หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: เจ้าเหมียวมีปัญหาเวลาขึ้นที่สูง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    รถผมพลัส 4 ประตู เกียร์ออโต้
    ถ้าถามถึงการขึ้นเขาผมขอบอกเลยว่าไม่มีที่ไหนที่ขึ้นไม่ได้
    ผมไปมาแล้วแม้กระทั่งถนนแบบ 4x4 ยังไปมาแล้วเลย
    เขากระโจม ดอยผ้าห่มปก เขาพะเนินทุ่ง ภูทับเบิก
    ดอยอ่างขาง ดอยตุง แม่ฮ่องสอนพันกว่าโค้ง ไปแบบสบายๆ
    ล่าสุดไปกาญจนบุรีมาเส้นทางออฟโรดระดับ 3-4 ดาว
    ไปกัน 5 คันมีรถผมขับสองคันเดียวแต่ไปได้สบายไม่มีปัญหา
    มันอยู่ที่ว่าเราจะกล้าขับไปหรือเปล่าเท่านั้นเอง
    ปลายฝนต้นหนาวก็ว่าจะเข้าไปลุย ทีลอซู ดูสิว่าจะไปไหวมั้ย
    โว้วววววววววววว เขากระโจมมมมมม

น้าเมครับ รูปได้ยังอ่ะครับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

มาตรฐาน Re: เจ้าเหมียวมีปัญหาเวลาขึ้นที่สูง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    สงสัยคนพูดคงเข้าใจผิดน่ะ คนขับเจ้าเหมียวเค้าจอดชมวิวมากกว่ามั๊ง
    คันนั้นก็คงเป็น น้าโจ กะมัง กำลังถ่ายแบบอยู่

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    สงสัยคนพูดคงเข้าใจผิดน่ะ คนขับเจ้าเหมียวเค้าจอดชมวิวมากกว่ามั๊ง
    สงสัย น้าโจ กำลังถ่ายแบบอยู่กะมัง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitjang ดูโพส
    ผมไม่ได้ขึ้นเขา แต่เหมือนได้ขึ้นเขาทุกวันเลย ในกรุงเทพ
    วน จนเวียนหัว หลายรอบกว่าจะถึงที่จอดชั้น 8 บนตึก เกียร์ D ตลอดเลยครับ
    อยากถามน้านุกว่า ขับขึ้นตึกที่สูงชัน ใช้เกียร์ D ได้ป่าวครับ หรือต้อง
    ใช้ โอเวอร์ไดรว์ ดีครับ
    ขับขึ้นตึก D ได้ครับไม่มีปัญหา

แต่เวลาขึ้นเขาชันๆ และนานๆ แถมช้า อีกต่างหาก

แนะนำ นะครับ ว่า ควรเชนเกียร์เอง ให้รอบอยู่ใน ทอร์ค สูงสุดตลอดครับ

เพราะว่า รถเรา ถ้าความเร็วน้อยกว่า 40 มันจะเป็นเกียร์ 3 ครับ

ไปได้แต่เหมือนรถเหนื่อยๆครับ

แต่ถ้าเราตบลง 2 รถพุ่ง แตะเบาๆ ก็ไปแล้วครับ

อีกที เมื่อเราวิ่งอยู่ประมาณ 20 เกียร์ จะอยู่ที่เกียร์ 2

ทำให้รถไม่มีกำลัง ต้องเหยียบ เยอะ แนะนำว่า ตบลง L

แตะเบาๆ ไปสบายๆ ครับ

ตอนลงเขาก็เช่นกัน รถเราหนัก ระวังเรื่องเบรคกันด้วยครับ

ส่วนตัวผมใช้เกียร์ช่วย ลงพะเนินทุ่ง นับครั้งเบรคได้เลย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมแนะนำในแบบขับสอง ยกสูง ไม่มีเต็ดนะครับ

