หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 42

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2237
    Status
    โพส
    139

มาตรฐาน Re: ช่วยแชร์เคล็ดลับการประหยัดน้ำมันของเพื่อนๆด้วยครับ

ผมขับประมาณ 110-120 กม/ชม เติมเต็มถังขับจากนนทบุรีแถวๆ แครายไปแพร่แล้วจอด พักรถที่บ้าน1 วันไม่ไปไหน แล้วขับกลับมาจากแพร่จนถึงนครสวรรค์ครับแล้วเติมน้ำมันไปแค่ 59.18 ลิตรครับ รวมการขับแล้วประมาณ900 กว่ากม.ครับ

ttop
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่วยแชร์เคล็ดลับการประหยัดน้ำมันของเพื่อนๆด้วยครับ

เติมลมยางแข็งเกินไป รถจะไม่จับถนน นะครับ ระวังจะได้ไม่คุ้มเสีย โดยเฉพาะรถเบา รถจะลื่นไถลได้ง่าย

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

พยายามขับจี้ตูดสิบล้อไว้คับ

User ID
    4381
    Status
    โพส
    372

จาก การใช้งานจริงครับ ผมใช้รุ่น แม็กแค็ปขับเคลื่อน2ล้อ เดิมๆมา 2 ปีกว่า ผมติด สปอร์ตลิส(ฝาปิดกระบะครับไม่ทราบเคยเห็นหรือเปล่า)เติมลมยางที่ 40 ทั้ง4 ล้อครับจะได้ลดความหนืดของหน้ายาง ผมเปลี่ยนเกียร์ที่รอบ 3000 ไม่ขับกระชาก ไม่เชนเกียร์ ออกรถที่เกียร์ 1 ครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ขอบคุณครับ ผมใช้มอเตอร์ไซค์ ส่วนรถเมียเป็นคนใช้ครับคริๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    901
    Status
    โพส
    469

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    ขอบคุณครับ ผมใช้มอเตอร์ไซค์ ส่วนรถเมียเป็นคนใช้ครับคริๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    น้าจ่า มอไซด์ ยังเปลืองน้ำมันอยู่ดี อีกหน่อย แฟนน้าจ่าจะให้ขี่จักรยานไปทำงาน

User ID
    4128
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ตอนนี้ได้เปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถใหม่ ปัจจุบันเป็นตัว 2.5 2Wd. 4Dr. M/T ยาง Maxxis 225x70 R15อัตราการกินน้ำมันสามารถทำได้ 17-18 กม./ลิตร
    1. คงความเร็ว 80-90 ให้นิ่งที่สุด
    2. ไม่เร่งความเร็ว หรือค่อยๆเร่ง
    3. ไม่แซงโดยไม่จำเป็น
    4. เปลี่ยนเกียรให้เหมาะสมกับความเร็วที่ 2,000 รอบ
    5. ใช้เบรคและครัชให้น้อยที่สุด
    6. อุปกรณ์ตกแต่งบางชิ้นควรเอาออกซะ เช่น แร็คหลังคา บันไดข้าง เตะแมลง กันชนหน้า เป็นต้น
    7. ใช้ผ้าใบปิดกระบะ
    8. ไปทางเดียวกันนั่งรถดีก่า หุหุ เช่น อาศัยนั่งรถเพื่อนตอนไปมิ้ตติ้ง ไปเที่ยว (อันนี้ทำประจำ คิคิ)
    9. ไม่ควรใช้ยางรถใหญ่กว่ายางเดิมที่ติดมากับรถ
    10. ระยะทางสั้นๆ 5-10 กม. ให้ใช้จักรยานแทนรถ
    11. เช็คน้ำมันเครื่องอย่าให้เกินกว่าขีดบนสุดของก้านวัด (นมค.ขาดดีกว่าเกิน)
    12. เปลี่ยนมาใช้แก็ส NGV หรือ LPG หรือใช้ไบโอดีเซล แทน
    13. กำหนดน้ำหนักภรรเมียห้ามเกินกว่า 45 กก. หากเกินจะถูก Delete และเปลี่ยนคนใหม่ทันที
    14. ขับจี้ท้ายรถคันหน้าอาศัยลมดูดตลอดการเดินทาง ถ้าทำได้รับรองประหยัดกว่าเดิมมากว่า 20% (ถ้าใจถึงพอ 555+)
    15. ขายรถทิ้ง เลิกใช้เด็ดขาด เปลี่ยนมาใช้รถไฟฟ้า เรือพาย จักรยาน เดินแทนดีก่า หุหุ

