หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: จะไปเที่ยวลาวขอข้อมูลจากน้าๆหน่อยค่ะ

[quote=yoo;138869]เขยลาว อิอิอิ ส่วนตัวผมว่ามันจืดอ่ะครับ (ถ้าเบียร์ยังไงก็ชอบสิงห์มากกว่า อิอิ)
    พี่ชายเคยไปประจำอยู่ site งานที่โครงการเขื่อนน้ำงึม 1 และ 2 มาก่อน
    บอกว่า คนลาวจำกัดสิทธิซื้อเบียร์ของคนไทยด้วย ให้ซื้อกินได้ไม่เกินคนละ 6 ขวดต่อวัน แต่ ฝรั่งกับคนลาว ไม่จำกัด..... มีงี้ด้วย[/q
    .....ก๊ากๆๆ เค้าน่าจะรู้เกรียตติสักษ์คนไทยดีเวลาเมา...

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: จะไปเที่ยวลาวขอข้อมูลจากน้าๆหน่อยค่ะ

มาแนะนำและให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เรื่องการขอบัตรผ่านแดน/วีซ่าไปลาว

บัตรผ่านแดน สามารถขอได้ที่ศูนย์จำหน่ายสินค้า OTOP ของจังหวัดหนองคายครับ ตั้งอยู่ติดถนนใหญ่ฝั่งขาเข้าจังหวัด อยู่ตรงข้าม รร.ปทุมเทพวิทยาคาร หากเดินทางมาจากจังหวัดอุดรธานี จะเป็นอยู่ไฟแดงแรกของตัวเมืองอยู่ทางซ้าย

ค่าดำเนินการ 40 บาท

เอกสาร บัตรประจำตัวประชาชน 1 ใบ

ข้อจำกัดของบัตรผ่านแดนก็คือ สามารถใช้ข้ามเป็นแบบเที่ยวเดียว อยู่ได้ 3 วัน 2 คืน และต้องอยู่ในแขวงเวียงจันทน์เท่านั้นห้ามออกนอกแขวง

(ให้ระวัง ตร.ลาวให้ดีถ้าอยู่เกิน และออกนอกเขต เพราะคุณจะโดนปรับหลักหมื่น T_T")

วีซ่า
    ไม่ต้องขอวีซ่าให้ใช้หนังสือเดินทางปั๊มที่ฝั่งขาออกประเทศไทยเลย สะดวก และช้ากว่าบัตรผ่านแดน เพราะคุณต้องเข้าคิวปั๊มหนังสือเดินทาง (คนลาว เวียดนาม ไทยและต่างชาติ ต้องใช้หนังสือเดินทางเสมอไม่มีบัตรผ่านแดนแบบคนไทย)

หากใช้หนังสือเดินทาง อยู่ได้ 30 วันครับ และสามารถซื้อสุราและบุหรี่กลับมาได้ด้วย 1 ลิตรและ 1 คอตตัน

เรื่องรถ
    หากจะนำรถข้ามประเทศต้องไปทำวีซ่าสำหรับรถด้วยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าทำที่ไหนระหว่างขนส่งกับตม.ครับ

สำหรับรถที่ติดไฟแนนซ์ต้องให้ไฟแนนซ์ทำเรื่องขออนุญาติมาให้ด้วย หากไม่มีอดครับ ป้องกันการโจรกรรมรถข้ามชาติ

และต้องซื้อประกันรถสำหรับฝั่งลาวด้วย เพราะประกันภัยของเราไม่ครอบคลุมการใช้รถนองประเทศครับ และควรให้คนที่มีทักษะขับรถที่ดีเป็นคนขับเพราะประเทศลาวขับรถสวนเลนกับเรา และเจ้าของถนนคือมอเตอร์ไซค์ ไม่มีหลบ

ที่สะดวกคือให้ฝากรถฝั่งไทยครับ แล้วข้ามไปลาวโดยใช้รถโดยสาร/รถไฟ ถ้าจะไปเวียงจันทน์ให้ ขึ้นรถจากฝั่งไทยเลยครับ จะสะดวกกว่า 70 บาท อย่าไปใช้บริการรถตู้คนลาวที่อยู่ด่านครับ เพราะคุณจะโดนฟันเลือดอาบ (นิสัยเหมือนคนไทย เอาเปรียบนักท่องเที่ยว)

เงิน
    ไม่จำเป็นไม่ต้องแลกครับ ที่นู่นใช้เงินบาทได้ แต่รับเป็นแบงค์เท่านั้นครับ ไม่รับเงินเหรียญ ถ้าจำไม่ผิดอัตราแลกเปลี่ยนอยู่ที่ 20,000 กีบ/ 100 บาท

