หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: Plus เกือบได้กินข้าวลิงที่บ้านวัดจันทร์ แม่แจ่ม

เส้นทางที่ชาวบ้านใช้กันปกติ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน Re: Plus เกือบได้กินข้าวลิงที่บ้านวัดจันทร์ แม่แจ่ม

บางช่วงเป็นลำธาร

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

ที่มาของชื่อเส้นทาง กะเหรี่ยงลอยฟ้า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

พอดีเลยครับน้า DNEUNG ชำนานเสัน อ.อมก๋อย ช่วยเข้าไปตอบกระทุ้นี้ให้สมาชิกด้วยครับ น่าจะกำลังหาข้อมูลไปม่อนจองครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=17668

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

น่าไปสัมผัสจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    8877
    Status
    โพส
    134

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    พอดีเลยครับน้า DNEUNG ชำนานเสัน อ.อมก๋อย ช่วยเข้าไปตอบกระทุ้นี้ให้สมาชิกด้วยครับ น่าจะกำลังหาข้อมูลไปม่อนจองครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=17668
    ดอยม่อนจองรถขึ้นไม่ได้นะครับ ต้องเดินเท้าประมาณ 3-4 ช.ม. และต้องมีคนยนำทางโดยเจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ ป่าฯ ผมเคยไปแจกผ้าห่ม ให้โทรติดต่อไปที่ที่ว่าการอำเภออมก๋อย เพราะแม่ตื่นอยู่ในความดูแลของอมก๋อย บอกว่าเราจะไปบริจาคที่ไหน เขาจะจัดเตรียมรถขนของเพิ่มถ้าของเราเยอะ รถนำทางและช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ขนของ ทางอำเภอจะแนะนำข้อมูลทุกอย่างที่เราควรทราบ และแจ้งไปว่าเราจะไปดอยม่อนจอง ทางอำเภอจะให้ข้อมูลการติดต่อของหน่วยงานป่าไม้ให้กั บท่านเอง
    ส่วนเสร็จแล้ว จะไปม่อนจอง จากเมืองอมก๋อยไปหน่วยรักษาพันธ์สัตว์ป่าประมาณ 40 ก.ม. รถขับ 2 ขับ 4 ไปได้ จากที่ทำการพิทักษ์ป่า ไปจุดเริ่มเดินเท้าอีก 16 ก.ม. ต้องรถขับ 4 เท่านั้น เขาจะหาลูกหาบให้ เสบียงที่เราต้องการ และรถ 4w ชาวบ้าน ถ้าเราต้องการ ใครมี 4w อยากขับจากหน่วยฯ มูเซอ ไปจอดไว้ที่สุดทางที่เริ่มเดินเท้า ขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่มีเจ้าหน้าที่เฝ้ารถนะครับ ตัดสินใจกันเอาเองว่าจะฝากรถไว้กับป่า เนื่องจากว่า ต้องมีการนอนค้างบนจุดตั้งแคมป์บนดอย แต่เจ้าหน้าที่จะแนะนำให้จอดรถไว้ เนื่องจากเราไม่ชำนาญเส้นทางแม้รถจะมีสมรรถนะ และคิดว่าเรามีฝืมือ คือเขาป้องกันไว้ก่อน เพราะเคยมีรถตกเขา เสียเวลากู้ หากบาดเจ็บก็งานกร่อย แต่ถ้าดื้อจะขับไปเองใครก็คงห้ามไม่ได้
    ส่วนเส้นทาง แนะนำ กทม. ตาก เถิน ลี้ ฮอด อมก๋อย ครับ สะดวกที่สุด เอาไว้ไปมันส์ทีเดียวบนที่ราบสูงอมก๋อย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ว่างๆ จะเอาขับสอง ล้อ 20 ไปขึ้นดู

User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

ยางก็สำคัญนะครับ ยาง HT ติดรถเป็น 4x4 ก็ติดครับถ้าเจอโคลนเป็นโดนัทหมดทุกล้อ รถขับสองที่ว่าลุยได้ๆ ถ้าเป็นถนนหน้าดินดูลื่นๆปื๊ดๆเหมือนจะติดแต่ข้างล่างเป็นหินก็ได้อยู่ แต่ถ้าเจอดินลึกๆขุดยังไงก็นิ่มไม่เจอหินยาง HT ติดแน่นอน(ถ้าไม่รู้สภาพถนนเสี่ยงมากถ้าไปคนเดียว เพื่อนผมทางบ้านมันเองแท้ๆพาไปติดทั้งขุดทั้งดึงกันสนุกสนาน) ถ้าชอบเที่ยวลองเปลี่ยนยาง AT ซักชุดช่วยได้ ทางแห้งทางเปียกพอใช้ได้ ทางโคลนก็ถูไถดีกว่า HT เยอะ เทคนิกขับรถลุยป่าก็มีเวบให้ข้อมูลมากมาย ไปคันเดียวยิ่งต้องเตรียมพร้อมดีๆครับจะได้ไม่ต้องค้างกลางป่า

ของที่ผมคิดว่าสำคัญมากสำหรับการเข้าป่าแบบเล่นๆไม่มืออาชีพ

ข้าว(เหนียว) ปลากะป๋อง,เนื้อเค็ม ให้พอซักสองสามมื้อ
    น้ำ เยอะๆเลย เอาไปซัก 10 ลิตร อิอิ กิน ล้าง
    เสื้อผ้าเผื่อเปลี่ยน
    เครื่องมือช่างนิดหน่อย
    ไฟฉายอันใหญ่ๆ(ชาร์จกะรถได้ จะได้ไม่ต้องกลัวไฟหมด)
    พลั่วไว้ขุดดินหน้าล้อ
    ท่อนไม้หย่ายๆหน่อยเผื่อไว้รองล้อขึ้นจากหลุมหลังจากขุดเสร็จ
    เชือกลากรถ(เอาไปเถอะเผื่อมีใครผ่านมา)

4x4 ติดยากกว่า4x2ก็จริงแต่ถ้าติดก็รับประกันความเหนื่อย+มัน กว่าจะเอาขึ้นได้

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

หนุกหนาน

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

โอ้...ครับน้าสนุกจังครับ...แต่ผมฝีมือยังไม่ถึง...หาประสบการณ์ก่อนแล้วจะไปทดสอบ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้