หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 33 จากทั้งหมด 33

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ปัญหาพวงมาลัยไว (กลุ้มใจเหลือเกินครับ)

สงสัย แกนพวงมาลัยหรือป่าวหว่า???? ว่าแต่แล็คอะ ผมเคยให้ศูนย์ขันให้แน่นๆ พอเว้นระยะสักพักก็คายนะ เหมือนเดิม ตอนนี้เริ่มชินแล้วละครับ

ปัญหา โลกแตกอีกแล้ว เชิญ กูรู มา วิเคราะห์ช่วยน้องปอน หน่อย เร็วๆๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน Re: ปัญหาพวงมาลัยไว (กลุ้มใจเหลือเกินครับ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxoutda ดูโพส
    สงสัย แกนพวงมาลัยหรือป่าวหว่า???? ว่าแต่แล็คอะ ผมเคยให้ศูนย์ขันให้แน่นๆ พอเว้นระยะสักพักก็คายนะ เหมือนเดิม ตอนนี้เริ่มชินแล้วละครับ

ปัญหา โลกแตกอีกแล้ว เชิญ กูรู มา วิเคราะห์ช่วยน้องปอน หน่อย เร็วๆๆ
    แฮ่ๆ ขอบคุณมากนะครับ คุณ mai
    ที่ห่วงใย ถึงผมจะยังหาทางออกไม่ได้
    แต่ก็รู้สึกถึงความอบอุ่นครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

ใครก้อได้ช่วยทีครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าน่าเป็นที่แกนของพวงมาลัย ลองไปเช็คที่ศูนย์ดีกว่าครับ เรื่องแบบนี้อย่าปล่อยไว้ ความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BLACK HIPPO ดูโพส
    ผมว่าน่าเป็นที่แกนของพวงมาลัย ลองไปเช็คที่ศูนย์ดีกว่าครับ เรื่องแบบนี้อย่าปล่อยไว้ ความปลอดภัยต้องมาก่อนครับ
    ครับ คุณ BLACK HIPPO
    ผมจะลองเข้าไปให้ที่ศูนย์เช็คแกนพวงมาลัยดูครับ
    แล้วจะกลับมาบอกความคืบหน้า
    ขอบคุณมากนะครับ

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pound'Chonburi ดูโพส
    ลมพัดแรงๆก็เซ ลงหลุมก็เซ ยิ่งถ้าเป็นทางขรุขระยิ่งเซไปเซมาเลยครับ
    เป็นไปได้ไหมครับ ว่าจะเป็นที่คอพวงมาลัย อาจจะหลวมเกินไป
    ใช้ยาง BF ปี2008 ขนาด 265 อยู่ครับ

หน้า ยาง ขนาด 265 เลย เหรอ ครับ
    ผมว่า สาเหตุ จาก อันนี้ หรือ ปล่าวครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    หน้า ยาง ขนาด 265 เลย เหรอ ครับ
    ผมว่า สาเหตุ จาก อันนี้ หรือ ปล่าวครับ
    รถผมเปลี่ยนเป็นยาง 265 ตั้งแต่ตอนถอยออกมาเลยครับ
    ก็ 2ปีกว่าแล้วครับ แต่อาการเพิ่งเกิดเมื่อไม่นานครับ
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุใดเหมือนกันครับ
    อยู่ดีๆก็เป็นเองครับ
    ขอบคุณมากนะครับ คุณ สัญญา (Sanya)

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

ถนนเป็นหลุมคับ เติมลมอ่อนๆ

pongkeng
    ผู้เยี่ยมชม

อย่าซีเครียดครับ เรื่องพวงมาลัยไว รถผมก็ไวเหมือนกันแหละ เจอร้านอาหารข้างทางพวงมาลัยมักจะแว่บโฉบเข้าเรื่อยเลย เข้า 0 ก็แก้ไม่หาย เจอเสือในครัวเข้าไปหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

