หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 61

กระทู้: 2.5cc 4ประตูกินน้ำมัน7.7โลลิตรผิดปกติหรือเปล่าครับ กุ้มใจ....

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน Re: 2.5cc 4ประตูกินน้ำมัน7.7โลลิตรผิดปกติหรือเปล่าครับ กุ้มใจ....

เข้า 0 เช็คระบบเกียร์ดูครับ ว่าผิดปกติหรือป่าว
    เพราะรอบเปลี่ยนเกียร์กระโดดไปที่ 2500 แน่ะปกติ 1800 มันก็เปลี่ยนแล้วนะ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: 2.5cc 4ประตูกินน้ำมัน7.7โลลิตรผิดปกติหรือเปล่าครับ กุ้มใจ....

รถผมกล่อง 7 ใบ ยัง 15 ขึ้นเลย
    เต็มถังไฟ โชว์ 700 กว่าโล

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    กล่องใส่เสื้อผ้า เมียไล่ออกจากบ้านใช่ป่ะ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ...ตลอดหน่ะ ก็พ่วงอีก2ใบดิ จะได้900โล...

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

ไฟ overdrive ติดหรือปล่าวครับ ไฟต้อง ดับนะครับ เคยเจอเหมือนกัน น้องยืมรถขับไป มือเผลอไปโดน ครับ น้องก็บอกว่าทำไมรอบมันสูงจังที่แท้ ไฟ OD ติด

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

กิน อิอิ

mondee
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟ overdrive ติดหรือปล่าวครับ ไฟต้อง ดับนะครับ เคยเจอเหมือนกัน น้องยืมรถขับไป มือเผลอไปโดน ครับ น้องก็บอกว่าทำไมรอบมันสูงจังที่แท้ ไฟ OD ติด
    ไม่ติดครับ สงสัยต้องไปเช็คเกียร์จริงๆซะและ

TTC-01310 TTC-Member
    User ID
    6337
    Status
    โพส
    160

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mondee ดูโพส
    เข้ามาตอบครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับฟังมาหลายๆทางเหลือเกิน แต่ตอนนี้ถ้าเติม300บาทได้ประมาณ10ลิตร ผมวิ่งในเมืองไม่ได้ใช้ความเร็มาก ยังได้ไม่ถึง80โลเลยมันเตือนซะแล้ว อีกอย่างนึงครับ มันรากรอบมากๆครับกว่ามันจะเปลี่ยนเกียร์ให้ผมทั้งๆที่เราไม่ได้กดคันเร่งเร็วเลย ไปตามรอบของมันอะครับ มันขึ้นไปที่เกิน2500รอบขึ้นไปมันถึงจะเปลี่ยนเกียร์ให้ มีผู้รู้บางท่านบอกว่าเป็นเพราะไปเปลี่ยนแม๊กมาอะครับ ผมก็ยังไม่เข้าใจ ตอนนี้ก็ลงโพสขายแม๊กขายยางไว้แล้วครับ
    อีกอย่างครับ จากเหตุบ้านการเมืองทำให้รายได้แย่มากๆตอนนี้ จึงคิดที่จะต้องขายรถด้วยครับ
    น้าขับในการจราจรในเมืองรถติดมากไหนผมเคยตอนรถติดจะกินน้ำมันมากกว่าปกติครับ เพราะตอนออกตัวต้องเร่งเครื่องแล้วเบรคอะไรประมาณเนี้ยครับจะกินน้ำมันมากว่าปกติ ส่วนเรื่องเครื่องน่ะครับ น้าลองเลี้ยงเครื่องอยู่ที่ ไม่เกิน 2000 รอบให้ตัวรถค่อยๆเปลี่ยนเกียร์เองครับ ส่วนเรื่องยางกับแม๊กน่าจะมีนิดหน่อยแต่ไม่มากน่ะครับ ของผมลองทางไกล กินกว่านิดหน่อยครับ

User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

ของผมก็ว่าผมกินแล้วนะ ในเมืองเต็มถังไฟโชว์ ยังไม่ถึง 700 โลเลย 600 กว่าๆ นี่ 7.7 โลลิตร กินกว่าผมอีกอะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ ....

