หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 88

Bigsun
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: Diy:ป้องกันการโจรกรรมรถด้วยสวิสลับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wireline ดูโพส
    ของผมใช้อยุ่คับมี รีเลย์1ตัว5ขา12v. สายไฟ,แล้วห่างปลา5-8ตัวใช้งานได้ดีมากคนอื่นมาสตารท์รับรองไม่ติดชัวร์
    แต่บอกไปผมกลัวว่ามันจะไม่เป็นสวิตย์ลับคับ...ต้องการข้อมูลโทรมาปรึกษาได้
    089-6574100
    สวัสดีครับพี่ Saha วันนี้ผมได้โทรสอบถามพี่ไปแล้ว แต่ยังไม่เข้าวิธีการ หากพี่พอแนะนำ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ผมใช้ Triton Plus อีเมล์ผมนะครับ utramansun@gmail.com

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

มาตรฐาน Re: Diy:ป้องกันการโจรกรรมรถด้วยสวิสลับ

เสร็จสักที ทำตั้งสองวัน ตอนนี้เสร็จแล้ว กำลังทดลองใช้อยู่
    แต่ที่แน่ๆ เหนื่อยครับ กว่าจะเดินสายและต่อวงจรก็ปาเข้าไป วันกว่า
    แต่ผลที่ได้ชื้นใจครับ เนี้ยนจริงๆ ตอนนี้ใช้รหัส10หลักเป็นตัวปิด-เปิด
    สวิส ถ้ารหัสผิดก็สตาทร์บ่ ได้ ครับ เพื่อนๆที่ทำงาน จองทำกันเป็นแถว
    เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูครับ

THAIHYDRO

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

จัดมาครับ ขอที่อยู่ เบอร์โทรด้วยครับ
    mc9999999@hotmail.com

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

เอาด้วยคนคับ

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

ที่นี่มาว่ากันที่ระบบการทำงาน และความแตกต่าง ทั้งข้อดี และข้อเสียกันที่ละข้อเลยครับ เพื่อนำไปปรับปรุง เวอร์ชั่น 2ครับ
    ระบบ.. ใช้การตัดระบบสตาร์ทเตรื่องยนต์ ที่สวิสกุญแจ โดยผ่านวงจรที่มี _ IC controller ควบคุม และรีเล คอยตัดระบบไฟ โดยที่ IC controller จะเป็นตัวตรวจจับ รหัสที่เข้ามาว่าตรงตามทีกำหนดใว้หรือไม่ โดยที่รหัสสามารถเปลียนแปลงได้ แต่ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญทางอิเล็คทรอนิค จัดการให้.
    การติดตั้งจะต้องทำการตัดสายสัญญาญไฟที่มาจากสวิสสตาร์ท ซึ่งจะมี 1เส้น จากด้านหน้ารถ ผ่าน....... จนถึงด้านหน้ารถ เข้า __fuse 40A
    ซึ่งวงจรจะถูกติดตั้งระหว่างสายนี้ และเป็นตัวควบคุมการใช้งานอีกที่ โดยการรหัส 10หลัก แต่เวลาใช้งานจะกดเพียง 4หลักเท่านั้น หาก กดรหัสผิด 1ตัว ระบบก็จะไม่ทำงาน ถึงแม้จะมีกุญแจค้างอยู่ที่รถ จนกว่าจะกดรหัสถูกต้อง 4หลักก่อน
    วงจรนี้ สามารถเปลี่ยนรหัสได้ถึง 10000 รหัส
    ข้อดี. -ราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับอุปกรณ์ป้องกันการโจรกรรมทั่วๆไป
    -ติดตั้งด้วยตนเองได้ หากมีเครื่องมือครบ
    -กำหนดที่ซ้อนวงจรได้ด้วยตนเอง รู้คนเดียว ทำคนเดียว
    -กำหนดรหัสได้ แต่ต้องก่อนติดตั้งนะครับ
    -สะดวกในการใช้งาน
    -ไม่ต้องใช้แบตเลี้ยง ไม่มีถ่าน หมดปัญหา ถ่านหมด กดไม่ได้
    -ไม่กระทบกับระบบไฟฟ้าใรรถยนต์โดยเฉพาะระบบ ECU
    -ถ้านักโจรกรรมเข้ามาที่รถเราได้ และพบวงจรหรัสที่รถเรา เขาไม่สามารถ แก้ไขวงจรได้เลย หากพยามยามแก้ไข หรือสุดๆยากได้รถเราจริง และมีเวลามากๆ จริง ก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ.
    -เวลาระบบทำงานไม่มีเสียง ปี้บๆๆ ให้รบกวนชาวบ้านครับ มีแต่ _LED แสดงเท่านั้น
    -ใช้ร่วมกับ อุปกรณ์ กันโขมยอื่นได้เลย เช่น remote lock เกียร์ เป็นต้น ยิ่งมีมาก ก็สบายใจครับ

