หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 40

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: มีปัญหากับแอร์ครับ สดๆร้อนๆ

อืม เก็บข้อมูลคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: มีปัญหากับแอร์ครับ สดๆร้อนๆ

วันนี้อาการเดิมอีกแล้ว เอาเกจ์วัดมาวัด กลายเป็นแรงดันสูงมาก คอมเลย blow ออก ลองลดความดันดู คราวนี้เย็นฉ่ำ .....แต่ ต้องบิดมาที่สุดๆ เอาไว้ตรงกลางเหมือนเดิมไม่เย็นเท่าเดิม

คาดว่า....คอยเย็น หรือตู้แอร์สกปรกแล้ว ครบปีพอดี ประกอบกับอาการออกด้วย

ตกลงทำเรื่องเคลมตู้แอร์ไปเลยครับ กะว่าครบปีจะล้างตู้ แต่นี่ช่างเค้าแนะว่าอยู่ใน warranty เคลมโลด

เป็นข้อมูลครับ ระบบแอร์นี่ warranty 2 ปี ระยะทางไม่แน่ใจว่า 4 หรือ 5 หมื่น ช่างพูดไม่ตรงกันครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีดี คลับเราดีแบบนี้แหละ มีอะไรแบ่งปัน แลกเปลี่ยนกัน
    ไม่เหมือนคลับอื่นมีแต่ทะเลาะกัน

เรื่องแอร์ เนี่ยเราต้องติดกรองอากาศของแอร์ครับ ช่วยได้มาก เพื่อป้องกันแผงคอยล์เย็นไม่ให้สกปรก ถ้าสกปรกแอร์ก็ไม่เย็น

รถผมใกล้ 3 ปีแล้วยังเย็นดี ไม่มีปัญหาครับ ไม่ได้ติดพัดลมครับ

ส่วนคอยล์ร้อน ไม่มีกรอง มันจะเจอฝุ่น ควัน น้ำ โคลน อื่น ๆ มันก็สกปรกเร็วครับ ผมว่าต้องหมั่นดูแลทำความสะอาด
    ส่วนผมทำแบบนี้ครับ เมื่อสังเกตุเห็นว่าคอยล์ร้อนมันเริ่มสกปรกแล้ว
    1. ใช้น้ำฉีดให้เปียกฉีดให้ทั่วคอยล์ร้อน อินเตอร์ หม้อน้ำ
    2. ใช้น้ำยาทำความสะอาดคอยล์ร้อน ครับ (โซดาไฟดี ๆ นี่เอง ) ทิ้งไว้ 2 - 3 นาที ให้น้ำยามันทำงานก่อน สังเกตุฟองครับ
    3. ฉีดน้ำล้างให้สะอาด ทั้งหม้อน้ำ อินเตอร์ และคอยล์ร้อนแอร์
    4. ลมเป่าให้แห้ง หรือสตาร์ทเครื่องยนต์สัก 5 นาทีครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

แนะนำให้ใส่กรองแอร์ เพื่อป้องกันไม่ให้ฝุ่นละอองไปเกาะติดที่คอยเย็น
    ผมใส่มา 3 ปีแล้วแอร์ยังมีความเย็นอยู่ไม่มีปัญหาใดๆ เลยครับ
    ตอนนี้มีให้เลือกใส่ทั้งของที่ศูนย์มิตซู ของอาร์ทเทค และของกรองแอร์
    ดูที่ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=42
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

กรองพัดลม ตรงเกะ เค้ายัดมาตั้งแต่ออกรถครับ เสียเงินไป 500 บาท

แอบเซ็งนิดๆ เสียเวลาต้องเอารถเข้า 0 หลายๆครั้ง แต่ก้อดีที่เค้ายังเปลี่ยนให้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

ตกลงเจอสาเหตุที่แท้จริงหรือยังครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

บอกได้เลยว่าไม่เจอสาเหตุที่แท้จริง แต่เดาเอาเองว่าแค่ตู้แอร์สกปรกครับ เพราะอายุได้ 1 ปี ตามปกติ ตู้แอร์ควรล้างทุกปี แต่ช่างให้ทำเรื่องเคลมตู้ใหม่ไปเลย

