สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ทำไมอากาศจากเทอร์โบ ถึงมีน้ำมันด้วยครับ

ผมเคยถอดเทอร์โบมาล้าง ทาประเก็นใหม่เมื่อหลายเดือนที่แล้ว คาดว่าจะรัดเข็มขัดไม่แน่น ช่วงหลังนี่เวลากดแรงๆ แรงดันเยอะมันจะดันท่อหลุดออกมา ผมก็ไขใหม่เข้าไป

สังเกตุว่ามีน้ำมันเครื่องเลอะๆ ลื่นๆ ที่ท่อยางและตัวเทอร์โบ เยอะพอสมควร ก็เลยสงสัยว่า น้ำมันพวกนี้มาจากไหน เพราะอากาศที่เข้าเทอร์โบมันก็มาจากกรองอากาศซึ่งไม่มีน้ำมัน แต่ทำไมพอออกจากเทอร์โบ เพื่อเข้าอินเตอร์กลับมีน้ำมันได้

หรือว่าในระบบของเทอร์โบ มันรั่วเข้าม าแบบนี้ผิดปกติไหมครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ทำไมอากาศจากเทอร์โบ ถึงมีน้ำมันด้วยครับ

ดันให้ครับผม

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ทำไมอากาศจากเทอร์โบ ถึงมีน้ำมันด้วยครับ

ท่อหายใจจากฝาครอบวาล์วไงครับ น้าต้อม นั่นล่ะตัวการเลยครับ ต่อท่อให้ยาวขึ้นทิ้งพื้นเลยก็ได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย เพราะปริมาณมลพิษจากไอเสียที่ออกมาจะมีมากกว่าที่ผ่านการเผาไหม้แล้วออกท่อครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

แกนเทอร์โบระบายความร้อนด้วยน้ำมันเครื่อง

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ท่อหายใจจากฝาครอบวาล์วไงครับ น้าต้อม นั่นล่ะตัวการเลยครับ ต่อท่อให้ยาวขึ้นทิ้งพื้นเลยก็ได้ แต่ไม่ค่อยปลอดภัย เพราะปริมาณมลพิษจากไอเสียที่ออกมาจะมีมากกว่าที่ผ่านการเผาไหม้แล้วออกท่อครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    แกนเทอร์โบระบายความร้อนด้วยน้ำมันเครื่อง
    ตกลงมันผิดปกติไหม แล้วผมต้องแก้ไขอย่างไรดี

ท่อหายใจฝาครอบวาวล์มันอยู่ตรงไหนครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ถูกต้องครับ แต่มันเลี้ยงอยู่ในชุดแกนเทอร์โบครับ ไม่มีออกมา ถ้ามีออกมา แสดงว่ากันรุนเทอร์โบมีปัญหาจะมีควันขาวออกมาครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ตกลงมันผิดปกติไหม แล้วผมต้องแก้ไขอย่างไรดี

ท่อหายใจฝาครอบวาวล์มันอยู่ตรงไหนครับ
    มันเป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเอาท่อหายใจมาต่อกลับเข้าที่หน้าปากเทอร์โบ ยังไงมันก็มีคราบน้ำมันครับ

น้าต้อมดูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบ จะมีสายน้ำมันเส้นใหญ่ มาต่อร่วมกัน โดนฝั่งนึงมาจากฝาครอบวาล์ว อีกฝั่งมาต่อที่ท่อก่อนเข้าเทอร์โบ ครับ ท่อนั้นล่ะ

วิธีการแก้ไขคือ
    1. หาถังดักไอน้ำมันมาใส่เพิ่ม ต่อสายให้ยาวขึ้น
    2. ต่อสายให้ยาวขึ้น แล้วปล่อยทิ้งลงใ้ต้ท้องรถ แล้วอุดรูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณครับน้า เมื่อกี๊ไปก้มๆดู เข้าใจหละ ถ้ามันไม่ผิดปกติ ก็ว่าจะปล่อยไว้งั้นแหละ แบบนี้มันทำให้น้ำมันเครื่องลดลงใช่ไหมครับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ถูกต้องครับ แต่มันเลี้ยงอยู่ในชุดแกนเทอร์โบครับ ไม่มีออกมา ถ้ามีออกมา แสดงว่ากันรุนเทอร์โบมีปัญหาจะมีควันขาวออกมาครับ