มาช่วยตอบครับ เนื่องจากรถที่ซื้อมานั้น เป็นรถมือสอง แต่ง ล้อ 18 นิ้ว ยางหน้ากว้าง

พอจะวิเคราะห์ได้ดังนี้

1.ล้อและยางขนาดกว้างขึ้น ทำให้การกินน้ำมันเพิ่มขึ้น เป็นเรื่องปกติ

2.แรงม้าและแรงบิดของรุ่น 116 ม้า นั้น ไม่มากพอที่จะเล่นล้อ 18 ได้ดี (จะให้ดีต้องมีกล่อง) แรงบิดมันน้อยไป

3.จากข้อ สอง ทำให้เจ้าของเดิม ทำการโมดิฟายระบบเกียร์เปลี่ยนใหม่ เพื่อให้รถมีกำลังมากกว่าเดิม (รอบสูงขึ้น)

4.จากการบอกเล่า จะเห็นว่า รถเปลี่ยนเกียร์ช้า คิกดาวน์เร็ว แปลว่า มีการปรับตั้งระบบเปลี่ยนเกียร์ใหม่

5.รอบเครื่องยนต์ที่มากกว่า 2200 รตน.ของไทรทัน จัดว่า "กินน้ำมัน" มากจาก "เทอร์โบ" ที่เริ่มหมดแรง

สรุป....

ถ้าต้องการขับรถแบบเดิมๆ และต้องการความประหยัดมากกว่าเดิมนั้น แนะนำให้ปรับตั้ง "สายเกียร์" ใหม่

ให้หย่อนกว่าเดิม เพราะเดิมที่ทำมาอาจ "ตึง" เกินไป ทำให้เกียร์เปลี่ยนเร็ว ขับสนุก รอบสูง แต่เปลืองน้ำมัน

เพราะเกียร์รุ่นนี้ ไม่ได้ใช้ระบบ คอมพิวเตอร์ควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ แบบตัว 140-165 แรงม้าครับ

แนะนำให้ปรับตั้งตามนี้ จะตรงจุดที่สุดครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

จากข้อ ข้างบน คือการปรับปรุง บนพื้นฐานเดิม

ในตัว 116 ม้า ออโต้ นั้น สามารถเพิ่มกล่องแต่งได้ด้วยประเภท ยกหัวฉีด และ กล่องดันราง

แนะนำเรื่องกล่องดันราง จะทำให้รอบต้น มีพลังมากขึ้น จากการฉีดจ่ายที่แรงขึ้น

ส่งผลให้ เมื่อปรับตั้งสายเกียร์ให้ปกติแล้ว เรี่ยวแรง จะไม่ลดลง

เพราะการปรับสายเกียร์ให้เปลี่ยนเร็วขึ้น จะส่งผลให้เกียร์สูงขึ้นเร็ว ทำให้รถไม่มีแรง ในรอบกลางครับ

ถ้าต้องการก็ต้องกดคันเร่งมากขึ้น ส่งผลให้ความประหยัด ไม่เปลี่ยนแปลง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตอกย้ำให้ช้ำใจครับ ....

รถผมพลัสออโต้ ล้อยาง 265/50r20 มีแรคหลังคา กล่องดันและยก

ปรับสเตปใช้งาน

1.ขับในเมืองประมาณ 10.4 กม.ลิตร (ซัดโหดๆ ก็ยังได้ 9 ปลายๆ)

2.ขับนอกเมือง แบบทำยอด น้ำมันขีดแรก เกือบ 300 กิโล (ความเร็วประมาณ 80)

3.ขับนอกเมืองปกติ 110-140 อัตราสิ้นเปลือง 11.8 กิโลเมตรต่อลิตร

4.ขับนอกเมือง ความเร็วไม่เกิน 100-110 น้ำมัน 1 ถัง ได้ 910 กิโลเมตร

ประมาณนี้ครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    มาตอกย้ำให้ช้ำใจครับ ....