ตอนนี้ก้อตาบอดคลำช้างไปเรื่อยก่อนครับ จับเจอตรงไหนก้อไล่เปลี่ยนไป

saksit
    ผู้เยี่ยมชม

เก้บข้อมูลด้วยคนครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าขับช้าหรือจอดแล้วร้อนอย่างแรกลองดูระบบน้ำยาว่ารั่วรึเปล่าครับจุดที่รั่วบ่อย
    -ซิลท้ายคอมแอร์ครับรถรุ่นแรกๆจะเป็นเกือบทุกคันจะเห็นน้ำยาเยิ้มเลยครับ
    -ซิลตรงข้อต่อครับมีหลายจุดเหมือนกันครับใต้กกรองอากาศก็ลองดูนะครับ
    -อีกจุดก็แถวๆซิลที่เป็นรอยต่อระหว่างห้องเครื่องกับห้องโดยสารถ้าอาการหนักจะมีน้ำยาเยิ้มเลยครับ
    ส่วนอีกสาเหตุนึงที่อาจเกิดได้และมักจะเกิดบ่อยในอดีตถ้าใครเคยใช้ strada คือพุลเล่ที่ส่งกำลังจากเครื่องยนต์ไปพัดลมหน้าเครื่องขาดแต่ยังไม่จากออกจากกันครับตัวนี้ถ้าขาดหรือฟรีได้ตอนจอดรถ air จะร้อนมากเพราะไม่มีลมมาควบแน่นนำยาที่เพียงพอทำให้น้ำยาหลังจาก expansion แล้วยังไม่เย็นจนเป็น liquid เวลาไปผ่านคอยเย็นมันก็พัดพาเอาความร้อนเข้ามานั่นเองครับ
    -อีกอย่างน้ำยาฟรีปั้มของพัดลมหน้าเครื่องแต่รถใช้ไม่ถึงปีไม่น่าเป็นแต่ก็ลองหมุนพัดลมตอนดับเครื่องดูได้ครับเทียบความรู้สึกกับรถเพื่อนๆดูครับแต่ต้องเทียบในสภาพแวดล้อมเดียวกันนะครับเพราะตัวนี้จะทำงานตามอุณหภูมิถ้าของเราหมุนง่ายกว่าเพื่อนก็แสดงว่าเริ่มอาการไม่ดีแล้วครับ
    -ถ้าไม่พบสิ่งผิดปกติใดๆแสดงว่าสภาพแวดล้อมแถวนั้นร้อนมากจนน้ำยาไม่สามารถควบแน่นได้คงต้องพึ่งพัดลมแล้วครับ ของผมมันติดมาให้เลยเย็นดีครับ
    ตามน้าจีบอกเลยครับ น้าแม็กซ์ อาการเหมือนบิ๊กเอ็มที่เคยใช้เลยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    แล้วของผมเกิดจากอะไรครับน้าๆ
    ถ้าเจอรถติดๆสัก 5 นาที มันจะไม่เย็นเลยครับ มีแต่ลมออกมา แต่แอร์ยังทำงานอยู่ครับ สังเกตุจากรอบเรื่อง คอมมันยังทำงานอยู่ เลยต้องปิดแอร์สักพักค่อยเปิดใหม่ ถึงเย็นขึ้น แต่ถ้าเจอรถติดๆอีก ก็เป็นอีกครับ แต่ตอนกลางคืนไม่ค่อยมีปัญหา
    เคยเป็นในรถเก่า เปลี่ยนล้าง แวคน้ำยาใหม่ครับ ส่วนอีกคันอาการเดียวกัน

เข้านคลับหาข้อมูล เข้าแจ้งว่า ไม่ต้องซ่อมมันเป็นทุกคัน สาเหตุมาจาก คอยล์ร้อนเล็กไป (เก๋งเก่าๆ)

