หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 42

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนยางครับ

ยางใหญ่ขึ้น
    ไมล์แข็งขึ้น
    เลขไมล์ไปได้ช้ากว่าเดิม
    ในจอเลยบอกว่ารถวิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าเดิม ในการเติมน้ำมันเท่ากัน

หลายคนเลยคิดว่ามันกินน้ำมันมากขึ้น

ต้องจับกับ Gps ครับ ผมจับแล้วการกินเท่าเดิมครับ !!!
    เพราะน้ำหนักยาง เพิ่มขึ้นไม่เท่าไร คนที่นั่งข้างๆ หนักกว่าเยอะ
    จะว่าเรื่องแรงเสียดทานมากขึ้น มีผลจริง แต่คงไม่ขนาดเห็นชัดเจน

สรุปแล้วมีเงินเปลี่ยนไปโลดด

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนยางครับ

ยางรุ่นเดิมติดรถราคาแรงกว่า 265/70 บางยี่ห้ออีก เปลี่ยนเลยครับ
    ได้เลขไมล์ใกล้เคีบง Gps ด้วย

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

ผมมีข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับยางรถยนต์มาฝากครับ
    เผื่อไว้ให้ศึกษาและเป็นแนวทางในการตัดสินใจในการเปลี่ยนยาง
    .....พอดีหาเจอ....แต่ตัวผมเองไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ

ดอกยาง

การเลือกใช้ลักษณะดอกยางให้ถูกต้องและเหมาะสมกับสภาพการใช้งานนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญยิ่ง เพื่อให้ผู้ใช้
    ได้รับประโยชน์จากการใช้งานอย่างเต็มที่ และตอบสนองลักษณะการขับขี่ที่แตกต่างกันด้วย ลายดอกยาง
    จึงได้มีการคิดค้นและพัฒนามาโดยตลอด จนปัจจุบันมีลายดอกยางมากมายนับไม่ถ้วน อย่างไรก็ดี
    หากแบ่งลายดอกยางโดยคำนึงถึงทิศทางการเคลื่อนที่ สามารถแบ่งได้ใน 2 ลักษณะ คือ ดอกยาง

การเลือกใช้ลักษณะดอกยางให้ถูกต้องและเหมาะสมกับสภาพการใช้งานนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญยิ่ง เพื่อให้ผู้ใช้
    ได้รับประโยชน์จากการใช้งานอย่างเต็มที่ และตอบสนองลักษณะการขับขี่ที่แตกต่างกันด้วย ลายดอกยาง
    จึงได้มีการคิดค้นและพัฒนามาโดยตลอด จนปัจจุบันมีลายดอกยางมากมายนับไม่ถ้วน อย่างไรก็ดี
    หากแบ่งลายดอกยางโดยคำนึงถึงทิศทางการเคลื่อนที่ สามารถแบ่งได้ใน 2 ลักษณะ คือ

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

1) ดอกยางแบบ 2 ทิศทาง
    เป็นลักษณะของลายดอกยางที่จะสามารถสลับยางได้ในทุกตำแหน่งล้อของรถ ลักษณะดอกยางทั้ง 2 ด้าน
    จะสวนทิศทางกัน หากเป็นการขับขี่ทั่วไป ไม่เน้นความเร็วสูง ดอกยางลักษณะนี้สามารถตอบสนอง
    ความต้องการได้อย่างดีเยี่ยม
    2) ดอกยางทิศทางแบบทิศทางเดียว (Uni-Direction)
    ลายของดอกยางจะถูกบังคับให้หมุนไปในทิศทางเดียวเท่านั้น โดยมีลูกศรบอกทิศทางการหมุนอยู่ที่
    แก้มยางทั้ง 2 ด้าน ดังนั้น การสลับยางจะสลับได้เพียงด้านเดียวเท่านั้น เช่น สลับด้านหน้าขวากับหลังขวา
    หรือด้านหน้าซ้ายกับหลังซ้าย เว้นแต่จะถอดตัวยางออกจากกระทะล้อเดิมไปใส่กับกระทะล้อฝั่งตรงกันข้าม
    แต่ต้องจัดวางทิศทางการหมุนของดอกยางให้ถูกต้องเช่นเดิม มิเช่นนั้นแล้วจะทำให้ทิศทางการหมุนของยาง
    เปลี่ยนกลับทิศทาง ทำให้ประสิทธิภาพของยางลดลง จุดเด่นของดอกยางแบบทิศทางเดียว คือ สามารถ
    ไล่น้ำออกจากหน้ายางได้รวดเร็วกว่าแบบ 2 ทิศทาง ป้องกันอาการเหินน้ำ (Hydroplaning) ซึ่งจะทำให้
    ควบคุมบังคับรถได้ลำบากและเกิดการลื่นไถลได้ง่าย

