หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 49

กระทู้: ถามเรื่องล้อขอบ 18-20 หน่อยครับเสียเวลาอ่านสักนิดครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องล้อขอบ 18-20 หน่อยครับเสียเวลาอ่านสักนิดครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    18/20 ถ้าไม่ยกใช้โช็คเดิม แล้วชอบนุ่นๆเข้าโค้งมีเอียงๆหน่อย ขับไปยวบๆ
    แต่พอไปยกสัก2นิ้ว โช๊คจะตึงๆขึ้นคอสะพานและเข้าโค้งมีบิดๆตูด
    แต่ถ้าเราปรับอารมณ์และการขับเราได้ก็. เอาอยู่ อิอิอิ
    พอเปลี่ยนจะรู้สึก หนึบๆไม่โยกโครงเคง ขึ้นคอสะพานไม่เหิน. เข้าโค้งไม่แถไม่สายตูด (ยี่ห้อไหนไปดูกันต่อ)
    QUOTE=evoda3;730954]น้ำหนักล้อ แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน มีส่วนทำให้ขับขี่ไม่เหมือนกัน ทั้ง18/20 นิ้ว เนื้อยางความหนาไม่เท่ากัน[/QUOTE]

ด้วยๆ ว่าจะเล่น ขอ โรบัส 4ต้นเลย RX1000

User ID
    5923
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องล้อขอบ 18-20 หน่อยครับเสียเวลาอ่านสักนิดครับ

20 ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ termated ดูโพส
    แล้วค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนโช้คหรือเปลี่ยนสปริงอย่างเดียวประมาณเท่าไรครับน้า
    สปริงก็ต้องมี6500ขึ้นค่ะแล้วแต่แบรนด์ละค่านิยม.....ช๊อคอัพมีทั้งน้ำมันล้วนวาวล์ขยับเองเริ่มตั้งแต่8500ปรับได้ก็13500 ช๊อคอัพแกสกึ่งน้ำมันกระบอกสองชั้นแรงดันต่ำงานในก็เริ่มตั้งแต่8500ขึ้นงานนอกก็13000ขึ้น ช๊อคแกสกึ่งน้ำมันแรงดันสูงกระบอกชั้นเดียวงานในก็ต้องมี13000ขั้นต่ำแทงค์แยกก็เริ่มที่18500ขึ้น งานนอกแทงค์แยกต้นละ9500ขึ้นค่ะ สำหรับข้อมูลเทคนิค,สโตรค,ฟิลลิงและค่านิยมตลอดจนบริการหลังการขาย ลองค่อยๆตามอ่านดูค่ะ"มันเยอะ'เพื่อจะได้เลือกที่ถูกใจและถูกเงินค่ะ

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

เคยลองมาทั้งสองและ ส่วนตัวชอบ 18 ครับ วิ่งดีกว่าประหยัดกว่าครับ ได้ตั้งแต่ต้นยันปลาย ถ้ามีทุนก็เปลี่ยนโช้คครับเป็นดี

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

น้าครับค่าออฟเซ้ท เขาออฟเซ้ทที่เซ็นเตอร์ยางโดยให้แม๊กยื่นออกมา
    ไม่ได้เกี่ยวกับเพลาข้างใช่ไหมช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
    อ่านมาหลายที่ยังไม่เข้าใจครับ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

ง่ายๆ เลยคร้าบบ 18" นิ่มกว่า 20" ด้วยขนาดแก้มยางที่หนากว่า รับแรงสะเทือนได้มากกว่า ราคาถูกกว่าด้วย อัดลมไนโตรซะหน่อยก็ช่วยในด้านความนิ่มได้เหมือนกันคร้าบ แต่ไม่มากเท่าไหร่ มีงบเหลือก็จัดโช้คซักชุดก็หล่อแล้ว เก็บข้อมูลไว้เยอะๆ คร้าบบน้าจะได้ไม่เจ็บตัวเยอะ.....อิอิ

ของผม 20" + ยาง Toyotires + โช้ค winner ทั้ง 4 ต้น + กันโคลงหลัง ไม่ต้องถามราคาคร้าบบ ได้มาแบบฟลุ๊คโคตรๆ คร้าบบน้า ....55555
    Attached Images Attached Images  