อาการแบบที่น้าบอก ลองเปิดพัดลมเบอร์สูงสุดดูครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    สรุปผลครับ
    -ล้างคอยร้อนหน้ารถ เดิม สกปรกมาก ระบายความร้อนไม่ทัน (ความรู้ใหม่ เพิ่มจุดดูแลรถด้วยตัวเองก่อน)
    -น้ำยาพร่อง แวกซ์+ เติมน้ำยา
    -ทั่วไป ไม่มีจุดรั่ว หรือซึม

ทั้งหมดทำใน 0 หมดไป 500 กว่าบาทครับ

เรื่องพัดลม ช่างยังเถียงกันเอง คนนึงว่าติดแล้วดี คนนึงว่าไม่จำเป็น เหมือนซุกฝุ่นใต้พรม ถ้าหมั่นทำความสะอาดแผงคอยร้อน ก้อไม่จำเป็น

นั่งเทียบแอร์ ระหว่าง 3.2 มีพัดลมแอร์ กับ plus2.5 ไม่มีพัดลม แอร์เย็นพอๆกัน
    เคยถามช่างมาเหมือนกัน ได้รับคำตอบแบบเดียวกัน แต่เรื่องน้ำยาพร่อง เป็นไปไม่ได้ครับ

ถ้าพร่องแปลว่ารั่วครับ ถ้าไม่รั่ว ต้องไม่พร่อง เพราะเป็นระบบปิด ไม่มีการสูญเสียครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    วันนี้อาการเดิมอีกแล้ว เอาเกจ์วัดมาวัด กลายเป็นแรงดันสูงมาก คอมเลย blow ออก ลองลดความดันดู คราวนี้เย็นฉ่ำ .....แต่ ต้องบิดมาที่สุดๆ เอาไว้ตรงกลางเหมือนเดิมไม่เย็นเท่าเดิม

คาดว่า....คอยเย็น หรือตู้แอร์สกปรกแล้ว ครบปีพอดี ประกอบกับอาการออกด้วย

ตกลงทำเรื่องเคลมตู้แอร์ไปเลยครับ กะว่าครบปีจะล้างตู้ แต่นี่ช่างเค้าแนะว่าอยู่ใน warranty เคลมโลด

เป็นข้อมูลครับ ระบบแอร์นี่ warranty 2 ปี ระยะทางไม่แน่ใจว่า 4 หรือ 5 หมื่น ช่างพูดไม่ตรงกันครับ
    คอยล์เย็นสกปรก แอร์จะเป็นน้ำแข็งครับ อาการที่ผมแนะนำครับน้า ยังไงน้าต้องใส่พัดลมครับ

เพราะอากาศมันเปลี่ยนไปมาก ระบบระบายแบบเดิมๆเอาไม่อยู่ครับ

บอกได้เลยว่าไม่เจอสาเหตุที่แท้จริง แต่เดาเอาเองว่าแค่ตู้แอร์สกปรกครับ เพราะอายุได้ 1 ปี ตามปกติ ตู้แอร์ควรล้างทุกปี แต่ช่างให้ทำเรื่องเคลมตู้ใหม่ไปเลย

ตอนนี้ก้อตาบอดคลำช้างไปเรื่อยก่อนครับ จับเจอตรงไหนก้อไล่เปลี่ยนไป
    ใจร่มๆครับน้า เทสง่ายๆ เวลาเจออาการนี้ น้าลองเอาน้ำ ฉีดคอยล์ร้อนดิครับ ถ้ามันเย็นขึ้นทันที

แน่นอนครับ ระบบมันระบายไม่ทันครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

จากวันนั้นถึงวันนี้ ยังไม่ได้ฤกษ์เปลี่ยนคอยล์เย็นเลยครับ มีภารกิจพิเศษ ต้องหลังสงกรานต์เลย ที่ผ่านมาทำตามอย่างน้านุ้กบอก คือฉีดน้ำเข้าคอยร้อนเวลารู้สึกมันสกปรก เย็นขึ้นจริงเลยครับ

ภายในระบบก้อคงสกปรก จากการใช้งานสมบุกสมบัน เหนือจรดใต้ และวิ่งดมฝุ่นใน กทม มา 1 ปี แม้จะติดกรองแต่ไม่เคยล้างตู้

