หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 82

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pock ดูโพส
    โอ้...กำลังตัดสินใจจะเลือกเจ้า Triton อยู่นะครับ ไม่ทราบว่าเป็นทั้งเกียออโต้กะกระปุกหรือเปล่าครับ รู้สึกเสียวเลย...

เลือกไปเถอะครับถ้าชอบ เพราะถ้าเป็นจากสาเหตุที่ SCV ก็เป็นอีกหลายยี่ห้อ

ตอนผมจะซื้อผมก็ทราบว่ามีปัญหานี้ดแต่ก็ชอบครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ RIVER0013 ดูโพส
    เยื่ยมครับ.....ถ้าพี่ๆท่านใดที่เคยเจอกับตัวเองจะทําเรื่องผมร่วมด้วยครับ

แต่เบื้องต้นหน้างานSCVมันราคากี่บาทครับ

ถ้าไม่เครมผมปลี่ยนเองจ่ายเองทุกๆ 10000 กม. ได้ไหมครับ

0 จะทําให้ไหมครับ
    svc ราคาประมาณ1400 ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44
    Status
    โพส
    595

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

แล้วตกลง เจ้าของกระทู้ ทราบสาเหตุที่แท้จริงหรือยังครับว่าเกิดจากอะไร ทาง 0 บอกหรือป่าวครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    svc ราคาประมาณ1400 ครับ

1400 เหรอครับพี่ + ค่าแรงอีก 500 ประมาณ 2000

ต้องเก็บเงินแต่เนิ่นๆแล้ว แล้ว 0 จะทําให้ไหมครับถ้าไม่มีอาการ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ภรรยาเคยเล่าให้ฟังครับ รถผมก็เป็นครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ถึงเปลี่ยนใหม่ มันก็อาจ เกิดขึ้นได้น่ะ ครับ

รับทราบ ข้อที่ผ่านๆ มา มันมาจากการออกแบบ ที่ยังไม่มีข้อสรุป ว่าจะไม่มีปัญหาอีก
    กำลังแก้ไข และ ปรับปรุง (โดยไม่แน่ใจให้เรา เป็นหนูตะเพราทดลอง อยู่หรือเปล่าอันนี้)

เพราะ ไม่มีเอกสาร หรือ แจ้งข่าวอย่างเป็นทางการ จาก Denso

Bonus08
    ผู้เยี่ยมชม

เศร้าใจจัง ชิวิตเรามีค่าแค่ 1400 บาท หรือครับนี้ !!!!!!

miean
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    และที่สำคัญ ก่วาจะเปลี่ยนใหสุดแสนจะออกลีลา
    1.คอมหาอาการไม่เจอ
    2.ให้วิ่งไปก่อนเป็นแล้วค่อยเข้ามาใหม่(ถ้ายังมีชีวิตอยู่)
    3.พี่ใช้น้ำมัน บี5หรือเปล่า
    4.พี่เคยเคลมมาแล้นี่ ตัวที่2ต้องมีค่าใช้จ่ายนะครับ
    5.เดี๋ยวผมจะให้ช่างเลินนิ่งให้นะครับ
    6.ฯลฯ
    7.สรุปถ้าพี่จะเปลี่ยน ต้องจ่ายสตังค์เองครับ
    แล้วก้อเดินจากเราไปอย่างไม่ใยดี(บางศูนย์นะครับ ศูนย์ใหญ่ด้วย)
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่เข้ามาตอบและแสดงความห่วงใยและความคิดเห็นครับ สงสัยพี่Modelistจะเคยโดนมาเหมือนผมเลย ข้อ 1,2,3,5 ผมก็เจอมาเมื่อมีการสรุปว่าSCVวาล์วเสียเมื่อตอน 40,000 km ครับ แต่กว่าจะตรวจเช็คอาการเจอโดยศูนย์ใช้คอมฯตรวจเจอก็ใช้เวลาถึง3ครั้งครับ เพราะไฟเครื่องผมไม่โชว์ ส่วนเหตุการณ์เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนวูบผมเข้าตรวจเช็คที่ศูนย์ขอนแก่นมีค่าบริการถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ 200 หรือ 300 กว่าบาทนี่ละครับ เป็นค่าแรงตรวจเช็คและไล่อากาศในระบบ(ตามที่ช่างแจ้ง) ส่วนล่าสุดที่วูบ 2 ครั้งในวันเดียว เข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูเจริญศรีอุดรฯ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่ได้คำตอบว่าไม่เจออาการตรวจดูแล้วรถปกติ (แต่ผมเกือบตาย2ครั้ง)ไม่ได้โทษช่างนะครับเพราะเค้าทำตามหน้าที่และขั้นตอนทุกอย่างแล้ว แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่านี่หรือมาตรฐานของมิตซู ถ้าผมสามารถเคลียร์ธุระได้ทันจะเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูเจริญศรีขอนแก่นอีกครั้ง แล้วจะแจ้งความคืบหน้าให้เพื่อนๆทราบครับ

