หน้า 12 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    น้านัทครับ เรื่องคืนทุนอ่ะ ผมว่าไม่ต้องไปคิดหรอกครับ คิดแต่ว่าทุกวันนี้ที่เราเดินทางจะใกล้หรือไกล จะทำงานหรือเที่ยวเดินทางไปที่ต่างก็แล้วแต่ เราควักเงินในกระเป๋าจ่ายค่าเชื้อเพลิงที่ถูกกว่าก็น่าจะพอใจแล้วล่ะครับ เพราะถ้ามาคิดว่าจะคืนทุนเมื่อไหร่ใช่ระยะเวลาเท่าไหร่ จบกันไม่ได้ติดกันซะัที จริงมั้ยครับน้ากาโม่

บางคนสิ้นปีหรือเทศกาลอยากไปเที่ยวเหนือ เที่ยวใต้ หรือ ภาคอื่น ๆ อย่างน้อยก็ไม่ต้องมาพะวงเรื่องค่าเชื้อเพลิงกันให้มากมาย ผมคิดอย่างนี้นะ
    ขอบคุณมากคร้าบบบบ....
    แต่ที่น้าว่าก็เห็นด้วยนะครับ
    พอดีผมมันทำงานด้านบัญชีการเงินมาสิบกว่าปี
    อะไรๆมันก็เลยพาลคิดเป็นตัวเงิน...ต้องคุ้มค่า...ไว้ก่อนโดยอัตโนมัติน่ะครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    น้าครับ ถังน้าหามาจากไหนครับเล็กดีจัง ไม่เคยเห็นอ่ะครับ ตอนแรกนึกว่าต้องวางที่กระบะ ติดเบาะหลัง

เล็กๆแบบนี้ ย่อมต้องมีผลกับการเติมบ่อยแน่เลย
    ถังนี้เป็นขนาด 31 ลิตรครับ ตอนนี้น่าจะหาไม่ได้แล้วครับ ถ้าใหญ่กว่านี้ต้องหาที่วางถังใหม่ครับ
    ก็น่าจะเป็นกระบะท้ายแหละ ส่วนเรื่องที่กลัวว่าแก๊สจะหมดน่ะ ไม่ต้องกังวลครับ เพราะของเราเป็น
    ระบบเชื้อเพลิงร่วมครับ ฉนั้นแก๊สขนาดนี้ อ.ต้นก็สามารถพาเราไปได้ไม่ต่ำกว่า 600 - 700 กิโลเมตร
    สบายๆครับ ที่ผมเคยลองมาถังที่แล้วก็ได้ 500 กิโลเมตรได้ครับ แต่ที่สำคัญจริงๆในความคิดของผมนะครับ ต้องให้แก๊สหมดก่อนน้ำมันนะครับ ถ้าน้ำมันหมดก่อนแก๊สแล้ว น่าจะเป็นผลเสียมากกว่าครับผม
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    ถังนี้เป็นขนาด 31 ลิตรครับ ตอนนี้น่าจะหาไม่ได้แล้วครับ ถ้าใหญ่กว่านี้ต้องหาที่วางถังใหม่ครับ
    ก็น่าจะเป็นกระบะท้ายแหละ ส่วนเรื่องที่กลัวว่าแก๊สจะหมดน่ะ ไม่ต้องกังวลครับ เพราะของเราเป็น
    ระบบเชื้อเพลิงร่วมครับ ฉนั้นแก๊สขนาดนี้ อ.ต้นก็สามารถพาเราไปได้ไม่ต่ำกว่า 600 - 700 กิโลเมตร
    สบายๆครับ ที่ผมเคยลองมาถังที่แล้วก็ได้ 500 กิโลเมตรได้ครับ แต่ที่สำคัญจริงๆในความคิดของผมนะครับ ต้องให้แก๊สหมดก่อนน้ำมันนะครับ ถ้าน้ำมันหมดก่อนแก๊สแล้ว น่าจะเป็นผลเสียมากกว่าครับผม
    งั้นแบบนี้ถือเปนจุดลงตัว เหมาะสมด้วยประการทั้งปวงครับ ซ่อนได้ สวยงามด้วย