16. หากทำไม่ได้ให้คิดเสียว่าได้ใช้ของดีราคาแพง
    ขอเพิ่มเติม ครับ

ข้อ3. ไม่ควรเหยียบเบรคโดยไม่จำเป็น

ข้อ13. แนะนำให้เลิกกันไปเลย แล้วอยู่เป็นโสด

ข้อ14.ถ้าจะให้ได้ผลจริง ต้องขับตามรถทัวร์

ข้อสุดท้าย คือ ทิ้งให้หมดทุกอย่างยกเว้นลมหายใจของเรา

evolution_triton
    ผู้เยี่ยมชม

ขอขอบพระคุณทุกๆท่าน ที่หั้ยข้อมูลเป็นความรู้ใหม่ที่ดีมากๆครับ....ขอแนะนำอย่างหนึ่งครับ เรื่องการเปิดแอร์ ควรตั้งความเย็นหั้ยเหมาะสมกับอุณภูมิถายนอกครับ...เช่นข้างนอกร้อนประมาณ26-30องศา ควรตั้งอยู่ประมาณกลางๆครับ..............แต่ถ้าอากาศภายนอกเย็นอยู่แล้วก็หั้ยปรับลงมาต่ำๆเลยครับ..เอาหั้ยพอดีกับที่เราต้องการ ผมเองใช้แค่หมุนขึ้นมาหั้ยดัง แก็ก ก็พอ แค่นี้เย็นจนหนาวแล้วครับ...
    แอร์ทำไห้รถเรากินน้ำมันเพิ่มขึ้นเพราะ ตัวคอมเพรสเซอร์แอร์ทำงาน..สังเกตุง่ายๆ จากเสียงของเครื่องจะเร่งรอบขึ้นขณะ คอมแอร์ ทำงาน ส่วนเรื่องของการปรับระดับ พัดลม ไม่มีผลทำไห้รถกินน้ำมันคัรบ ตั้งแรงยิ่งดี แต่จะเสียงดังแค่นั้น...เข้าใจกันใหม่ ยกตัวอย่าง....เช่นตั้งระดับความเย็นเท่าเดิมตามปกติที่ทุกท่านเคยตั้ง เปิดพัดลมแรงสุด..คอมแอร์ทำงาน ปกติแต่ ระยะเวลาการทำงานคอมแอร์สั้นลงเพราะลมแรงๆนั้นจะนำความเย็นจากคอยเย็นแอร์ มาสู่ห้องโดยสารอย่างรวดเร็ว เพราะฉนั้นห้องโดยสาร เย็นเร็ว คอมแอร์ก็ตัดเร็วเช่นกัน เครื่องยนต์ก็ทำงานเบาลงเช่นกัน...ตอนี้รถผมเองใช้วิ่งทำงานประมาณ120กิโลทุกวัน แต่เติมน้ำมันทุกครั้งผมจะวัดทุกครั้งเติม 300บาท วิ่งได้190-220กิโล โดยประมาณ ก็เฉลี่ย14-17โลโดยประมาณ ณ.ปัจจุบันน้ำมันบ้านผมลิตรละ..22.20บาทครับ..ขอยอมรับว่ารถไทรทันทั้งประหยัดทั้งสั่งได้ถูกใจมากเลยครับ... ด้วยความปราถณาดีจาก ช่างแอร์

sonata
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ขอแจมด้วยคนนะครับ ผมมีวิธีประหยัดมากมายครับ ผมทำงานที่เดียวกับพี่เขา เราผลัดกันเอารถไปคนละวันครับ ทำงานที่เดียวกันพักที่เดียวกัน อิอิ (ออกแนวกวน.....) ของผมพลัส สี่ประตู ออร์โต้ ได้ประมาณ 12นิดๆๆครับ วิ่งฉะเชิงเทรา-สัตหีบ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ผมว่าเปลี่ยนเกียร์ที่เข็มไมค์ มาเป็นที่รอบเครื่องดีกว่าครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ benzcom99 ดูโพส
    สวัสดีครับทุกท่าน ผมออกรถมาเดือนกว่าครับ(ป้ายแดงอยู่) ของผม 4x2 4d ECU V3 (UP ทีหลัง) ความเร็ว 100-120 ได้ที่ 12.5 ถ้าในเมือง 12 ครับ อยากถามเคล็ดลับเพื่อนๆพี่ๆ หรือผู้เชี่ยวชาญที่ได้ค้ันพบวิธีประหยัดน้ำมันทั้งที่เหมาะกับเจ้าเหมียว และอุปนิสัยการขับขี่ทั่วไปที่ทำให้ประหยัดด้วยครับ

นี่เป็นสิ่งที่ผมทำอยู่ ไม่รู้ว่าสิ่งที่ทำถูกหรือไม่ วานเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วย

