หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 46

TTC-00131 TTC-Member
    User ID
    39
    Status
    โพส
    335

มาตรฐาน ตอบ: เสียงเรียกเข้า......

คิดถึงแม่ ขึ้นมาน้ำตา มันก็ไหล อยากกลับไป ซบลงที่ตรงตักแม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16845
    Status
    โพส
    1,786

มาตรฐาน ตอบ: เสียงเรียกเข้า......

ขอบคุนครับน้าเน็ก. ถ้าแม่ผมอยู่คงจะดี. แต่ตอนนี้แม่ผมไปหวันและ. คิดถืงแม่t-t

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เยี่ยมครับน้า คิดถึงแม่ครับ

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

ขออนุญาติ ยืมส่งให้ลูกมันอ่าน เมื่อวานมันเพิ่งงอแงกับแม่มันๆยอมไม่กลับบ้าน 555 โดนๆ

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

ขอบคุณครับน้า...วันนี้แม่ไม่อยู่แล้วครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ่านแล้วจุกเลย คนที่เป็นพ่อแม่คนแล้วคงรู้ซึ้ง.............ความรักจากพ่อแม่น่ะยิ่งใหญ่นัก

002634 TTC-Member
    User ID
    16622
    Status
    โพส
    219

ซึ้งจนน้ำตาจะไหลเลยค่ะ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เศร้าเลย ผมก็เคยเป็น อยู่ช่วงนึง ไม่ทำอีกแล้วเรา..

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

เป็นภาพการ์ตูน ที่ทำให้ผม น้ำตาคลอเบ้าได้..........ขอบคุณมากครับ

User ID
    17492
    Status
    โพส
    97

ขอยืมน้าไปหน่อยนะคับ

User ID
    32706
    Status
    โพส
    60

ชอบมากครับ แนวนี้ หามาอีกนะครับ

User ID
    28266
    Status
    โพส
    81

ขอบคุณครับที่เอามาเตือนสติ คนเราบางครั้งด้วยภาระหน้าที่หลายๆ อย่างก็ทำให้ลืมคิดถึงเรื่องนี้กัน ขอบคุณมากๆ ครับ

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

น้าเนก..

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

คิดถึงแม่ขึ้นมาเลย

User ID
    10104
    Status
    โพส
    596

คิดถึง..แม่ครับ....แม่ไปสบายแล้ว
    ใครเคยนอนตักแม่บ้าง...ผมว่ามันอุ่นดี

อ่านแล้ว คิดถึงลูก...

หลังจากป้าใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกานานเกือบ 10ปี
    เราก็ย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยเมื่อวันที่ 5กรกฎา ลูกลางานเพื่อลงไปรับแม่ที่สนามบิน
    และพาแม่ลงไปรับรถที่ศูนย์ ในวันที่ 8กรกฎา และ วันที่ 11สิงหา ลูกโทรมาบอกว่า

ลูก..."แม่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มดจะขึ้นมานะ แต่จะกลับเลยเพราะต้องทำงาน"

แม่..."จะขึ้นมาทำไม ไม่ค้างอ่ะ"

ลูก...."อยากจะมากราบเท้าแม่ 10ปีแล้ว ไม่ได้กราบแม่เลย"

แม่..."ไม่ต้องขึ้นมาหรอกเสียเวลา วันไหนๆก็กราบแม่ได้ ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นวันที่12สิงหาหรอก
    เพราะทุกๆวันของแม่ ก็คือวันลูก ไม่มีวันไหนๆเลย ที่แม่จะไม่คิดถึงลูก และไม่ได้ทำเพื่อลูก ดังนั้น
    แม่ก็อยากให้ลูกคิดว่า ทุกๆวันคือวันแม่เหมือนกัน จะทำอะไรก็ให้คิดถึงแม่ มีปัญหาอะไร ก็มาคุยกัน
    อย่าทำให้แม่ต้องหนักใจหรือเป็นทุกข์ใจ อย่าทำให้แม่เป็นห่วง ในโลกนี้ แม่ไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว
    นอกจาก อยากเห็นลูกเป็นคนดี ว่างเมื่อไรค่อยขึ้นมานะ"

ลูก..."แม่พูดให้มดร้องไห้อ่ะ ซึ้งครับ มดจะคิดถึงแม่ทุกวัน เป็นห่วงแม่นะ ดูแลตัวเองด้วยนะครับ รักแม่ครับ"

แล้วลูกๆในบ้านนี้ล่ะ มีใครรักแม่ และทำเพื่อแม่บ้าง...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 08-06-2012 เมื่อ 01:08

User ID
    18622
    Status
    โพส
    337

ToT ซึ้งจับใจ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    อ่านแล้ว คิดถึงลูก...