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ. ต้นครับ ช่วยรบกวนเมล ราคาติดตั้งหน่อยได้ไหมครับ
    ของผม 2.5 แคป
    ขอราคา +hydrogen ด้วยครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ด้วยราคาค่าดำเนินการไม่ถึงสองหมื่นบาท พร้อมรับประกันผลงานตลอดชีพได้ทั้งแรง (ไม่ต้องต่อพ่วงอุปกรณ์เพื่มแรงม้าใดๆให้เปลืองกะตังค์) ไม่มีควัน ประหยัดค่าน้ำมัน เครื่องยนต์สะอาด ไม่ต้องถอดแคททิ้งให้เปล่าประโยชน์ ฟิลลิ่งการขับขี่เนียลกว่าหัวฉีด(เป็นคำยืนยันของ อ.อนุชิต เทคนิคดอนเมืองแผนกช่างยนต์ ซึ่งท่านเป็นที่ปรึกษาของผู้ประกอบการเกียวกับพลังงานร่วม ทั้ง NGV ,LPG และเป็นวิทยากรอบรมใบอนุญาตุด้วย )
    และตอนนี้การใช้ร่วม LPG Oxy-Hydrogen ที่ผมพัฒนาอยู่ก็ไกล้บรรลุเต็มทีแล้ว ตัวเลขคร่าวๆ แตะ 19 โลลิตรไปแล้วนะในและนอกเมือง เหลือเช็ดอัตราการกิน LPG หน่อยเดียวครับ
    สำหรับผู้สนใจ ศึกษาให้มากๆในทุกๆค่าย ถ้าลองได้ให้ได้ลอง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที แนะวิธีเทสง่ายๆ ออกตัวแรงๆถ้าได้ยินแกร๊กเมื่อไหร่ไม่ต้องคิดติดเลยครับไม่ว่าจะหัวฉีดหรือ อะไรคอนโทลก็ตาม (เราคำนึงถึงประโยชน์กับผู้บริโภคครับ ซึ่งในปัจจุบันมีอยู่มาก เสียสตังค์ที่แพงแล้วได้ไม่คุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไป )
    ผมจะเก็บข้อมูล ไว้ครับ ดีมากๆ น้ำมันขึ้น 40 บาทเมื่อไหร่ ติดแน่คับอ.ต้น จองเลยคับล่วงหน้า 1 ชุด จะให้โอนเงินก่อนก็บอกนะคับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    อ.ต้นครับ ผมสนใจติดตั้งระบบแกสกับท่านครับ แต่ผมอยู่ ตจว.(อุบลฯ)
    ต้องใช้เวลานานแค่ไหนครับ แบบตั้งแต่ติดตั้ง จูน จนเสถียรดี ระดับน่าพอใจ
    ต้องเตรียมอะไรบ้างครับ
    ประมาณ 7 -8 ชั่วโมงครับ จูนรอบเดียวออกไปวิ่งจริงๆแถววงแหวนตะวันออกปรับจนได้ค่าดีที่สุดเป็นอันเสร็จ หลังจากนั้นใช้ยาวครับ จะติดวันไหนโทรแจ้งครับผมจะได้เคลียทุกอย่างไว้ จะได้ไม่เสียเวลา ถ้าเดินทางมาถึงเช้าไม่ต้องห่วงนอนรอได้ครับ ข้าวมีทาน กาแฟมีดื่มครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Auto Bot ดูโพส
    ตอนนี้ผมสนใจอยากติดแก็สอย่างแรง เหตุผลก็คือผมขับรถเดือนละประมาณ 5,000 โล
    อัตราการกินน้ำมันรถผมอยู่ที่ 12 กม/ลิตรใช้น้ำมันต่อเดือน =5000/12= 417 ลิตร ถ้าคิดลิตรละ 28.59 บาท
    ค่าน้ำมันต่อเดือน 11,922 บาท ต่อเดือน