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    น้าครับค่าออฟเซ้ท เขาออฟเซ้ทที่เซ็นเตอร์ยางโดยให้แม๊กยื่นออกมา
    ไม่ได้เกี่ยวกับเพลาข้างใช่ไหมช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
    อ่านมาหลายที่ยังไม่เข้าใจครับ
    อ๊อฟเซทคำนวณจากกิ่งกลางล้อค่ะ ขยับออกนอกรถเท่ากับบวกเช่น+20,+35 ขยับเข้าในรถเท่ากับลบ -10-20เป็นต้น จะบอกว่าค่าอ๊อฟเซทไม่เกี่ยวกับเพลาข้างก็คงไม่ใช่ค่ะ เพราะแต่ละคันออกแบบลูกปืนแกนล้อให้รับภาระจากล้อแตกต่างกัน ล้อที่มีอ๊อฟเซที่เป็นลบมากๆนอกจากฐานล้อที่กว้างขึ้นนน..ที่กระทำต่อลูกปืนดังกล่าวก็เปลี่ยนไปอาจจะเสียเร็วขึ้นค่ะ ในทางกลับกันถ้าเลือกทค่เป็นบวกมากเกินก็อาจจะเสียดสีกับอุปกรณ์ต่างๆเช่นลูกหมากปลายแล๊กซุ้มล้อเป็นต้น.....

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

User ID
    22711
    Status
    โพส
    22

ตอนออกรถผมตั้งใจจะเอาแค่ 18" แต่พอไปร้านแม็กซ์เห็น 20"สวยกว่า
    เลยจัด 20"ไป สวยเต็มซุ้มล้อดี
    18" นั่งนิ่มกว่า เดินทางไกลไม่เมื่อย การขับขี่แทบไม่ต่างจากเดิม 16"
    20" สวยแต่เด้ง ไม่นิ่ม นั่งทางไกลยาวๆมีเมื่อย ให้ดีควรเปลี่ยนโช้คด้วย
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zaif ดูโพส
    ตอนออกรถผมตั้งใจจะเอาแค่ 18" แต่พอไปร้านแม็กซ์เห็น 20"สวยกว่า
    เลยจัด 20"ไป สวยเต็มซุ้มล้อดี
    18" นั่งนิ่มกว่า เดินทางไกลไม่เมื่อย การขับขี่แทบไม่ต่างจากเดิม 16"
    20" สวยแต่เด้ง ไม่นิ่ม นั่งทางไกลยาวๆมีเมื่อย ให้ดีควรเปลี่ยนโช้คด้วย
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    เห็น ที ต้องกลับไปจัด โช๊กแล้วล่ะ บ้านอยู่ไกล เดินทางเมื่อยแน่ๆ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    อ๊อฟเซทคำนวณจากกิ่งกลางล้อค่ะ ขยับออกนอกรถเท่ากับบวกเช่น+20,+35 ขยับเข้าในรถเท่ากับลบ -10-20เป็นต้น จะบอกว่าค่าอ๊อฟเซทไม่เกี่ยวกับเพลาข้างก็คงไม่ใช่ค่ะ เพราะแต่ละคันออกแบบลูกปืนแกนล้อให้รับภาระจากล้อแตกต่างกัน ล้อที่มีอ๊อฟเซที่เป็นลบมากๆนอกจากฐานล้อที่กว้างขึ้นนน..ที่กระทำต่อลูกปืนดังกล่าวก็เปลี่ยนไปอาจจะเสียเร็วขึ้นค่ะ ในทางกลับกันถ้าเลือกทค่เป็นบวกมากเกินก็อาจจะเสียดสีกับอุปกรณ์ต่างๆเช่นลูกหมากปลายแล๊กซุ้มล้อเป็นต้น.....
    ผมดูสเป๊คของแม็กบอกว่าอ๊อฟเซท20 ใสได้เลยไหมครับหรือต้องทำอะไรเพิ่มไหมครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ผมลองมาทั้งสองขนาดแล้ว ตอนขับ 20" ไม่ไหวครับตอนแรกพอรับได้ขับไปขับมาแข็งไปขึ้นลูกระนาดทีหลังกระเด้ง เลยเปลี่ยนเป็น 18" ก็โอเคขึ้นมาหน่อยครับนุ่มขึ้น แต่ตอนนี้กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว 16" นุ่ม นิ่งกว่าเดิม อิอิ อยู่ที่คนชอบด้วยครับ
    ชื่อ:  ภาพ018.jpg
ครั้ง: 1066
ขนาด:  39.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  2012-07-04 21.15.17.jpg
ครั้ง: 950
ขนาด:  159.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  2012-07-09 20.45.12.jpg
ครั้ง: 1021
ขนาด:  208.9 กิโลไบต์

