หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 65

กระทู้: มีข้อมูลมาแชร์กันดีกว่าครับ กับเส้นทางหลบหลีกรถติดช่วงสงกรานต์ (เตรียมการไว้ก่อน)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: มีข้อมูลมาแชร์กันดีกว่าครับ กับเส้นทางหลบหลีกรถติดช่วงสงกรานต์ (เตรียมการไว้ก่อน)

เอางี้ดีกว่า จุดไหนที่เคยเดินทางแล้วเจอรถติดมากๆ เป็นช่วงๆ จากไหนถึงไหน จะได้ช่วยกันหาเส้นทางลัดเลาะ หลีกเลี่ยงกันได้ อย่างน้อยก็ลดการเสียเวลาไปได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

User ID
    38988
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน ตอบ: มีข้อมูลมาแชร์กันดีกว่าครับ กับเส้นทางหลบหลีกรถติดช่วงสงกรานต์ (เตรียมการไว้ก่อน)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    เท่าที่เจอมาตลอด เพราะบ้านผมอยู่ตรงช่วงแยกระหว่าง สายเหนือ กับสายอีสาน ประตูน้ำพระอินทร์
    รู้สึกเห็นใจผู้เดินทางมากช่วงเทศกาล ขนาด ตี 1 ตี 2 ตื่นขึ้นมามองเห็นรถติดกันเต็มถนน หยุดนิ่งไปไหนไม่ได้
    เสียงนกหวีดมูลนิธิที่มาคอยอำนวยความสะดวก เสียงเครื่องเสียงรถยนต์ที่เปิดกันตูมตามเพื่อค่าเวลา
    ห้องน้ำตามปั๊มต่อคิวกันยาวเหยียด
    ตอนนี้สายเหนือ คงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่เพราะสายเอเซีย ถนน 4 เลน วิ่งได้สบายไม่มีติดขัดไม่อึดอัดมาก แค่อาจจะทำความเร็วได้ไม่เต็มที่ แต่ก็ 80-100 สบาย

แต่พี่น้องสายอิสานนี่ดิ มาถึงประตน้ำพระอินทร์ตั้งแต่ทุ่ม 2 ทุ่ม แต่กว่าจะทะลุโคราชไปได้ 7-8 ชม หรือบางคน 12 ชั่วโมงก็ยังมีหลายคนคงเคยเจอมาแล้ว

สำหรับคำแนะนำ จากการคาดเดา ค่ำคืนวันที่ 11-12 รถคงจะติดกันบ้าเลยละ โดยเฉพาะวันที่ 12
    เพราะหลายๆคนคงต้องกลับไปให้ทันวันที่ 13 วันมหาสงกราณ ยังไงก็ต้องเดินทางไปให้ได้
    เป็นได้ควรจะแพลนเดินทางล่วงหน้าซักนิด อาจจะเดินทางก่อนวันที่12หรือ 12 ช่วงกลางวันกลางวัน หรือถ้าไม่ซีเรียส วันที่ 13 รถว่างแน่นอน
    หรือถ้าอยู่แถวโซนภาคตะวันออก แนะวิ่งเส้น 304 ไปออกปักธงชัยโคราชจะดีกว่า
    ส่วนถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ถ้าอยากวิ่งถนนพหลโยธินมีเทคนิคนิดนึง พยายามอย่าไปวิ่งในเลนด่วน วิ่งเส้นคู่ขนานไป
    เพราะอยากน้อยมันก็สามารถที่จะหลบเลี่ยงไปในเส้นทางอื่นได้หากเกิดเหตุการคับขันผมใช้วิธีนี้ประจำถ้าจำเป็นต้องเดินทางไปช่วงเทศกาลจริงๆ
    เพราะบ้านญาติคุณนายที่บ้านอยู่ ปากช่อง

