หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 71

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ออโต้กับ m/t ตัวไหนมีปัญหาจุกจิกกว่ากัน

อยากใช้ A/t เหมือนกันครับ
    รถติดแถวๆ สีลม สาทร นี่เล่นเอา เข่าซ้าย เกือบเดี้ยงมาหลายทีแล้วครับ
    คันใหม่ นี่ A/t แน่นอนครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

มาตรฐาน Re: ออโต้กับ m/t ตัวไหนมีปัญหาจุกจิกกว่ากัน

รถกระผมก็ 116 Auto สามปีวิ่งมาแล้ว แสนกว่าโล
    วิ่งทางไกลเยอะๆ ผสมกับวิ่งใช้ประจำวัน
    ยังไม่มีปัญหา จุกจิกกวนใจครับ

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

น้า Nuk_Black-Triton at ทำไมจุกจิกน้อยกว่าละครับ ไม่ใช่ mt จุกจิกน้อยกว่าเหรอครับ พิมพ์สับกันหรือเปล่าครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mitrejit ดูโพส
    น้า Nuk_Black-Triton at ทำไมจุกจิกน้อยกว่าละครับ ไม่ใช่ mt จุกจิกน้อยกว่าเหรอครับ พิมพ์สับกันหรือเปล่าครับ
    จุกจิกน้อยกว่า อาจจะเป็นเพราะว่าเวลาเปลี่ยนเกียร์ไม่ต้องเหยียบคลัช มั่งครับ
    รอให้น้านุ้ก มาตอบนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mitrejit ดูโพส
    ใช่ครับ ผมไม่ได้พิมพ์ผิดครับ

ขอตอบกลางๆนะครับ ว่า ...

รถแรงขึ้นทุกวันๆ (จากผู้ผลิต)

สังเกตุไหมว่า รถเกียร์ธรรมดา แทบทุกยี่ห้อนั้น มีปัญหาเรื่องคลัตช์ทั้งนั้น

ถูกป่ะ ที่ว่าจุกจิก ของไทรทันนะ

1.คลัตช์ดัง แผ่นสึกไม่เท่ากัน หวีพัง

2.อาการแถมเมื่อเปลี่ยนเกียร์ เพื่อนผมก็ชนตูม ก็เพราะไอ้แถมเนี่ยล่ะ

3.เปลี่ยนคลัตช์แต่งเพื่อรองรับ ม้าสูงๆ ในระดับนึง

แต่....

1.ออโต้ รอบก็ต่ำ รองรับแรงบิดก็สูง ปลายก็ไหล คลัตช์ก็ไม่ดัง ไม่เสียอารมณ์

2.ไม่มีอาการแถม เพราะเป็นเกียร์ ออโต้ ควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ ด้วยคอมพิวเตอร์

3.แต่งความแรงได้ระดับนึงเลยล่ะ (แรงบิดระดับ 500 นิวตั้น กับ 200 กว่าม้าที่พื้น) สบายๆ

เกียร์ธรรมดา กำลังจะหมดไปจากโลกแล้วครับ และจะเป็น

1.ระบบ Dual Clutch (Power Shift) แบบในฟอร์ดเฟียสต้า และโฟกัส

2.ระบบ AMT ในรถ Proton Savvy

3.ระบบ CVT ครับ

ส่วนระบบเกียร์ธรรมดานั้น อีกหน่อยคงหายากเต็มที เพราะ ระบบ1-2 จำลองมาจากเกียร์ธรรมดา

ส่วนระบบ Torque Converter นั้น ก็จะกลายเป็น ระบบ CVT Matic ที่ตอนนี้ หลายๆค่าย

เริ่มนำมาใช้กัน โดยเริ่มต้นมาจากรถ มอเตอร์ไซค์ครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    At จุกจิกน้อยกว่าครับ

แต่ At ใช้ได้ชิลๆ ไม่มีปัญหาอะไร เกียร์มันเชย แต่ฉลาดครับ รู้จักปรับตัว
    มันฉลาดยังไงครับน้านุ๊ก ผมยัง งง อยู่คับ

ยังไม่ทราบรายละเอียดเจ้าตั้นดีพอครับ ขอคำอธิบายหน่อย หรือว่ามันเรียนรู้
    ลักษณะการขับขี่ของเจ้าของครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาแนวกวนๆ นิดหน่อยครับ สำหรับความเร็วสูงสุดในแต่ละเกียร์ ออโต้ที่มีเพียง 4 สปีด

1.เกียร์ 1 = 52 กิโลเมตรต่อชัวโมง

2.เกียร์ 2 =110 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

3.เกียร์3 = 165 กิโลเมตรต่อชัวโมง

4.เกียร์4 = เคยไปได้ระดับ 194 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ที่รอบประมาณ 3600 รตน.ครับ