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

ตัวเลขและสัญลักษณ์บนแก้มยาง

ตัวเลขและตัวอักษรต่างๆ ที่ปรากฏอยู่บนแก้มยางรถยนต์นั้น สามารถบ่งบอกถึงคุณสมบัติของยางได้
    หลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นขนาดของยาง เช่น หน้ากว้าง ซีรี่ส์ ขนาดขอบกระทะล้อ และยังบ่งบอกถึงขีดจำกัด
    ความเร็วสูงสุด, ดัชนีในการรับน้ำหนักของยางเส้นนั้นๆ รวมไปถึงคุณสมบัติอื่นๆ อีกด้วย ซึ่งคุณสมบัติ
    ดังกล่าวถือว่าเป็นข้อมูลทั่วๆไป ที่ท่านเจ้าของรถควรจะทราบเพื่อที่จะได้เลือกซื้อยางในครั้งต่อไปได้
    อย่างถูกต้อง และเหมาะสมกับรถยนต์ของท่าน
    สำหรับตัวเลขที่อยู่บนแก้มยางของรถเก๋ง โดยทั่วไปจะมีลักษณะดังตัวอย่างต่อไปนี้
    195/60R14 85H
    195 คือ ความกว้างยาง มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร
    60 คือ ซีรีส์ยาง
    R คือ โครงสร้างยางแบบเรเดียล
    14 คือ เส้นผ่าศูนย์กลางกระทะล้อ มีหน่วยเป็นนิ้ว
    85 คือ ดัชนีในการรับน้ำหนักของยางต่อเส้น
    H คือ ขีดจำกัดความเร็วสูงสุด

สำหรับความหมายของตัวเลขและตัวอักษรบนแก้มยางรถกระบะ มีลักษณะดังนี้
    195R14C 8PR
    195 คือ ความกว้างยาง มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร
    14 คือ เส้นผ่าศูนย์กลางกระทะล้อ มีหน่วยเป็นนิ้ว
    C คือ ยางที่ใช้เพื่อการขนส่ง (มาจากคำว่า commercial)
    8PR คือ อัตราชั้นผ้าใบเทียบเท่า 8 ชั้น
    (ในส่วนของซีรีส์ ถ้าไม่ได้ระบุ คือ ซีรีส์ 80)

ความหมายของตัวเลขและตัวอักษรบนแก้มยางรถขับเคลื่อน 4 ล้อ จะมีลักษณะดังนี้
    31x10.5R15
    31 คือ เส้นผ่าศูนย์กลางยาง มีหน่วยเป็นนิ้ว
    10.5 คือ ความกว้างยาง มีหน่วยเป็นนิ้ว
    15 คือ เส้นผ่าศูนย์กลางกระทะล้อ มีหน่วยเป็นนิ้ว