มันเป็นเรื่องปกติครับ ถ้าเอาท่อหายใจมาต่อกลับเข้าที่หน้าปากเทอร์โบ ยังไงมันก็มีคราบน้ำมันครับ

น้าต้อมดูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบ จะมีสายน้ำมันเส้นใหญ่ มาต่อร่วมกัน โดนฝั่งนึงมาจากฝาครอบวาล์ว อีกฝั่งมาต่อที่ท่อก่อนเข้าเทอร์โบ ครับ ท่อนั้นล่ะ

วิธีการแก้ไขคือ
    1. หาถังดักไอน้ำมันมาใส่เพิ่ม ต่อสายให้ยาวขึ้น
    2. ต่อสายให้ยาวขึ้น แล้วปล่อยทิ้งลงใ้ต้ท้องรถ แล้วอุดรูที่ท่ออากาศก่อนเข้าเทอร์โบครับ
    อิอิ ตามนี้เลยครับถึงจะใส่ถังดักไอ ก็ยังมีแต่จะน้อยลงไปครับ ของผมเอาไปไว้อีกฝั่งด้วยซ้ำ
    ไม่ทำให้น้ำมันเครื่องลดลงหลอกครับหรืออาจจะนิดหน่อย แต่ที่แน่ๆ เมื่ออากาศพร้อมไอน้ำมันเครื่องถูก Turbo อัด เข้าไประบายความร้อนที่ Inter คราบน้ำมันมันจะไปจับเป็นคราบที่หลอดระบายความร้อนของ Inter ส่งผลให้การถ่ายเทความร้อนด้อยลง ความต่างของ อุณหภูมิก่อนเข้า Inter และ หลังเข้า Inter ต่างกันพอสมควร (สำหรับ Interเดิมของ Plus ) บางครั้งต่างกันเกิน 30 องศาด้วยซ้ำครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ใช่ๆ ลืมเลย เคยติดถังดักไออยู่พักนึง อ่าน คห.ของน้าถึงนึกออกนี่แหละ
    แต่มันมีประโยชน์อย่างไรครับ ในการนำไอไปเผาไหม้อีกครั้ง