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    ผมลองมาทั้งสองขนาดแล้ว ตอนขับ 20" ไม่ไหวครับตอนแรกพอรับได้ขับไปขับมาแข็งไปขึ้นลูกระนาดทีหลังกระเด้ง เลยเปลี่ยนเป็น 18" ก็โอเคขึ้นมาหน่อยครับนุ่มขึ้น แต่ตอนนี้กลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว 16" นุ่ม นิ่งกว่าเดิม อิอิ อยู่ที่คนชอบด้วยครับ
    ชื่อ:  2012-07-04 21.15.17.jpg
    ชื่อ:  2012-07-09 20.45.12.jpg
    55555+++ ผมบอกแล้วน้าตี๋ ยังไงๆ สูงสุด ก็ต้องกลับคืนสู่สามัญไงครับ 18 แล้วก็ต้องไปสุดที่ 20 แล้วสุดท้ายก็กลับคืนสู่ ขอบ 16 กับยางแก้มป่องๆ เช่นเดิมอ่ะครับ อิๆๆๆๆ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    35047
    Status
    โพส
    3

การใส่20ในปัจจุบันนี้ ไม่ใช่ปัญหา แต่ใช้ยางดีๆหน่อยละกัน หลังใส่แล้วจะเห็นได้ว่า
    ถ้าเป็นเรื่องส่วนบุคคล จะมีทั้งท่านที่มีความเห็นทั้งทนได้ กับทนไม่ได้ ผู้รอการตัดสินใจ ก็เริ่มสับสน จะยังไงดี
    ถ้าเรื่องส่วนของรถ ล้อและยางขนาดนี้ ยังไงน้ำหนักก็ต้องเกินจากล้อเดิม เกิน10% เมื่อเกินย่อมมีผลกระทบกับค่าเซ็ทติ้งโช้คแน่นอน เพียงแต่ว่า ถ้าเป็นรถใหม่ ส่วนของโช้คเขามีเผื่อค่าไว้บ้างนิดหน่อย มันก็ยังพอช่วยได้บ้าง แต่ถ้ามาเปลี่ยนเราตอนอายุโช้คมีการใช้งานมาระดับหนึ่งแล้ว หรือปลายๆอายุโช้คติดรถ ที่อยู่ราว1-1.5ปี หรือ 2-3หมื่นโล อาการเขย่าสมองก็เพิ่มมากตาม

เมื่อมีอาการมาถึงจุดหนึ่ง และเริ่มทนไม่ไหวแล้ว ก็มาถึงทางแยกในการตัดสินใจของแต่ละท่านว่า
    จะถอยหลังกลับไปที่ 18 16 แน่นอนว่าได้นุ่มกลับมา แต่สมถรรนะที่เคยตัวเพราะได้ลองสัมพัสล้อ20มาก่อนหน้าแล้ว รถย่อมย้วยมากกว่าเดิม ทางโค้งก็เช่นกัน ซึ่งก็ต้องปรับจังหวะการขับขี่บ้างให้ชิน
    ถ้าจะเดินหน้าต่อไปที่การเปลี่ยนโช้ค โช้คเดี๋ยวนี้ก็มีเซ็ทติ้งเฉพาะของล้อแบบนี้ให้เลือกใช้แล้ว ส่วนสปริงจะต้องเปลี่ยนหรือไม่ ขอให้ดูน้ำหนักเป็นเกณฑ์ เช่นกันชนหรือวินซ์ แบบนี้การเปลี่ยนสปริงก็จะใช้ได้คุ้มค่าหน่อย แต่ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับการใช้งานปรติ
    ส่วนแหนบ อยากประหยัดก็เล่น add ก็นุ่มได้แล้ว ส่วนท่านใดอยากจะยกตับ ก็ว่ากันไปตามอายุการใช้งาน
    ถ้าเลือกโช้คไม่ถึง ก็ต้องใช้ตัวช่วยมากหน่อย เช่นสปริง แหนบ กันโคลง กันเซ อารม์ แต่ทำให้น้ำหนักเพิ่ม ก็กินน้ำมันเพิ่มตาม
    ถ้าโช้คถึง เซ็ทติ้งถูกต้อง ตัวช่วยก็น้อยกว่า ชิ้นส่วนน้อย ก็น้ำหนักน้อยตาม ประหยัดน้ำมัน