ถ้า ติดแก็ส อัตราการกินน้ำมันลดลงเป็น 25 กม/ลิตร
    ใช้น้ำมันต่อเดือน =5000/25= 200ลิตร ถ้าคิดลิตรละ 28.59 บาท
    ค่าน้ำมันต่อเดือน 5,718 บาท ต่อเดือน
    ส่วนต่างต่อเดือน 6,200 บาท ต่อเดือน หรือ 74,400 บาทต่อปี
    แต่รถผมยังป้ายแดงอยู่เลย คิดไม่ตกครับ
    เอาเป็นว่าเดิมใช้อยู่เท่าไหร่ เมื่อใช้ร่วมแล้วบวกไปอีก 5-6 กิโลเมตร/ลิตรครับแล้วแต่ฝีเท้า ส่วนค่าใช้จ่ายคิดค่าแก๊สไปด้วยครับ ปกติประมาณกิโลเมตรละ 40-50 สตางค์ โดยรวมจะประหยัดไปโลละประมาณ 60-80 สตางค์ครับ คิดง่ายๆครับถ้าใช้งานไป 1 แสนกิโลเมตร จะประหยัดตังค์ 6-8 หมื่นบาท ณ.ราคาน้ำมัน ประมาณลิตรละ 28 บาท ถ้าราคาดีเซลทะลุ 30 ขึ้นไปตัวเลขจะเปลี่ยนไปอีกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 26-05-2010 เมื่อ 23:53

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เจี๊ยบ-กำแพง ดูโพส
    สนใจเหมือนกันครับรถผม 2.5 4 ประตู ขับ 2 ปัจจุบันอัตราการกินน้ำมันเฉลี่ย 12-13 กม./ลิตร ถ้าติดแล้วค่าเฉลี่ยจะอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ รบกวน อ.ต้นตอบหน่อยครับ วิ่งเฉลี่ย 3,000 กม./เดือน

โดยการใช้งานทั่วไปจะบวกจากเดิมอีก 5-6 กิโลเมตร/ลิตรครับ แต่ถ้ารถเดิมๆไม่เปลี่ยนขนาดยางจะได้มากกว่านี้ครับ ขึ้นกับใช้งานส่วนใหญ่อย่างไรครับ ในเมืองหรือนอกเมือง ถ้านอกเมืองจะได้ความประหยัดค่อนข้างมากครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    อ. ต้นครับ ช่วยรบกวนเมล ราคาติดตั้งหน่อยได้ไหมครับ
    ของผม 2.5 แคป
    ขอราคา +hydrogen ด้วยครับ
    ตอบได้เลยครับ ไม่ถึงสองหมื่นครับ ส่วน Hydrogen ประมาณ หมื่นห้าครับ อันนี้หลังไมล์ก็ได้ ส่วนการติดตั้งให้รอความพร้อมของชุดติดตั้งชุดใหม่ครับ เพราะชุดที่มีอยู่เหลือติดตั้งได้แค่คันเดียวครับ ซึ่งชุดใหม่จะพัฒนาให้ขนาดกระทัดรัดและการติดตั้งง่ายกว่าเดิม ออกแบบไว้แล้วไว้รอการผลิตอีกทีครับเพราะต้องผลิตทีละจำนวนมากพอสมควร คงไม่นานเท่าไหร่ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ผมจะเก็บข้อมูล ไว้ครับ ดีมากๆ น้ำมันขึ้น 40 บาทเมื่อไหร่ ติดแน่คับอ.ต้น จองเลยคับล่วงหน้า 1 ชุด จะให้โอนเงินก่อนก็บอกนะคับ
    โดยส่วนตัวไม่เคยเก็บค่าจองใดๆทั้งสิ้นครับ ที่ผ่านมาโทรมาจองก็จัดคิวให้ทุกครั้งไป ผมเป็นประเภทคุยง่ายๆพูดกันตรงไปตรงมาครับ ส่วนจะรอให้น้ำมันถึง 40 บาทละก็มันจะเสียโอกาสนะ เพราะยังไงแล้วรถที่เราใช้มันวิ่งเข้าหา แสนโล สองแสนโล สามแสนโลไปเรื่อยๆ บางทีเผลอแว๊ปเดียวถึงแล้ว ผมขอยกตัวอย่างรายหนึ่งเป็นรถบรรทุกของวิ่งวันละประมาณ 300-500 กิโลเมตรทุกวัน เป็นเครื่องยนต์อีซูซุ 2800 เทอร์โบ ก่อนติดตั้ง 7-8 กม./ลิตร เมื่อใช้ร่วม ได้ 17-18 กม./ลิตร ใช้งาน 1ปีเต็มมาให้ผมเช็ค ปรากฏว่าใช้ไป 168000 โลแล้วลองคิดคำนวนดูนะว่าเป็นเงินเท่าไหร่ ส่วนแก๊สอยู่ประมาณ 15-17 โลลิตร

