หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน Re: แถลงการณ์คนงานสยามมิชลิน

ผมเองก็ถือว่าเป็นลูกจ้างอยู่เหมือนกัน เห็นใจลูกจ้างด้วยกัน
    แต่ผมว่านะ อะไรที่พอจะประคับประคองกันได้ในเวลานี้ก็น่าจะช่วยๆกันนะครับ เห็นข่าวพนักงานปิดถนนปิดบริษัทเพื่อเรียกร้องโบนัสและการขึ้นเงินเดือนในช่วงนี้แล้วรู้สึกเสียวแทน ว่าจะได้รับโบนัสกัน 3 เดือน 6 เดือน 10 เดือน แล้วก็แยกย้ายกันกลับภูมิลำเนา
    เศรษฐกิจแบบนี้ที่มีผลไปทั่วโลกอย่างนี้ จำนวนรถที่ขายได้คงลดลงไปหลายสิบ% เมื่อจำนวนรถที่ขายได้ลดลง จำนวนยางที่จะสั่งก็คงลดลงไปด้วย ข้อนี้ผมเห็นใจบริษัทครับ
    การที่พนักงานของบริษัท ถูกลดเวลางานลง ถูกลดเงินเดือนลง หากมองอีกแง่นึง คนงานยังคงมีเงินเดือน มีงานทำ แม้จะลดลงไปก็ตาม หากบริษัทไม่ทำอย่างนี้ อาจมีผลต้องทำให้ปิดบริษัท เขาก็อาจเอาผลกำไรที่ว่าได้มากมายในช่วงที่ผ่านมา มาจ่ายเป็นเงินชดเชยการถูกเลิกจ้างเพราะบริษัทปิดกิจการก็ได้ แต่หากให้บริษัทยังคงดำเนินงานต่อ โดยเอาผลกำไรมาให้เป็นเงินเดือน ประคองให้บริษัทอยู่ต่อไปจนกว่าภาวะเศรษฐกิจจะดีขึ้น แล้วก็กลับมาสู่ภาวะเดิม ทำงานอย่างเดิม จะดีกว่ามั้ย
    ผมเองไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงทั้งหมดเป็นเช่นไร ความคิดเห็นนี้อาจไม่ถูกต้องหรือไม่ถูกใจของบางท่านก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้

ว่าแต่ ชาติที่ผมเกลียดทีสุดของพวกฝรั่งคือฝรั่งเศษนี่เองครับ เพราะในอดีต บ้านเราถูกมันยำซะเละเลย ฝั่งซ้ายแม่น้ำโขง (ลาวในปัจจุบัน) รัฐต่างๆในมาเลฯ รวมถึงเขมร อีกค่อนประเทศ โดนฝรั่งชาตินี้มันหั่นจากไทยไปซะเหี้ยนเลย แถมมันไปยึดประเทศไหนได้ มันก็เที่ยวดูดจนประเทศนั้นแห้งเหี่ยวจนเป็นหนังหุ้มกระดูกแล้วก็ทิ้งไป (ฟันแล้วทิ้งขนานแท้) อังกฤษว่าแย่ๆ ยังทิ้งความเจริญเอาไว้ให้เจ้าของประเทศบ้าง
    เพื่อนๆว่าไง

User ID
    3127
    Status
    โพส
    96

มาตรฐาน Re: แถลงการณ์คนงานสยามมิชลิน

ผมก้อ อยู่โรงงานทำยางเหมือนกัน Dunlop, Falken (sumitomo rubber) ตอนนี้ลดวันทำงาน และ OT ครับ รายได้ลดลง แต่ก้ออยู่ได้ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ไม่คิดจะใช้ กลัว บวม ตึ๊กๆ 5555

tri818bkk
    ผู้เยี่ยมชม

จากอดีตพนักงาน โรงงานประกาศลดเงินเดือน ฝ่ายขายไปเที่ยว อิตาลี 10 วัน ครับ (ออกแล้ว)

Badboy69
    ผู้เยี่ยมชม

สู้ๆ เอาใจช่วย

รักครอบครัวครับ TTC-Member
    User ID
    9290
    Status
    โพส
    1,992

Talking Re: แถลงการณ์คนงานสยามมิชลิน

สู้ๆ ครับพี่น้อง ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ

User ID
    958
    Status
    โพส
    265

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chatuchak ดูโพส
    ฯ ว่าแต่ ชาติที่ผมเกลียดทีสุดของพวกฝรั่งคือฝรั่งเศษนี่เองครับ เพราะในอดีต บ้านเราถูกมันยำซะเละเลย ฝั่งซ้ายแม่น้ำโขง (ลาวในปัจจุบัน) รัฐต่างๆในมาเลฯ รวมถึงเขมร อีกค่อนประเทศ โดนฝรั่งชาตินี้มันหั่นจากไทยไปซะเหี้ยนเลย แถมมันไปยึดประเทศไหนได้ มันก็เที่ยวดูดจนประเทศนั้นแห้งเหี่ยวจนเป็นหนังหุ้มกระดูกแล้วก็ทิ้งไป (ฟันแล้วทิ้งขนานแท้) อังกฤษว่าแย่ๆ ยังทิ้งความเจริญเอาไว้ให้เจ้าของประเทศบ้าง
    เพื่อนๆว่าไง
    ตามนั้นเลยครับ ประเทศที่มีำคำขวัญสวยหรูดูดี : Libert?, ?galit?, Fraternit?
    ("เสรีภาพ เสมอภาค ภราดรภาพ") แต่ทำตัวเป็นโจรปล้นทั้งสามคำไปจากประเทศอื่น ...เกลียดมันจัง..

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้