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

แน่นอนครับ เมื่อไอน้ำมันเครื่องไปไหน ย่อมต้องทิ้ง คราบความเหนียวของน้ำมันเครื่องไว้ที่นั่น รถรุ่นเก่าจริงๆ จะปล่อยทิ้งเลยครับ จอดที่ไหนสังเกตเห็นเลยว่า จะมีไอน้ำมันเครื่องระบายออกมา ฉุยๆๆ ตลอด นานทีก็หยดแหมะ เลอะเทอะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน สมัยก่อนส่วนมากเป็นพื้นดินก็ไม่สร้างปัญหาอะไร แต่เดี๋ยวนี้ อะไรก็เปลี่ยนไป ปล่อยหยด เลอะเทอะ เป็นทั้งอันตรายต่อผู้ขับขี่คันอื่นๆ ที่ขี่ตามหลังมาอีก รุ่นกลางๆ จึงต่อเข้าท่อร่วมไอดี ก็คิดว่าเอาไว่อุ่นไอดีเสียอีก แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องเอามาอุ่นไอดีกันแล้ว สำหรับไอน้ำมันเครื่อง เพราะความร้อนจากการที่ โบอัด ก็ร้อนมากมายแล้ว แต่ที่เข้าใจเองทุกวันนี้ น่าจะมาจาก กฎสิ่งมลภาวะสิ่งแวดล้อมโลกบังคับมากกว่า ซึ่งก็ยังไม่รู้แน่ชัดครับ เพราะควันไอเสียจากท่อ ยังต้องผ่านกรองไอเสียก่อนปล่อยสู่บรรยากาศเลยครับ ส่วนจะมีผลทำให้น้ำมันเครื่อง ลดลงหายไปมากขึ้นหรือไม่ ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะยังงัย ไอน้ำมันเครื่องซึ่งเกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ทำงานก็ย่อมต้องเกิดความดัน ยังงัยก็ต้องหาที่ระบายความดันออกมาอยู่แล้วครับ ใส่กรองเป็นความคิดที่ดีที่สุดครับ แต่ต้องหมั่นตรวจดูและหมั่นทำความสะอาดกรองดักด้วยบ่อยๆน๊ะครับ เกิดกรองเริ่มมีน้ำมันเครื่องเต็ม ไม่ได้เอาออก เดี๋ยวก็ดูดน้ำมันเครื่องไปเต็มๆ แล้วจะตกใจควันขาวตรึมเลย แต่ก็มีอีกอย่าง ซีลคอเพลาชุดโบรั่วก็มีน้ำมันเครื่องเข้าได้เช่นกันน้ำมันเครื่องจะหายมากเลย แบบรถยี่ห้อหนึ่ง ที่เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยงัย แต่ข่าวไม่ยักกะดัง เพื่อนๆไปยกเครื่องเปลี่ยนใหม่ตั้งหลายคัน แต่ผมไม่ เพราะไม่ชอบเล่นยี่ห้อนั้นครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ชัดเจนเลยครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VGS178HP. ดูโพส
    แน่นอนครับ เมื่อไอน้ำมันเครื่องไปไหน ย่อมต้องทิ้ง คราบความเหนียวของน้ำมันเครื่องไว้ที่นั่น รถรุ่นเก่าจริงๆ จะปล่อยทิ้งเลยครับ จอดที่ไหนสังเกตเห็นเลยว่า จะมีไอน้ำมันเครื่องระบายออกมา ฉุยๆๆ ตลอด นานทีก็หยดแหมะ เลอะเทอะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน สมัยก่อนส่วนมากเป็นพื้นดินก็ไม่สร้างปัญหาอะไร แต่เดี๋ยวนี้ อะไรก็เปลี่ยนไป ปล่อยหยด เลอะเทอะ เป็นทั้งอันตรายต่อผู้ขับขี่คันอื่นๆ ที่ขี่ตามหลังมาอีก รุ่นกลางๆ จึงต่อเข้าท่อร่วมไอดี ก็คิดว่าเอาไว่อุ่นไอดีเสียอีก แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่จำเป็นต้องเอามาอุ่นไอดีกันแล้ว สำหรับไอน้ำมันเครื่อง เพราะความร้อนจากการที่ โบอัด ก็ร้อนมากมายแล้ว แต่ที่เข้าใจเองทุกวันนี้ น่าจะมาจาก กฎสิ่งมลภาวะสิ่งแวดล้อมโลกบังคับมากกว่า ซึ่งก็ยังไม่รู้แน่ชัดครับ เพราะควันไอเสียจากท่อ ยังต้องผ่านกรองไอเสียก่อนปล่อยสู่บรรยากาศเลยครับ ส่วนจะมีผลทำให้น้ำมันเครื่อง ลดลงหายไปมากขึ้นหรือไม่ ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะยังงัย ไอน้ำมันเครื่องซึ่งเกิดจากความร้อนของเครื่องยนต์ทำงานก็ย่อมต้องเกิดความดัน ยังงัยก็ต้องหาที่ระบายความดันออกมาอยู่แล้วครับ ใส่กรองเป็นความคิดที่ดีที่สุดครับ แต่ต้องหมั่นตรวจดูและหมั่นทำความสะอาดกรองดักด้วยบ่อยๆน๊ะครับ เกิดกรองเริ่มมีน้ำมันเครื่องเต็ม ไม่ได้เอาออก เดี๋ยวก็ดูดน้ำมันเครื่องไปเต็มๆ แล้วจะตกใจควันขาวตรึมเลย แต่ก็มีอีกอย่าง ซีลคอเพลาชุดโบรั่วก็มีน้ำมันเครื่องเข้าได้เช่นกันน้ำมันเครื่องจะหายมากเลย แบบรถยี่ห้อหนึ่ง ที่เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยงัย แต่ข่าวไม่ยักกะดัง เพื่อนๆไปยกเครื่องเปลี่ยนใหม่ตั้งหลายคัน แต่ผมไม่ เพราะไม่ชอบเล่นยี่ห้อนั้นครับ
    ไอ้รถที่น้าว่าใช่ที่ all new ไปหรือเปล่า เขาปิดข่าวกันดีมาก