ข้อเสีย -เพื่อนยืมรถเรา เวลาเมา อาจขับกลับไม่ได้ เพราะกดรหัสผิด
    -ห้ามลืมรหัสครับ
    -ต้องรื้อชิ้นส่วนรถยนต์บางชิ้นตอนติดตั้ง เพื่อความแน่นอน ในการติดตั้ง และให้แน่ใจว่าปลอดภัยจริง หายาก และจะแก้ไขก็ยาก
    -ต้องตัดสายไฟ 1เส้นครับ โถๆๆ ไม่มีทางเลือกครับ
    -เสถียรภาพของวงจร ยังไม่ทราบแน่นอน ว่าใช้งานได้นานเท่าไร อาจะ 1ปี หรือน้อย กว่า หรือ มากกว่า

เอาแค่นี้ก่อนครับ จะไปทำงานแล้ว โชคดีรับ

THAIHYDRO
    สร้างสรรค์สิ่งที่ใช่ และดีกว่าไปเรื่อยๆ

ตัวอย่างวงจร และแป้น keypad ที่กำลังทำอยู่

User ID
    5771
    Status
    โพส
    89

กำลังจะออก รถใหม่ มันมี immo อยู่แล้วจำเป็นจะต้องทำแบบที่ว่านี้มั้ยครับ
    แล้วขอคอมเม้นนิดนึงแล้วเวลาเอาเข้า 0 จะยกเลิกรหัสได้มั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

....ความคิดผมนะ ไม่ว่ากันนะ
    ถ้าจะให้ดี
    1. ผู้ใช้ควรสามารถตั้งระหัสเองได้เลยจาก Key pad โดยมีระหัสก่อนเข้าไป เปลี่ยน
    2. เวลาเปิด ปิดระบบ น่าจะใช้ remot เปิด ปิด ระบบ โดยเมื่อกด remot แล้ว
    ให้ ECU อ่านค่า ระหัส จาก Remot เปรียบเทียบกับ ระหัส ที่ตั้งไว้ ถ้าระหัส
    ถูกก็ให้เปิด / ปิดระบบ ข้อดีของการใช้ remot จะไม่เกิดร่องรอย ที่ key pad kek pad ถ้ากดบ่อย ๆ ก็จะเกิดร่องรอยการกด ทำให้สามารถทราบระหัสได้ครับ
    ------- ถ้าทำเสร็จอยากได้สัก 1 ชุดครับ--------

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สมบูรณ์ยังอ่ะครับท่าน อยากทราบราคาด้วยครับ งานนี้ดูท่าทางจะเพอเฟคจริงๆ ขอบคุณมากครับที่นำสิ่งดีๆมาให้พวกเราใช้ ท่าทางจะหมดไปหลายตังค์กะเหนื่อยเลยน๊ะครับงานนี้ อิอิ สู้ๆครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

