สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

กระทู้: มาลองวัดค่าความดังเสียงของเครื่องยนต์เจ้าตั้นกันคร ับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

มาตรฐาน มาลองวัดค่าความดังเสียงของเครื่องยนต์เจ้าตั้นกันคร ับ

ปรกติผมจะคอยฟังเสียงเครื่องยนต์อยู่ตลอดครับ ว่ามีเสียงอะไรดังผิดปรกติบ้าง
    พอดีนึกขึ้นได้ว่า SMARTPHONE เรามี APP วัดค่าความดังเสียงอยู่ เลยลองวัดดูครับ
    ได้ผลตามนี้
    <<<ขำๆนะครับ อย่าคิดมาก>>>
    ข้อมูลของรถคือ 2.5 VG TURBO MT 4D อายุอีก 10 วันครบ 1 ปี เลขไมล์ 18,xxx กม.
    เพิ่งจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์มา พร้อมเคลมครัชท์มาใหม่ด้วยครับ (ครัชท์ดัง)

ในการวัดนอกรถอาจมีเสียงรบกวนเข้ามา จะให้ดีวัดตอนกลางคืนจะดีมากครับ
    ส่วนในรถเปิดแอร์พัดลมเบอร์ 2 ครับ
    อีกอย่างของผมวัดตอนเครื่องยนต้ร้อนแล้วนะครับ กลับจากทำงานพอดี
    เดี่ยวจะลองวัดตอนเช้าตอนออกไปทำงานอีกครั้งแล้วจะมารายงานครับ
    Attached Images Attached Images    

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มาตรฐาน ตอบ: มาลองวัดค่าความดังเสียงของเครื่องยนต์เจ้าตั้นกันคร ับ

triton เราเสียงดังกว่าจ้าอื่น นะผมว่า

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

มาตรฐาน ตอบ: มาลองวัดค่าความดังเสียงของเครื่องยนต์เจ้าตั้นกันคร ับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    triton เราเสียงดังกว่าจ้าอื่น นะผมว่า
    อยากรู้เหมือนกันครับ น้าๆ ลองขอวัดยี่ห้ออื่นมาดูหน่อยดิ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

รอชมครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

แปลกรถผมเงียบดีจัง ดีเซล vg 178 4d auto เครื่องเดิมๆไม่ได้อุดแม้กระทั่ง egr วิ่งมาสี่หมื่นกว่าโล
    แล้วครับ วันก่อนเอารถไปล้าง ตอนที่คนล้างรถเขาขับรถเราออกมาเพื่อจะเช็ด น้าคนที่ขับเจ้าโก้
    เดินมาถามผมเลยว่ารถเราเครื่องเบนซินหรือดีเซล ทำไมมันเงียบจังเลยยังกับเครื่องเบนซิน
    เจ้าโก้ของเขาดังมาก เขาว่างั้นนะครับ ก็เลยเคลมไปว่านี่ขนาดเสียงพัดลมเป่าคอนเดนเซอร์ดังนะครับเวลาที่คอมทำงานถ้าปิดแอร์เงียบกว่านี้อีกครับ 555 (ผมใส่พัดลมเพิ่มครับ) จริงๆแล้วเวลาที่ขับทางไกลๆเวลาจอดที่ปั๊มผมก็สังเกตุตลอดนะครับว่าเสียงเครื่องเป็นไงบ้างเทียบกับเจ้าอื่นที่จอดข้างๆผมว่าเหมียวเราเงียบกว่าเยอะครับ รถผมถือว่าโชคดีหน่อยตั้งแต่ออกมา ไม่มีอาการแหนบดังเทอร์โบก็แห้งสนิทไม่รั่ว รถผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซ็นต์มาตลอดนะครับ เปลี่ยนทุกหมื่นโลและตรวจเช็คตามระยะตลอดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 21-08-2013 เมื่อ 07:46