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ปล่อยทิ้งตรวจวัดน้ำมันเครื่องบ่อยๆหน่อยครับ ผมก็ปล่อยทิ้ง55

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

การที่เอาไอน้ำมัน มาเผาไหม้ มันทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ลดลงไหมครับ
    แบบพวก egr ที่ต้องอุดกันน่ะครับ จะได้ลองปล่อยทิ้งดู

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

เป็นรถกะบะไอ้ซูจุ รุ่นสัก 7 ปีที่แล้วครับ ส่วนไอน้ำมันเครื่อง ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่น่าจะมีผลอะไรมากมายเหมือนควันไอเสียน๊ะครับ เพราะเป็นควันไอที่เกิดการระเหยจากความร้อนเจยๆ แต่กลัวอย่างเดียวมันไปเกาะเป็นคราบติดที่ ช่องคีบ แลกเปลี่ยนอากาศเย็นและร้อนมากกว่า นานๆไปผมคิดว่า ต้องมีผลของการแลกเปลี่ยนไม่ดีเท่าเดิมแน่นอน คงต้องมีการล้าง ช่องคีบแผง อินเตอร์คูลเลอร์กันบ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะนานเพียงใดเท่านั้น คิดเสียว่าช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อมก็ดีครับ เพราะรถ รุ่นก่อนๆนี้ ก็ใช้ควันไอน้ำมันเครื่องกลับมาในห้องเผาไหม้เหมือนกันก็ไม่เห็นหัวสูบดำเลยน๊ะครับ พี่ด้าคันเก่าเป็นตัวอย่าง แต่เอาควันไอเสียกลับมาเข้าห้องเผาไหม้เนี่ยแหละน่าคิดมาก

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    การที่เอาไอน้ำมัน มาเผาไหม้ มันทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ลดลงไหมครับ
    แบบพวก egr ที่ต้องอุดกันน่ะครับ จะได้ลองปล่อยทิ้งดู
    ลดลงไหมแทบจะไม่เห็นผล แต่ที่แน่ๆนานๆไปใบเทอร์โบกร่อนแน่นอนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ohm4door : 01-04-2013 เมื่อ 00:04

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ลดลงไหมแทบจะไม่เห็นผล แต่ที่แน่ๆนานๆไปใบเทอร์โบกร่อนแน่นอนครับ
    หมายถึงการปล่อยน้ำมันทิ้ง ทำให้ใบเทอร์โหกร่อนเหรอครับ มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ
    กะว่าจะลองปล่อยทิ้งดู ชะงักเลย

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    งั้นก็แสดงว่า ไอน้ำมันมันมีประโยชน์ช่วยเคลือบใบ เทอร์โบ ช่วยไม่ให้แกสไอเสียที่วนกลับเข้าห้องเผาไหม้กัดกร่อนใบเทอร์โบใช่มั๊ยครับ นี่เป็นความรู้ใหม่เลยครับผม เพราะรถใหม่ยังไม่เคยเจอปัญหาครับ นานๆไปคงเจอสารพัดปัญหาครับ

ข้อมูลกระทู้