อยากทราบข้อมูลเหมือนกันครับ แบบธรรมดาก็ได้ maccymaccy@hotmail.com

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

น้าครับ ผมว่า คีย์บอร์ดมันน่าจะเล็กหน่อยนะ ลองเดินบ้านหม้อดูน่าจะมีอันเล็กๆ ขายจะได้เจาะน้อยๆๆ และอีกข้อน่าจะเปลี่ยนรหัสเองได้

User ID
    3863
    Status
    โพส
    96

อยากทราบข้อมูลพื้นฐานเผื่อว่าจะได้ทำแบบง่ายๆไว้ใช้เองบ้าง jak_gift@hotmail.com

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thammanoon ดูโพส
    ....ความคิดผมนะ ไม่ว่ากันนะ
    ถ้าจะให้ดี
    1. ผู้ใช้ควรสามารถตั้งระหัสเองได้เลยจาก Key pad โดยมีระหัสก่อนเข้าไป เปลี่ยน
    2. เวลาเปิด ปิดระบบ น่าจะใช้ remot เปิด ปิด ระบบ โดยเมื่อกด remot แล้ว
    ให้ ECU อ่านค่า ระหัส จาก Remot เปรียบเทียบกับ ระหัส ที่ตั้งไว้ ถ้าระหัส
    ถูกก็ให้เปิด / ปิดระบบ ข้อดีของการใช้ remot จะไม่เกิดร่องรอย ที่ key pad kek pad
    ถ้ากดบ่อย ๆ ก็จะเกิดร่องรอยการกด ทำให้สามารถทราบระหัสได้ครับ
    ------- ถ้าทำเสร็จอยากได้สัก 1 ชุดครับ--------

เมื่อไรเสร็จครับ รอชมอยู่ครับ สงสัยงานนี้ไอเดียเริ่มแตกปลาย พัฒนาไปเรื่อยเลยครับ

แต่ว่าตอนนี้ใครมีวงจรตัดสตาร์ทแบบธรรมดาก็ได้ครับ
    เขียนวงจรให้ชมกันหน่อยเผื่อจะได้ลงมือลองทำดู
    ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนขอความรู้หน่อยครับ ระบบไฟไม่ค่อยรู้เท่าไรครับ

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

เสร็จ 100% แล้วครับ ติดตั้งที่รถผมก่อนเลย
    ชอบใจมาก ผลงานตัวเอง ขอบคุณหลายๆท่านที่มีcomment ดีๆ
    มาให้ปรับปรุงครับ คืออุปกรณ์ของผมอาจจะยังไม่สามารถตอบ
    โจทของผู้ใช้ได้ 100% แน่ๆ แต่เมื่อเทียบกับ จุดประสงค์การใช้
    และหลักการทำงานจริงๆของอุปกรณ์ ผมก็คิดว่าน่าจะพอใจได้
    ระดับหนึ่งที่เดียวครับ โดยใช้เพื่อนๆ พี่ๆที่ทำงานเป็นคนให้comment
    ส่วนใหญ่เห็นว่าภาพนวมOK เลยเมื่อเทียบกับราคา
    ผมมีรูปมาให้ชมครับ อ้อวันเสาร์นี้ มีสมาชิกจากดอนเมือง
    ท่านหนึ่งจะมาชมถึงที่อยุธยาครับ เห็นเขาบอกว่า พี่ๆที่กรมทหารสนใจ
    มากแกกะจะมาดูและคงรับไปติดตั้งเองด้วย.....ยินดีครับ
    ส่วนรายละเอียดของอุปกรณ์ ver.2 นี้ดังนี้ครับ
    1.KEYPAD มี 9หลัก 1-9 แต่รหัสใช้เพียง 4 หลัก
    2.รหัสจะถูกเลือกโดย user เองก่อนทำการประกอบวงจร
    3.ระบบจะ Lock อัตโนมัติทันที เมื่อดับเครื่องยนต์ Automatic Lock
    4.วงจรออกแบบมาป้องกันการทำลาย ระบบไฟฟ้าในรถยนต์ เมื่อมี
    การช๊อตของวงจร ไฟเลี้ยว หรือไฟอื่นๆ ระบบจะไม่ถูกทำลาย
    5.สายไฟ เปลี่ยนมาใช้สายแพ แทนสายกลม เพื่อง่ายกับการติดตั้ง
    และดูสวยงาม เรียบร้อย
    6.ต่อพ่วงกับ อุปกรณ์อื่นๆได้ เช่น สัณญาณ ไซเรน เป็นต้น
    7.ไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ใดๆ หมดปัญหา ถ่านหมด อินฟาเรทเสีย
    8.สวย