ส่วนท่านใด้เดินทางผ่านอยุธยา ช่วงประตูน้ำพระอินทร์ มีเหตุฉุกเฉินอะไร สามารถติดต่อผมได้ครับ เบอร์โทรตามลายเซ็นต์ครับ

ยังมีเวลาครับ วางแผนดีๆ ขอให้มีความสุขครับ
    น้ำใจงามจริงๆ คับ ผมอ่านยังขนลุกเลย * มีเหตุฉุกเฉินอะไร สามารถติดต่อผมได้คับ* ซาบซึ้งจริงๆๆ น้ำใจงาม มากครับ น้าในคลับเรานิ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เริ่มจากเส้นทางที่ 1 ละกันสำหรับคนที่จะเดินทางไปสายเหนือเพื่อเลี่ยงรถติดเส้นพหลโยธิน
    -มาจากมอเอตร์เวย์ให้เลี้ยงลงคลองหลวง ผ่านหน้าวัดธรรมกาย ขึ้นสะพานขามถนนพหลโยธิน
    วิ่งถนนเส้นข้างสนามกีฬาธรรมศาสตร์ แล้วไปตัดถนนเส้น 347 ไปตัดกับสายเอเซียที่บางปะหันครับ
    -ส่วนคนที่มาจากวงแหวนบางบัวทองช่วงที่ใกล้จะถึงวงแหวนบางปะอินรถจะติดมาก ก็เลี้ยวเข้า 347 ไปตัดสายเอเซียที่บางปะหันได้เหมือนกัน
    เป็นแนวทางครับเผื่อบางคนไม่รู้ ช่วยๆกันหาเส้นทางเพื่อความสะดวกสบายในการเดินทางครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 19-03-2013 เมื่อ 13:37

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

รถติดไม่กลัว กลัวจ่าโบก ฮ่าๆๆๆ

User ID
    29514
    Status
    โพส
    300

อีกทางครับไปมาละ สิคิ้ว-ด่านขุนทด-แยกหนองบัวโคกเลี้ยวขวา-แยกปะคำเลี้ยวซ้าย-ตรงออกโคกสี-เมืองพล
    ทางโล่งระวังวัวควายครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    บ้านไผ่ เมืองพล
    จะอ้อมหนีไปทางไหนดีครับ
    เส้นทางอีสานบ้านเฮา
    ผมใช้เส้นนี้ครับ อันนี้วัดจากทางบ้านผมรามอินทราครับ หากมาจากพระราม 9 ก็ง่ายกว่าอีก
    เส้นทางจะไกลกว่าเส้นทางปกติเส้นหลักประมาณ 50 กว่าโล ทางก็ลำบากกว่าครับ แต่หากไม่ชอบรถติดเส้นทางนี้ก็เป็นตัวเลือกได้ครับ
    ดีกว่าหงุดหงิดไปติดแหง๊ก ผมละไม่ค่อยชอบเลยครับ

อยู่แถวเมืองพล ก็มีหม่ำเยอะนิครับ ชอบกินมากๆ แต่หาร้านที่มันเค็มน้อยๆ ไม่ค่อยมีเลย 5555 ขอให้เดินทางปลอดภัยกันทุกคนครับ
    ชื่อ:  เส้นทางอ้อมบ้&#363.jpg
ครั้ง: 251
ขนาด:  344.8 กิโลไบต์

User ID
    41760
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ king king ดูโพส
    ถึง ม่วงค่อม-ชัยบาดาล-ลำสนธิ-เทพสถิต-หนองบัวโคก-จัสตุรัส-ชัยภูมิ ......อีกทางครับ มาจากด่านขุนทด ก็จะมาเจอกันที่หนองบัวโคกอยู่ดี
    เส้นทางนี้ผมเอาไว้ตอนขากลับ กทม. ครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับ คงได้เจอน้าๆกันเยอะละครับ หัวใจพองโตเลย
    อันนี้เอามาฝากน่าจะนานแล้วละ แต่ก็น่าจะมีดีบ้าง
    สธ. เตรียมออกกฎเหล็ก 3 ฉบับ! คุมเข้มห้ามขายเหล้าบนทางเท้า-ริมถนน, ห้ามขายในสวนสาธารณะ, ห้ามขายนอกเหนือเวลากำหนด เพิ่มโทษหนัก ทั้งจำ ทั้งปรับ

