หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 33 จากทั้งหมด 33

notting
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: แหนบดัง ทำงัย อยากได้คำแนะนำครับ

(อ้างอิงข้อความไม่เป็นครับ) ผมไม่ได้อยู่ดูตอนช่างเค้าทำซะด้วยซิ แต่เท่าที่ถามรู้สึกเค้าบอกว่าถอดออกมาเรียงใหม่(หรือว่าเปลี่ยนไม่แน่ใจ) เปลี่ยนลูกยางอะไรซักอย่าง แล้วก็บอกว่าเดิมมันไปเบียดอะไรเข้าสักอย่าง(พอดีไม่ค่อยมีความรูเรื่องรถมาก) แถวๆแหนบนั้นแหละครับ ตอนโทรไปคุยกะเซลล์เค้าบอกให้เอามาเคลมเลย(ผมไม่รู้ว่าเปลียนให้หรือเปล่าไม่ทราบจริงๆๆ แต่ผมทิ้งรถให้เค้าวันเต็มๆเลยไม่ได้รอครับ)
    แต่เท่าที่ผมได้รู้จักศูนย์นี้กะเซลล์คนนี้รู้สึกว่าบริการดีมาก(ไม่แน่ใจว่าเซลล์แต่ละคนจะมีพาวเวอร์คุยกับช่างมากน้อยไม่เท่ากันหรือเปล่า และที่ผมเข้าไปทำอะไรได้หมดทุกอย่างรวดเร็ว ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    396
    Status
    โพส
    51

Wink Re: แหนบดัง ทำงัย อยากได้คำแนะนำครับ

เจ้าเหมียวผมเคยเข้าศูนย์เดิม 3 ครั้งยังกลับมาดังอีก สุดท้ายลองเปลี่ยนศูนย์ตามคำแนะนำของพี่ฯที่คลับนี้ดู ตอนนี้วิ่งมา 6 เดือนแล้วยังเงียบดีอยู่ครับ
    อ้อ...สุดท้ายที่ มิตซูออโต้ ศรีนครินทร์ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน Re: แหนบดัง ทำงัย อยากได้คำแนะนำครับ

เก็บข้อมูล

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ราคา 20600 ทำไมมันแพงหูฉี่อย่างนั้นละครับ คงสู้ราคาไม่ไหวแน่เลย ทนๆฟังไปก่อนแล้วกันงานนี้เหอะๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดีน๊ะที่เงียบลงไปบ้างแล้ว ถ้าอยากถูกหน่อยก็ตามนี้ครับเป็นอีกหนึ่งทางเลือกของคนกระเป๋าบางๆอย่างผม ใครสนใจก็ติดต่อ น้า พรต แกโดยตรงเลยครับเพราะรถของผมก็ยังไม่ได้ไปทำเลยไม่รู้รายละเอียดที่แน่นอนครับ ต้องรอให้ น้าแกมาบอกอีกที หรือต้องโทรไปถามราคาเองครับ