THAIHYDRO
    081-7330134
    8:00-17:00 fill free call

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อย่างนี้ พอเวลาออกจากรถ เราก็ถอดkey สะดวกใช่มั้ย(ในกรณีที่อยากถอด)ครับใช้แต่อินฟาเลส แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วถ้าเราไม่อยากใช้เราก็ถอด ออกได้เพื่อกลับมาเป็น ปกติใช่รึปล่าวครับ ยังไงขอทราบราคาและคำตอบด้วยน๊ะครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

พี่ Saha วันก่อนผมได้โทรสอบถามพี่ไปแล้ว แต่ยังไม่เข้าใจวิธีการ หากพี่พอแนะนำ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ผมใช้triton 116 Hp.อีเมล์ผมนะครับ a_surash@hotmail.com

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    อย่างนี้ พอเวลาออกจากรถ เราก็ถอดkey สะดวกใช่มั้ย(ในกรณีที่อยากถอด)ครับใช้แต่อินฟาเลส แล้วราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ แล้วถ้าเราไม่อยากใช้เราก็ถอด ออกได้เพื่อกลับมาเป็น ปกติใช่รึปล่าวครับ ยังไงขอทราบราคาและคำตอบด้วยน๊ะครับ
    ขอตอบอย่างนี้ครับ
    -KEYPAD ถอดออกได้ครับ กรณีเกิดความเสียหายโดยนักโจรกรรม หรือ ต้องการเก็บใว้ เพื่อรับประกัน ว่าไม่มีคนมากดของเราแน่ๆ ก็okครับ ถอดเลย
    -ราคาผมให้สำหรับชาว thaitritonclub พร้อมรหัสให้เลือก
    มีจำนวน 150 ชุดเท่านั้น ราคา 1,495 บาท แต่ท่านต้องติดตั้งเองครับ
    บวกค่าส่งอีก 80 บาท ครับ
    รหัสสำหรับชาวtritonclub เริ่มที่ 9*** , 5*** ,3***,1***
    ตัวอย่างรหัสครับ อันนี้ไม่ให้ครับ 3579
    ผมส่งแบบการติดตั้งคร่าวๆมาให้ชมก่อน
    เผื่อจะเป็นแนวทางให้กับบางท่าน ได้idea ลองทำดูบ้าง
    อ้อ วันนี้มีพี่ท่านหนึ่งได้โทรมาคุย ขอให้ปรับปรุง ระบบนิดหน่อย คือเวลาเข้าศูนย์
    ไม่แน่ใจว่ารหัสที่เราใช้ถ้าจำเป็นต้องบอกกับทางช่าง เพราะต้องสตาทเครื่องของเรา แล้วมันจะปลอดภัยหรือไม่ แกขอให้ปรับปรุงนิดหน่อย....ได้ครับ
    วันนี้ผมทำให้แล้ว ตรงกับความต้องการของพี่ครับ..bypass swith....ครับ

pukungzaa
    ผู้เยี่ยมชม

ใครอยูแถว นครปฐม มีคน รับทำคับเนียน มากๆ 700 หรือไงนี้แหละ เดินเนียน ก็ มีผมงานรถตู้โดนงัด คับ แต่เอาไปไม่ได้ เจ้าของรถตู้ เลยเสียงค่ามือเปิดตูที่หัก กับเบ้ากุญแจ ชุดใหญ่ ดีกว่าเสีย รถนะคับ ไงใครอยู่แถวนครปฐม อยาก ติด โทรมา เดวติดต่อไห้ 087-0007999
    [ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเงินนะคับ ]