วันนี้ (12 ธันวาคม) นายแพทย์ประดิษฐ สินธวณรงค์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ครั้งที่ 2 ประจำปี 2555 พร้อมตัวแทนจากหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องว่า ขณะนี้ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี มีนโยบายส่งเสริมประชาชนให้ลด ละ เลิก การดื่มแอลกอฮอล์ และป้องกันเยาวชนไทยไม่ให้กลายเป็นนักดื่มหน้าใหม่ ซึ่งได้แต่งตั้งผู้แทนจากองค์กรเอกชน 3 องค์กร เพื่อดูแลในเรื่องต่าง ๆ

นอกจากนี้ ในที่ประชุมยังได้พิจารณาและมีมติเห็นชอบการออกกฏหมายอีก 3 ฉบับ คือ ประกาศสำนักนายกรัฐมนตรีออกตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ได้แก่

1. กำหนดพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางสาธารณะตามกฎหมายจราจรทางบก ได้แก่ ช่องทางจราจรบนถนน ไหล่ทาง ฟุตปาธ เพราะจะทำให้เกิดอันตรายตามมาทั้งอุบัติเหตุจราจร และการทำร้ายร่างกาย หากฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

2. ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นอกเวลาที่กำหนดคือ เวลา 11.00 น. ถึง 14.00 น. และตั้งแต่ 17.00 น. ถึง 24.00 น. ยกเว้นการขายในอาคารท่าอากาศยานนานาชาติ และสถานบริการตามกฎหมายว่าด้วยสถานบริการ จะเพิ่มโทษผู้กระทำผิดทั้งที่มีและไม่มีใบอนุญาตหนักขึ้น จากเดิมปรับเพียง 500 บาท เพิ่มเป็นโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

3. ห้ามขายหรือดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะ ที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนหย่อนใจของประชาชนโดยทั่วไป ซึ่งอยู่ในความดูแลของราชการ ขยายผลถึงรัฐวิสาหกิจและองค์กรอื่นในกำกับภาครัฐด้วย ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทั้งนี้ จะนำเสนอร่างกฎหมาย 3 ฉบับ ต่อคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ ที่มีนางสาวยิ่งลักษณ์ เป็นประธาน เพื่อพิจารณาต่อไปโดยเร็วที่สุด ซึ่งหากได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการฯ แล้ว ก็สามารถนำเสนอนายกรัฐมนตรีเพื่อลงนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา และจะมีผลบังคับใช้ทันที

ขณะที่ สำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข ได้สำรวจความคิดเห็นของประชาชนทั่วประเทศเกี่ยวกับการรับรู้ข้อกฎหมาย และพฤติกรรมการจำหน่าย และบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ตามที่กฎหมายกำหนด ในหัวข้อ "สถานที่ที่เห็นควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เพิ่มเติม จาก พ.ร.บ. ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551" โดยเป็นการสำรวจความคิดเห็นจากกลุ่มตัวอย่างอายุ 11-60 ปี จำนวน 5,000 คนทั่วประเทศ ช่วงเดือน เมษายน-พฤษภาคม พ.ศ. 2555 พบว่า

ร้อยละ 28 ระบุว่า ป้ายรถเมล์ ฟุตบาท ทางเท้า บนถนน ควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขาย
    ร้อยละ 21 ระบุว่า ห้ามไม่ให้ขายเหล้าในรัศมี 500 เมตร รอบสถานศึกษา
    ร้อยละ 15 ระบุว่า ไม่ควรขายในสถานีขนส่ง
    ร้อยละ 12 ระบุว่า ห้ามขายในสถานที่เล่นกีฬา
    ร้อยละ 11 ระบุว่า ห้ามขายในสนามบินร้อยละ
    ร้อยละ 10 ระบุว่า ห้ามขายในสวนสาธารณะเอกชน