เกียร์ธรรมดา ความเร็ว 180 ก็ปาไป 4000 รอบแล้วมั้งครับ เท่าที่ลองขับมานะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    มันฉลาดยังไงครับน้านุ๊ก ผมยัง งง อยู่คับ

ยังไม่ทราบรายละเอียดเจ้าตั้นดีพอครับ ขอคำอธิบายหน่อย หรือว่ามันเรียนรู้
    ลักษณะการขับขี่ของเจ้าของครับ
    ขอตอบเป็นสองแบบนะครับ แบบธรรมดา กับแบบแต่งแรง (ในระดับนึง)

1.แบบธรรมดา ก็จะเรียนรู้จังหวะการเปลี่ยนเกียร์จากผู้ขับขี่โดยอัตโนมัติ

หมายถึง ถ้าคุณเป็นคนขับรถเร็ว เกียร์จะเปลี่ยนรอบสูงกว่า เพื่อเรียกกำลัง ให้ได้ดีกว่าเดิม

และเมื่อคุณขับช้า ระบบจะสั่งให้การจับ-ปล่อยคลัตช์ในระบบ ทำงานได้อย่างนุ่มนวล

ถ้ามีการเปลี่ยนคนขับ ระบบ ก็จะทำการเรียนรู้ใหม่ ในระยะเวลาไม่นาน

เกียร์ของไทรทัน มีระบบคอมพิวเตอร์บิวท์อิน อยู่ภายในเกียร์ เรียกว่า TCM (Transmission Control Module) คอยควบคุมอยู่ครับ

2.แบบแรง ถ้าท่านมีกล่องพ่วง หรือปรับเปลี่ยนระบบจ่ายน้ำมันใหม่ ส่งผลให้เครื่องยนต์มีกำลังมาก

กว่าเดิม ระบบ TCM จะสั่งการให้การจับปล่อยคลัตช์ในระบบ ให้จับแน่นกว่าเดิม

อาการที่ได้รับจะมีอาการ กระโชกโฮกฮาก และเปลี่ยนเกียร์เร็ว เมื่อการขับขี่ปกติ กดเรียกรอบได้

ทันที หลังติดเบาะ ไม่มีอาการคลัตช์ลื่น หรือ รถวิ่งไม่ออกแต่อย่างใด

และเมื่อกลับไปเป็นระบบเดิม คือขับธรรมดาไม่พ่วงกล่อง ระบบเกียร์ก็จะเรียนรู้เพื่อจับอาการใหม่

ของรถที่มีแรงน้อยลงครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สิ่งที่เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจนมากกว่าทุกยี่ห้อ

1.ออยคูลเลอร์แบบระบายความร้อนด้วยอากาศ ทำให้น้ำมันเกียร์มีคุณภาพดี ตลอดเวลา

2.การทดเฟืองท้ายที่เท่ากันกับเกียร์ธรรมดา ส่งผลให้ใช้รอบต่ำกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า เมื่อความเร็วคงที่

3.การออกแบบพิเศษตามที่กล่าวมา ทำให้มีความทนทานมากกว่าเกียร์ธรรมดามาก

อาจเป็นเพราะผมใช้ออโต้ก็ได้นะครับ อย่าเชื่อผมมาก เท่าที่รู้มาก็คือ ผมใช้มาแสนกว่าโล

มีกล่องพ่วง ล้อโต ใช้งานหนัก ก็ยังไม่พบปัญหาอาการเกียร์เน่าแต่อย่างใดครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

สุดยอดจิงๆ ผมเห็นเกียร์ lancer ex แล้วน้อยใจอะครับ ครั้งแรกสำหรับการมีรถใหม่
    เห็นของ ex เค้าบอกมาอย่างพี่ว่า ไม่นึกว่าเกีย at หน้าตาธรรมดาๆ เจ้าตั้นจะทำได้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ถามเป็นความรู้ต่ออีกนิสส นึงครับ เกียร์ออโต้ของปาปอด มันใส่กะไทรทันได้ไหมครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    สุดยอดจิงๆ ผมเห็นเกียร์ lancer ex แล้วน้อยใจอะครับ ครั้งแรกสำหรับการมีรถใหม่
    เห็นของ ex เค้าบอกมาอย่างพี่ว่า ไม่นึกว่าเกีย at หน้าตาธรรมดาๆ เจ้าตั้นจะทำได้เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ถามเป็นความรู้ต่ออีกนิสส นึงครับ เกียร์ออโต้ของปาปอด มันใส่กะไทรทันได้ไหมครับ
    มันเป็นลูกเดียวกันครับ

