หน้า 18 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 341 ถึง 360 จากทั้งหมด 952

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

ลองวางเทสระบบ Digital ดูครับ..เบื้องต้นได้ 16 Psi.
    ครับ...ตอนนี้วางท่อยาวไปหน่อยเดี๋ยวลองอีกที..เกจเดิมผมชี้ที่17.0 Psi.ยังไม่รู้ใครหลอกใคร..อิ...อิ..อิ.
    .

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

น้าชัยครับ ลองเทศดูใหม่น๊ะครับ เอาใจช่วยครับ เพราะน้าเป็นความหวังเดียวของผม ถ้ามันได้น้อยกว่า1ปอร์ดตามที่ผมดูแล้ว น่าจะแบบเข็มของน้าจะชัวกว่าครับ เพราะ ดิจิตอล มันหยาบครับ แค่เลขสองหลัก มันก็ปัดไปปัดมาตามระบบมันหละครับ และสายดันยาวกว่า ปริมาณลมที่ทำการอัดเข้ามาในสายก็ต้องใช้เยอะกว่า งานนี้ได้เสียพอพอกัน เหอะๆ ผมว่าต้องทำความเข้าใจกับเจ้าตัวนี้สักนิด หรือลองใช้สายความยาวพอพอกัน ท่าจะเวิคครับ เพราะไม่รู้ระบบการทำงานเจ้าตัวนี้ว่าแจงเป็นค่าเฉลี่ยหรือบอกตรงๆ น่าจะมีบอกที่คู่มือ หรือปรับเพิ่มทศนิยมได้ก็น่าจะให้ความกระจ่างได้มากขึ้นกับแรงลมว่ากี่ปอร์ด ยังไงสู้ๆครับ จะติดตามฟังผลเทส อิอิ ยังไงผมคิดว่าแบบดิจิตอลแม่นยำกว่าครับ แต่ยังว่า มันอยู่ที่ทศนิยมมันด้วย เหมือนตัวเช็คลมยางผมละเอียดแค่ 0.1 ปอร์ดเองครับแต่ก็ถือว่าแม่นกว่าแบบเข็มมากเลยครับ เพราะมันมองง่ายกว่ากันเยอะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้ารถเดิมๆ ไม่ได้ไปใส่กล่องหลอกอะไร

