หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ethanhunte ดูโพส
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ผมก็อยากลองบ้างเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ
    ถ้ามีโอกาสแล้วมาแชร์กันนะครับ ^_^

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง เกียร์ spotronic ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    1 สปอตโทรนิค การเปลี่ยนเองไปที่เกียสูง 3800 รอบ ผมยังหาที่ลองไม่ได้(แต่ผมว่าสูงมากเลยนะ 3800 รอบ ลงเขายาวๆไม่น่าถึงมั้ง)
    2 ส่วนการลดเกียลงเอง มีครับ ลองแล้ว เวลาเราใช้สปอตโทรนิค เช่นค้างอยู่ที่เกีย 2 แล้วเจอไฟแดง ถ้าเราปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆจนรถหยุด เกียจะไม่เปลี่ยนให้ครับ จะคงค้างอยู่ที่ 2 แต่หากเรา "แตะเบรค" เกียร์จะเปลี่ยนลดเกียลง เป็นเกียร์ 1 ให้อัตโนมัติเหมือน อยู่ในโหมด d ครับ

*** ถ้าย้อนไปในข้อหนึ่ง ซึ่งผมเคยได้ข้อมูลมาจาก ลุงเชษ munic ซีเดียแดง มาว่า ลงเขา เกียตำ เกียจะเปลี่ยนขึ้นสูงเองไหม ผมได้คำตอบมาว่าไม่ ถ้าเราไม่ไปแตะคันเร่ง คงเหมือนกับกรณีเดียวกับ ข้อ 2 ถ้าเราไม่แตะเบรค เกียในโหมดสปอตโทรนิค คงอยู่ในเกียเดิมๆที่เราสั่งมันไว้ ไม่ปรับเปลี่ยนอัตโนมัติ

สรุป
    1 เกียไม่ลดลงเองหากไม่แตะเบรค
    2 เกียไม่เพิ่มสูงขึ้น หากไม่แตะคันเร่ง(รอบเครื่องไม่เกิน 3800 รอบ)

ที่ข้อ 2 คือข้อมูลอ้างอิง ใครลองแล้ว มาช่วยแชร์ความรู้กันด้วยครับ
    ก็ไปบ้องตี้แล้วก็เลยไปลองที่ปิล๊อค ลากย้อนกลับลงมาสักที น่าจะได้มาครบๆล่ะครับฮิๆฮ่า

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ก็ไปบ้องตี้แล้วก็เลยไปลองที่ปิล๊อค ลากย้อนกลับลงมาสักที น่าจะได้มาครบๆล่ะครับฮิๆฮ่า
    อ่อๆจริงด้วยครับป๋า แต่คงแค่บ้องตีละมีเขาอยู่ยอดสูงๆเลย ปิล๊อคคงไม่เข้าไปกินข้าวลิงแบบอีนนแน่ครับ อิอิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ meaw_san ดูโพส
    อ่อๆจริงด้วยครับป๋า แต่คงแค่บ้องตีละมีเขาอยู่ยอดสูงๆเลย ปิล๊อคคงไม่เข้าไปกินข้าวลิงแบบอีนนแน่ครับ อิอิ
    รอรีวิว 2.5 vg auto 4x4 ตะลุยบ้องตี้ 555

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    รอรีวิว 2.5 vg auto 4x4 ตะลุยบ้องตี้ 555
    ทางสวยปล่อยไดส์เกียร์ลงยาว ทางดำมีแต่ลงกับลงโค้งหักสวยงามมันต้องปิล๊อค ทองผาภูมิครับ น้องๆอินทนนท์แต่ผิวทางแคบกว่า

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

1 สปอตโทรนิค การเปลี่ยนเองไปที่เกียสูง 3800 รอบ ผมยังหาที่ลองไม่ได้(แต่ผมว่าสูงมากเลยนะ 3800 รอบ ลงเขายาวๆไม่น่าถึงมั้ง)
    2 ส่วนการลดเกียลงเอง มีครับ ลองแล้ว เวลาเราใช้สปอตโทรนิค เช่นค้างอยู่ที่เกีย 2 แล้วเจอไฟแดง ถ้าเราปล่อยให้รถไหลไปเรื่อยๆจนรถหยุด เกียจะไม่เปลี่ยนให้ครับ จะคงค้างอยู่ที่ 2 แต่หากเรา "แตะเบรค" เกียร์จะเปลี่ยนลดเกียลง เป็นเกียร์ 1 ให้อัตโนมัติเหมือน อยู่ในโหมด d ครับ

*** ถ้าย้อนไปในข้อหนึ่ง ซึ่งผมเคยได้ข้อมูลมาจาก ลุงเชษ munic ซีเดียแดง มาว่า ลงเขา เกียตำ เกียจะเปลี่ยนขึ้นสูงเองไหม ผมได้คำตอบมาว่าไม่ ถ้าเราไม่ไปแตะคันเร่ง คงเหมือนกับกรณีเดียวกับ ข้อ 2 ถ้าเราไม่แตะเบรค เกียในโหมดสปอตโทรนิค คงอยู่ในเกียเดิมๆที่เราสั่งมันไว้ ไม่ปรับเปลี่ยนอัตโนมัติ