หลังจากป้าใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกานานเกือบ 10ปี
    เราก็ย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยเมื่อวันที่ 5กรกฎา ลูกลางานเพื่อลงไปรับแม่ที่สนามบิน
    และพาแม่ลงไปรับรถที่ศูนย์ ในวันที่ 8กรกฎา และ วันที่ 11สิงหา ลูกโทรมาบอกว่า

ลูก..."แม่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มดจะขึ้นมานะ แต่จะกลับเลยเพราะต้องทำงาน"

แม่..."จะขึ้นมาทำไม ไม่ค้างอ่ะ"

ลูก...."อยากจะมากราบเท้าแม่ 10ปีแล้ว ไม่ได้กราบแม่เลย"

แม่..."ไม่ต้องขึ้นมาหรอกเสียเวลา วันไหนๆก็กราบแม่ได้ ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป็นวันที่12สิงหาหรอก
    เพราะทุกๆวันของแม่ ก็คือวันลูก ไม่มีวันไหนๆเลย ที่แม่จะไม่คิดถึงลูก และไม่ได้ทำเพื่อลูก ดังนั้น
    แม่ก็อยากให้ลูกคิดว่า ทุกๆวันคือวันแม่เหมือนกัน จะทำอะไรก็ให้คิดถึงแม่ มีปัญหาอะไร ก็มาคุยกัน
    อย่าทำให้แม่ต้องหนักใจหรือเป็นทุกข์ใจ อย่าทำให้แม่เป็นห่วง ในโลกนี้ แม่ไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว
    นอกจาก อยากเห็นลูกเป็นคนดี ว่างเมื่อไรค่อยขึ้นมานะ"

ลูก..."แม่พูดให้มดร้องไห้อ่ะ ซึ้งครับ มดจะคิดถึงแม่ทุกวัน เป็นห่วงแม่นะ ดูแลตัวเองด้วยนะครับ รักแม่ครับ"

แล้วลูกๆในบ้านนี้ล่ะ มีใครรักแม่ และทำเพื่อแม่บ้าง...

++++++ชอบจังเลยครับป้า ++++++

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าๆทุกท่าน ผมเองตอนนี้ก็เครียดหลายอย่าง ทั้งรถ ทั้งเรื่องส่วนตัว แต่พอแม่พูดมาว่า ไม่เป็นไรนะลูกเด๋วก็ดีเอง เท่านั้นแหละครับผมต้องเข้ามากอดแม่ต่อหน้าคนมากมาย ทั้งที่ไม่เคยทำมาก่อน ตะก่อนจะรู้สึกอาย แต่เดี๋ยวนี้อยากกอดทุกวันเลยครับ อ้อมกอดแม่อบอุ่นที่สุดแล้วครับ เชื่อผมสิ
    ป้ามีลูกชาย 3คน
    คนโตเกิด 2522 ผูกคอตายตอนอายุแค่ 19ปี เนื่องจากทะเลาะกับแฟน
    คนที่2เกิด 2524 และคนเล็ก 2526 ป้าทิ้งพวกเขาไปตอนที่เขามีลูกมีเมียกันหมดแล้ว
    แต่ก็ยังไม่รู้จักโต แบมือขอแม่อยู่บ่อยๆ เนื่องจากติดเพื่อนเลยเรียนไม่จบ หางานทำยาก
    คนโต เขาก็ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากพอสมควร มีอยู่วันหนึ่งได้รับอีเมล

แม่ครับ มดคิดถึงแม่จัง อยากให้แม่กลับมาเร็วๆ อยากอยู่ใกล้ๆแม่ อยากกอดแม่...
    นั่นเป็นครั้งแรกที่ลูกบอกรัก คิดถึง และอยากกอด ปรกติเราไม่เคยแสดงหรือบอกรักกันเลย
    แม่อ่านแล้วตื้นตันใจ ถึงแม้ว่ามันจะเป็นเพียงแค่ตัวหนังสือ แต่ก็ทำให้แม่รู้สึกอิ่มเอิบ
    แม่พิมพ์ตอบลูก ด้วยรอยยิ้มที่มีน้ำตาไหลอาบแก้มว่า
    "เมียอยู่ใกล้ๆ ก็กอดเมียซิ จะมาอยากกอดแม่ทำไม"
    "มันไม่เหมือนกันแม่ มดก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมมดจึงอยากกอดแม่"
    แม่ปล่อยโฮ นึกสงสารลูก นี่ลูกเราคงต้องการความรัก ความอบอุ่นซึ่งเราไม่ค่อยได้ให้เขา เพราะมัวคิดแต่เรื่องอนาคต
    "เซ้งร้านได้เมื่อไร ได้กอดแน่"
    "เมื่อไรล่ะ"
    "คงเร็วๆนี้แหละ แม่โพสในยูทูปด้วย"
    "แม่.......มดอยากบวชให้แม่"
    แม่ จุกแน่นในลำคอ นิ่งเหงียบ พูดไม่ออก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 08-06-2012 เมื่อ 23:05

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้