บูสท์เพิ่ม นิดหน่อยไม่เป็นไรหรอกครับ

เพราะก่อนอัดบูสท์เพิ่ม สังเกตุดูว่า ควันดำมีมากกว่า

หลังจากทำ ควันดำ ลดน้อยลง พูดแบบเข้าข้างตัวเองว่า น้ำมันพอครับ

เพราะถ้ามีปัญหาอะไร เครื่องยนต์ จะเข้าสู่ระบบป้องกันทันที

ไม่ต้องกลัว น้ำมันบาง เพราะก่อนมาโพส ได้ตรวจตราเรื่องความร้อนมาเป็นอย่างดี

และไม่ต้องกลัวแกนเทอร์โบขาด เพราะ ความสามารถเทอร์โบ มันยังไปได้อีกพอควร

แรงแบบเซฟๆ ลดโลกร้อนครับ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

น้านุ๊กกลับมาแล้วหรือครับมีวันไหนน้าว่างๆตอนกลางวันมั้ยครับจะได้พาเอารถผมแวะไปหาเพราะกลัวว่าถ้าทำตอนกลางคืนจะไม่ค่อยสะดวก หรือ จะเอาตามเดิมที่เคยนัดไว้ เพราะ จอของน้าชัยมองกลางคืนไม่เห็น สายตาผมก็ไม่ค่อยดี แฟนก็ติดละคร เหอะๆ ตอนนี้น้าชัยกำลังทดลองว่าเกจเข็มหรือดิจิตอลสับขาหลอกอยู่ครับน่าจะรู้คำตอบเร็วๆนี้ แต่เกจน้าชัยเล็กกระทัดลัดดีจังเลยน๊ะครับ น้านุ๊กสะดวกยังไงวันไหนบอกด้วยน๊ะครับน้า ถ้าไม่มีวันสะดวกกลางวัน ถ้างั้นเย็นวันเสาร์เจอกันตามเดิมครับแล้วยังไงผมจะโทรไปหาอีกที เอารูปบูสผมแวะมาให้ดูครับ น้าจะได้เตรียมอุปกรณ์มาทำให้ถูก อิอิ รบกวนด้วยน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ลองวางเทสระบบ Digital ดูครับ..เบื้องต้นได้ 16 Psi.
    ครับ...ตอนนี้วางท่อยาวไปหน่อยเดี๋ยวลองอีกที..เกจเดิมผมชี้ที่17.0 Psi.ยังไม่รู้ใครหลอกใคร..อิ...อิ..อิ.
    .
    ตกลง ใครหลอกใครหว่า งง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    น้านุ๊กกลับมาแล้วหรือครับมีวันไหนน้าว่างๆตอนกลางวันมั้ยครับจะได้พาเอารถผมแวะไปหาเพราะกลัวว่าถ้าทำตอนกลางคืนจะไม่ค่อยสะดวก หรือ จะเอาตามเดิมที่เคยนัดไว้ เพราะ จอของน้าชัยมองกลางคืนไม่เห็น สายตาผมก็ไม่ค่อยดี แฟนก็ติดละคร เหอะๆ ตอนนี้น้าชัยกำลังทดลองว่าเกจเข็มหรือดิจิตอลสับขาหลอกอยู่ครับน่าจะรู้คำตอบเร็วๆนี้ แต่เกจน้าชัยเล็กกระทัดลัดดีจังเลยน๊ะครับ น้านุ๊กสะดวกยังไงวันไหนบอกด้วยน๊ะครับน้า ถ้าไม่มีวันสะดวกกลางวัน ถ้างั้นเย็นวันเสาร์เจอกันตามเดิมครับแล้วยังไงผมจะโทรไปหาอีกที เอารูปบูสผมแวะมาให้ดูครับ น้าจะได้เตรียมอุปกรณ์มาทำให้ถูก อิอิ รบกวนด้วยน๊ะครับ
    ผมว่าเย็นวันเสาร์ น่าจะดีครับ หรือบ่ายๆ ของวันเสาร์ประมาณนี้

โจ้ติดต่อ น้าชัยก่อนนะ เรื่องเกจ

ส่วนผม หาที่ก่อน จะได้หาเครื่องมือเตรียมไว้คับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

โอเคเลยครับ ขอบคุณครับ แล้วผมจะโทรไปสอบถามขอยืมเกจน้าชัยอีกทีครับ อิอิ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมว่าเย็นวันเสาร์ น่าจะดีครับ หรือบ่ายๆ ของวันเสาร์ประมาณนี้

โจ้ติดต่อ น้าชัยก่อนนะ เรื่องเกจ

ส่วนผม หาที่ก่อน จะได้หาเครื่องมือเตรียมไว้คับ
    ...อย่างที่บอกครับน้านุ๊ก...เรื่องทางเดินอากาศสำคัญกับระบบลมมากครับ..ยิ่งท่อยาวยิ่งเกิดความสูญเสียมาก
    (Pressure Drop)...มันต้องไปด้วยกันถึงจะทราบข้อเท็จดิครับ...
    เอาเป็นว่ามาดูตอนตัดท่อออก2เมตรครับ...
    ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ซะงั้นไป

งั้น คงต้องหาที่วางเซนเซอร์ใหม่แล้วล่ะ

เอาท่อลมสั้นๆ จะได้รู้แรงอัดที่แน่นอน

ขอบคุณครับ น้าชัยสำหรับข้อมูล

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมว่าแล้วเชียวน้าชัย ทำไมมันต่างกันเยอะขนาดนั้นครับเกจดิจิตอลน้าชัย ไม่มีทศนิยมใช่มั้ยครับ แต่อย่างน้อยก็รู้ว่าสายยิ่งสั้นยิ่งทราบข้อมูลที่แน่ชัด แล้วพวก น้าๆว่างวันอาทิตย์ที่ 17 กันรึปล่าวละครับ พอดีวันเสาร์ดันลาไม่ได้ซะนี่ พอดีมีน้องเค้าลาดักหน้าไปก่อนแล้วครับ แล้ว ได้ยังไงก็บอกด้วยน๊ะครับ ถ้าวันอาทิตย์ผมลาได้ทั้งวันเลยว่างทุกเวลา ไม่รู้น้าน้า จะสะดวกกันรึปล่าว เป็นการรบกวนพวกน้าๆไปเลย แต่ดีได้ความรู้เพิ่ม ตามที่เคยสันนิฐานไว้เป๊ะเลย ที่เคยมีคนลงมาว่าได้น้อยบ้างได้มากบ้าง สรุปว่ามันเอเร่อเพราะความยาวของสายนี่เอง เหอะๆ 16 ตัดสายออก 2 เมตร เพิ่มมา 1 ปอร์ดเป็น 17 แปลว่าถ้าสายที่ใช้ยาว 2 เมตรที่เหลือ ก็ต้องได้ 18 ปอร์ด ที่รถได้รับลมและแรงอัดจริง แน่ๆเลยครับ (เดามั่วอีกแล้ว 555) แล้วยังไงจะรอคำตอบของน้าๆน๊ะครับ จะได้ไป อัฟสักที ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลใหม่ๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถึงว่า ทำไมต่อสายที่ท้ายเวสเกต มันได้มากกว่า ขึ้นไวกว่า