Topp
    ผู้เยี่ยมชม

ขอแสดงอีกข้อสงสัยครับ คือไม่แน่ใจว่าระบบเพาวเวอร์ของ Triton เป็นแบบปรับความไวตามความเร็วหรือเปล่า แต่ที่ผมใช้ดูรู้สึกว่าจะใช้นะครับ ถ้าปัญหาพวงมาลัยไวอาจเป็นว่าระบบไม่ทำงานจึงทำให้พวงมาลัยไวกว่าปกติในช่วงการใช้ความเร็วซึ่งปกติจะต้องหนืดขึ้นมากครับ เพราะฉะนั้นควรไปเข้า 0 ที่รู้ระบบนี้จริงๆ จะมีสาย (Power steering fluid presure switch ที่ข้อต่อ A134 หันหน้าเข้ารถ อยู่หลังหม้อน้ำ เอียงๆมาด้านซ้ายนิดๆ นะครับลองดูว่าหลุด หรือขั้วไม่สะอาดหรือเปล่า)
    ของ triton ของพวกเรารู้สึกว่าเป็นแบบ on off นะครับ คือ ความเร็วต่ำๆ เพาวเวอร์ทำงาน ความเร็วสูง ไม่ทำงาน

ถูกผิดอย่างไร ฝากผู้รู้ด้วยครับ ขอให้หายไว นะครับ

User ID
    7142
    Status
    โพส
    196

หายแล้วคร้าบบ..บ
    ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ สำหรับคำปรึกษาและกำลังใจดีๆ
    ผมได้ไปเปลี่ยนโช๊คคู่หน้ามา เป็นโช๊คน้ำมัน กระบอก20mm
    อาการที่เคยเป็น คือ หน้าเบา ร่อนไปร่อนมา
    ตอนนี้หายดีแล้วครับ นิ่งขึ้นมาเลยครับ
    ต้องยอมแลกด้วยความกระด้างขึ้นมานิสนึง
    แต่นุ่มหนึบ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นมากเลยครับ
    ขอบคุณทุกๆความเห็นจากครอบครัว Triton ที่นี่มากครับ

(ตอนนี้ก็จะร่อน เมื่อเจอร้านอาหารข้างทางแค่นั้นแล้วครับ อิๆ)

ตี๋เล็ก เด็กซิ่ง TTC-Member
    User ID
    1465
    Status
    โพส
    415

น้องปอนด์ห้อยขุนแผนรึเปล่า?

ทำไมน้าๆมาช่วยกันตอบเยอะจัง

User ID
    185
    Status
    โพส
    14

เป็นเหมือนกัน พอดีผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาเบอร์เดียวกัน 265-75-16 bf ร้านยางบอกกลัวติดเลยช่วยยกให้สองนิ้ว แต่ช่วงล่างผมเดิมหมดโช๊คเดิมอ่ะ ปรากฏว่าขับเร็วไม่ได้เลยหน้าไวมากตกหลุมพวงมาลัยสะบัด ทนอยู่สองวันต้องไปเอาลง(ที่ยกสองนิ้วอ่ะครับ)พอดีเห็นโช๊คหลังน้ำมันรั่วเลยเปลี่ยนไปด้วย 4 ต้น สงสัยจายี่ห้อเดียวกะท่าน ปอน ที่แกน 20 มิล ทั้งหน้าหลัง ปรากฏดีขึ้นมากพวงมาลัยสะบัดน้อยลงก็เลยไม่รู้กันแน่ว่าที่รถผมอาการสะบัดพวงมาลัยเมื่อตกหลุมเกิดมาจากอะไรเพราะยกหรือเพราะโช๊ค แต่ที่แน่ๆเพราะยางส่วนหนึ่งเพราะอาการเกิดเพราะเปลี่ยนยางทันที ใช้ยางเดิมมาไม่เป็น(รถผมปี 05 )

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้