สรุป
    1 เกียไม่ลดลงเองหากไม่แตะเบรค
    2 เกียไม่เพิ่มสูงขึ้น หากไม่แตะคันเร่ง(รอบเครื่องไม่เกิน 3800 รอบ)

ที่ข้อ 2 คือข้อมูลอ้างอิง ใครลองแล้ว มาช่วยแชร์ความรู้กันด้วยครับ

มีโอกาสได้ลองเทสลงเนินยาวๆชันๆแล้วครับ กับ 5 สปีด สปอตโทรนิค
    ผลจากการใช้ เอนจินเบรคจาก +- สปอตโทรนิคพบว่า (ผมพึ่งรู้ไม่เคยใช้ 555) เกียร์จะไม่เปลี่ยนเป็นเกียสูงอัตโนมัติ (ตอนที่ลอง 3500 รอบ ) ไม่ว่าเราจะแตะเบรค หรือคันเร่ง แต่พอรอบเริ่มถึง 3500 ผมแตะเบรคช่วย ไม่ชอบฟังเสียงเครื่องดังๆ รถหนักด้วย ครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ยังไม่เคยลองซักที เก็บไว้เป็นความรู้ครับ ขอบคุณครับ...

User ID
    26431
    Status
    โพส
    132

Sportronic ผมลากไป 4 -5พันรอบก็ไม่เปลี่ยนเกียเองนะครับ แต่เวลาชลอความเร็วเกียร์จะลงเองอัตโนมัติจากที่ขับอยู่เกียร์ 5 พอรถชลอติดไฟแดงลงมาที่เกียร์ 1 ครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ารอจดข้อมูลครับ

User ID
    33314
    Status
    โพส
    19

ผมขับซีเดีย เกียร์ auto มาก่อนจะเปลี่ยนมาขับ triton plus sportonic 2.5vg turbo สำหรับการขับรถเกียร์ออโต้ที่มี sportonic คือผลักไปซ้าย แล้วดันขึ้น เพิ่มเกียร์ ดันลงลดเกียร์นั้น
    1. ควรใช้ตอนขึ้นลงเขาและทางลาดชัน รวมทั้งรถติดๆไฟแดงแบบมากๆนะครับหรือใช้ตอนเร่งแซงแบบเฉพาะหน้า(แบบเฉพาะหน้าหรือปัจจุบันทันด่วน) เพราะทุกครั้งที่เราใช้เกียร์ตัวนี้มันย่อมต้องเกิดการสึกหรอมากกว่าเกียร์ออโต้ที่เครื่องจะเปลี่ยนเกียร์เอง เนื่องจากเกิดการผลักเกียร์ขึ้นลงบ่อยเป็นธรรมดาครับที่ต้องมีอัตราสึกหรอมากกว่า ดังนั้นข้อนี้เราจึงทำความเข้าใจถึงการสึกหรอก่อนแล้วก็ลองคิดดูว่าสมควรจะใช้มันแทนเกียร์ออโต้เลยหรือไม่
    2.การใช้sportonic ควรจะขับเกียร์ธรรมดาเป็นสักหน่อยนะครับ เพื่อที่จะได้รู้จังหวะของเกียร์และความเร็วรอบว่าจังหวะไหนควรเปลี่ยนหรือต้องรอ จริงๆแล้วเกียร์ตัวนี้สามารถเปลี่ยนไดัทุกเวลาขณะขับขี่โดยไม่ต้องถอนคันเร่ง แต่ว่าถ้าเปลี่ยนไม่ถูกจังหวะก็จะทำให้รถไม่มีกำลัง ต้องเร่งเครื่องช่วยรอบถึงจะมา ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันและเพิ่มการสึกหรอของเครื่อง
    3.สำหรับการขับในเมืองแล้วจอดติดไฟแดงเกียร์มันจะลดมาที่ 1 เองครับเมื่อความเร็วลดลงเกือบจอดสนิท ถ้าเราจะเข้าเกียร์ว่าง ก็ผลักมาร่องออโต้ ไปที่ N ก็ว่างแล้วครับ
    4.สำหรับการขับขึ้นลงเขา พอทางเริ่มไต่ระดับ ก็เปลี่ยนมาใช้ sportonic ตอนนี้แหละครับที่ต้องใช้ทักษะเกียร์ธรรมดาที่ผมบอกข้างต้น แต่ถ้าคุณเป็นอยู่แล้วรับรองสนุกเลยแหล่ะ เหยียบอย่างเดียว แล้วก็ฝากไว้อย่างนะครับสำหรับท่านที่ยังไม่รู้ทักษะเวลาขับรถขึ้นลงเขา คือถ้าตอนขึ้นใช้เีกียร์ไหน ลงเขาให้ต่ำกว่าเกียร์นึง กะๆเอานะครับ เช่นว่าขึ้น 3,2 ลง 2,1 นะครับ ไว้แค่นี้ก่อนน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ekkawat12 : 05-10-2012 เมื่อ 14:52

