หน้า 12 จากทั้งหมด 35 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 698

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: Triton Auto 2500 + LPG

คุณ Denzo ครับ ผมเป็นคนแรกที่ได้นำรถตัวท็อปไปติดระบบเชื้อเพลิงร่วม และมาแบ่งปันให้เพื่อน

สมาชิก ได้รับทราบ ประเด็นสำคัญเลย สำหรับผมก็คือ การสวาปามน้ำมันที่ 7.5 - 8.5 กม / ลิตร

ก็ศึกษามาพอสมควรครับ เพราะรถผมราคาก็เฉียดๆ 1 ล้านบาทเหมือนกัน ไม่ใช่เรื่องเล่นๆที่จะมาทำ

ได้ลองสอบถามตามที่ลงตามเวป ทั้งร้านที่อยู่เชียงใหม่ / ปทุมธานี / แคราย ฯลฯ รวมถึงรายอื่นๆด้วย

จนมาได้ อ.ต้น นี่แหละครับ เขาทำใช้กับรถเขาเอง รุ่นพลัสและโพสอยู่ที่เวป triton4x4 ผมก็ได้

ติดต่อและสอบถามข้อมูลจนแน่ใจว่า ไม่มีผลเสียกับรถเราแน่นอน จึงได้ติดตั้งแก๊สแอลพีจีร่วม

นับเวลาที่ใช้งานมาได้แล้วก็ 4 เดือนเต็มๆแล้วครับ ระดับความประหยัดที่ได้ 13 - 15 กม / ลิตร

ใช้งานในเมืองครับจะเห็นได้ว่าเพิ่มมาเกิน 50 เปอร์เซ็นต์เลยครับ แค่นี้ก็เพียงพอแล้วละครับ

ไม่ต้องจอดรถไว้ที่บ้านเพราะว่าเปลืองน้ำมัน เวลาที่ออกต่างจังหวัดก็จะประหยัดมากกว่านี้อีกครับ

ล่าสุดไปเมืองกาญน์มา ทั้งแก๊สและน้ำมัน ทำได้ที่ 19 กม / ลิตร ทั้งคู่เลยครับ

อย่าเชื่อที่บอกว่า จะพัง

อย่าเชื่อที่บอกว่า ไม่คุ้ม

อย่าเชื่อที่บอกว่า ทำไม่ได้
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: Triton Auto 2500 + LPG

คุณ Denzo ครับ ผมเป็นคนแรกที่ได้นำรถตัวท็อปไปติดระบบเชื้อเพลิงร่วม และมาแบ่งปันให้เพื่อน

สมาชิก ได้รับทราบ ประเด็นสำคัญเลย สำหรับผมก็คือ การสวาปามน้ำมันที่ 7.5 - 8.5 กม / ลิตร

ก็ศึกษามาพอสมควรครับ เพราะรถผมราคาก็เฉียดๆ 1 ล้านบาทเหมือนกัน ไม่ใช่เรื่องเล่นๆที่จะมาทำ

ได้ลองสอบถามตามที่ลงตามเวป ทั้งร้านที่อยู่เชียงใหม่ / ปทุมธานี / แคราย ฯลฯ รวมถึงรายอื่นๆด้วย

จนมาได้ อ.ต้น นี่แหละครับ เขาทำใช้กับรถเขาเอง รุ่นพลัสและโพสอยู่ที่เวป triton4x4 ผมก็ได้

ติดต่อและสอบถามข้อมูลจนแน่ใจว่า ไม่มีผลเสียกับรถเราแน่นอน จึงได้ติดตั้งแก๊สแอลพีจีร่วม

นับเวลาที่ใช้งานมาได้แล้วก็ 4 เดือนเต็มๆแล้วครับ ระดับความประหยัดที่ได้ 13 - 15 กม / ลิตร

ใช้งานในเมืองครับจะเห็นได้ว่าเพิ่มมาเกิน 50 เปอร์เซ็นต์เลยครับ แค่นี้ก็เพียงพอแล้วละครับ

ไม่ต้องจอดรถไว้ที่บ้านเพราะว่าเปลืองน้ำมัน เวลาที่ออกต่างจังหวัดก็จะประหยัดมากกว่านี้อีกครับ

ล่าสุดไปเมืองกาญน์มา ทั้งแก๊สและน้ำมัน ทำได้ที่ 19 กม / ลิตร ทั้งคู่เลยครับ

ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ไม่ถูกครับ น้าเดนโซ่

เพราะถ้าคำนวนแบบที่น้าบอก

เชื้อเพลิงผสม ได้ 12.080 km/ลิตร แสดงว่าเชื้อเพลิงสองชนิดรวมกัน 1 ลิตร (ไม่ใช่อย่างละ 1 ลิตรนะครับ อาจจะอย่างละครึ่งๆอะไรประมาณนี้) ผมไปได้ไกลเท่ากับ 12.080 km