และระบบแอร์น้ำยาพร่อง จริงๆ ถ้าพร่องมันก้อคือรั่วถูกต้องเลยครับ ตามหลักการระบบปิดของมัน ถ้ามัน blow ออกมันจะต้องออกหมดเลยครับ สรุป ช่างเก่งเกินอีกแล้ว

เด๋วไปเปลี่ยนตู้แอร์(คอยล์เย็น) มาแล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อว่าจบมั้ย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    แอร์บ้าน มันจะติดแต่พัดลม แต่คอมไม่ทำงาน

อาการของแอร์บ้านจะเกิดต่อเมื่อ คอยล์ร้อนสกปรก และตากแดดจัดๆ

แอร์รถ ก็เกิดจากพัดลมหน้าเครื่องระบายไม่ทัน ทำให้เกิดความร้อนในระบบสูงกว่าค่าที่กำหนดไว้

ระบบจะหยุดตัวเอง เพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดขึ้น ดังนั้น การปรับปรุงระบบระบายความร้อน

ให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น จะช่วยให้ระบบทำงานต่อได้ โดยที่เราไม่ต้องมานั่งขายหน้าครับ

พัดลมแอร์มีผลอย่างมากช่วงเวลารถจอดอยู่กับที่หรือรถติดแหงกเช่นในกรุงบางจุด ครับ อิอิ ที่เหลือไม่มีผลเพราะลมช่วยท่านได้แล้วแต่ความชอบละครับงานนี้ ว่ามันจะสำคัญขนาดไหนกับเรื่องนี้

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เห็นหัวข้อ มีปัญหากับแอร์ครับ นึกว่าไปทะเลาะกับแอร์สายการบินซะอีก คริ ๆ ๆ ๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เห็นหัวข้อ มีปัญหากับแอร์ครับ นึกว่าไปทะเลาะกับแอร์สายการบินซะอีก คริ ๆ ๆ ๆ
    ไรเนี่ยน้าเอก คริๆ

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

มาเล่าประสบการณ์สดๆ บ้าง

ขับมาเย็นฉ่ำสบาย อยู่ๆเหลือแต่ลมโอ้อะไรกันเนี่ยทนต่อไป 20 นาทีไม่ไหวแล้วโว้ย
    ลงไปเปิดกระโปรงหน้ารถดูไอ้ที่ต่อตรงสายพานทำไมมันไม่ทำงานวะเนี่ย แล้วคอมมันก็ไม่ทำงานอะดิ จะรอหาร้านตรูตายก่อนแน่ เลยเปิดไอ้กล่องดำๆ ข้างหน้ารถดูที่เป็นรูปหิมะเปลี่ยนฟิวส์ดูมันก็ไม่ขาดนิหว่าเอาไงดี เลยลองถอดรีเลย์ออกแล้วสลับกับตัวอื่น โอ้พระเจ้าเข้าข้าง สตาร์ปุบคอมมันตัดดังแต๊ก ความเย็นกลับมาละ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่รีเลย์เลย แต่ต้องสังเกตุอาการอีกระยะ ใกล้สงกราน์แล้วด้วยเน่ากลางทางอีกงานเข้าแน่ตรู

ลองดูเผื่อจะเป็นสาเหตุเดียวกัน

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

แล้วไอ้เจ้าพัดลมเนี๊ย เบิกศูนย์เท่าไหร่ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เท่าที่จำได้นะครับน้า

ถ้ารถที่ไม่มีขั้วต่อหน้ารถมาให้ (รุ่น 08 ขึ้นไป)

จะต้องเบิกชุดสายไฟใหม่อีกประมาณ 550 บาท พร้อมรีเลย์ครับ

ส่วนพัดลมเบิกศูนย์ ราคา ประมาณ 2700 ครับ

ราคาดังกล่าวไม่รวมแวต นะครับ

ส่วนตัวผมไปหาร้านแอร์หน้าออฟฟิศ มือสอง 12 นิ้ว สภาพสวยงาม 7 ใบ พร้อมติดตั้ง ราคา 1000 บาทครับ

ใช้มาเข้าปีที่ 2 แล้ว มีเปลี่ยนฟิวส์ไปครั้งเดียว นอกนั้น ปกติดีครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้