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส

สวยจังครับน้า เก็บข้อมูล...อิอิ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    55555+++ ผมบอกแล้วน้าตี๋ ยังไงๆ สูงสุด ก็ต้องกลับคืนสู่สามัญไงครับ 18 แล้วก็ต้องไปสุดที่ 20 แล้วสุดท้ายก็กลับคืนสู่ ขอบ 16 กับยางแก้มป่องๆ เช่นเดิมอ่ะครับ อิๆๆๆๆ
    ด้วยความเคารพครับ..
    แล้วแต่คนชอบด้วยครับน้าตั้ว อิอิ

User ID
    34604
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gooru Shock Absorbers ดูโพส
    การใส่20ในปัจจุบันนี้ ไม่ใช่ปัญหา แต่ใช้ยางดีๆหน่อยละกัน หลังใส่แล้วจะเห็นได้ว่า
    ถ้าเป็นเรื่องส่วนบุคคล จะมีทั้งท่านที่มีความเห็นทั้งทนได้ กับทนไม่ได้ ผู้รอการตัดสินใจ ก็เริ่มสับสน จะยังไงดี
    ถ้าเรื่องส่วนของรถ ล้อและยางขนาดนี้ ยังไงน้ำหนักก็ต้องเกินจากล้อเดิม เกิน10% เมื่อเกินย่อมมีผลกระทบกับค่าเซ็ทติ้งโช้คแน่นอน เพียงแต่ว่า ถ้าเป็นรถใหม่ ส่วนของโช้คเขามีเผื่อค่าไว้บ้างนิดหน่อย มันก็ยังพอช่วยได้บ้าง แต่ถ้ามาเปลี่ยนเราตอนอายุโช้คมีการใช้งานมาระดับหนึ่งแล้ว หรือปลายๆอายุโช้คติดรถ ที่อยู่ราว1-1.5ปี หรือ 2-3หมื่นโล อาการเขย่าสมองก็เพิ่มมากตาม

เมื่อมีอาการมาถึงจุดหนึ่ง และเริ่มทนไม่ไหวแล้ว ก็มาถึงทางแยกในการตัดสินใจของแต่ละท่านว่า
    จะถอยหลังกลับไปที่ 18 16 แน่นอนว่าได้นุ่มกลับมา แต่สมถรรนะที่เคยตัวเพราะได้ลองสัมพัสล้อ20มาก่อนหน้าแล้ว รถย่อมย้วยมากกว่าเดิม ทางโค้งก็เช่นกัน ซึ่งก็ต้องปรับจังหวะการขับขี่บ้างให้ชิน
    ถ้าจะเดินหน้าต่อไปที่การเปลี่ยนโช้ค โช้คเดี๋ยวนี้ก็มีเซ็ทติ้งเฉพาะของล้อแบบนี้ให้เลือกใช้แล้ว ส่วนสปริงจะต้องเปลี่ยนหรือไม่ ขอให้ดูน้ำหนักเป็นเกณฑ์ เช่นกันชนหรือวินซ์ แบบนี้การเปลี่ยนสปริงก็จะใช้ได้คุ้มค่าหน่อย แต่ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับการใช้งานปรติ
    ส่วนแหนบ อยากประหยัดก็เล่น add ก็นุ่มได้แล้ว ส่วนท่านใดอยากจะยกตับ ก็ว่ากันไปตามอายุการใช้งาน
    ถ้าเลือกโช้คไม่ถึง ก็ต้องใช้ตัวช่วยมากหน่อย เช่นสปริง แหนบ กันโคลง กันเซ อารม์ แต่ทำให้น้ำหนักเพิ่ม ก็กินน้ำมันเพิ่มตาม
    ถ้าโช้คถึง เซ็ทติ้งถูกต้อง ตัวช่วยก็น้อยกว่า ชิ้นส่วนน้อย ก็น้ำหนักน้อยตาม ประหยัดน้ำมัน
    ชัดเเจ็วเลยครับน้า

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​นานาจิตตัง ตามที่เจ้าของชอบล่ะครับงานนี้
    แต่ละอย่างก็มีทั้งข้อดีข้อเสีย อยู่ที่เราครับ อย่าได้แคร์

User ID
    35300
    Status
    โพส
    68

ความรู้ทั้งนั้น ครับ สรุปได้ว่าแล้วแต่ความชอบส่วนตัว

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

เห็นด้วยครับ ทำไงได้ ก็ใจมันรัก อิอิ แต่ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับน้าๆ เป็นสิ่งที่ดี สำหรับคนที่หาข้อมูลในด้านนี้ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้