เพียงแค่ ไทรทัน ใช้มาก่อนเท่านั้น และไม่มีระบบ Sport Tronic ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เทคโนโลยี ของเกียร์ไทรทัน

คือระบบ Invects II ครับ เก่าหน่อย แต่ก็โออยู่ครับ

ข้อเสีย ของเกียร์ออโต้รุ่นนี้ มันก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี

1.การเสียกำลังในระบบเยอะ จากชิ้นส่วนมากมายของมัน

2.เทอร์โบ 2500 ซีซี ไม่แปรผัน ทำให้เกิดการ Lag มากไปหน่อย ช่วงก่อน 2000 รอบครับ

User ID
    12377
    Status
    โพส
    395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ขอตอบเป็นสองแบบนะครับ แบบธรรมดา กับแบบแต่งแรง (ในระดับนึง)

1.แบบธรรมดา ก็จะเรียนรู้จังหวะการเปลี่ยนเกียร์จากผู้ขับขี่โดยอัตโนมัติ

หมายถึง ถ้าคุณเป็นคนขับรถเร็ว เกียร์จะเปลี่ยนรอบสูงกว่า เพื่อเรียกกำลัง ให้ได้ดีกว่าเดิม

และเมื่อคุณขับช้า ระบบจะสั่งให้การจับ-ปล่อยคลัตช์ในระบบ ทำงานได้อย่างนุ่มนวล

ถ้ามีการเปลี่ยนคนขับ ระบบ ก็จะทำการเรียนรู้ใหม่ ในระยะเวลาไม่นาน

เกียร์ของไทรทัน มีระบบคอมพิวเตอร์บิวท์อิน อยู่ภายในเกียร์ เรียกว่า TCM (Transmission Control Module) คอยควบคุมอยู่ครับ

2.แบบแรง ถ้าท่านมีกล่องพ่วง หรือปรับเปลี่ยนระบบจ่ายน้ำมันใหม่ ส่งผลให้เครื่องยนต์มีกำลังมาก

กว่าเดิม ระบบ TCM จะสั่งการให้การจับปล่อยคลัตช์ในระบบ ให้จับแน่นกว่าเดิม

อาการที่ได้รับจะมีอาการ กระโชกโฮกฮาก และเปลี่ยนเกียร์เร็ว เมื่อการขับขี่ปกติ กดเรียกรอบได้

ทันที หลังติดเบาะ ไม่มีอาการคลัตช์ลื่น หรือ รถวิ่งไม่ออกแต่อย่างใด

และเมื่อกลับไปเป็นระบบเดิม คือขับธรรมดาไม่พ่วงกล่อง ระบบเกียร์ก็จะเรียนรู้เพื่อจับอาการใหม่

ของรถที่มีแรงน้อยลงครับ
    ถามนิดนึงครับน้านุ๊กถ้าผมเปลี่ยนล้อแม็ก+ยางจะใช้ขนาดเท่าไรถึงจะไม่มีผลกับ
    การคำนวนรอบเปลี่ยนเกียร์ a/t และเฟืองท้ายครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาหอบความรู้กลับไปเป็นกระบุงครับวันนี้

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาเก็บความรุู้ครับ เเต่ฉลาม{EX } ใช้ระบบ Invects III ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jiranan.ch ดูโพส
    ถามนิดนึงครับน้านุ๊กถ้าผมเปลี่ยนล้อแม็ก+ยางจะใช้ขนาดเท่าไรถึงจะไม่มีผลกับ
    การคำนวนรอบเปลี่ยนเกียร์ a/t และเฟืองท้ายครับ
    ก็ให้เส้นรอบวงได้ขนาดเท่าเดิม หรือใกล้เคียงที่สุดครับ

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

เพราะน้านุกผมเลยได้เพิ่มเงินอีก ห้าหมื่นโทรไปบอกเซลล์เอาเป็นรุ่น 784000 at แล้วครับ

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

น้าน้องขาวมุก ครับสีขาวมันดูสกปรกเร็วไหมครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

เพราะน้านุกผมเลยได้เพิ่มเงินอีก ห้าหมื่นโทรไปบอกเซลล์เอาเป็นรุ่น 784000 at แล้วครับ

น้าคิดถูกแล้วครับ
    ของเขาดีจิงๆ

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

น้าอนุชิตครับ ผมเมลไปถามคุณนัทปรากฎว่ามีรุ่น 2 din ครับ http://www.carav.cn/cpzs.asp?Bid=9&Tid=149
    แต่ยังไม่รู้ราคานะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้