหมือนกันครับ... ขอบคุณครับ

Love Triton
    ผู้เยี่ยมชม

กลัวอย่างเดียว ช่วงเทศกาล จะไม่โปร่งใสนะ พวกทัวร์ ต่าง ๆ เขาคงมี
    เทคนิค ในการขออนุญาติเข้าชมไว้แล้ว แล้วคนธรรมดา ที่ไปอย่างพวกเรา
    เฮ้อ... คิดแล้ว ไม่ไปดีกว่า...

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว หมูปิ้ง
    User ID
    21
    Status
    โพส
    1,769

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    อยู่ในแผนงาน หลังจากเสร็จงาน 3 ปีที่วังน้ำเขียวซะด้วยซี
    ตามไปด้วยซิ แล้วขากลับแวะลำปางจะเลี้ยงแกงคั่วไก่บ้าน อีกนะค่ะ
    e-mail: sasima.khanchai@hotmail.com
    http://baantonkun.multiply.com/

User ID
    21
    Status
    โพส
    1,769

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ singh ดูโพส
    น้าสิงห์ แวะมารับที่โคราชด้วยนะค่ะ เสร็จงาน 3 ปี จะตามน้าไป (ประหยัดน้ำมัน)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เย้..รอดแล้วครับผม ไปมาเมื่อปลายปี ..30 -12-50 ได้เข้าไปกางเต๊นท์ด้านในนอนติดกับบริเวรที่ให้อาหาร หงษ์ ขาว / ดำ ดีครับเตือนๆกันด้วยเวลาไปเที่ยวจะได้วางแผนกันก่อน ถ้าใครไม่รู้แย่แน่ จากปางอุ๋งกลับไปตัวเมืองไปขอใบผ่านแล้วกลับเข้าไปอีกที 3 ชั่โมงไม่จบแน่ๆ อาหารจีนในหมู่บ้านรักไทยผมว่าไม่ชินกับรสชาตครับ แต่ควรลองถ้าได้เข้าไปแล้ว ไม่แพงครับ

User ID
    36
    Status
    โพส
    467

โชคดีจังที่ไปมาก่อนแล้ว แต่เห็นด้วยครับ เพราะตอนที่ไปคุยกับพี่ที่เป็นทหารเค้าบอกว่าความสวยลดลง หญ้าตายไปเยอะ แต่ถ้าไปอย่าลืมไปกินกาแฟบ้านลุงปาละน๊ะ บ้านลุงบรรยากาศสวยมากขอบอก

ข้อมูลกระทู้