แต่ในขณะเดียวกัน แต่ก่อน นำมัน 1 ลิตร ผมไปได้ไกลเท่ากับ 10.3 km (ไม่ใช่ 11.3 km นะครับ)

แต่อัตราสิ้นเปลืองตรงนี้ ผมว่ามันไม่ได้บอกว่า ผมจะต้องจ่ายเท่าไหร่นะครับ เพราะค่าใช้จ่ายมันขึ้นกับค่าน้ำมันและค่าแก๊ส

ซึ่งจากราคาปัจจุบัน เอาแบบไม่ต้องคิดอะไรมาก

อย่างที่น้าเดนโซ่คำนวนตอนแรกถูกต้องแล้วครับที่ได้ ค่าใช้จ่ายต่อ 1 km ของผม เท่ากับ 2.2 กว่าบาทต่อกิโลเมตร

คิดแบบบ้านๆ ว่าแต่ก่อนรถผมกินน้ำมัน 10.3 km/ลิตร
    สมมติราคาน้ำมัน 27 บาท --> 27/10.3 = 2.62 บาทต่อกิโลเมตร

คิดอย่างนี้ก็เห็นแล้วว่า ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตร น้ำมันอย่างเดียว แพงกว่า ประมาณ 40 สตางค์ ครับ

ด้วยคุวามเคารพครับ
    ถ้าคิดเป็นค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง...จะลดลงกี่เปอเซ็นครับ.....

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตอบคำถามที่ฝากมานะครับ

1.ค่าติดตั้งอุปกรณ 18000 - 40000 บาท อาจยังไม่จบ มีการนำเสนอสินค้าอยู่เรื่อยๆ

*ไม่มีครับ ค่าติดตั้งจ่ายครั้งเดียวครับ ไม่ถึง 20,000 ด้วยนะครับ ไม่มีอะไรต้องจ่ายเพิ่มอีกแล้ว*

2.ค่าบำรุงรักษารายเดือน รายปี การสึกหรอ

*รถที่ติดแก๊สกับไม่ติดแก๊ส ก็ต้องมีการบำรุงรักษาตามระยะทางอยู่แล้วครับ ที่ต้องมีเพิ่มเติมเข้ามา

ก็เรื่องการตรวจเช็ดจุดต่อ ระดับน้ำในหม้อพักน้ำ น้ำมันเครื่อง

3.อายุการประกันของเครื่องจากศูนย์หมดอายุทันที เสียก็ซ่อมเอง

*ประกันศูนย์มีระยะทางที่ 50000 กม.หรือ 3 ปี หลังจากนั้นก็ไม่มีการประกันอะไรในเรื่อง

เครื่องยนต์ ถ้าเสียก็ออกเงินเอง รถผมหมดประกันนานแล้ว หรือเพื่อนสมาชิกบางท่านที่ติดสินใจ

ติดแก๊สเลยทั้งๆที่ยังไม่หมดประกัน นั่นย่อมแสดงให้เห็นแล้วว่า ระบบที่ติดเพิ่มเข้าไปมีความปลอดภัย

เพียงพอ และก็ให้ความประหยัดและก็คุ้มที่จะทำ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

4.ไม่มีใครประกันความปลอดภัยเป็นลายลักษอักษร อยากได้ต้องฟ้องเอา กรณีไฟไหม้ ระเบิด อื่นๆ

*ไม่มีครับ และก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ที่ออกหนังสือให้เป็นลายลักษณ์อักษร แม้แต่พวกรถเก๋ง

เครื่องเบ็นซิล ที่ติดแก๊ส ก็ยังไม่มีเลยครับ

5.ไม่มีใครพิสูทความประหยัดออกมาในรูปสมการเคมีเลย ทฏษดีลองรับ

*กระทู้ที่เวปเรา ที่ผมเป็นคนเริ่มไว้ กับอีกกระทู้ที่เป็นเครื่อง 2500 มีคนเข้ามาดู รวมกันแล้ว เกือบ

50,000 คนเลยครับ และก็มีคนที่นำรถมาติดตั้งที่ อ.ต้น ถึงตอนนี้ ก็ เกือบ 100 คันแล้วครับ

มีกระบะทุกยี่ห้อ ไม่ใช่แค่เพียงไทรทั่นอย่างเดียว แล้วเรื่องการพิสูจน์จากการใช้งาน ถ้าคุณติดตาม