User ID
    5072
    Status
    โพส
    128

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pukungzaa ดูโพส
    ใครอยูแถว นครปฐม มีคน รับทำคับเนียน มากๆ 700 หรือไงนี้แหละ เดินเนียน ก็ มีผมงานรถตู้โดนงัด คับ แต่เอาไปไม่ได้ เจ้าของรถตู้ เลยเสียงค่ามือเปิดตูที่หัก กับเบ้ากุญแจ ชุดใหญ่ ดีกว่าเสีย รถนะคับ ไงใครอยู่แถวนครปฐม อยาก ติด โทรมา เดวติดต่อไห้ 087-0007999
    [ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับเงินนะคับ ]
    แหม..มาตัดราคากันเลยนะครับแฮะๆๆ....ล้อเล่นนะ..
    เป็นทางเลือกอีกทางครับ จากเริ่มต้นกระทู้ ที่ผมเปิดประเด็นใว้ เอาใว้
    ให้พี่ๆน้องๆชาว TRITON ได้มีตัวเลือกหน่อย...ดีครับ

pukungzaa
    ผู้เยี่ยมชม

แหม..มาตัดราคากันเลยนะครับแฮะๆๆ....ล้อเล่นนะ..เป็นทางเลือกอีกทางครับ จากเริ่มต้นกระทู้ ที่ผมเปิดประเด็นใว้ เอาใว้ให้พี่ๆน้องๆชาว Triton ได้มีตัวเลือกหน่อย...ดีครับเวงกำผม ไม่ได้ตัด [ผมไม่ไช่คนติดตั้งนะคับ] แต่ว่ามันราคาถูก แถมใช้งานได้จริง เลยแนะนำ พี่ๆน้องๆ ขอโทด นะคับผมไม่ได้ส่วนได้-ส่วนเสีย กับเงินเลย -*-

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ THAIHYDRO ดูโพส
    ขอตอบอย่างนี้ครับ
    -KEYPAD ถอดออกได้ครับ กรณีเกิดความเสียหายโดยนักโจรกรรม หรือ ต้องการเก็บใว้ เพื่อรับประกัน ว่าไม่มีคนมากดของเราแน่ๆ ก็okครับ ถอดเลย
    -ราคาผมให้สำหรับชาว thaitritonclub พร้อมรหัสให้เลือก
    มีจำนวน 150 ชุดเท่านั้น ราคา 1,495 บาท แต่ท่านต้องติดตั้งเองครับ
    บวกค่าส่งอีก 80 บาท ครับ
    รหัสสำหรับชาวtritonclub เริ่มที่ 9*** , 5*** ,3***,1***
    ตัวอย่างรหัสครับ อันนี้ไม่ให้ครับ 3579
    ผมส่งแบบการติดตั้งคร่าวๆมาให้ชมก่อน
    เผื่อจะเป็นแนวทางให้กับบางท่าน ได้idea ลองทำดูบ้าง
    อ้อ วันนี้มีพี่ท่านหนึ่งได้โทรมาคุย ขอให้ปรับปรุง ระบบนิดหน่อย คือเวลาเข้าศูนย์
    ไม่แน่ใจว่ารหัสที่เราใช้ถ้าจำเป็นต้องบอกกับทางช่าง เพราะต้องสตาทเครื่องของเรา แล้วมันจะปลอดภัยหรือไม่ แกขอให้ปรับปรุงนิดหน่อย....ได้ครับ
    วันนี้ผมทำให้แล้ว ตรงกับความต้องการของพี่ครับ..bypass swith....ครับ
    น้าครับ...ถ้าสั่งซื้อเนี่ยมีคำแนะนำการติดตั้งด้วยรึป่าวครับแล้วรหัสจะตั้งยังงัยครับ....ขอเบอร์ด้วยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้