สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Red face ต้นเหตุ สตาร์ท ตอนเช้า ยากกกกกกกก

กราบเรียนท่านสมาชิกที่เคารพ (อิอิ)
    ผมเป็นปัญหา สตาร์ทตอนเครื่องเย็น ยากมาก ๆ ๆ มานานเป็นปี
    ทั้งตั้งข้อสัญนิฐานเอง และสอบถามจากผู้รู้มา ลงท้ายก็เลยลองรื้อ ตามข้อสงสัย
    และก็เจอเข้าแล้ว
    1 อย่างแรกที่เจอ คือ ท่อเหล็กทางออกปั๊มแรงดันสูง มันไม่แน่นครับ คลายออกง่ายมาก ทั้งที่ จุดอื่น ๆ เช่น ที่ท่อหัวฉีด อัดจนรถโยก ก้ไม่ออก ตรงนี้ ขันอัดกลับเรียบร้อย
    2 ไล่แย๊กอากาศออกจากระบบเชื้อเพลิง ทุกครั้ง จะต้องถอด ปั๊มแย๊กทั้งยวง ออกมาเขย่าดู ทุกครั้งหลังไล่อากาศแล้ว จนกว่าจะเขย่าแล้วไม่มีเสียง จ๊อกแจ๊ก ในกระป็อง กรองโซล่า
    จน เจอ อีกอาการ คือ เมื่อแย๊กอัดแน่น ๆ มันรั่ว ออก มาที่ คอ กรอง จุดที่หมุดเข้ากับชุดแย๊ก ซึ่ง เมื่อใช้ไปซักครู่ หลังจาก เดินเครื่อง ยนต์เดินเบา แล้ว มันจะดับ เพราะแรงดูจากปั๊มแรงดันสูง สามารถจะดูด อากาศเข้าไปผสมในระบบได้ ทำให้อากาศเข้าระบบเหมือนเดิม
    ทั้งที่ เพ่งโทษไปที่ SCV เกือบเสียตังค์อีกแล้ว
    3 ตัดสินใจถอด relay หัวเผาดีกว่าถอดหัวเผา เพราะไม่รู้หัวเผา มันแอบอยู่ตรงใหนก็ไม่รู้ น่าจะเอาใว้ให้ช่างที่อู่ หาเล่นหลังจากที่เราหมดปัญญา ดีกว่า
    และก็เจอต้นตอจนได้ ที่เห็นตามภาพ คือ ขดลวดไฟฟ้า ที่ควบคุมการเปิดปิด การทำงานของหัวเผา มันละลายยยยย ครับพี่น้องครับ
    ตอนแรกต่อ บัดกรีเข้าไปแล้วลอง สตาร์ทเครื่อง ครั้งแรกติด ทิ้งไว้อีกวัน ลองอีก !! ไม่ติด ลองเช็คความต่อเนื่องดู ปรากฏว่า มันขาด เลยรื้อรอบสอง บัดกรี ตะกั่วเต็มเบ้าเลย
    แล้วลอง นำไปทดสอบ กับ แบ็ตหลาย ๆ ครั้ง ให้มั่นใจว่ามันไม่ขาดอีก ก้เป็นอันเสร็จพิธีกรรม ครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    26007
    Status
    โพส
    15

มาตรฐาน ตอบ: ต้นเหตุ สตาร์ท ตอนเช้า ยากกกกกกกก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ สำหรับเพื่อน ๆ ครับน้า

Banned
    User ID
    40699
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ตอบ: ต้นเหตุ สตาร์ท ตอนเช้า ยากกกกกกกก