วิธีทำของที่ร้าน พีพี ยานยนต์ครับ : คือต้องถอดแหนบในตับออกมาทุกแผ่นเพื ่อเปลี่ยนลูกยางแบบยูรีเทนชนิดนุ่มและหนากว่าเดิมเล็ กน้อยหลังจากนั้นเปลี่ยนน็อตสะดือแหนบใหม่เพื่อเวลาป ระกอบแหนบเข้าที่เดิมจะได้ขันได้แน่นๆจะทำให้แหนบไม่ เคลื่อนที่ในขณะที่รถมีแรงเหวี่ยงหรือเข้าโค้งแรงๆชึ ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แหนบมีเสี่ยงดังสำหรับค่าใ ช้จ่ายไม่แพงครับรวมค่าแรง+ค่าของไม่เกิน2,5ooบาทครั บใช้เวลาทำประมาณ1ชั่วโมงและอย่าลืมเปลี่ยนลูกยางหูแ หนบหลังแบบยูรีเทนด้วยจะทำให้รถของท่านขับดียี่งขึ้น อีกการันตีเลยครับถ้าไม่หายลูกค้าที่มีปัญหาแบบนี้ทา งร้านแก้ไขไปหลายคันแล้วครับ
    เจ้า Plus Megacab 2.5 Gls ของผมก็ดังตั้งแต่ 1,000 กิโล...แรกๆๆใช้ Sonax ฉีด..ดังอีก..ก็ฉีดอีก..จนเข้าเช็ค 5,000 กิโล เลยใช้ช่างแก้ให้ ก็ใช้วิธีง่ายๆๆๆใช้ค้อนเคาะเล็กจับแหนบให้ถ่างออก..(ทำเอาผมตะหงิดๆๆกับวิธีแก้ไปเลย)..แรกๆหลังแก้เสร็จเสียงก็หายครับ...แต่ตอนนี้ 8,000 กิโล...ดังอีกแล้ว..ต้องพึ่ง Sonax อีกแล้ว..เฮ้อ..คงตอนเช็ค 10,000 กิโล..จะลองให้ชั่งแก้ให้อีก..คาดว่าคงใช้ค้อนเคาะเหมือนเดิม...ถ้าผมใช้วิธีตามพี่แนะนำแล้วหาย..รถนุ่มขึ้นอีกหน่อยผมก็จะทำครับ...แต่ติดตรงมีผลต่อประกันรถหรือไม่ครับ...!!!!!!!

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ฝากถึงพี่น้อง...ลองก้มดูๆไอ้ยางรองปลายแหนบที่นี่ด้วยนะว่ามันยังอยู่ครบกันมั้ย ของผมไปแล้วตอน19,000โล แคลมไม่ได้ 0บอกเป็นของสิ้นเปลือง
    เลยไปซื้อตามร้านอะใหล่มาใส่เอง4ตัว ละ10บ. หมดเงินไป40บ.-...แต่ทั้งหมดมี6ตัวครับ
    .อิอิ...โครตแพงเลย0ไม่ยอมแจกให้นะครับ..พี่น้อง...