พร้อมกันนี้ นายแพทย์ประดิษฐ ยังกล่าวอีกว่า ตนได้สั่งการไปยังนายแพทย์สาธารณสุขทุกจังหวัด ให้ประสานไปยังเจ้าพนักงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ออกตรวจเตือนประชาชนตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ในช่วง 7 วัน อันตราย ระหว่างวันที่ 27 ธันวาคม - 2 มกราคม 2555 ฃ
    ทั้งนี้ หากพบว่ามีการจำหน่ายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้กับเด็กอายุ 20 ปี หรือขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในเวลาต้องห้าม หรือขายในลักษณะต้องห้าม เช่น การเร่ขาย การขายแบบลด แลก แจก แถม การขายพ่วงกับสินค้าอื่น การขายโดยวิธีชิงโชคชิงรางวัล เป็นต้น ให้ดำเนินคดีอย่างเด็ดขาดจนถึงที่สุด

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ผมโชคดีหน่อย ที่ทำงานห่างจากบ้านผมเองไม่ถึง10โล บ้านผบ.ก็อยู่ห่างไปอีกหน่อยเดียว ก็เลยไม่ต้องไปทนรถติดแบบท่านอื่น

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rungsangch ดูโพส
    ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับ คงได้เจอน้าๆกันเยอะละครับ หัวใจพองโตเลย
    อันนี้เอามาฝากน่าจะนานแล้วละ แต่ก็น่าจะมีดีบ้าง
    สธ. เตรียมออกกฎเหล็ก 3 ฉบับ! คุมเข้มห้ามขายเหล้าบนทางเท้า-ริมถนน, ห้ามขายในสวนสาธารณะ, ห้ามขายนอกเหนือเวลากำหนด เพิ่มโทษหนัก ทั้งจำ ทั้งปรับ

วันนี้ (12 ธันวาคม) นายแพทย์ประดิษฐ สินธวณรงค์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ภายหลังการประชุมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ครั้งที่ 2 ประจำปี 2555 พร้อมตัวแทนจากหน่วยงานต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องว่า ขณะนี้ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี มีนโยบายส่งเสริมประชาชนให้ลด ละ เลิก การดื่มแอลกอฮอล์ และป้องกันเยาวชนไทยไม่ให้กลายเป็นนักดื่มหน้าใหม่ ซึ่งได้แต่งตั้งผู้แทนจากองค์กรเอกชน 3 องค์กร เพื่อดูแลในเรื่องต่าง ๆ

นอกจากนี้ ในที่ประชุมยังได้พิจารณาและมีมติเห็นชอบการออกกฏหมายอีก 3 ฉบับ คือ ประกาศสำนักนายกรัฐมนตรีออกตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ได้แก่

1. กำหนดพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางสาธารณะตามกฎหมายจราจรทางบก ได้แก่ ช่องทางจราจรบนถนน ไหล่ทาง ฟุตปาธ เพราะจะทำให้เกิดอันตรายตามมาทั้งอุบัติเหตุจราจร และการทำร้ายร่างกาย หากฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

2. ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์นอกเวลาที่กำหนดคือ เวลา 11.00 น. ถึง 14.00 น. และตั้งแต่ 17.00 น. ถึง 24.00 น. ยกเว้นการขายในอาคารท่าอากาศยานนานาชาติ และสถานบริการตามกฎหมายว่าด้วยสถานบริการ จะเพิ่มโทษผู้กระทำผิดทั้งที่มีและไม่มีใบอนุญาตหนักขึ้น จากเดิมปรับเพียง 500 บาท เพิ่มเป็นโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