มาเก็บข้อมูลครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อาการล่าสุด ก็ยัง Start ยากตอนเช้าอยู่
    จะลองไปให้ 0 เช็คหัวเผา อีกทีครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    กราบเรียนท่านสมาชิกที่เคารพ (อิอิ)
    ผมเป็นปัญหา สตาร์ทตอนเครื่องเย็น ยากมาก ๆ ๆ มานานเป็นปี
    ทั้งตั้งข้อสัญนิฐานเอง และสอบถามจากผู้รู้มา ลงท้ายก็เลยลองรื้อ ตามข้อสงสัย
    และก็เจอเข้าแล้ว
    1 อย่างแรกที่เจอ คือ ท่อเหล็กทางออกปั๊มแรงดันสูง มันไม่แน่นครับ คลายออกง่ายมาก ทั้งที่ จุดอื่น ๆ เช่น ที่ท่อหัวฉีด อัดจนรถโยก ก้ไม่ออก ตรงนี้ ขันอัดกลับเรียบร้อย
    2 ไล่แย๊กอากาศออกจากระบบเชื้อเพลิง ทุกครั้ง จะต้องถอด ปั๊มแย๊กทั้งยวง ออกมาเขย่าดู ทุกครั้งหลังไล่อากาศแล้ว จนกว่าจะเขย่าแล้วไม่มีเสียง จ๊อกแจ๊ก ในกระป็อง กรองโซล่า
    จน เจอ อีกอาการ คือ เมื่อแย๊กอัดแน่น ๆ มันรั่ว ออก มาที่ คอ กรอง จุดที่หมุดเข้ากับชุดแย๊ก ซึ่ง เมื่อใช้ไปซักครู่ หลังจาก เดินเครื่อง ยนต์เดินเบา แล้ว มันจะดับ เพราะแรงดูจากปั๊มแรงดันสูง สามารถจะดูด อากาศเข้าไปผสมในระบบได้ ทำให้อากาศเข้าระบบเหมือนเดิม
    ทั้งที่ เพ่งโทษไปที่ SCV เกือบเสียตังค์อีกแล้ว
    3 ตัดสินใจถอด relay หัวเผาดีกว่าถอดหัวเผา เพราะไม่รู้หัวเผา มันแอบอยู่ตรงใหนก็ไม่รู้ น่าจะเอาใว้ให้ช่างที่อู่ หาเล่นหลังจากที่เราหมดปัญญา ดีกว่า
    และก็เจอต้นตอจนได้ ที่เห็นตามภาพ คือ ขดลวดไฟฟ้า ที่ควบคุมการเปิดปิด การทำงานของหัวเผา มันละลายยยยย ครับพี่น้องครับ
    ตอนแรกต่อ บัดกรีเข้าไปแล้วลอง สตาร์ทเครื่อง ครั้งแรกติด ทิ้งไว้อีกวัน ลองอีก !! ไม่ติด ลองเช็คความต่อเนื่องดู ปรากฏว่า มันขาด เลยรื้อรอบสอง บัดกรี ตะกั่วเต็มเบ้าเลย
    แล้วลอง นำไปทดสอบ กับ แบ็ตหลาย ๆ ครั้ง ให้มั่นใจว่ามันไม่ขาดอีก ก้เป็นอันเสร็จพิธีกรรม ครับ
    เจ้าตัวนี้มันอยู่ตรงใหนของรถครับผมจะลองถอดมาดูบ้าง2วันมานี้ตอนเช้าเริ่มติดยากแล้วครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    เจ้าตัวนี้มันอยู่ตรงใหนของรถครับผมจะลองถอดมาดูบ้าง2วันมานี้ตอนเช้าเริ่มติดยากแล้วครับ
    ถ้าตอนเช้าสตาร์ทติดยาก น้าก๋องลองเปลี่ยนเวลามาสตาร์ทตอนสาย ๆ ตอนบ่าย ๆ ดูครับ จะได้ติดง่าย ๆ อิอิอิ

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ถ้าตอนเช้าสตาร์ทติดยาก น้าก๋องลองเปลี่ยนเวลามาสตาร์ทตอนสาย ๆ ตอนบ่าย ๆ ดูครับ จะได้ติดง่าย ๆ อิอิอิ
    น้าเล่นซะเงิบเลย

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

เคยเป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว แต่อาการคงไม่หนักเหมือนของ น้าเจ้าของกระทู้

TTC-00465 TTC-Member
    User ID
    4538
    Status
    โพส
    1,362

เคยเจอครับ สตาร์ทติดแล้วควันขาวออกมาเต็มเลย แต่หลังจากเปลี่ยนแบตแล้วอาการนี้หายเลยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nong Pook ดูโพส
    น้าเล่นซะเงิบเลย
    55555555555555หงายเงิบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตอนนี้อยู่ ขอนแก่นครับ
    สรุปแว่
    1 เกิดจาก sensor ที่ปั๊ม แย็กเสียครับ ไปที่ 0 หัวหมาก เปลี่ยนแล้ว หายสนิดครับ
    2 และใหน ๆ ก็เปลี่ยน SCV ไปด้วยกันเลย 1300 กว่า ๆ
    ตอนนี้ นิ่งกริบครับ
    แต่เป็น p0093 แทนเพราะจูน ยก หนักไม่ได้ สงสัยต้อง ชิมท้ายรางครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

รั่วหรือท้ายรางเปิดครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sjball007 ดูโพส
    เคยเจอครับ สตาร์ทติดแล้วควันขาวออกมาเต็มเลย แต่หลังจากเปลี่ยนแบตแล้วอาการนี้หายเลยครับ
    ผมเปลี่ยนตั้งแต่เป็นแรก ๆ ครับแต่ไม่หายครับ จนปล่อยมาเป็นปีครับเพิ่งไปทำนี่แหละ

รั่วหรือท้ายรางเปิดครับ
    ผมว่า ท้ายรางคงจะเปิดครับ เพราะลอง ลดค่าจูนลงแล้วหายครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 07-01-2013 เมื่อ 08:21

ข้อมูลกระทู้