การขับขี่บางจังหวะ มันจะต่างกับ ขับสี่แท้พร้อมเต็ดครับ

ต้องรู้รถ รู้ทาง และรู้มือครับ

ที่ไหนๆ ก็ไปได้

สมัยก่อน ไปเที่ยว เห็นป้ายว่า เฉพาะรถ ขับสี่ล้อเท่านั้น

ผมก็ไม่ลง แต่เมื่อวันนึง ผมมั่นใจ

ลงเลยครับ นิ่มๆ สบายๆ

ถ้าแห้ง ไปได้หมดครับ

แมงไทรทัน
    ผู้เยี่ยมชม

รู้สึกว่าเพื่อนๆในนี้จะเป็นขาลุยทั้งนั้นเลยอ่ะ ผมโชคไม่ค่อยดีติดแหงกอยู่แต่ในกทม.เฮ้อ...
    ใครไปเที่ยวทางไหนมามั่งเอารูปมาโชว์กันหน่อยดิคับ ส่วนผมหากมีโอกาสจะเอารูปเจ้า
    เหมียวผมขึ้นมาให้ชม เดิมๆคับ ปรับปรุงแต่เครื่องเสียงกับเพิ่มtvนิดหน่อย กะลังรอสะสม
    กะตังค์อยู่อะคับผม

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ขาลุย ทีแรกอยากเปลี่ยนยางเป็น AT ครับ แต่พอดิบพอดีพี่ชายใช้ Prerunner ไปเปลี่ยนยางจาก HT เป็น AT เสียงมันดังอะครับ ดังกว่าเดิมเล็กน้อยก็เลยคิดว่าเปลี่ยน HT เหมือนเดิมดีกว่าชอบเงียบๆ 555

TTC-00131 TTC-Member
    User ID
    39
    Status
    โพส
    335

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ May5656 ดูโพส
    รถผมพลัส 4 ประตู เกียร์ออโต้
    ถ้าถามถึงการขึ้นเขาผมขอบอกเลยว่าไม่มีที่ไหนที่ขึ้นไม่ได้
    ผมไปมาแล้วแม้กระทั่งถนนแบบ 4x4 ยังไปมาแล้วเลย
    เขากระโจม ดอยผ้าห่มปก เขาพะเนินทุ่ง ภูทับเบิก
    ดอยอ่างขาง ดอยตุง แม่ฮ่องสอนพันกว่าโค้ง ไปแบบสบายๆ
    ล่าสุดไปกาญจนบุรีมาเส้นทางออฟโรดระดับ 3-4 ดาว
    ไปกัน 5 คันมีรถผมขับสองคันเดียวแต่ไปได้สบายไม่มีปัญหา
    มันอยู่ที่ว่าเราจะกล้าขับไปหรือเปล่าเท่านั้นเอง
    ปลายฝนต้นหนาวก็ว่าจะเข้าไปลุย ทีลอซู ดูสิว่าจะไปไหวมั้ย
    รถน้าสมคำล่ำลือ พลัสเทพ5555 ไปได้ สงสัยตอนนี้ยิ่งลุยกว่าเดิมเลยนะน้า ได้ม้าเพิ่มมาตั้งคอก

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ผมแนะนำในแบบขับสอง ยกสูง ไม่มีเต็ดนะครับ

การขับขี่บางจังหวะ มันจะต่างกับ ขับสี่แท้พร้อมเต็ดครับ

ต้องรู้รถ รู้ทาง และรู้มือครับ

ที่ไหนๆ ก็ไปได้

สมัยก่อน ไปเที่ยว เห็นป้ายว่า เฉพาะรถ ขับสี่ล้อเท่านั้น

ผมก็ไม่ลง แต่เมื่อวันนึง ผมมั่นใจ

ลงเลยครับ นิ่มๆ สบายๆ

ถ้าแห้ง ไปได้หมดครับ
    ขอบคุณครับน้านุ๊ก เก็บข้อมูลด้วยคน

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

น้านุก +10

อ่านง่ายสุด

ผมกลับมามีแต่คนบอก มิตซู กับ โตต้า ขึ้นเขาดี

ออกไทรทันมา มีแต่คนบอกแรงเลยดิ ผมบอก รอรอบหน่อย เค้ายังไม่เชื่อกันเลย !!