User ID
    9335
    Status
    โพส
    1,024

การเปลี่ยนขนาดยาง

ข้อคำนึงในการเปลี่ยนขนาดยาง

โดยปกติแล้ว ยางที่ติดรถออกมาจากโรงงานประกอบของรถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นนั้น เป็นยางที่เหมาะสม
    กับการใช้งานที่สุดที่ทางบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ได้ทดสอบแล้ว แต่เนื่องจากผู้ขับขี่แต่ละรายอาจมีความต้องการ
    ที่แตกต่างกัน เช่น ต้องการให้เกาะถนนดีขึ้นเมื่อขับรถด้วยความเร็วสูงกว่าปกติ เพื่อความนุ่มนวลที่เพิ่มมากขึ้น
    ผู้ขับขี่จึงต้องการเปลี่ยนขนาดยางให้เหมาะสมและตรงกับลักษณะการใช้งาน ซึ่งการเปลี่ยนยางใหม่แทนยาง
    ชุดเก่าให้มีขนาดที่ถูกต้องเหมาะสมเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง โดยการเปลี่ยนขนาดยางที่ขนาดยางเส้นใหม่
    มีความแตกต่างไปจากขนาดเดิมนั้น มีสิ่งที่จะต้องคำนึงถึงอยู่ 2 ประการ คือ
    1) ความสามารถในการรับน้ำหนัก ต้องใกล้เคียงขนาดเดิม

2) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของยาง ต้องใกล้เคียงขนาดเดิม
    การเปลี่ยนขนาดยางไม่ถูกต้องจะก่อให้เกิดผลเสีย ดังนี้
    ขนาดยางเล็กไป
    - ความสามารถในการรับน้ำหนักลดลง
    - สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง
    - มาตรวัดความเร็วคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง

ขนาดยางใหญ่ไป
    - ยางเสียดสีกับส่วนหนึ่งส่วนใดของรถ
    - พวงมาลัยหนักขณะใช้ความเร็วต่ำ
    - มาตรวัดความเร็วคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง
    อายุการใช้งานของยาง

โดยปกติอายุของยางนั้นจะเริ่มนับตั้งแต่ถูกนำไปใช้งาน คือ หลังจากที่ยางประกอบเข้ากับกระทะล้อ
    และติดตั้งเข้ากับรถยนต์แล้วนำไปวิ่งใช้งาน ซึ่งยางรถยนต์ทุกเส้นจะได้รับการรับประกันคุณภาพจาก
    บริษัทผู้ผลิตแต่ละราย โดยสามารถศึกษารายละเอียดและเงื่อนไขได้จากคู่มือการรับประกันคุณภาพ

อายุของยางรถยนต์ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณเป็นสำคัญ เพื่อให้สามารถใช้งานได้ยาวนานและปลอดภัย
    มีข้อแนะนำในการบำรุงรักษายางที่ถูกต้องดังต่อไปนี้
    - ตรวจเช็คลมยางอย่างสม่ำเสมออย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง โดยเติมลมยางตามมาตรฐาน
    ที่ระบุในคู่มือรถยนต์
    - บรรทุกน้ำหนักให้เหมาะสม ไม่มากเกินอัตราที่กำหนด เพื่อป้องกันการบวมล่อนและ
    ระเบิดของโครงยาง
    - ทำการสลับยางและตรวจเช็คศูนย์ล้อ ทุก ๆ ระยะทาง 10,000 กม. หรือตามคำแนะนำ
    ของผู้ผลิตรถยนต์
    - ขับขี่อย่างระมัดระวังบนถนนขรุขระ และหลีกเลี่ยงสิ่งมีคมต่าง ๆ รวมทั้งน้ำมันหรือสารเคมี

ดังนั้น เพื่อความปลอดภัยและช่วยยืดอายุการใช้งานให้ยาวนาน จึงควรเพิ่มการดูแลเอาใจใส่ยางรถยนต์
    มากยิ่งขึ้น และเลือกใช้ยางให้ถูกต้องเหมาะสมด้วย