3. ห้ามขายหรือดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในสวนสาธารณะ ที่จัดไว้เพื่อการพักผ่อนหย่อนใจของประชาชนโดยทั่วไป ซึ่งอยู่ในความดูแลของราชการ ขยายผลถึงรัฐวิสาหกิจและองค์กรอื่นในกำกับภาครัฐด้วย ฝ่าฝืนมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน และปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทั้งนี้ จะนำเสนอร่างกฎหมาย 3 ฉบับ ต่อคณะกรรมการนโยบายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แห่งชาติ ที่มีนางสาวยิ่งลักษณ์ เป็นประธาน เพื่อพิจารณาต่อไปโดยเร็วที่สุด ซึ่งหากได้รับความเห็นชอบจากคณะกรรมการฯ แล้ว ก็สามารถนำเสนอนายกรัฐมนตรีเพื่อลงนามประกาศในราชกิจจานุเบกษา และจะมีผลบังคับใช้ทันที

ขณะที่ สำนักงานคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข ได้สำรวจความคิดเห็นของประชาชนทั่วประเทศเกี่ยวกับการรับรู้ข้อกฎหมาย และพฤติกรรมการจำหน่าย และบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ตามที่กฎหมายกำหนด ในหัวข้อ "สถานที่ที่เห็นควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เพิ่มเติม จาก พ.ร.บ. ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551" โดยเป็นการสำรวจความคิดเห็นจากกลุ่มตัวอย่างอายุ 11-60 ปี จำนวน 5,000 คนทั่วประเทศ ช่วงเดือน เมษายน-พฤษภาคม พ.ศ. 2555 พบว่า

ร้อยละ 28 ระบุว่า ป้ายรถเมล์ ฟุตบาท ทางเท้า บนถนน ควรกำหนดเป็นพื้นที่ห้ามขาย
    ร้อยละ 21 ระบุว่า ห้ามไม่ให้ขายเหล้าในรัศมี 500 เมตร รอบสถานศึกษา
    ร้อยละ 15 ระบุว่า ไม่ควรขายในสถานีขนส่ง
    ร้อยละ 12 ระบุว่า ห้ามขายในสถานที่เล่นกีฬา
    ร้อยละ 11 ระบุว่า ห้ามขายในสนามบินร้อยละ
    ร้อยละ 10 ระบุว่า ห้ามขายในสวนสาธารณะเอกชน

พร้อมกันนี้ นายแพทย์ประดิษฐ ยังกล่าวอีกว่า ตนได้สั่งการไปยังนายแพทย์สาธารณสุขทุกจังหวัด ให้ประสานไปยังเจ้าพนักงาน และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ออกตรวจเตือนประชาชนตามพระราชบัญญัติควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ พ.ศ. 2551 ในช่วง 7 วัน อันตราย ระหว่างวันที่ 27 ธันวาคม - 2 มกราคม 2555 ฃ
    ทั้งนี้ หากพบว่ามีการจำหน่ายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้กับเด็กอายุ 20 ปี หรือขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในเวลาต้องห้าม หรือขายในลักษณะต้องห้าม เช่น การเร่ขาย การขายแบบลด แลก แจก แถม การขายพ่วงกับสินค้าอื่น การขายโดยวิธีชิงโชคชิงรางวัล เป็นต้น ให้ดำเนินคดีอย่างเด็ดขาดจนถึงที่สุด
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ มีประโยชน์และช่วยๆ เตือนกันครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ผมโชคดีหน่อย ที่ทำงานห่างจากบ้านผมเองไม่ถึง10โล บ้านผบ.ก็อยู่ห่างไปอีกหน่อยเดียว ก็เลยไม่ต้องไปทนรถติดแบบท่านอื่น
    ผมก็โชคดีครับ บ้านอยู่ กทม. ได้ต้องดิ้นรนไป ตจว. จะไปเที่ยวก็ไม่ต้องรอเทศกาล ไปเมื่อไหร่ก็ไ้ด้ที่อยากไปครับ ....