รถผมพลัสออโต้ ล้อยาง 265/50r20 มีแรคหลังคา กล่องดันและยก

ปรับสเตปใช้งาน

1.ขับในเมืองประมาณ 10.4 กม.ลิตร (ซัดโหดๆ ก็ยังได้ 9 ปลายๆ)

2.ขับนอกเมือง แบบทำยอด น้ำมันขีดแรก เกือบ 300 กิโล (ความเร็วประมาณ 80)

3.ขับนอกเมืองปกติ 110-140 อัตราสิ้นเปลือง 11.8 กิโลเมตรต่อลิตร

4.ขับนอกเมือง ความเร็วไม่เกิน 100-110 น้ำมัน 1 ถัง ได้ 910 กิโลเมตร

ประมาณนี้ครับ
    มำไมมันประหยัดจัง น้านุ๊ก ของผม 10 กม/ลิตร วิ่ง 120-130 265/70/16

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mondee ดูโพส
    พึ่งซื้อ4ประตู2.5ไม่พลัส เกียร์ออโต้ ต่อเขามาครับ ไปเปลี่ยนแม๊กและยาง 235/50/18 ตอนนี้กิน 7ไม่ถึง8โล/ลิตร กินมากไปหรือเปล่า แล้วถ้าผิดปกติต้องควรที่จะเช็คอะไรบ้างครับ (เครื่องไม่หลวมนะครับ) แนะนำด้วยครับบบบ
    ลองตรวจเช็คระบบน้ำมันเชื้อเพลิงดูน่ะคับ รถผมตอนออกมาช่วงแรกก็กินน้ำมันมากผิดปกติ มีควันดำ ไปแก้ที่หลายศูนย์แล้วก็ไม่หาย สุดท้ายเข้าศูนย์ใหญ่ที่รังริต ทิ้งรถไว้เกือบ2เดือนเลยตอนนั้น แต่ทางศูนย์มีรถชดเชยให้ใช้แทนระหว่างที่เราทิ้งรถไว้ด้วย ลองติดต่อดูน่ะคับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    มำไมมันประหยัดจัง น้านุ๊ก ของผม 10 กม/ลิตร วิ่ง 120-130 265/70/16
    คลึงดีดีครับ

ใช้บูสท์ให้เป็นประโยชน์ ใช้คันเร่งให้เหมาะสม ขับเร็วอย่างไรก็ได้

แนะนำ...ถ้าน้ามีระบบตรวจสอบอัตราสิ้นเปลืองแบบเรียลไทม์

จะรู้ว่า คันเร่งนั้น การกดเพียงนิดเดียว ส่งผลเรื่องความประหยัดได้อย่างแตกต่างครับ

mondee
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านเลยครับ
    ภายใน1-2วันนี้จะไปเปลี่ยนใส่ล้อเดิมๆก่อนแล้วผมออกมาเป็นยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
    แล้วไปปรับแต่งเกียร์เนี่ยจะต้องบอกกับที่ศูนย์ว่ายังไงครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ก็บอกสาเหตุเค้าไปอย่างที่บอกนี่ล่ะครับ ให้ตรวจเช็คสายเกียร์ว่าอยู่ในระดับที่ถูกต้องหรือไม่

มีใครแนะนำ 0 ได้บ้างครับ อยู่แถวไหนครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    คลึงดีดีครับ

ใช้บูสท์ให้เป็นประโยชน์ ใช้คันเร่งให้เหมาะสม ขับเร็วอย่างไรก็ได้

แนะนำ...ถ้าน้ามีระบบตรวจสอบอัตราสิ้นเปลืองแบบเรียลไทม์

จะรู้ว่า คันเร่งนั้น การกดเพียงนิดเดียว ส่งผลเรื่องความประหยัดได้อย่างแตกต่างครับ
    เห็นด้วยครับ
    แต่ก่อนผมออกตัวแบบรอรอบ รอคันเร่ง รอแรงดึงเรื่อย ๆ เร็วขึ้น แบบค่อย
    หลังจากดันราง.. รถดึงเร็ว ..ชอบใจ.. กด ..กระซวกออกได้...ก็ยิ่งติดใจ...
    จาก 14-15 km/Liter ตอนนี้ 9.3 km/L ครับ
    ยางเดิมๆ 215-70-15 /116 hp กินมากน้อย อยู่ที่ วิธีการขับของแต่ละท่านครับ
    รถเรามันดีอยู่แล้ว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ลองคลึงดีดี แนะนำได้ตามนี้

