หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 31 จากทั้งหมด 31

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ปุ่ม Od นี่ใช้ยังไงครับแล้วใช้ตอนไหน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prajakwit ดูโพส
    แล้วสมมติว่ารถเราเสีย เราเข้าเกียร์ N แล้วให้เขาลากได้ไหมครับ
    ที่จริงแล้ว ไม่ควรทำ แต่ถ้าระยะทางไม่มาก

สักไม่เกิน 50 โล ก็พอไหว ขั้นตอนมีดังนี้

1.เข้าเกียร์ N เท่านั้น

2.เติมน้ำมันเกียร์เพิ่มขึ้นไปอีก ลิตรโดยประมาณ

3.ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ด้วย หลังซ่อมเสร็จ

น้ำมันเกียร์ต้องเติมเพิ่ม เนื่องจาก เมื่อรถถูกลาก ความร้อนในเรือนเกียร์

จะเพิ่มขึ้นสูงมาก ป้องกันระบบภายในเสียหาย

ทางที่ดี ไม่ยุ่งยาก หารถลาก ชัวร์กว่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ปุ่ม Od นี่ใช้ยังไงครับแล้วใช้ตอนไหน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ natmunin ดูโพส
    มีวิธีขับเกียร์ Manual ที่ถูกวิธีมั้ย เพราะหัดขับเอง ไม่แน่ใจว่ามันถูกวิธีหรือเปล่า
    1.เหยียบคลัตช์สุด แล้วเข้าเกียร์

2.ควรออกตัวด้วย เกียร์ 1 เท่านั้น

3.ไม่เลี้ยงคลัตช์ ทุกกรณี

4.เปลี่ยนเกียร์ ให้เหมาะสมในรอบกำลัง (รถเรา 2000-4000 รตน)

5.ไม่เหยียบคลัตช์พร้อมกับเบรค เพื่อชลอรถ

6.เปลี่ยนเกียร์รอบต่ำเกินไป รถไม่มีกำลัง เทอร์โบแล๊ก เปลืองน้ำมัน

User ID
    3930
    Status
    โพส
    64

ขอบคุณมั่กๆ จ้า

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ตามน้านุ๊กว่าคับ เด๋วจะโดนว่าเดาสุ่มอีก 555555555555 ...
    เอ่อ...ดีแล้ว ..ตาหนุ่ม...อย่าพูดมาก เดี๋ยวโดน... สุ่มเดาๆๆๆ... เอ้ย.. เดาสุ่ม ๆๆๆ อีก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขอเสริมให้นิ๊ดนึงครับ สมมุติว่าเวลาเราเข้าปั้มแล้วดับเครื่องเติมน้ำมัน หรือทำภารกิจอย่างอื่น แล้วไฟหมดสตาร์ดไม่ติดเด็กปั้มใหม่ๆมักจะบอกว่าเกียร์ออโตเข็นไม่ได้ เข็นได้ครับเข็นเป็น10กิโลก็ได้แต่จะกระชากให้ติดเหมือนเกียร์ Manual ไม่ได้ ต้องจั้มไฟอย่างเดียวครับ ยังงัยเกียร์ A/Tควรมีสายจั้มแบตทุกคัน (สำหรับมือใหม่นะครับใครเก่งแล้วไม่ว่ากันนะ ผมเดาใจใครไม่ถูกด้วย ก๊ากๆน้าหนุ่มอะก็)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอบคุณครับ รถผมมีติดรถไว้เลย กันพลาด

ไม่มียางเดียว คือ ยางอะไหล่ งิงิ สุ่มๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

เก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

FiZx
    ผู้เยี่ยมชม

สุดยอดครับ ได้ความรู้เยอะเลย ปกติที่บ้านใช้แต่เกียร์ธรรมดา กำลังจะออก ออโต้ ผบใ ที่บ้านกังวลใจมากครับ กลัวเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วกระพุ่ง (ที่จริงผมว่าเสียดายlสว่นต่าง 40000 มากกว่า นี่ถ้าออกธรรมดา ผบ. บอกว่าได้ขอบ 20 เลยนะ แต่สุดท้ายก็เลือก ออโต้ครับ)