1.ดูรอบเครื่องกับความเร็ว
    ผมใช้ เกียร์/ความเร็วคือ 2(ออกก็ 2 เลยครับอิอิ)/20,3/40,4/60,5/? (ความเร็วสุดของเกียร์นั้นๆ)
    2.ลม ผมเิติมคู่หน้า 36 หลัง 38 (ไม่บรรทุก)
    3.แอร์ ผมพยายามไม่เร่งลมเยอะ(เบอร์1 เลย) แต่ปรับอุณหภูมิเย็นหน่อย (ไม่รู้ว่าระหว่างเร่งพัดลมกับเร่งอุณหภูมิ อันไหนมีผลกินน้ำมันมากกว่ากันครับ)
    4.อันนี้นิสัยส่วนตัวครับ คือว่าบางครั้งถ้าผ่อนคันเร่งแล้วรอบไม่สูงมาก ผมจะชอบเหยียบครัชครับ เพราะรู้สึกรถมันไหลลื่นดีครับ

เรื่องการปรับแต่งหรือดัดแปลงสภาพเครื่องยนต์ขอให้ช่วยหมายเหตุด้วยนะครับ
    ผมว่าข้อ.3 เวลาเปิดเเอร์เเรกๆๆ ควรใช้พัดลมเบอร์ 3 หรือ 4 นะ จะทำให้ไอเย็นกระจายได้เร็วขึ้น คอมเเอร์ก็จะใช้ระยะเวลาการทำงานสั้นลง (เหมือนเวลาเราเปิดเเอร์บ้านถ้าเอาพัดลมมาเปิดช่วยเเอร์ก็จะตัดเร็ว) พอเริ่มเย็นแล้วเปลี่ยนมาใช้เบอร์ 2 หรืด 1 ตามชอบ (การที่เราเร่งอุณหภูมิ = คอมเเอร์ต้องทำงานมากขึ้น=กินนำมันมากขึ้น) โดยส่วนตัวผมใช้ 2.5 glx ทุกของ 500-600 กก. วิ่ง 80-120กิน 12.5- 14 วิงอยู่ เเถวๆๆ เทพารักษ์-บางนา-ออ่นนุช ผมเปลี่ยนรอบที่2300-2500 เเตะๆปล่อยๆๆ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ปกติถ้าขับในเมืองหรือขับช้าๆ ผมจะไม่ค่อยเหยียบคันเร่งครับ ผมจะเล่นคลัชแทนครับ ใช้ได้ถึงเกียร์ 4 แต่ต้องประคองคลัชด้วยนะครับไม่งั้นดับแน่ๆ ครับ ฝึกใช้คลัชให้ชำนาญครับ คันเร่งแทบไม่ต้องแตะเลยครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: ช่วยแชร์เคล็ดลับการประหยัดน้ำมันของเพื่อนๆด้วยครับ

อืม น่าเอาไปทําได้หลายวิธี

preecha
    ผู้เยี่ยมชม

ผมขับเปลียนเกียรที่ 2000 รอบ ออกรถไม่กระชาก

ใช้เบรคให้น้อยที่สุด อย่าขับรถแซง ขับเลนกลาง..

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อืม....ได้รู้ว่าควรทำยังงัยแล้วจะลองไปทำดูครับขอบคุณครับจะได้ประหยัดเงินด้วย

sopon
    ผู้เยี่ยมชม

1.ดูรอบเครื่องกับความเร็ว ออก 2 มันก็กินกว่าปกติ
    2.ลมเิติมคู่หน้า 33 หลัง 30 ก็พอถ้าไม่บรรทุก เติมล้อหลังให้น้อยๆจะได้ตะกุยทาง
    3.แอร์ เร่งพัดลม4 เร่งอุณหภูมิต่ำสุด เย็นแล้วลดเหลือครึ่งหนึ่ง
    4.อันนี้นิสัยส่วนตัวครับ คือว่าบางครั้งถ้าผ่อนคันเร่งแล้วรอบไม่สูงมาก ผมจะชอบเหยียบครัชครับ เพราะรู้สึกรถมันไหลลื่นดีครับ
    อันนี้ไม่สมควรทำ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมขอแชร์นิดนึง ว่าใช้รถอย่าไปเครียดเรื่องน้ำมันครับ ราคาน้ำมันจะแพงยังไงเราก้อต้องเติม ขับประหยัดมากๆ เครียดเปล่าๆ

เอาแบบกลางๆกันนะครับ เดินทางสายกลาง พอเหมาะ พอดี ไม่ช้าเกิน ไม่เร็วเกินใช้ในชีวิตประจำวันได้ ไม่ต้องขนาด 17-18km/L หรอกครับ

ได้ซัก 12-13 km/L ก้อใช้ได้แล้วครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้