User ID
    9445
    Status
    โพส
    54

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekkawat12 ดูโพส
    ผมขับซีเดีย เกียร์ auto มาก่อนจะเปลี่ยนมาขับ triton plus sportonic 2.5vg turbo สำหรับการขับรถเกียร์ออโต้ที่มี sportonic คือผลักไปซ้าย แล้วดันขึ้น เพิ่มเกียรN ดันลงลดเกียร์นั้น
    1. ควรใช้ตอนขึ้นลงเขาและทางลาดชัน รวมทั้งรถติดๆไฟแดงแบบมากๆนะครับหรือใช้ตอนเร่งแซงแบบเฉพาะหน้า(แบบเฉพาะหน้าหรือปัจจุบันทันด่วน) เพราะทุกครั้งที่เราใช้เกียร์ตัวนี้มันย่อมต้องเกิดการสึกหรอมากกว่าเกียร์ออโต้ที่เครื่องจะเปลี่ยนเกียร์เอง เนื่องจากเกิดการผลักเกียร์ขึ้นลงบ่อยเป็นธรรมดาครับที่ต้องมีอัตราสึกหรอมากกว่า ดังนั้นข้อนี้เราจึงทำความเข้าใจถึงการสึกหรอก่อนแล้วก็ลองคิดดูว่าสมควรจะใช้มันแทนเกียร์ออโต้เลยหรือไม่
    2.การใช้sportonic ควรจะขับเกียร์ธรรมดาเป็นสักหน่อยนะครับ เพื่อที่จะได้รู้จังหวะของเกียร์และความเร็วรอบว่าจังหวะไหนควรเปลี่ยนหรือต้องรอ จริงๆแล้วเกียร์ตัวนี้สามารถเปลี่ยนไดัทุกเวลาขณะขับขี่โดยไม่ต้องถอนคันเร่ง แต่ว่าถ้าเปลี่ยนไม่ถูกจังหวะก็จะทำให้รถไม่มีกำลัง ต้องเร่งเครื่องช่วยรอบถึงจะมา ทำให้สิ้นเปลืองน้ำมันและเพิ่มการสึกหรอของเครื่อง
    3.สำหรับการขับในเมืองแล้วจอดติดไฟแดงเกียร์มันจะลดมาที่ 1 เองครับเมื่อความเร็วลดลงเกือบจอดสนิท ถ้าเราจะเข้าเกียร์ว่าง ก็ผลักมาร่องออโต้ ไปที่ N ก็ว่างแล้วครับ
    4.สำหรับการขับขึ้นลงเขา พอทางเริ่มไต่ระดับ ก็เปลี่ยนมาใช้ sportonic ตอนนี้แหละครับที่ต้องใช้ทักษะเกียร์ธรรมดาที่ผมบอกข้างต้น แต่ถ้าคุณเป็นอยู่แล้วรับรองสนุกเลยแหล่ะ เหยียบอย่างเดียว แล้วก็ฝากไว้อย่างนะครับสำหรับท่านที่ยังไม่รู้ทักษะเวลาขับรถขึ้นลงเขา คือถ้าตอนขึ้นใช้เีกียร์ไหน ลงเขาให้ต่ำกว่าเกียร์นึง กะๆเอานะครับ เช่นว่าขึ้น 3,2 ลง 2,1 นะครับ ไว้แค่นี้ก่อนน้า
    ขอบคุณครับ _/|\_

User ID
    37004
    Status
    โพส
    38

ขอบคุณครับ....แหล่มเลย

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

ได้ลองใช้ Sportonic 1 ถังน้ำมัน แค่อยากรู้ว่ามันจะประหยัดกว่าหรือเปล่า ผล...เกินน้ำมันมากกว่า อ่ะอ่ะ...แต่อย่าเพิ่งเข้าใจผิดคิดว่าเกียร์เขาไม่ดีนะ แต่เป็นเพราะขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นอ่ะ เวลาขับชอบลืมเพิ่มเกียร์ เลยต้องลากเกียร์อยู่บ่อยๆ บางทีอยู่เกียร์ 3 เพลินๆ เร่งรถ .. เฮ้ยเกียร์มัยไม่เปลี่ยน อ้าว...ต้องเปลี่ยนเอง..ลืม...ผลเลยกินน้ำมันมากขึ้นกว่าออโต้ แต่เพราะคนขับๆ ไม่เป็นเอง...อิอิอิ ขับโหมดออโต้ต่อไปดีก่า...แค่อยากแชร์

User ID
    20935
    Status
    โพส
    203

เล่นเอา vg 4at อิจฉาอยู่นิดๆเลย

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

ผมใช้ระบบเกียร์ตัวนี้แล้ว ความรู้สึกไม่ต่างกับเวลาขับเกียร์ Manual เลย แถมไม่ต้องเหยียบคลัชด้วย ชอบครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้