แต่นี่ ตั้งแต่ต่อออกมาจากบูสท์เซนเซอร์ มันขึ้นช้า

แต่ไม่ค่อยไหล และไม่แกว่งครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แล้วอย่างนี้น้านุ๊กจะทำยังไงอ่ะครับ จะเปลี่ยนที่ติดหรือปล่าวครับ อิอิ แล้ววันอาทิตย์ที่ 17 น้า ว่างรึปร่าวครับ จะได้ขอนัดไปหาเลย เพราะเย็นนี้ผมว่าจะโทรไปหาน้า ชัยเพื่อสอบถามดูแล้วว่าจะยังไง เพราะผมก็ไม่มีความรู้มากเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยสิเพราะได้แต่เก็บข้อมูล ตอนมั่นใจที่จะอัฟนานแล้วแต่ยังไม่มีวิธี พอเจอ น้าทั้งสองผมเลยตื่นเต้นร้อนรนเป็นพิเศษครับ อิอิ คงไม่ว่ากันน๊ะครับ

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าชัยครับ

ตอนนี้ แหวนที่เหลืออยู่

1.ขนาด สี่มิล สามารถ ติดตั้งได้ อีกประมาณ 7 คันครับ

2.ขนาด สี่มิลครึ่ง สามารถ ติดได้ อีก 3 คันเท่านั้นครับ

ขนาดที่แนะนำ สำหรับ รถไม่มีเกจวัด ควรอยู่ที่ 3.5-4.0 มิลครับ

ส่วนสเตป 4.5 เหมาะกับรถที่มีเกจ และเวสเกตอยู่ในสภาวะปกติ (ไม่ไหล)
    3.5 mm. อยู่ที่ผมได้อีก 3 คันครับ

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

รายงานผลครับ 3.5 mm. ได้ 16 ปอนด์ แต่เกียร์ 5 ไหลไป 18 ปอนด์เลยครับ
    จากของเดิม 4 mm. ได้ 17 ไหลไป 20
    สงสัยติดโรคบูสท์ไหลจากน้าชัยแน่เลย อิอิ..

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

ถึงว่า ทำไมต่อสายที่ท้ายเวสเกต มันได้มากกว่า ขึ้นไวกว่า

แต่นี่ ตั้งแต่ต่อออกมาจากบูสท์เซนเซอร์ มันขึ้นช้า

แต่ไม่ค่อยไหล และไม่แกว่งครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    แล้วอย่างนี้น้านุ๊กจะทำยังไงอ่ะครับ จะเปลี่ยนที่ติดหรือปล่าวครับ อิอิ แล้ววันอาทิตย์ที่ 17 น้า ว่างรึปร่าวครับ จะได้ขอนัดไปหาเลย เพราะเย็นนี้ผมว่าจะโทรไปหาน้า ชัยเพื่อสอบถามดูแล้วว่าจะยังไง เพราะผมก็ไม่มีความรู้มากเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยสิเพราะได้แต่เก็บข้อมูล ตอนมั่นใจที่จะอัฟนานแล้วแต่ยังไม่มีวิธี พอเจอ น้าทั้งสองผมเลยตื่นเต้นร้อนรนเป็นพิเศษครับ อิอิ คงไม่ว่ากันน๊ะครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tor_jun ดูโพส
    3.5 mm. อยู่ที่ผมได้อีก 3 คันครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tor_jun ดูโพส
    รายงานผลครับ 3.5 mm. ได้ 16 ปอนด์ แต่เกียร์ 5 ไหลไป 18 ปอนด์เลยครับ
    จากของเดิม 4 mm. ได้ 17 ไหลไป 20
    สงสัยติดโรคบูสท์ไหลจากน้าชัยแน่เลย อิอิ..
    ...ขอตอบรวมๆนะครับ..น้านุ๊กไม่ต้องเปลี่ยนจุดวางเซนเซอร์ก็ได้ครับ..ผมขอแนะว่าลอง
    เปลี่ยนใช้สายเป็น4มิล.ดูครับ..เพื่อการที่เราลดขนาดท่อลงจะทำให้ผนังของท่อส่งแคบลง
    การที่ผนังท่อส่งแคบลงจะส่งผลทำให้ลมเดินทางเร็วขึ้นและแรงขึ้นครับแล้วก็ใช้ท่อ6มิล.ที่ปลายข้อต่อ
    ตามเดิม(เพื่อใช้ข้อต่อ3ทางเดิม)เท่านี้ครับ..ท่อเล็กมาชดเชยเรื่องทางเดินได้ครับน้านุ๊ก
    ส่วนท่อผมมีNylon Tube 4มิล.อยู่น้านุ๊กแวะมาเอาได้ครับ..ผมให้เพราะซื้อมาเหลือเฟือครับ
    ..ส่วนเรื่องนัดพบที่ใหน-อย่างไรผมจะมาดูอีกทีนะครับ..
    ...เรื่องบูสไหลน้าต่อผมงงครับ...เพราะผมไม่เป็น..ตอนกลับบ้านต่างจังหวัดผมวิ่งไป160กม./ชม.แช่ๆ
    ยาวประมาณ15กม.ไม่ไหลนะครับ...ตอนนี้ผมรอง4.0มิล.อยู่ครับ
    **..และแหวนรองตอนนี้เพื่อนผมจัดให้อีก120ตัว(สุดท้ายละครับ)แบ่งออกเป็น3ขนาด
    3.5,4.0,4.5มิล..อย่างละ40ตัวครับ..**