แค่นี้น่าจะพอให้ตัดสินใจได้ง่ายนะครับ...ว่าจะเปลี่ยนยางเป็นแบบไหนดี
    แต่เหนืออื่นใดก็แล้วแต่ความชอบและที่สำคัญ.......สิ่งที่อยู่ในกระเป๋าของน้าด้วยนะครับ

TTC-01018 TTC-Member
    User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

ก้อว่ากันไปใครมีข้อมูลดีๆก้อมาบอกกล่าวกันคับผม ขอบคุณคับ

User ID
    1248
    Status
    โพส
    20

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ punTritonMan ดูโพส
    ผมไปเปลี่ยนมาแระครับ
    ตอนแรกกะจะใช้ BF Goodrich long tail แต่ว่าที่ร้านหมด
    ก็ได้เลยตัวนี้มาครับ YOKOHAMA GEOLANDAR G012 มาแทนครับ

เส้นละ 4490 * 4 เส้น ได้ลดอีก 5% ที่ B-Quick สาขา Central ชลบุรี ครับ

เป็นตัว 265/70/R16 นะครับ รถสูงขึ้นประมาณ 1 นิ้ว ดูดุขึ้นนิด ๆ ครับ
    ดอกยางใหญ่พอควร แต่ก็ค่อนข้างเงียบ (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
    ส่วนอื่น ๆ ยังไม่ได้ลองมากครับ เพราะจากร้านกลับบ้านแค่สิบกว่าโล เดี๋ยวไว้ขับไปทำงานแล้วจะมารายผลให้ฟังอีกทีครับ

ขับแล้วมีเสียงดังมากไหมครับ เห็นร้านว่าตัวนี้เสียงจะดังกว่าตัว
    YOKOHAMA GEOLANDAR G015

กะว่าจะเอาตัวนี้ละแต่กลัวเรื่องเสียงดัง

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ katip_fc ดูโพส
    การเปลี่ยนขนาดยาง

ข้อคำนึงในการเปลี่ยนขนาดยาง

โดยปกติแล้ว ยางที่ติดรถออกมาจากโรงงานประกอบของรถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นนั้น เป็นยางที่เหมาะสม
    กับการใช้งานที่สุดที่ทางบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ได้ทดสอบแล้ว แต่เนื่องจากผู้ขับขี่แต่ละรายอาจมีความต้องการ
    ที่แตกต่างกัน เช่น ต้องการให้เกาะถนนดีขึ้นเมื่อขับรถด้วยความเร็วสูงกว่าปกติ เพื่อความนุ่มนวลที่เพิ่มมากขึ้น
    ผู้ขับขี่จึงต้องการเปลี่ยนขนาดยางให้เหมาะสมและตรงกับลักษณะการใช้งาน ซึ่งการเปลี่ยนยางใหม่แทนยาง
    ชุดเก่าให้มีขนาดที่ถูกต้องเหมาะสมเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่ง โดยการเปลี่ยนขนาดยางที่ขนาดยางเส้นใหม่
    มีความแตกต่างไปจากขนาดเดิมนั้น มีสิ่งที่จะต้องคำนึงถึงอยู่ 2 ประการ คือ
    1) ความสามารถในการรับน้ำหนัก ต้องใกล้เคียงขนาดเดิม

2) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของยาง ต้องใกล้เคียงขนาดเดิม
    การเปลี่ยนขนาดยางไม่ถูกต้องจะก่อให้เกิดผลเสีย ดังนี้
    ขนาดยางเล็กไป
    - ความสามารถในการรับน้ำหนักลดลง
    - สิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง

ขนาดยางใหญ่ไป
    - ยางเสียดสีกับส่วนหนึ่งส่วนใดของรถ
    - พวงมาลัยหนักขณะใช้ความเร็วต่ำ
    อายุการใช้งานของยาง

