หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ถามน้าที่ใส่หลังคาหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SunTK ดูโพส
    ต้องแจ้งครับ รถน้าจดทะเบียน เป็นรถบรรทุก ต้องแจ้งแน่นอน ตอนไปต้องทำน้ำหนัก ไม่ให้เกิน 1600 กิโลกรัมด้วย ไม่งั้นไม่ผ่าน แนะนำว่า
    เอาของออกให้หมด ถอดยางอะไหล่ออก เหลือน้ำมันเชื้อเพลิงให้น้อยเท่าที่ทำได้ ถ้าผ่านก็ไปเสียเงิน น่าจะ 200 กว่าบาทมั้ง แล้วก็จะได้
    เพิ่มในเล่มทะเบียน ว่าแจ้งใส่หลังคาแล้ว เวลาผ่านด่านตรวจก็ไม่ต้องมีเสียว รถที่ใส่หลังคาไฟเบอร์โดยปกติ จะไม่ค่อยโดนเรียก
    แต่ถ้าโดน ด่านที่เข้มๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ไม่ค่อยรอดครับ

ถ้าเป็นรถ 4 ประตู ไม่ต้องแจ้งครับ เพราะจดทะเบียน เป็นรถเก๋งท้ายบรรทุก ไม่มีเงื่อนไข น้ำหนักรถเหมือนรถบรรทุกครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ตอนผมติดที่ร้านเค้าบอกว่า แจ้งก็ได้ไม่ต้องก็ได้ แต่ถ้าแจ้งแล้วต้องเสียภาษีเพิ่มครับ ผมติดมาหลายปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรครับน้า
    ที่ถูกต้องคือต้องแจ้งครับ เพราะน้ำหนักรถเพิ่มขึ้น ต้องเสียภาษีให้ถนนหลวงเพิ่มขึ้นอะไรประมาณนั้นนะครับ ส่วนเรื่องสีป้ายทะเบียนอะไรนั่นยังคงเดิมครับ การต่อโครงหลังคามันมีสองแบบ ถ้าต่อมาแล้วมีม้านั่ง เก้าอี หรืออะไรก็ตามที่ มันนั่งแล้วสามารถห้อยขาได้ อย่างนี้ ป้ายน่าจะต้องเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแล้วจดทะเบียนเป็นรถดดยสาร แต่โครงหลังคาจำพวกไฟเบอ ต่างที่ไปทำกัน มันมีแต่เบาะญี่ปุ่น จำนวนผู้ดดยสารด้านหลังเขาไม่นับ นั่งห้องขาไม่ได้ ตีป้ายทะเบียนเป็นสีเดิมครับ แค่น้ำหนักเพอ่มขึ้น เสียภาษีเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย
    ปล.คันเก่าผมใส่ราวๆ 3 ปี ไม่ได้ไปแจ้งแบบน้าเน็คเหมือนกันครับ อิอิ ตำรวจอะไม่ค่อยจับหรอก แต่ถ้าเจอ ขนส่งอะนะ ถนัดเลย เขาเล่นเราหนักได้ด้วย ผิดแบบเต็มๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

มาตรฐาน ตอบ: ถามน้าที่ใส่หลังคาหน่อยครับ

แจ้งเถอะครับ ของผมสี่ประตู ผมก็ยังแจ้งเลย เพื่อความถูกต้องครับ มันจะได้ไม่มีข้ออ้าง