จะได้รู้ว่า การขับช้า ใช่ว่าจะประหยัดเสมอไป

ผมมีรถติดแกส 100% อยู่คันนึง เครื่อง 1500CC เกียร์ Auto 3 Speed (ความเร็ว 110 รอบเครื่องปาไป 4000)

อัตราสิ้นเปลืองในเมืองประมาณ 5.8 Km/L

อัตราสิ้นเปลืองนอกเมืองประมาณ 11 Km/L

หน้าจอบ่งบอกอัตราสิ้นเปลืองในเมือง ปกติชี้อยู่ 6 Km/L นอกเมืองชี้อยู่ประมาณ 12 Km/L

แสดงว่า หน้าจอนี้ ยังพอใช้ได้อยู่

รถใช้แกสระบบดูดนั้น การจ่าย แปรผันตามกำลังดูดของเครื่องยนต์ เทคนิค มันมีดังนี้ (เมื่อมาใช้กับไทรทัน)

1.ควรเร่งความเร็ว ให้ถึงจุดคงที่โดยเร็ว ใช้เกียร์ให้เหมาะสม

2.รักษาความเร็วคงที่ โดยให้บูสท์ น้อยที่สุด จะใช้น้ำมันได้คุ้มที่สุด

ยกตัวอย่าง รถไทรทันผมเอง บูสท์ 20 ปอนด์ (ไหลๆบางทีก็ 24) ผมจะขับโดยเดินคันเร่งไว้ 1/3

บูสท์ประมาณ 18-20 ปอนด์ เปลี่ยนเกียร์ที่รอบ 2000-2200 รตน.

พอขับได้ความเร็วที่ต้องการ (ประมาณ 110) ผมจะคลึงคันเร่งไว้ให้บูสท์ อยู่ประมาณ 6-8 ปอนด์

เพื่อรักษาความเร็วไว้ให้คงที่ อัตราสิ้นเปลืองที่ได้ จะดีมากกว่า การขับช้าหรือเร็วกว่านี้

เพราะถ้าเร็วช้ามากกว่านี้ กรณีถ้าช้า บูสท์ต่ำไป ต้องกดคันเร่งมาเรียกบูสท์ ทำให้เปลืองน้ำมัน (ในเมือง)

ถ้าเร็วไป บูสท์จะสูง (หมดลม ทำลมเต็มที่แล้ว) ก็ทำให้เปลืองน้ำมันเช่นเดียวกัน ประมาณนี้ ...

อ้างอิง จากรถผมเอง เกียร์ออโต้ ล้อ 20 กล่องดันรางยกหัวฉีด

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    เห็นด้วยครับ
    แต่ก่อนผมออกตัวแบบรอรอบ รอคันเร่ง รอแรงดึงเรื่อย ๆ เร็วขึ้น แบบค่อย
    หลังจากดันราง.. รถดึงเร็ว ..ชอบใจ.. กด ..กระซวกออกได้...ก็ยิ่งติดใจ...
    จาก 14-15 km/Liter ตอนนี้ 9.3 km/L ครับ
    ยางเดิมๆ 215-70-15 /116 hp กินมากน้อย อยู่ที่ วิธีการขับของแต่ละท่านครับ
    รถเรามันดีอยู่แล้ว
    ผมขับอย่างน้าเลยครับ
    ได้ 9 กว่าๆ เหมือนกัน

ถ้าวิ่งแบบ เนียนๆ เรื่อยๆ ไม่กดคันเร่งปรู๊ดปร๊าด ก็จะได้ 14-15
    ตามนั้นเลยครับ
    confirm.
    แต่มันอดใจไม่ค่อยไหวจริงๆ ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้