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

ใช้ถังโดนัทได้ไหมครับ จะมีปัญหาเรื่องเอกสารหรือเปล่าครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    ใช้ถังโดนัทได้ไหมครับ จะมีปัญหาเรื่องเอกสารหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้ถังโดนัทผ่านแล้วนะครับสามารถติดตั้งและออกใบวิศวะได้

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stra-ton ดูโพส
    ผมสนใจ LPG Oxy-Hydrogen ครับมีรูปให้ดูไหมครับ

อยากได้จัดไป

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

รอบเดินเบา 2.9 Amp. ดูปริมาณแก๊สครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เสต็ปการทำงาน 7.8 Amp. ดูว่าปริมาณแก๊สที่ได้พอจะแทน LPG ได้ไหม
    ตอนนี้ใช้ร่วม LPG สามารถประหยัดไปได้พอควร จากปกติใช้ประมาณ 22-24 โลลิตร ปรับขึ้นมาเป็น 32-35 กม./ลิตรแล้ว
    (เฉพาะ LPG) ส่วนการใช้งานร่วมกับดีเซลอย่างเดียว ทำความประหยัดได้จาก 11 กม./ลิตร มาเป็น 13.8 กม./ลิตร ที่ความเร็ววิ่งทดสอบ 110 กม./ชั่วโมง เป็นระยะทางทั้งสิ้น 98 กิโลเมตรในการทดสอบครับ ส่วนความแรงของเครื่องยนต์ ทำล้อฟรีที่เกียร์ 2 ได้สบายๆครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 27-05-2010 เมื่อ 09:56

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,383

รถผม 2.5 ขับ 4 ล้อยาง 265/75/16 หนักขึ้นมากเหมือนกัน
    วิ่ง 100 รอบที่ 2400 จอ rv บอกค่า 11 โล/ลิตร
    ถ้าผมอยากติดชุด Oxy-Hydrogen อย่างเดียว น่าจะได้ประมาณ กี่โลลิตรครับ ค่าใช้จ่ายด้วยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    รถผม 2.5 ขับ 4 ล้อยาง 265/75/16 หนักขึ้นมากเหมือนกัน
    วิ่ง 100 รอบที่ 2400 จอ rv บอกค่า 11 โล/ลิตร
    ถ้าผมอยากติดชุด Oxy-Hydrogen อย่างเดียว น่าจะได้ประมาณ กี่โลลิตรครับ ค่าใช้จ่ายด้วยครับ
    ถ้ารถล้อเส้นรอบวงใหญ่กว่าเดิม ก็แนะนำให้ติดเพื่อเพิ่มแรงบิดในการออกตัวครับมันช่วยได้มากทีเดียว ส่วนความประหยัดคิดว่าเป็นของแถมไป แต่ถ้ารถเดิมๆย่อมเห็นความประหยัดได้มากกว่าครับ จากข้อมูลที่ผมลงไว้ครับ ผมเอารูปรถผมมาให้ดูแล้วกันแล้วท่านคะเนเอาเองครับว่าน้ำหนักรถกับขนาดยางที่ท่านใช้มันประมาณเท่าไหร่เมื่อเทียบกับรถผมที่ใช้ทดสอบ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    รูปนี้ดูที่กล่องด้านขวามือก็คิดค้นอีกเช่นกันมันจะทำหน้าที่คุมการจ่ายน้ำมันครับ (ปัจุบันได้ค่าที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องคอมมอนเรียวแล้ว)และยังคุมการทำงานของหม้อต้มแก๊สอีกด้วย ซึ่งอุปกรณ์ตัวนี้สำคัญมากครับ จะประหยัดหรือไม่ จะแรงหรือไม่ จะเขกหรือไม่ตัวนี้จะทำหน้าที่หลักๆเลย ตอนนี้บอกได้เลยครับมีที่ผมที่เดียวและเป็นรุ่นที่สมบูรณ์แล้ว ส่วนรุ่นแรกผมใช้ไดโอดเป็นอุปกรณ์ในการลดน้ำมันซึ่งปัจจุบันแพร่หลายกันในหมู่ช่าง ซึ่งเป็นสาเหตุให้ผมได้ทำรุ่นปัจจุบันและพัฒนาจนถึงทุกวันนี้ครับ
    สงสัยครับ เท่าที่ติดตามข้อมูลมา เห็นว่าไม่ยุ่งกับระบบน้ำมันใช่มั้ยครับ แต่จากข้อความข้างบน ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับระบบน้ำมันยังไงครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ slipper ดูโพส
    สงสัยครับ เท่าที่ติดตามข้อมูลมา เห็นว่าไม่ยุ่งกับระบบน้ำมันใช่มั้ยครับ แต่จากข้อความข้างบน ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับระบบน้ำมันยังไงครับ
    มีส่วนเกี่ยวกับการปรับลดการจ่ายของน้ำมันครับ และก็มีค่าที่เหมาะสมด้วยครับมากไปหรือน้อยไปก็ไม่ได้ความคุ้มอย่างที่ต้องการ ผมใช้ระยะเวลา 2 ปีกว่าๆ กว่าที่จะได้ค่าที่เหมาะสมของไทรตั้น ซึ่งยี่ฮ่ออื่นๆก็เช่นกัน
    อธิบายนิดนึงเวลาเราใช้ LPG หรือ Hydrogen เข้าไปเซ็นเซอร์มันไม่รู้หลอกครับว่าเป็นพลังงาน มันอ่านได้แค่อัตราการไหลของอากาศ อุณหภูมิ และความหนาแน่นของอากาศเท่านั้นครับ ส่วนที่ใช้พลังงานร่วมที่ทำกันอยู่ทั่วไปอาศัยความแรงของ แก๊ส ทำให้กดคันเร่งน้อยลงกว่าเดิม จึงเห็นความประหยัดมาได้บ้าง โดยส่วนใหญ่แล้วแรงก็จริงแต่เขม่าท่อไอเสียจะเยอะมาก บางท่านยังได้ควันกลบตูดไปอีกด้วย ยิ่งถ้าไปเจออุปกรณ์พ่วงเพิ่มน้ำมันเข้าไปอีกละก็จะหาหนทางที่คุ้มและประหยัดได้ยาก เพราะตัวแปรสำคัญคือการจ่ายน้ำมันครับ ส่วนแก๊สเป็นตัวเสริมเท่านั้นครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