นึกออกแค่นี้ครับ ไว้นึกออกเพิ่มจะมาเขียนใหม่ อิอิ เที่ยวให้มีความสุขนะครับ

ป.ล. ซื้อของที่ด่านแนะนำให้คนอิสานต่อให้ ต่อลงในอัตรา 50/50 ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

ฝั่งผาแต้ม ข้ามเรือ 20 บาท ไม่มีตรวจใดๆ ข้ามไปบ้านสุระ แล้วนังเไปรือหมู่บ้านมือถือซิ แต่หิ้วมาคนละไม่เกิน 2 เครื่องพอ samsung omnia รึพวกทัชสกรีนต่างๆ 3000 เอง แต่ละแวกนั้นเหมือนชนบทบ้านเราซัก 30 ปีที่แล้ว ไม่มีไฟ ไม่มีรถซักคัน แม้แต่มอไซค์ เวอร์จิ้นดี หนุ่มโสดอาจไม่อยากกลับเมืองไทยก็เป็นได้ครับ

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

เข้ามาเก็บข้อมูลไปเที่ยว

กิกิ

Phansak Srithep
    ผู้เยี่ยมชม

Red face Re: จะไปเที่ยวลาวขอข้อมูลจากน้าๆหน่อยค่ะ

ลูกสาวน้าsirawitr กี่ขวบแล้วคะลูกสาวปู2ขวบครึ่งค่ะ กำลังซนได้ที่เลย

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

ตอนนี้ 1 ขวบกับอีก 10 เดือน 9 วัน ครับเป็นลูกครึ่งอ่ะครับ ไทย-ลาว

yong
    ผู้เยี่ยมชม

ข้ามแดนทำได้สองวิธี หนึ่ง บอร์ดเดอร์พาร์ท ทำที่ศาลากลางหนองคาย 30 บาท ทำที่หน้าด่าน 180 บาท อยู่ในลาวได้สามวัน หากจะอยู่ต่อต้องไปขออนุญาติ พ่อบ้าน อยู่ได้อีก1วันวิธิที่สอง พาสปอต อยู่ได้ 30 วัน ข้ามด่นไทย ไม่เสียตัง ข้ามแดนลาวไปขอแบบฟอร์มมากรอก แล้วเสียค่าผ่านแดน บอร์ดเดอร์พาร์ต 10 บาท พาสปอต เสีย 50 บาท อ้อลืมรถเมล์จากด่านไทยมาด่านลาว 15 บาท/ คน ข้ามด่านไปแล้วกรุณาแลกเงินกีบสะดวกและไม่ถูกโกง ( เงินบาทเขาไม่มีทอนครับ) อัตราแลกเปลี่ยน 260 กีบ / หนึ่งบาท เหมารถตุ๊กๆ 65,000 กีบ เที่ยวรอบเวียงจันทร์ มี ตลาดเช้า พระธาตุหลวง กินข้าวที่น้ำงึม อาหารยอดฮิต ก๋วยเตี๋ยวเฝอ ชามละ 65 บาท ชมหอพระแก้ว มีเท่านี่เวียงจันทร์ ที่นอน โรงแรมอัพราคาเนื่องจาก เป็นไฮ ซีซัน โรงแรมอนุ 870 บาท โรงแรมดาวเรือง 650 บาท โทรศัพท์GSM เปิดโรมมิ่งใช้ได้ตลอดทุกพื้นที่ อัตราค่าโทร โทรออก 19 บาท รับ 9 บาท แนะนำให้ซื้อซิมลาวเอาgsm ลาว ( อดีตเป็นของทักษินแต่โดนยึดแล้ว) หากทริปยาว ขึ้นหลวงพระบางได้บรรยากาศ สมัย 50 ปีที่แล้วของไทย อยากได้ธรรมชาติ สวยงามให้ไปจำปาสัก อ้อลืมผมข้ามไปทำงานลาวทุกเดือนครับ ไปขายอาหารปลา ปรึกษาได้ 081-2572865

Phansak Srithep
    ผู้เยี่ยมชม

Red face Re: จะไปเที่ยวลาวขอข้อมูลจากน้าๆหน่อยค่ะ

อดไปเที่ยวลาวเลยค่ะเพราะดูข่าวเขาบอกว่ามีม๊อบเสื้อแดงปิดทางข้าม จากหนองคายไปลาว เลยต้องเปลี่ยนโปรแกรมไปเที่ยวที่ภูเรือแทน แต่ที่ภูเรือก็ไม่ทำให้ผิดหวังอากาศดีมากเลยค่ะ เจอพี่น้องไทรทันตั้งหลายคัน ต้องขอขอบคุณน้าๆที่ช่วยให้ข้อมูล โอกาศหน้าคงมีโอกาศใด้ไปซักครั้ง

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้