สมาชิกถาวร : TTC-02653 TTC-Member
    User ID
    30838
    Status
    โพส
    132

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Khun Khun ดูโพส
    ผมเดินทางวันที่ 12 เย็น กรุงเทพฯ-สระบุรี-ม่วงค่อม-อ.ด่านขุนทด-จ.ชัยภูมิ-อ.แก้งคล้อ-จ.ขอนแก่น-อ.กุมภวาปี-อ.ศรีธาตุ ครับ
    น้าอยู่ อ.ศรีธาตุ หรอครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

เส้นทางเลี่ยง ส่วนใหญ่คนขับรถจะพอรู้อยู่ ไม่ค่อยมีเส้นทางใหม่ ๆ

จากประสบการณ์ที่เคยผ่านมานะครับ

1 สาย 304 ปักธงชัย - โคราช มันจะมีคอขวด ตรงทางขึ้นเขาปัก ช่วงเทศกาล ตำรวจทางหลวง จะกั้นรถ ให้ไปทีละฝั่ง เคยติดอยู่ 3 ชั่วโมงครับ

2 ถ้าไปจาก แยกพุแค - หล่มสัก สายนี้ไฟแดงเยอะมาก ช่วงเทศกาล รถจะติดไฟแดงสะสม

- ถ้าเลี้ยวขวา ตรงแยก ม่วงค่อม ไปออกด่านขุนทด จะมีช่วงขึ้นเขา แล้วรถบรรทุกเขาไม่ได้หยุดวิ่งด้วย ถนนยังเป็น 2 เลนสวน จะแซงยาก แต่ก็พอไหว เคยใช้วิ่งออกโชคชัย ช่วงเทศกาล ดีกว่า ไปทางปากช่องเยอะครับ

- เลี้ยวขวาตรงม่วงค่อมเหมือนกัน จะมีทางรอง ไปออก ลำนารายณ์ได้ ถึงลำนารายณ์แล้ว ถนนเป็น 4 เลน ไปถึง คำปิง มั้ง ไม่แน่ใจ จากนั้นจะเป็น 2 เลน ถึง หนองบัวโคก ก็เป็นทางที่น่าใช้ครับ
    อ้อ ถ้าจะชัยภูมิ ออกจาก คำปิง ไปทางหนองบัวโคก ซัก 6 กม. ได้มั้ง ตรงบ้าน หัวทะเล ถ้าเลี้ยวซ้าย จะออก ถ.สีคิ้ว - ชัยภูมิได้ ลัดกว่า ไปหนองบัวโคก 8 กม.ครับ ผมวิ่งทุกเดือน ถนนดี

- ถ้าไม่เลี้ยวขวาตรงม่วงค่อม ตรงไปอีก 12 กม. ถึงลำนารายณ์ ก็เลี้ยวขวา ไปทางเดียวกับที่แนะนำ ด้านบนก็ได้

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ถ้าอยู่กรุงเทพฝั่งตะวันตก -ปทุมธานี- นครปฐม จะไปอีสานตอนบน ชัยภูมิ หนองบัว ขอนแก่น อุดรธานี หนอคาย

จะเลือกใช้เส้นทาง 347 (ปทุม) - บางปะหัน - ลพบรี - โคกสำโรง - แยกม่วงค่อม - ชัยบาดาล - หนองบัวโคก - ชัยภูมิ - แก้งคร้อ -ภูเขียว- ชุมแพ ก็ได้นะครับ

หรือจากช่องสามหมอ ก่อนถึงแก้งคร้อจะตัดออกทาง มัญจาคีรี -เมือพล ไป ขอนแก่น -สารคามร้อยเอ็ดก็ยังได้

( จากประสบการณ์ส่วนตัวผมคิดว่าเดินทางได้ไวกว่าทางมิตรภาพมากครับ )