น้า ๆ ชว่ยบอกเทคนิคการขับถอยหลังบ้างครับ

ปล.อยู่โคราชเหมือน จขกท.เลย กะว่าไปออกที่กรุงเทพเหมือนกัน โฉมเก่า 4D plus auto สีดำ คันสุดท้าย เซลบอกมา

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

การขับถอยหลัง รถไทรทัน ไม่ต้องกลัวพุ่งครับ

ช้ากว่าที่คิดเยอะด้วย เพราะคันเร่งไฟฟ้านั่นเอง

การเข้าเกียร์ ก็ให้รถหยุดนิ่งก่อน แล้วเข้าเกียร์ อย่าลืมกดปุ่มล๊อกด้วย

ไม่งั้นเข้าไม่ได้ ใช้ความระวังมากๆ เพราะท้ายสูงถอยยากครับ

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

การเข้าเกียร์ Auto ทุกครั้งต้องเหยียบเบรคครับ ไม่ว่าจะ D หรือ R แล้วเราค่อย ๆ ปล่อยเบรคเพื่อให้รถค่อย ๆ เคลื่อนที่ ถ้ายังไม่ได้ความเร็วที่ต้องการก็เปลี่ยนมาเหยียบคันเร่งแทนครับ ถ้าปล่อยเบรคแล้วเหยียบคัยเร่งอย่างเร็วรถจะพุ่งครับอันตรายไม่แนะนำครับ
    ของผมเจอกับรถ civic ตัวปัจจุบันเค้ามีระบบ safety คือถ้าไม่เหยียบเบรคจะไม่สามารถปลดล็อคและเลื่อนคันเกียร์ไปมาได้ ต้องเข้า 0 ช่างบอกว่าระบบไฟฟ้าของเบรค ไม่ไปสั่งงานการเข้าเกียร์ คือเหยียบแล้วไฟเบรคด้านหลังไม่ติด ไม่แน่ใจว่าระบบเกียร์ของ Plus นี้จะทำงานร่วมกับเบรคหรือเปล่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Devill ดูโพส
    การเข้าเกียร์ Auto ทุกครั้งต้องเหยียบเบรคครับ ไม่ว่าจะ D หรือ R แล้วเราค่อย ๆ ปล่อยเบรคเพื่อให้รถค่อย ๆ เคลื่อนที่ ถ้ายังไม่ได้ความเร็วที่ต้องการก็เปลี่ยนมาเหยียบคันเร่งแทนครับ ถ้าปล่อยเบรคแล้วเหยียบคัยเร่งอย่างเร็วรถจะพุ่งครับอันตรายไม่แนะนำครับ
    ของผมเจอกับรถ civic ตัวปัจจุบันเค้ามีระบบ safety คือถ้าไม่เหยียบเบรคจะไม่สามารถปลดล็อคและเลื่อนคันเกียร์ไปมาได้ ต้องเข้า 0 ช่างบอกว่าระบบไฟฟ้าของเบรค ไม่ไปสั่งงานการเข้าเกียร์ คือเหยียบแล้วไฟเบรคด้านหลังไม่ติด ไม่แน่ใจว่าระบบเกียร์ของ Plus นี้จะทำงานร่วมกับเบรคหรือเปล่า
    ไม่มีระบบนี้ ในรถมิตซูแบบตลาดๆ เลยครับ

ปกติ สวิทช์ไฟเบรค จะมีตัวไปปลดล๊อกเกียร์ P ในรถรุ่นที่มีระบบป้องกัน

แต่รถไทรทัน มีแค่ระบบป้องกันเกียร์พัง ไม่มีระบบความปลอดภัยในเรื่องนี้

ผมเคยขับรถมินิ คูเปอร์ อยู่เกียร์ N ถ้าไม่เหยียบเบรคก่อน ไม่สามารถ เข้าเกียร์

D ได้ครับ (ราคามันผิดกัน)

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้