มีส่วนเกี่ยวกับการปรับลดการจ่ายของน้ำมันครับ และก็มีค่าที่เหมาะสมด้วยครับมากไปหรือน้อยไปก็ไม่ได้ความคุ้มอย่างที่ต้องการ ผมใช้ระยะเวลา 2 ปีกว่าๆ กว่าที่จะได้ค่าที่เหมาะสมของไทรตั้น ซึ่งยี่ฮ่ออื่นๆก็เช่นกัน
    อธิบายนิดนึงเวลาเราใช้ LPG หรือ Hydrogen เข้าไปเซ็นเซอร์มันไม่รู้หลอกครับว่าเป็นพลังงาน มันอ่านได้แค่อัตราการไหลของอากาศ อุณหภูมิ และความหนาแน่นของอากาศเท่านั้นครับ ส่วนที่ใช้พลังงานร่วมที่ทำกันอยู่ทั่วไปอาศัยความแรงของ แก๊ส ทำให้กดคันเร่งน้อยลงกว่าเดิม จึงเห็นความประหยัดมาได้บ้าง โดยส่วนใหญ่แล้วแรงก็จริงแต่เขม่าท่อไอเสียจะเยอะมาก บางท่านยังได้ควันกลบตูดไปอีกด้วย ยิ่งถ้าไปเจออุปกรณ์พ่วงเพิ่มน้ำมันเข้าไปอีกละก็จะหาหนทางที่คุ้มและประหยัดได้ยาก เพราะตัวแปรสำคัญคือการจ่ายน้ำมันครับ ส่วนแก๊สเป็นตัวเสริมเท่านั้นครับ
    สรุปว่าต้องปรับลดการจ่ายน้ำมันด้วยใช่มั้ยครับ งั้นก็ขัดแย้งกับหลักการที่ว่าต้องไม่ไปลดการจ่ายน้ำมันสิครับ ...(ยังสงสัยอยู่ครับ)

หน้า 12 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้