miean
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tewada ดูโพส
    แล้วตกลง เจ้าของกระทู้ ทราบสาเหตุที่แท้จริงหรือยังครับว่าเกิดจากอะไร ทาง 0 บอกหรือป่าวครับ
    ทางศูนย์บอกว่าไม่ทราบสาเหตุครับ เพราะใช้คอมเช็คแล้วปกติดีครับ

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

ตัวนี้เป็นกับรถแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้ของ Denso กันซึ่งเรื่องนี้เคยเป็นข่าวมาพักนึง แล้วเงียบไป คาดว่าไม่โดนข่าวฮื่นกลบ ก็ตามน้ำดังนั้น ถ้าเราเจอปัญหาแบบนี้ในขณะขับรถ แนะนำให้เหยียบคันเร่ง Kick down ไปเลยครับ และเอาไปเข้าศูนย์บางทีก็ตรวจไม่ค่อยเจอครับ เพราะต้องให้ระดับแรงดันน้ำมันสูงจริงๆถึงจะสามารถเกิดได้ แค่เอารถมา Plug แล้วเหยียบคันเร่งเฉยๆ ก็แทบไม่เจออาการหรอกครับ ถ้าปั้มมันไม่ตันไม่ติดจริงๆ

Tri-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่งเจอมากับตัวสดๆร้อนๆเลยครับ วูบกลางทาง เข้าศูนย์แล้ว ไม่มีอะไหล่ ต้องสั่ง น่ากลัวจริงๆครับ แนะนำทุกท่านเช็ครถกันด้วยครับ

ดุดัมจัง
    ผู้เยี่ยมชม

โอ แล้วพวกเราจะทำอย่างไรดีครับ คิดไม่ตกจริงๆ อยากให้มีม้าขาวมาช่วยพาร้องเรียน ความรับผิดชอบจังเลยครับ ใครรู้แนวทางอย่านิ่งเฉยเลยครับ ช่วยๆกัน

sutee
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนรถผมเป็นมันเกิดจาก ท้อเวสกัมหลุดอะคับ

miean
    ผู้เยี่ยมชม

UPDATEล่าสุดครับผมเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูเจริญศรีขอนแก่น ช่างบอกใช้คอมเช็คดูอีกครั้งและนำรถออกไปลองบอกว่าไม่เจออาการครับ ไว้เป็นอีกครั้งก่อนค่อยนำมาเช็คอีกที(ผมก็หวังว่าคงมีชีวิตอยู่รอดเอารถเข้าไปเช็คได้หลังเกิดอาการ ได้แต่ภาวนาครับ)

finger_m
    ผู้เยี่ยมชม

และที่สำคัญ ก่วาจะเปลี่ยนใหสุดแสนจะออกลีลา
    1.คอมหาอาการไม่เจอ
    2.ให้วิ่งไปก่อนเป็นแล้วค่อยเข้ามาใหม่(ถ้ายังมีชีวิตอยู่)
    3.พี่ใช้น้ำมัน บี5หรือเปล่า
    4.พี่เคยเคลมมาแล้นี่ ตัวที่2ต้องมีค่าใช้จ่ายนะครับ
    5.เดี๋ยวผมจะให้ช่างเลินนิ่งให้นะครับ
    6.ฯลฯ
    7.สรุปถ้าพี่จะเปลี่ยน ต้องจ่ายสตังค์เองครับ
    แล้วก้อเดินจากเราไปอย่างไม่ใยดี(บางศูนย์นะครับ ศูนย์ใหญ่ด้วย)
    แมร่งเป็นเกือบทุก0ครับ ที่ผมเจอ แต่0บอกว่ารุ่นใหม่แก้ไขแล้ว(scv)นั่นแหละ
    ผมเปลี่ยนมาตอน แสนโล ตอนนี้ก็ผ่านมาเกือบหมื่นโลแล้วครับ อาการจะเป็นคือช่วงเกียร์ 3 จะไม่เนียนมีกึกกักบ้าง แต่ไม่วูบครับ ก็ต้องลองดู