mangseeta
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าไม่ใช่ครับ เพราะของผม 2500 ขับ 2 ใช้อยู่ที่เชียงรายครับ วิ่งเชียงรายน่าน เชียงรายแม่ฮ่องสอน ไม่มีปัญหาครับ ขนาดถูกวัววิ่งตัดหน้าตอนฝนตกตรงโค้งหักศอก ระหว่างปายไปปางมะผ้า เบรคจนรถหยุดกลางโค้งเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1 แล้วก็ไปต่อได้สบายเลย ขึ้นภูชี้ฟ้า ดอยผาตั้งไม่รู้กี่ครั้งไม่เคยเป็นปัญหาครับ รถผมใช้มา ุ60000 โล 70 % ใช้งานบนภูเขาครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมเคยขึ้นชันสุดตอนไปวัดอยู่ที่บนเขา ที่หัวหินมาครับ ชันมากๆ แต่ขึ้น-ลงได้สบายไม่มีปัญหาครับ รถผมรุ่นต่ำสุดของไตรตั้นแล้วครับเกียร์ธรรมดา

User ID
    995
    Status
    โพส
    476

ไปแม่สอดมาก็ชิวๆๆผ่านสบายๆๆ

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

ขับให้เป็น..ศึกษาหาข้อมูล..อย่าอวดเก่ง...ยกเว้น..บ้า..อย่างผม ก็ 4 ประตู ขับ 2 เดิมๆ แต่ คงบ้าจริงๆในบางอารมณ์ ขับขึ้นเขากระโจมครับพี่น้องขึ้นไปได้ประมาณหนึ่งด้วยยางเดิมๆ ล้อมันลอยครับ เลยต้องยอมเลี้ยวกลับ ใครอยากเสียวลองดูขึ้นไปแค่ให้สุดถนนลาดยางก็พอเสียวแล้วครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ตั้งแต่คบเจ้าเหมียวมาก้อ สามปีแร้ว พาไปเที่ยวเหนือทุกปีค่ะ ชลบุรี เชียราย เชียงใหม่ ปาย ขับสองค่ะ สองพันห้า ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยค่ะ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ไปมาแล้วครับภูหินร่องกล้า ภูทับเบิก เขาใหญ่ ภูเรือ หลายๆท่านที่ไปไม่รอดคงไปเสียจังหวะในการเปลี่นเกียร์มังครับ ทำให้ต้องเลียคลัทช์และใจร้อนไปเร่งมากเกินไปรืเปล่า

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

น้าเมย์สุดยอด ใจถึงจริงๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมว่าถ้าไม่มั่นใจ ผมว่า ออโต้ขึ้นเขา รับรองไร้ปัญหาแน่นอนครับ แต่เกียรธรรมดา ขึ้นอยู่กับคนขับอย่างมากเลย เพราะมีข้อมูลมาตั้งแต่มอเตอร์ไซยันรถกระบะคันเก่า รถเก๋งแทบไม่สึกเลย เพราะน้ำหนักรถมันเบาแล้วรถก็แก่เลยไม่กล้าซิ่งมากครับ ยังไงอย่าไปกังวลครับ ขึ้นได้สบายหายห่วง ยังไงก็ขอให้เที่ยวให้สนุกน๊ะครับ

User ID
    6662
    Status
    โพส
    215

ลุยเลยครับ รถคุณตัวคุณรวมกันเป็นหนึ่ง
    ประเมินสถานการณ์ข้างหน้ามั้นใจในรถ
    มั้นใจตัวเอง (คุณไม่ได้ไปคนเดียว)

Auto ขึ้นลงทางลาดชันมัน มากๆ....
    อย่าลืมเบรคน้อยๆใช้เครื่องเบรคช่วย
    ให้เฟืองเกียร์มันหมุนกลับบ้างมันหมุนแต่ทางเดียว 55

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

น้าเมย์แจ๋วมากเลยขนาดผม
    จ้างรถขึ้นไปผมยังเสียวเลย

ยิ่งตอนลงน้ำนี่ล่อไปครึ่งคันเสียวจัง

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้