TTC-01612 TTC-Member
    User ID
    18711
    Status
    โพส
    1,099

วันนี้ไปแจ้งมาแล้วครับระบุน้ำหนักเกิน 1600 กก.จ่ายภาษีเพิ่ม จากเดิม 900 บาท เป็น 1050 บาทครับวันนี้จ่ายไปทั้งหมด 1188 บาทครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ที่ถูกต้องคือต้องแจ้งครับ เพราะน้ำหนักรถเพิ่มขึ้น ต้องเสียภาษีให้ถนนหลวงเพิ่มขึ้นอะไรประมาณนั้นนะครับ ส่วนเรื่องสีป้ายทะเบียนอะไรนั่นยังคงเดิมครับ การต่อโครงหลังคามันมีสองแบบ ถ้าต่อมาแล้วมีม้านั่ง เก้าอี หรืออะไรก็ตามที่ มันนั่งแล้วสามารถห้อยขาได้ อย่างนี้ ป้ายน่าจะต้องเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแล้วจดทะเบียนเป็นรถดดยสาร แต่โครงหลังคาจำพวกไฟเบอ ต่างที่ไปทำกัน มันมีแต่เบาะญี่ปุ่น จำนวนผู้ดดยสารด้านหลังเขาไม่นับ นั่งห้องขาไม่ได้ ตีป้ายทะเบียนเป็นสีเดิมครับ แค่น้ำหนักเพอ่มขึ้น เสียภาษีเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อย
    ปล.คันเก่าผมใส่ราวๆ 3 ปี ไม่ได้ไปแจ้งแบบน้าเน็คเหมือนกันครับ อิอิ ตำรวจอะไม่ค่อยจับหรอก แต่ถ้าเจอ ขนส่งอะนะ ถนัดเลย เขาเล่นเราหนักได้ด้วย ผิดแบบเต็มๆ
    ป้ายทะเบียน สีฟ้า คือ จดทะเบียน เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน ครับ ระเบียบชัดเจน คือ ผู้โดยสารทุกคนต้องนั่งห้อยขา ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรถกระบะ 4 ประตู รถนั่งตอนเดียว หรือ หัวเดียว , รถมีแค้ป , รถ 4 ประตู , รถตรวจการณ์ ( ที่บ้านเรานิยมเรียกรถแวน ) รถตู้ จดได้หมด
    แต่รถกระบะมันมีเพิ่มอีกนิดหน่อย คือถ้าใส่หลังคาเหล็กสูง ใส่ที่นั่งเข้าไป แบบรถสองแถว ก็จดได้เลย ถ้าใส่หลังคาไฟเบอร์ หรือ หลังคาเหล็กต้องเป็นแบบ ทรงสูง เพื่อให้นั่งห้อยขาได้ บางครั้งอาจเห็นรถ 4 ประตูหลังเป็นกระบะบรรทุกไม่ใส่หลังคาเลยติดป้ายทะเบียนสีฟ้า อันนี้เป็นการลักไก่จดทะเบียน อาจจะถอดหลังคาออกทีหลัง เจ้าหน้าที่ตำรวจ จับได้ครับ ข้อหาใช้รถผิดประเภท

บางคันอยากจดป้ายฟ้า เพราะภาษีมันถูก อิ อิ ไทรทัน 4 ประตู จดป้ายดำ เสียภาษีตามซีซี ปีละ 4808 บาท ปีโป้ 3000 ซีซี ปีนึง 6 พันกว่าบาท เลยมีคนพยายามจะจ่ายให้น้อย

แถมอีกนิด กรณี รถบรรทุกใส่หลังคา ถ้าใช้ในกรุงเทพตำรวจไม่ค่อยเรียกครับถ้าเป็นด่านท้องที่ แต่ถ้าเป็นจราจรกลาง หรือ หัวปิงปองตั้งเอง ส่วนมากจะโดน ช่วงนี้มีนโยบายไม่ให้ตั้งด่านใน กทม ก็จริง แต่รอยต่อ ปริมณฑล ยังตั้งด่านกันอยู่ครับ

ถ้าด่าน ต่างจังหวัดก็ ตามอารมณ์ครับ อยากเรียก ก็เรียกซะงั้น โดยเฉพาะรถต่อคอกบรรทุก โดนเรียกทุกคัน ถ้าแจ้งขนส่งแล้วก็ผ่าน ถ้ายังก็ แดงปลิวละครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SunTK : 16-01-2013 เมื่อ 05:10

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SunTK ดูโพส
    ป้ายทะเบียน สีฟ้า คือ จดทะเบียน เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน ครับ ระเบียบชัดเจน คือ ผู้โดยสารทุกคนต้องนั่งห้อยขา ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรถกระบะ 4 ประตู รถนั่งตอนเดียว หรือ หัวเดียว , รถมีแค้ป , รถ 4 ประตู , รถตรวจการณ์ ( ที่บ้านเรานิยมเรียกรถแวน ) รถตู้ จดได้หมด
    แต่รถกระบะมันมีเพิ่มอีกนิดหน่อย คือถ้าใส่หลังคาเหล็กสูง ใส่ที่นั่งเข้าไป แบบรถสองแถว ก็จดได้เลย ถ้าใส่หลังคาไฟเบอร์ หรือ หลังคาเหล็กต้องเป็นแบบ ทรงสูง เพื่อให้นั่งห้อยขาได้ บางครั้งอาจเห็นรถ 4 ประตูหลังเป็นกระบะบรรทุกไม่ใส่หลังคาเลยติดป้ายทะเบียนสีฟ้า อันนี้เป็นการลักไก่จดทะเบียน อาจจะถอดหลังคาออกทีหลัง เจ้าหน้าที่ตำรวจ จับได้ครับ ข้อหาใช้รถผิดประเภท