อ้อมหน่อย แต่วิ่งได้เรื่อยๆ ทั้งไปและกลับ บ้านผมอยู่ภูเขียว ช่วงเทศกลาลเทศผมใช้เส้นนี้เป็นประจำครับ

ชื่อ:  map1.JPG
ครั้ง: 213
ขนาด:  264.7 กิโลไบต์

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    น้าหนุ่ม จัดให้ผมสักชุดดิ จะเดินทาง 6 -7 เนี่ย
    ถ้าผ่านโคราช. ใช้เส้นทางปกติ. แต่ด่านเยอะมาก

ด่านสีคิ้ว รอบเช้า น่าแยกเข้าสีคิ้ว

ด่านสูงเนินก่อนเข้าสูงเนินเช้าและ2ทุ่ม

ด่านบายพาสจอหอเช้าๆ

ด่านแถวโนนดินแดงเช้าๆ

ด่านแถวปักธงชังก็มีลงเขามาเจอเลย

ด่านวังน้ำเขียวมีแต่รอบดึก

โชคดีคร้าบบบบ
    ชอบด่านใหนเลือกเอาโลด5555555

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ด่าน....ผมเตรียมแลกใบแดงไว้แล้วครับ เพราะรู้อยู่แก่ใจ โดนแน่ๆ โหลดเท่ รถสวยสะดุดตา ท่อ ม.เจริญฯสุดโหด ฮ่าๆๆ ทำใจ กะออกเที่ยงคืนจากจันทบุรี สู่อำนาจเจริญ ใช้เส้นทาง เรียบชายแดน สอยดาว > วังน้ำเย็น > คลองหาด > วัฒนานคร > นางรอง > สะตึก > สุวรรณ > อำนาจ จะพา ผบ. กลับบ้าน ไม่เคยไปช่วง สงสกรานต์เลย ใครเคยใช้เส้นนี้ รถติดไหมครับ

User ID
    40202
    Status
    โพส
    63

ผมไปไกล ครับ ต้นทาง อยู่ที่ พุทธมณฑล สาย4 ปลายทางบ้านแฟน อ.นาแก จ.นครพนม ครับ เกือบๆ 1000 โล ขอเส้นทางหน่อยครับ วันเดินทางตัดสินใจอยู่ว่า 11-12-13 ดีครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ data1188 ดูโพส
    ผมไปไกล ครับ ต้นทาง อยู่ที่ พุทธมณฑล สาย4 ปลายทางบ้านแฟน อ.นาแก จ.นครพนม ครับ เกือบๆ 1000 โล ขอเส้นทางหน่อยครับ วันเดินทางตัดสินใจอยู่ว่า 11-12-13 ดีครับ

ถ้าเปนวันที่13. ใช้เส้นทางเดิม รถคงว่างแระ

11-12 เสียเวลาทั่งวันแน่ๆเพราะมีแต่คนกลับวันนั่นมากที่สุดคร้าบบบบบ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ data1188 ดูโพส
    เดินทางช่วงกลางวัน รถเยอะแต่คงไม่ติดครับ แต่กลางคืน 11-12 พยายามเลี่ยงครับส่วนผมวันที่ 13 เช้าก็ไปนครพนมเหมือนกัน เพื่อนของน้องเมีย เค้าจะกลับบ้านถือโอกาสไปเที่ยวซะเลย 55

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

บ้านเมียผมอยู่ในเมืองนครพนมครับแต่มาทำงานที่ระยองและจะกลับทุกสงกรานต์ครับและปีนี้ก็เช่นกัน
    ออกเดินทางจากระยอง ปลวกแดง กบินทร์ โคราช บ้านไผ่เลี้ยวขวาไปบรบือ มหาสารคาม ยางตลาด กาฬสินธ์ สกลนคร นครพนม ระยะทางร่วม 1000 โล มารธอนเลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้