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ผมยังว่าครับ ทำไมเปลี่ยนไม่กี่อย่างแพงขนาดนั้น ถ้าอย่างนี้ ก็ถือว่าราคาถูกมากเลยทีเดียวครับ อิอิ
    ขอนำเสนอด้วยคนครับการดัดแปลงเป็นสิ่งที่ดีแรกๆครับแต่ระยะยาวปัญหาเกิดขึ้นแน่นอนครับอันนี้ผมไมได้ตำหนิร้านอื่นๆเขานะครับเทาที่ผมทำรถมาหลายๆรูปแบบทั่งดัดแปลงตัดโน้นตัดนี้มันก็ดีในระยะแรกๆแต่ทุกท่านอย่าลืมว่ารถกระบะที่ทำมาหรือเซตมาจากศูนย์เขาจะต้องผ่านการทดสอบเรื่องความปลอดภัยของระบบช่วงล่างไม่ว่าจะบรรทุกหนักหรือการขับขี่ที่ใช้ความเร็วกว่าปกติขึ้นเขาลงห้วยช่วงล่างจะต้องทนได้และต้องใช้ได้ยาวนานไม่เกิดอาการล้าอย่างเช่นการเซตระบบแหนบแต่ละแผ่นโดยดึงแหนบบางแผ่นออกแล้วเอาแหนบแผ่นใหม่ติดตั้งไปทดแทนของเดิมแรกๆก็ดีนะครับแต่เราจะมั่นใจแบบสนิทใจ100%ได้หรือว่าในอนาคตระบบแหนบที่นำมาเซตให้ใหม่จะไม่ล้ามีลูกค้าหลายๆคันที่ไปเซตแหนบมาใหม่ทั่งตับมาแก้ที่ร้านผมบอกว่าแรกๆก็นิ่มนวลดีเพราะว่าแหนบยังใหม่อยู่แต่พอใช้ได้สัก4-5เดือนอาการที่ได้รับกลับกระด้างขึ้นอันนี้เป็นตัวอย่างที่ร้านพี.พี.ยานยนต์เคยพบมาผมเลยแนะนำให้ลูกค้ากลับไปเอาแหนบเดิมๆที่ติดมากับรถแล้วแนะนำให้ลูกค้าติดตั้งโช้คอัพระบบวาล์ออโต้ราคาไม่แพงก่อนเพื่อให้ลูกค้าได้ฟื้นความรู้สึกเดิมๆที่เคยขับออกมาจากศูนย์ให้เปรียบเทียบกันระหว่างแหนบเดิมๆที่ติดมากับรถและแหนบใหม่ที่เซตมาจากร้านที่ทำให้ปรากฏว่าเห็นความแตกต่างแหนบเดิมขับขี่หนืบกว่าการเข้าโค้งไม่มีอาการวูบหรือเป่ช้ายทีขวาทีตรงนี้ผมว่ารถเราควรจะมีหลักไว้ก่อนดีกว่าแล้วเรามาหาชุดที่ช่วยบรรเทาให้ระบบแหนบมีความกระด้างน้อยลงแต่ใช้งานได้ยาวนานกว่าปลอดภัยไม่เสียเงินซ้ำๆหลายๆรอบทางร้านพี.พี.ยานยนต์จึงได้หาชุดอุปกรณ์สำเร็จรูปสำหรับแก้ปัญหาช่วงล่างที่แข็งกระด้างและแก้อาการของรถที่โคลง-ร่อน-ท้ายสะบัดแบบติดตั้งง่ายๆไม่ต้องดัดแปลงช่วงล่างรถใดๆทั่งสิ้นสามารถที่จะทดสอบจริงหลังการติดตั้งชิ้นงานมาตฐานไม่เชื่อม-ไม่เจาะ-ไม่ดัดแปลงไว้เป็นทางเลือกให้สำหรับท่านเจ้าของรถที่ไม่ต้องการดัดแปลงส่วนท่านใดที่ต้องการดัดแปลงอันนี้ทางร้านพี.พี.ยานยนต์ก็ไม่ว่ากันตัดสินใจกันเองคร้บลองวิเคราะและพิจารณาดูเอานะครับการเชตช่วงล่างควรมองดูหลายๆจุดไปพร้อมๆกันน๊ะครับจะได้แก้กันให้ตรงตามที่เราอยากจะแก้ส่วนหนึ่งที่ร้านพี.พี.ยานยนต์ไม่เคยมองข้าม

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: แหนบดัง ทำงัย อยากได้คำแนะนำครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pae@gingerfashion.com ดูโพส
    หมั่นหยอด Sonax หรือไม่ก้อน้ำมันเครื่องค่ะ เป็นบ่อยเหมือนกัน แต่ตอนนี้เริ่มชินล๊ะ
    ขอร้องนะครับ SONAX น่ะ รักใคร ชอบใครSONAX เลย รั้วหน้าบ้านฉีด SONAX ลูกปืนแตก ครับ มอไซด์ ฉีดโซ่ โซ่ ตาย ครับ น้ำมันเครี่ยง โอเคสุด

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ราคา 20600 ทำไมมันแพงหูฉี่อย่างนั้นละครับ คงสู้ราคาไม่ไหวแน่เลย ทนๆฟังไปก่อนแล้วกันงานนี้เหอะๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดีน๊ะที่เงียบลงไปบ้างแล้ว ถ้าอยากถูกหน่อยก็ตามนี้ครับเป็นอีกหนึ่งทางเลือกของคนกระเป๋าบางๆอย่างผม ใครสนใจก็ติดต่อ น้า พรต แกโดยตรงเลยครับเพราะรถของผมก็ยังไม่ได้ไปทำเลยไม่รู้รายละเอียดที่แน่นอนครับ ต้องรอให้ น้าแกมาบอกอีกที หรือต้องโทรไปถามราคาเองครับ