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ผมร่างจดหมายถึง สคบ. เสร็จแล้ว กำลังเก็บข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกอยู่ว่าสาเหตุเป็นเพราะน้ำมัน B5 ตามที่พนักงานและบริษัทแจ้งมาหรือไม่ ผมเชื่อว่าสมาชิกเราหลายๆคน (ไม่แน่ใจว่าส่วนใหญ่หรือไม่) ก็ใช้ B5 กันมาก แต่บางคนใช้ V-Power ก็ยังเป็น อยากขอเสียงหน่อยว่าท่านที่มีปัญหา ใช้น้ำมันชนิดไหนกันบ้าง
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=8645
    ลองเข้าไปออกเสียงหน่อยนะครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ miean ดูโพส
    UPDATEล่าสุดครับผมเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์มิตซูเจริญศรีขอนแก่น ช่างบอกใช้คอมเช็คดูอีกครั้งและนำรถออกไปลองบอกว่าไม่เจออาการครับ ไว้เป็นอีกครั้งก่อนค่อยนำมาเช็คอีกที(ผมก็หวังว่าคงมีชีวิตอยู่รอดเอารถเข้าไปเช็คได้หลังเกิดอาการ ได้แต่ภาวนาครับ)
    ท่าน miean ครับลองให้ช่างเปลี่ยนกรองโซล่าดูนะครับ
    รถผม คอมฯยังงัยมันก็หาไม่เจอครับ
    เลยลองเปลี่ยนกรองโซล่า(265บาท) รู้สึกว่านิ่งขึ้นครับ ตอนนี้ยังไม่เจออาการวูบครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

รถผมก็โดนมาแล้วครับวิ่งมาได้ประมาณ 67,500 KM. วิ่งกลับบ้านหลังเลิกงาน ก็ขับด้วยความเร็วที่ 160 -170 KM/HR. อยู่ๆมันวูบความเร็วตกลงอย่างรวดเร็ว ไฟเครื่องยนต์โชว์แล้วเร่งรอบไม่ขึ้นบู๊ซเทอร์ตกบู๊ซไม่ขึ้นอาการคล้ายตอนโบ แกนขาด(รถผมเปลี่ยนโบพ่วงกล่องแล้วยังโดนครับ)เร่งรอบเครื่องได้แค่ 2,000 รอบ/นาที ความเร็วไปได้ที่ 40 KM/HR. ดีว่าถนนที่วิ่งมันว่างไม่มีรถวิ่งสวนมาในช่วงกำลังแซงซึ่งแซงรถร่วมทางพ้น มาแล้วก็ตัดสินใจจอดเข้าข้างทางดับเครื่องยนต์ทิ้งไว้สักพักนึ่งมาสตาร์ท ใหม่ทดลองเร่งดูมันเร่งได้แต่วิ่งได้หนืดกว่าเดิมมากก็เลยโทร.ไปปรึกษาช่าง ที่ศูนย์ เล่าอาการเบื้องต้นให้ฟัง เขาก็ตอบทันทีว่า SCV VALVE มันติดขัดตัวต้องเอา้รถเข้ามาเคลมเปลี่ยนเบอร์อะไหล SCV VALVE่(รถผมออกมาตั้งแต่ สิงหาคม 2006 เพิ่งมาเป็นกับเขา) ก็เลยเอาเข้าศูนย์ในวันต่อมาช่างจัดการเปลี่ยน SCV VALVE ให้พร้อมไล่ลมระบบเชื้อเพลิงแต่ผมก็กังวลว่ามันจะเป็นอีกเนื่องจากน้ำมัน ดีเซลปัจจุบันทั่วไปมันผสมไบโอดีเซลหมดแล้วยกเว้น พี่ วี เพาวเวอร์ ก็เลยตัดใจเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงเลยให้สบายใจ หลังจากเสร็จเรียบร้อยช่างเลิ่นนิ่ง ECU ให้ก็ทดลองวิ่งใช้งานมาจนตอนนี้เข้า 70,000 km.จนไปถ่ายน้ำมันเครื่องยนต์ที่ศูนย์อีกรอบก็ยังไม่มีอาการวูบมาให้เห็นอีก
    ปัจจุบันจะเติมน้ำมัน V POWER ผสมกับดีเซลทั่วไป 50/50 อัตราเร่งดีกว่าดีเซลทั่วๆไป ถ้า V POWER อย่างเดียวมันดีกว่าแน่นอน(เคยทดลองเติมเต็มทั้งล้วนๆเร่งได้เนียนมากระยะ ทางต่อถังสูงขึ้นนิดหน่อยครับ +สัก 20 km.ได้)แต่ค่าตัวต่อลิตรมันมากไปหน่อยครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

เอาไงเอาด้วยครับยังไม่เป็นแต่ก็เสียว

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

อ่านแล้ว....หนาว..วว...วว..ว......เลยครับพี่น้อง
    ต้องระวังกันให้มากๆแล้วแหละครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้