จากเวปเราจริงและนานพอ จะมีเพื่อนๆที่มาอัพเดทการใช้งานนเวปเป็นประจำครับ จากคนใช้งานจริง

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,383

2500 ขับสี่ ล้อใหญ่หน่อย นิสัยขับแบบสมูทๆ วิ่งไม่เกิน 130-140 ไม่ได้บรรทุกอะไร
    ถ้าติดระบบแกสแล้ว พอจะได้เห็นที่จอ Rv ซัก 25 กม./ลิตร มั้ยครับ
    (กำลังชั่งใจอย่างแรงเลย)

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    ถ้าคิดเป็นค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง...จะลดลงกี่เปอเซ็นครับ.....
    ประมาณ 14-15 % (เฉลี่ยจากที่ใช้จริงของผมทั้งหมดนะครับ) ครับ

ส่วนวิธีการคิดเช่นเดียวกับที่น้าเดนโซ่คิด จากความเห็นหน้าที่แล้ว ครับ

( 2.7 - 2.2 ) / 2.7 = 0.185 หรือ 18.5%
    ด้วยความเคารพครับน้า

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

6.ความสะบายใจในการขับขี่....ต้องคอยสังเกตุ เสียง กลิ่น การสั่นสะเทือน มากขึ้น

*หลังติดแก๊สแล้ว มีแต่ความสบายใจครับ แรงและประหยัด มีจริงในโลกนี้ครับ

7.ไม่มีการทดสอบแบบมาตรฐานยานยนต์เหมือนที่ international เขาทำกัน....Durability test จึงไม่แน่ใจถึงความทนทาน

*ข้อนี้ก็ยังไม่เคยเห็นมีใคร หรือเจ้าใหน หรือบริษัทใหน ทำการทดสอบในประเทศไทยเลย*

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส

ครับความเชื่อไม่สามารถนำมาประกอบการพิจารณาได้.....เหตุและผลต่างหากและข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดครับที่ผมจะนำมาใช้

การสิ้นเปลืองไม่ได้เป็นความผิดของรถครับ แต่เป็นความผิดของเราเองที่ไม่ได้นำข้อมูลดังกล่าวมาพิจารฌาก่อนการตัดสินใจ.....

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

8.สิ่งที่เราทำนี้อยู่ในโหมด เซสตี้ เกี่ยวกับชีวิตคน ควรศึกษาอย่างระเอียด
    ชีวิตกับความประหยัดจะเลือกอะไร

*ผมว่าคนที่จะเลือกติดแก๊สน่ะ เขาต้องศึกษา ดู อ่าน และปรึกษากันมาแล้วครับ*

9.ไม่มีการทำ APQP/ PPAP/ DFMEA/ PFMEA/ ISO16949

*ข้อนี้ ขอข้ามนะครับ ไปไม่เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าให้เดาก็น่าจะเป็นระดับการทดสอบ ความมาตรฐาน

ซะละมัง*

--สรุป--

ถ้าราคาน้ำมันปรับเปลี่ยนสูงขึ้นๆๆ จนเกินลิตรละ 30 บาทเมื่อไหร่ คนใช้รถก็จะหาตัวช่วยมาแบ่งเบา

ภาระค่าใช้จ่ายในเรื่องเชื้อเพลิง ถ้าตอนนี้ยังไม่จำเป็น หรือยังไม่มั่นใจ รอก่อนก็ได้ ส่วนข้อมูล

ในเวปนี้มีให้ดูกันตลอดเวลา รถผมราคาก็เกือบๆ 1 ล้านบาทครับ ทำแล้ว ประหยัดครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DENSO-Jibun ดูโพส
    ครับความเชื่อไม่สามารถนำมาประกอบการพิจารณาได้.....เหตุและผลต่างหากและข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดครับที่ผมจะนำมาใช้

การสิ้นเปลืองไม่ได้เป็นความผิดของรถครับ แต่เป็นความผิดของเราเองที่ไม่ได้นำข้อมูลดังกล่าวมาพิจารฌาก่อนการตัดสินใจ.....
    *คนที่ใช้อยู่จริง มีข้อมูลจริง กับคนที่ไม่ได้ใช้ คุยกันอย่างไร ก็ไม่

เข้าใจหรอกครับ*

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    2500 ขับสี่ ล้อใหญ่หน่อย นิสัยขับแบบสมูทๆ วิ่งไม่เกิน 130-140 ไม่ได้บรรทุกอะไร
    ถ้าติดระบบแกสแล้ว พอจะได้เห็นที่จอ Rv ซัก 25 กม./ลิตร มั้ยครับ
    (กำลังชั่งใจอย่างแรงเลย)