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าชัย วันเสาร์มั้ย
    นัดน้าบอมไว้ที่บ้าน

ให้รีบเฟิร์มก่อน เผื่อเจ้าบ้านไม่อยู่

ตอนนี้ นัดไว้แล้ว ฮาๆ ขำๆ ครับ

ใกล้ๆบ้าน แถวๆ บ้านเพื่อนน้าชับหล่ะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

น้า ต่อ /น้านุ๊ค/น้าชัย ผมรอง3.5ไปงานมิตติ้งผ้าป่าที่ตราดมา/ขากลับอัดยาว 120-140-150 จาก อ.แกลง ถึง อ.บ้านบึง100กว่าโล ไม่มีอาการครับ (ไม่มีเกจนะ) มีแต่มันแด๊กน้ำมันผม...เอิ๊กๆๆ..ซ๊วบๆ...10ตันๆเองไม่ถีง11โลละครับ (ตามน้ำมันที่เติมจริงไม่ได้เอามาจากrv)

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รอด้วยครับ เจอพิกัดบ้านน้าบอมแล้ว อิอิ ของผมน่าจะใช้เวลาเดินท่างเป็นชั่วโมงครับ คาดว่าจะถึงประมาณ 19.00-19.30 ไม่น่าจะเกินนี้ครับเพราะเลิกงาน 17.30 รอคำตอบน้าชัย น๊ะครับ งานนี้ถ้าไปไม่หลงก็ต้องไปถูกแน่ๆ เดี๋ยว จะได้รู้สักทีว่าอัฟแล้วผลเป็นยังไงบ้าง อิอิ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

น้าชัย วันเสาร์มั้ย
    นัดน้าบอมไว้ที่บ้าน

ให้รีบเฟิร์มก่อน เผื่อเจ้าบ้านไม่อยู่

ตอนนี้ นัดไว้แล้ว ฮาๆ ขำๆ ครับ

ใกล้ๆบ้าน แถวๆ บ้านเพื่อนน้าชับหล่ะครับ
    ...ok.แต่ผมอาจจะถึงดึกนิดนึงครับเพราะช่วงเย็นมีติดประชุมที่บริษัทครับน้านุ๊ก..
    ว่าแต่...บ้านน้าบอมอยู่ไหนครับ+ลงแผนที่ให้หน่อยดิครับน้านุ๊กผมไม่มีเนฯครับน้า
    ส่วนแหวนน้านุ๊กก็แวะมาเอาที่ผมไปก่อนเลยครับ...วันไหนก็ได้ครับตอนนี้ของอยู่ในมือแล้วครับ
    120ตัว/3ขนาดครับ...สงสัยมีหลงอีกละงานนี้...เหมือนไปบ้านน้าวุฒิแน่ๆ
    ...

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

แวะมาเก็บความรู้... คุณครู เค้าคุยกัน...
    สู้ ๆ น้าโจ้...

น้า Coppy42, ทางแกลง-บ้านบึงปลอดโปร่ง สบาย. ไม่เหยียบได้ไงไหวอ่ะน้า... ผมชอบจริง ๆ นะเส้นนั้นน่ะ...

หน้า 18 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้