User ID
    37899
    Status
    โพส
    695

มารอดูความเห็นเพื่อน สมช.อื่นๆ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    แปลกรถผมเงียบดีจัง ดีเซล vg 178 4d auto เครื่องเดิมๆไม่ได้อุดแม้กระทั่ง egr วิ่งมาสี่หมื่นกว่าโล
    แล้วครับ วันก่อนเอารถไปล้าง ตอนที่คนล้างรถเขาขับรถเราออกมาเพื่อจะเช็ด น้าคนที่ขับเจ้าโก้
    เดินมาถามผมเลยว่ารถเราเครื่องเบนซินหรือดีเซล ทำไมมันเงียบจังเลยยังกับเครื่องเบนซิน
    เจ้าโก้ของเขาดังมาก เขาว่างั้นนะครับ ก็เลยเคลมไปว่านี่ขนาดเสียงพัดลมเป่าคอนเดนเซอร์ดังนะครับเวลาที่คอมทำงานถ้าปิดแอร์เงียบกว่านี้อีกครับ 555 (ผมใส่พัดลมเพิ่มครับ) จริงๆแล้วเวลาที่ขับทางไกลๆเวลาจอดที่ปั๊มผมก็สังเกตุตลอดนะครับว่าเสียงเครื่องเป็นไงบ้างเทียบกับเจ้าอื่นที่จอดข้างๆผมว่าเหมียวเราเงียบกว่าเยอะครับ รถผมถือว่าโชคดีหน่อยตั้งแต่ออกมา ไม่มีอาการแหนบดังเทอร์โบก็แห้งสนิทไม่รั่ว รถผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซ็นต์มาตลอดนะครับ เปลี่ยนทุกหมื่นโลและตรวจเช็คตามระยะตลอดครับ
    พัดลมไฟฟ้า ผมก็ติดครับ เคยลองเทียบเสียงกับพี่ปาปอด เวลาพัดลมทำงานเสียงดังพอกันครับ พัดลมที่น้า kitkw ติดดังพอกับปาปอดไหมครับ หรือเงียบกว่า

สงสัยว่า นมค.สังเคราะห์ 100% ทำให้เครื่องยนต์ลื่นกว่า เสียงเงียบกว่าไหมหนอ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Odd76 : 21-08-2013 เมื่อ 10:08

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

เสียงเครื่องไม่ค่อยดัง เพราะคลัทช์ดังกลบหมด 555

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rungsangch ดูโพส
    เสียงเครื่องไม่ค่อยดัง เพราะคลัทช์ดังกลบหมด 555
    อะจร๊ากกก... ลืมคิดไปเลย

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    พัดลมไฟฟ้า ผมก็ติดครับ เคยลองเทียบเสียงกับพี่ปาปอด เวลาพัดลมทำงานเสียงดังพอกันครับ พัดลมที่น้า kitkw ติดดังพอกับปาปอดไหมครับ หรือเงียบกว่า

สงสัยว่า นมค.สังเคราะห์ 100% ทำให้เครื่องยนต์ลื่นกว่า เสียงเงียบกว่าไหมหนอ...
    พัดลมน่าจะดังพอกันครับเพราะเป็นตัวเดียวกันเบิกศูนย์มาครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    พัดลมน่าจะดังพอกันครับเพราะเป็นตัวเดียวกันเบิกศูนย์มาครับ
    ครับน้า
    ของผมสั่งจากน้า tik ในคลับครับ ของ oem ให้ mitsu

User ID
    46203
    Status
    โพส
    97

แฟนผมบอกว่า เครื่องดังกว่าชาวบ้าน ดังพอกับtfr ที่บ้าน
    มันเป็นไปได้ไหมว่า เป็นน้ำมันเครื่อง ผมก็ใช่น้ำมันศุนย์ แต่กึ่งสังเคราะห์ มันจะมีส่วนไหม
    เดี๋ยวะลองเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ เดี่ยวจะแจ้งให้ทราบอีกที่

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vela ดูโพส
    แฟนผมบอกว่า เครื่องดังกว่าชาวบ้าน ดังพอกับtfr ที่บ้าน
    มันเป็นไปได้ไหมว่า เป็นน้ำมันเครื่อง ผมก็ใช่น้ำมันศุนย์ แต่กึ่งสังเคราะห์ มันจะมีส่วนไหม
    เดี๋ยวะลองเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ เดี่ยวจะแจ้งให้ทราบอีกที่
    น้ำมันเครื่องมีผลแน่นอนครับ..ความสามารถในการหล่อลื่นผิดกันแยะ..และที่แฟะนน้าว่าดังพอๆกับ TFR ที่บ้าน..น่าจะเกี่ยวข้องกับองค์ประกอบหลายอย่าง..เพราะที่ผมใช้อยู่เครื่องไม่ได้ดังมากอย่างที่น้าๆหลายท่านกล่าวมา..อีกปัจจัยนึงที่ทำให้เครื่องดังหรือไม่เวลารอบเดินเบา..คือ Version ของ โปรแกรมที่ติดตั้งในกล่อง ECU ด้วยครับ..เพราะการสั่งจ่ายน้ำมันในทุกรอบความเร็วจะแตกต่างกัน...ถ้าประหยัดหน่อยจ่ายน้ำมันน้อย..เครื่องก็จะดังหน่อย..

User ID
    28236
    Status
    โพส
    75

ของผมดังทั้ง เครื่อง คลัท ท่อ พัดลมหน้าหม้อน้ำ เลยครับ รถซิ่งต้องทำใจ

ข้อมูลกระทู้