*น้าครับ จากเดิมๆ 15 กม / ลิตรใช่เปล่าครับ จะเอาที่ 25 กม / ลิตรเลยเหรอครับ..อิ...อิ...อิ

ใกล้เคียงครับใกล้เคียง

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ผมอยากติดครับ แต่ ครม ไม่อนุมัติ งบประมาณ ผมว่าจะยื่นไม่ไว้วางใจ มะรู้จะได้ อภิปายเมื่อไหร่ เฮ็ออออ อยากติด อยากติด อิอิ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Aong_Chelsea ดูโพส
    ผมอยากติดครับ แต่ ครม ไม่อนุมัติ งบประมาณ ผมว่าจะยื่นไม่ไว้วางใจ มะรู้จะได้ อภิปายเมื่อไหร่ เฮ็ออออ อยากติด อยากติด อิอิ
    *รอก่อนก็ได้ครับ ตอนนี้ราคาน้ำมันก็ยังไม่ถึงจุดอันตรายครับ ถ้าเกิน 30 บาทเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน*

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ผมก็เป็นอีกคนที่ไปเสียตัวให้ อ.ต้น เีรียบร้อยแล้วครับ (เสียตัวที่ติดแก๊ส..น่ะครับ) หลังจากนั้นไม่นานก็ลองเอา ครีบปั่นอากาศ ถอดปลั๊ก EGR และกราวน์ไวน์ของน้าวัฒน์ มาช่วยอีกแรง...ผลที่ไ้ด้คือ จากข้อมูลจอ RV อัตราการประหยัดอยู่ที่ 19 กม./ ลิตร วิ่ง 110 - 120 ประทับใจรถตัวเองสุดๆ แต่พอเอารถเข้าเช็ค 40000 โล ลงทุนเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง บางจาก B3 Gold (น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% ช่วงโปรราคา 1,750 แถมเตาปิ้งครับ คุ้ม) ช่าง เลินนิ่ง ECU ใหม่ ...ผลที่ได้ อัตราความประหยัดผมหายไปเลยอ่ะ...จาก 19 โล/ลิตร ตอนนี้ทำได้ดีที่สุด 17.2 โล/ลิตร ความเร็ว 110 - 120 ช่วงนี้ตัองปรับจูนกันไปเรื่อยๆครับ ....

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ลืมบอกไปอย่าง รถผม ติดตั้งแก๊สตอน 3x,xxx โลครับ ไม่สนใจประกันหรอกครับ (เพราะผมไม่มีประสบการณ์ดีๆ จากการเคลมศูนย์ซักเท่าไหร่ อย่างว่าแต่มิตซูเลย..)บางอย่างทำเองได้ ถ้าไม่รู้ก็โทรถามเลยครับ สมากชิกในคลับเรานี่แหละ...ใจกว้างสุดๆ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    มาตอบคำถามที่ฝากมานะครับ

1.ค่าติดตั้งอุปกรณ 18000 - 40000 บาท อาจยังไม่จบ มีการนำเสนอสินค้าอยู่เรื่อยๆ

*ไม่มีครับ ค่าติดตั้งจ่ายครั้งเดียวครับ ไม่ถึง 20,000 ด้วยนะครับ ไม่มีอะไรต้องจ่ายเพิ่มอีกแล้ว*

++รวมกล่องอัพเกรดอะไรนี่หละอีก 8000 บาทแล้วหรือยังครับ

2.ค่าบำรุงรักษารายเดือน รายปี การสึกหรอ

*รถที่ติดแก๊สกับไม่ติดแก๊ส ก็ต้องมีการบำรุงรักษาตามระยะทางอยู่แล้วครับ ที่ต้องมีเพิ่มเติมเข้ามา

ก็เรื่องการตรวจเช็ดจุดต่อ ระดับน้ำในหม้อพักน้ำ น้ำมันเครื่อง

++ของพี่กาโม่ติดเพียงแค่ 4 เดือนเองคงต้องติดตามกันต่อไป

3.อายุการประกันของเครื่องจากศูนย์หมดอายุทันที เสียก็ซ่อมเอง

*ประกันศูนย์มีระยะทางที่ 50000 กม.หรือ 3 ปี หลังจากนั้นก็ไม่มีการประกันอะไรในเรื่อง

เครื่องยนต์ ถ้าเสียก็ออกเงินเอง รถผมหมดประกันนานแล้ว หรือเพื่อนสมาชิกบางท่านที่ติดสินใจ