วิธีทำของที่ร้าน พีพี ยานยนต์ครับ : คือต้องถอดแหนบในตับออกมาทุกแผ่นเพื ่อเปลี่ยนลูกยางแบบยูรีเทนชนิดนุ่มและหนากว่าเดิมเล็ กน้อยหลังจากนั้นเปลี่ยนน็อตสะดือแหนบใหม่เพื่อเวลาป ระกอบแหนบเข้าที่เดิมจะได้ขันได้แน่นๆจะทำให้แหนบไม่ เคลื่อนที่ในขณะที่รถมีแรงเหวี่ยงหรือเข้าโค้งแรงๆชึ ่งเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แหนบมีเสี่ยงดังสำหรับค่าใ ช้จ่ายไม่แพงครับรวมค่าแรง+ค่าของไม่เกิน2,5ooบาทครั บใช้เวลาทำประมาณ1ชั่วโมงและอย่าลืมเปลี่ยนลูกยางหูแ หนบหลังแบบยูรีเทนด้วยจะทำให้รถของท่านขับดียี่งขึ้น อีกการันตีเลยครับถ้าไม่หายลูกค้าที่มีปัญหาแบบนี้ทา งร้านแก้ไขไปหลายคันแล้วครับ
    ตามตัวแดงเลยครับ น้าโจ้เฟรนด์ เปลี่ยนลูกยางยูรีเทนหูแหนบหลังด้วยข้างละ 4 ตัว พร้อมลูกยางยูรีเทนกลมอีก 2 ข้าง ผมว่าแหนบสปริงตัวได้ดีขึ้นนะครับ พร้อมกับโตงเตงสีฟ้าอีก ผมว่าหลังจะกลับมานุ่มกว่าด้านหน้าแล้วล่ะ ลองรูดมาแล้วครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ตามตัวแดงเลยครับ น้าโจ้เฟรนด์ เปลี่ยนลูกยางยูรีเทนหูแหนบหลังด้วยข้างละ 4 ตัว พร้อมลูกยางยูรีเทนกลมอีก 2 ข้าง ผมว่าแหนบสปริงตัวได้ดีขึ้นนะครับ พร้อมกับโตงเตงสีฟ้าอีก ผมว่าหลังจะกลับมานุ่มกว่าด้านหน้าแล้วล่ะ ลองรูดมาแล้วครับ