บางคันอยากจดป้ายฟ้า เพราะภาษีมันถูก อิ อิ ไทรทัน 4 ประตู จดป้ายดำ เสียภาษีตามซีซี ปีละ 4808 บาท ปีโป้ 3000 ซีซี ปีนึง 6 พันกว่าบาท เลยมีคนพยายามจะจ่ายให้น้อย

แถมอีกนิด กรณี รถบรรทุกใส่หลังคา ถ้าใช้ในกรุงเทพตำรวจไม่ค่อยเรียกครับถ้าเป็นด่านท้องที่ แต่ถ้าเป็นจราจรกลาง หรือ หัวปิงปองตั้งเอง ส่วนมากจะโดน ช่วงนี้มีนโยบายไม่ให้ตั้งด่านใน กทม ก็จริง แต่รอยต่อ ปริมณฑล ยังตั้งด่านกันอยู่ครับ

ถ้าด่าน ต่างจังหวัดก็ ตามอารมณ์ครับ อยากเรียก ก็เรียกซะงั้น โดยเฉพาะรถต่อคอกบรรทุก โดนเรียกทุกคัน ถ้าแจ้งขนส่งแล้วก็ผ่าน ถ้ายังก็ แดงปลิวละครับ
    ไม่รู้ดิน้า แถวมหาชัยตำรวจไม่เคยยุ่งเลยรถพวกนี้ มีแต่ขนส่งมาตั้งด่านเองครับ ไม่ต้องอะไรมาก รถส่งคนงานที่บริษัท หลังคาสูงนั่งห้อยขา ถ้าไม่ใช้ป้าย ฟ้า นข จับปละปรับหมดครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ไม่รู้ดิน้า แถวมหาชัยตำรวจไม่เคยยุ่งเลยรถพวกนี้ มีแต่ขนส่งมาตั้งด่านเองครับ ไม่ต้องอะไรมาก รถส่งคนงานที่บริษัท หลังคาสูงนั่งห้อยขา ถ้าไม่ใช้ป้าย ฟ้า นข จับปละปรับหมดครับ
    แถวนั้นโรงงานเยอะมั้ง ขนส่งเลยไปจับเอง ป้ายฟ้าไม่ค่อยเห็นตำรวจจับครับ ผมขับแถวอีสาน เห็นแต่เรียกจับรถติดคอกซะมากกว่า
    แต่บางทีก็เรียกตามอารมณ์จริง ๆ ตอนป้ายแดงอยู่ โดนเรียกตรวจ ผมก็ลงรายละเอียดในเล่มครบ
    ท่านก็บอกว่า รถป้ายแดงใส่หลังคาไม่ได้ บรรทุกของก็ไม่ได้ พอดีมียันต์ดี ท่านเลยบอกว่า แค่บอกกล่าว

กรณีรถส่งคน มันต้องจดป้ายฟ้าอยู่แล้วครับ ถ้าป้ายเขียวมันก็ผิดประเภท ถ้าทำรถประจำทางก็ต้องป้ายเหลือง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SunTK : 17-01-2013 เมื่อ 22:54

User ID
    34653
    Status
    โพส
    16

ของผม 4 ประตู โดนมาแล้วครับ ต้องจดบวกหลังคาด้วยครับ
    ยังดีพอคุยได้ ผมบอกว่าที่ร้านที่ไปติด เขาไม่เห็นแนะนำ เ
    ลยโดนไป 200 บาทมีใบเสร็จ ปรับสูงสุดไม่เกิน 1000 บาทครับ
    สิ่งที่มองเห็นจากภายนอกด้วยตา ผมว่าทำให้ถูกกฎหมายเลยดีกว่า

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้