ติดแก๊สเลยทั้งๆที่ยังไม่หมดประกัน นั่นย่อมแสดงให้เห็นแล้วว่า ระบบที่ติดเพิ่มเข้าไปมีความปลอดภัย

เพียงพอ และก็ให้ความประหยัดและก็คุ้มที่จะทำ

++ความเห็นตรงกันคือประกันขาด

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

4.ไม่มีใครประกันความปลอดภัยเป็นลายลักษอักษร อยากได้ต้องฟ้องเอา กรณีไฟไหม้ ระเบิด อื่นๆ

*ไม่มีครับ และก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ที่ออกหนังสือให้เป็นลายลักษณ์อักษร แม้แต่พวกรถเก๋ง

เครื่องเบ็นซิล ที่ติดแก๊ส ก็ยังไม่มีเลยครับ

++ครับถ้าเกิดไฟไหม้ ระเบิด ทางร้านติดตั้งไม่รับผิดชอบไช้ไหมครับ

5.ไม่มีใครพิสูทความประหยัดออกมาในรูปสมการเคมีเลย ทฏษดีลองรับ

*กระทู้ที่เวปเรา ที่ผมเป็นคนเริ่มไว้ กับอีกกระทู้ที่เป็นเครื่อง 2500 มีคนเข้ามาดู รวมกันแล้ว เกือบ

50,000 คนเลยครับ และก็มีคนที่นำรถมาติดตั้งที่ อ.ต้น ถึงตอนนี้ ก็ เกือบ 100 คันแล้วครับ

มีกระบะทุกยี่ห้อ ไม่ใช่แค่เพียงไทรทั่นอย่างเดียว แล้วเรื่องการพิสูจน์จากการใช้งาน ถ้าคุณติดตาม

จากเวปเราจริงและนานพอ จะมีเพื่อนๆที่มาอัพเดทการใช้งานนเวปเป็นประจำครับ จากคนใช้งานจริง

++ที่ผมต้องการคือทฏษฏีตาม Internal Combustion Engine ครับ หรือ การสันดาบภายใน ที่ว่า Input LPG+Diesel = Out put ???????
    see pink text....

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

6.ความสะบายใจในการขับขี่....ต้องคอยสังเกตุ เสียง กลิ่น การสั่นสะเทือน มากขึ้น

*หลังติดแก๊สแล้ว มีแต่ความสบายใจครับ แรงและประหยัด มีจริงในโลกนี้ครับ

++ดูต่อไป 4 เดือนอาจยังไม่เห็นผล

7.ไม่มีการทดสอบแบบมาตรฐานยานยนต์เหมือนที่ international เขาทำกัน....Durability test จึงไม่แน่ใจถึงความทนทาน

*ข้อนี้ก็ยังไม่เคยเห็นมีใคร หรือเจ้าใหน หรือบริษัทใหน ทำการทดสอบในประเทศไทยเลย*

++แล้วผมจะมั่นใจได้อย่างไร หรือต้องวัดดวง
    .........

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

8.สิ่งที่เราทำนี้อยู่ในโหมด เซสตี้ เกี่ยวกับชีวิตคน ควรศึกษาอย่างระเอียด
    ชีวิตกับความประหยัดจะเลือกอะไร

*ผมว่าคนที่จะเลือกติดแก๊สน่ะ เขาต้องศึกษา ดู อ่าน และปรึกษากันมาแล้วครับ*

++ที่ผมกำลังทำอยู่นี่คือกำลังศึกษาอยู่เช่นกัน

9.ไม่มีการทำ APQP/ PPAP/ DFMEA/ PFMEA/ ISO16949

*ข้อนี้ ขอข้ามนะครับ ไปไม่เป็นเหมือนกัน แต่ถ้าให้เดาก็น่าจะเป็นระดับการทดสอบ ความมาตรฐาน

ซะละมัง*

++ครับมาตรฐาน

--สรุป--

ถ้าราคาน้ำมันปรับเปลี่ยนสูงขึ้นๆๆ จนเกินลิตรละ 30 บาทเมื่อไหร่ คนใช้รถก็จะหาตัวช่วยมาแบ่งเบา

ภาระค่าใช้จ่ายในเรื่องเชื้อเพลิง ถ้าตอนนี้ยังไม่จำเป็น หรือยังไม่มั่นใจ รอก่อนก็ได้ ส่วนข้อมูล

ในเวปนี้มีให้ดูกันตลอดเวลา รถผมราคาก็เกือบๆ 1 ล้านบาทครับ ทำแล้ว ประหยัดครับ
    .....

หน้า 12 จากทั้งหมด 35 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้