ล้อ 20" มีกระด้างกับเค้าด้วยหรือครับน้าเอ้ แหม เจอ สูตรใหม่โตงเตงเข้าไปติดใจเข้าให้ซะแล้ว
    โตงเตง ร้านพี่ พรต ไอ้ตัวนี้ ผมว่ามันช่วยช่วงหลังและแหนบมากๆเลยครับ แต่กลัวตอนตัวโตงเตงมันดีดขึ้นสุด ยังไม่รู้เลย ว่ามันจะกระชากโช๊คให้สุดตำกระบอกรึปล่าว ต้องตรวจเช็ครายละเอียดอีกทีสำหรับรถยกสูง เพราะมันสามารถ ทำให้ท้ายเรา กระชากได้ระยะมากขึ้น เวลาตกหลุมหรือ ขึ้นเนินหรือทางที่ไม่เท่ากันได้สบายๆ เพราะท้าย ล้อซ้ายขวา สามารถมีความอิสระมากขึ้นกว่าเดิมเป็นเรื่องง่ายๆ ที่ช่วยลดการทำงานของแหนบ และ พอแหนบทำงานน้อยลง ปัญหาของเสีย และความกระด้าง ก็ต้องลดลงไปด้วยเป็นธรรมดาครับ แต่ ควรเล่นเป็นทีละสเต็บน๊ะครับ ดูความต้องการของเราและทรัพย์ สำหรับคนแหนบดัง ว่าต้องการแก้ปัญหาเรื่องแหนบอย่างเดียวหรือชอบนุ่น หรือชอบวิ่งเร็วท้ายไม่โยน หรือชอบลุยๆซึ่งต้องการเพิ่มความอิสระ ขอล้อมากขึ้นครับ เรื่องราคากับรายละเอียด ใครสนใจตัวไหนและมีข้อสงสัย ผมว่าต้องสอบถามทางร้านโดยตรงน๊ะครับ หรือเบอร์โทรของเพื่อนๆที่เคยทำมา หรือลองสอบถามร้านที่เราเชื่อถือได้ครับ แต่อย่าลืมน๊ะครับ ต้องถามใจตัวเองก่อน ว่าต้องการทำอะไรเพื่ออะไร เรื่องแหนบ ยูริเทนอย่างเดียว ผมว่าเอาอยู่ครับ แต่ถ้าต้องการนุ่ม หนึบ ยกสูง สมัทนะดี ต้องหมดอีกเยอะเลยครับขอบอก รถเราถ้ามีงบก็จัดๆไปครับจะได้ขับสบายใจ อิอิ ขอให้เพื่อนๆมีความสุขกับการขับขี่กันทุกคนน๊ะครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ล้อ 20" มีกระด้างกับเค้าด้วยหรือครับน้าเอ้ แหม เจอ สูตรใหม่โตงเตงเข้าไปติดใจเข้าให้ซะแล้ว
    โตงเตง ร้านพี่ พรต ไอ้ตัวนี้ ผมว่ามันช่วยช่วงหลังและแหนบมากๆเลยครับ แต่กลัวตอนตัวโตงเตงมันดีดขึ้นสุด ยังไม่รู้เลย ว่ามันจะกระชากโช๊คให้สุดตำกระบอกรึปล่าว ต้องตรวจเช็ครายละเอียดอีกทีสำหรับรถยกสูง เพราะมันสามารถ ทำให้ท้ายเรา กระชากได้ระยะมากขึ้น เวลาตกหลุมหรือ ขึ้นเนินหรือทางที่ไม่เท่ากันได้สบายๆ เพราะท้าย ล้อซ้ายขวา สามารถมีความอิสระมากขึ้นกว่าเดิมเป็นเรื่องง่ายๆ ที่ช่วยลดการทำงานของแหนบ และ พอแหนบทำงานน้อยลง ปัญหาของเสีย และความกระด้าง ก็ต้องลดลงไปด้วยเป็นธรรมดาครับ แต่ ควรเล่นเป็นทีละสเต็บน๊ะครับ ดูความต้องการของเราและทรัพย์ สำหรับคนแหนบดัง ว่าต้องการแก้ปัญหาเรื่องแหนบอย่างเดียวหรือชอบนุ่น หรือชอบวิ่งเร็วท้ายไม่โยน หรือชอบลุยๆซึ่งต้องการเพิ่มความอิสระ ขอล้อมากขึ้นครับ เรื่องราคากับรายละเอียด ใครสนใจตัวไหนและมีข้อสงสัย ผมว่าต้องสอบถามทางร้านโดยตรงน๊ะครับ หรือเบอร์โทรของเพื่อนๆที่เคยทำมา หรือลองสอบถามร้านที่เราเชื่อถือได้ครับ แต่อย่าลืมน๊ะครับ ต้องถามใจตัวเองก่อน ว่าต้องการทำอะไรเพื่ออะไร เรื่องแหนบ ยูริเทนอย่างเดียว ผมว่าเอาอยู่ครับ แต่ถ้าต้องการนุ่ม หนึบ ยกสูง สมัทนะดี ต้องหมดอีกเยอะเลยครับขอบอก รถเราถ้ามีงบก็จัดๆไปครับจะได้ขับสบายใจ อิอิ ขอให้เพื่อนๆมีความสุขกับการขับขี่กันทุกคนน๊ะครับ

เชาวลิต2501
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเข้าศูนย์ลำลูกกาคลองสาม ช่างทำไห้หายเลยไม่มีเสียงแล้วแหนบมันแบยดกัน

เชาวลิต2501
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเข้าศูนย์คลองสามลำลูกกาหายแล้วไม่ดัง ช่างบอกแหนบมันชิดกัน ช่างเลยทำไห้

สุดสัปดาห์
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเข้า 0 เลียบด่วน รามอินทราคับ ...... ถ้าแก้มายังไม่หาย ทาง 0 จะทำการเคลมเปลี่ยนชุดใหม่ไห้คับ .....ถ้ารถยังอยู่ในวารันตี 150000 กม.

ผมเครมเปลี่ยน มา 1 ชุดตอน 10000 กม. หายสนิทไม่มีดังเยยคับ ( แก้มา 2 ครั้ง จาก0 รามอินทราแล้วไม่หาย เยยมาเปลี่ยน 0 )

0 นี้ดีจริง

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้