โดยปกติอายุของยางนั้นจะเริ่มนับตั้งแต่ถูกนำไปใช้งาน คือ หลังจากที่ยางประกอบเข้ากับกระทะล้อ
    และติดตั้งเข้ากับรถยนต์แล้วนำไปวิ่งใช้งาน ซึ่งยางรถยนต์ทุกเส้นจะได้รับการรับประกันคุณภาพจาก
    บริษัทผู้ผลิตแต่ละราย โดยสามารถศึกษารายละเอียดและเงื่อนไขได้จากคู่มือการรับประกันคุณภาพ

อายุของยางรถยนต์ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของคุณเป็นสำคัญ เพื่อให้สามารถใช้งานได้ยาวนานและปลอดภัย
    มีข้อแนะนำในการบำรุงรักษายางที่ถูกต้องดังต่อไปนี้
    - ตรวจเช็คลมยางอย่างสม่ำเสมออย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง โดยเติมลมยางตามมาตรฐาน
    ที่ระบุในคู่มือรถยนต์
    - บรรทุกน้ำหนักให้เหมาะสม ไม่มากเกินอัตราที่กำหนด เพื่อป้องกันการบวมล่อนและ
    ระเบิดของโครงยาง
    - ทำการสลับยางและตรวจเช็คศูนย์ล้อ ทุก ๆ ระยะทาง 10,000 กม. หรือตามคำแนะนำ
    ของผู้ผลิตรถยนต์
    - ขับขี่อย่างระมัดระวังบนถนนขรุขระ และหลีกเลี่ยงสิ่งมีคมต่าง ๆ รวมทั้งน้ำมันหรือสารเคมี

ดังนั้น เพื่อความปลอดภัยและช่วยยืดอายุการใช้งานให้ยาวนาน จึงควรเพิ่มการดูแลเอาใจใส่ยางรถยนต์
    มากยิ่งขึ้น และเลือกใช้ยางให้ถูกต้องเหมาะสมด้วย

แค่นี้น่าจะพอให้ตัดสินใจได้ง่ายนะครับ...ว่าจะเปลี่ยนยางเป็นแบบไหนดี
    แต่เหนืออื่นใดก็แล้วแต่ความชอบและที่สำคัญ.......สิ่งที่อยู่ในกระเป๋าของน้าด้วยนะครับ

แล้วยางเดิมที่มากะรถสามารถวิ่งได้ถึงกี่โลอ่ะคร้าบบ เราถึงจะเปลี่ยนอ่ะ ของผม 53000 กว่าแระ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

ของผม 65000 แระ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยอ่ะ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dang ดูโพส
    ของผม 65000 แระ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยอ่ะ
    หูยย เท่ากันกะผมเลย แต่ผมกะว่าสักแสนนึงค่อยเปลี่ยนดีมั้ย 55555

BF longtail 265/70 ตัวหนังสือดำ ประมาณ 4000 กว่าๆ
    Hankook ยาง mud 245/75 ประมาณ 3500
    แอบสน mud hankook เค้าว่าวิ่งถนนดำดีกว่า BF อ่ะครับ

User ID
    9342
    Status
    โพส
    19

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sabay_777 ดูโพส
    ขับแล้วมีเสียงดังมากไหมครับ เห็นร้านว่าตัวนี้เสียงจะดังกว่าตัว
    YOKOHAMA GEOLANDAR G015

กะว่าจะเอาตัวนี้ละแต่กลัวเรื่องเสียงดัง
    ก็ถ้าเปิดเพลงหรือวิทยุ ก็ไม่ได้ยินเสียงยางแล้วหล่ะครับ
    ถ้าวันไหน ปิดหมดเงียบ ๆ ก็ได้ยินเสียงยางเหมือนกันครับ

แต่สำหรับผม ดังแบบ รับได้ ครับ

User ID
    9342
    Status
    โพส
    19

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    หูยย เท่ากันกะผมเลย แต่ผมกะว่าสักแสนนึงค่อยเปลี่ยนดีมั้ย 55555

BF longtail 265/70 ตัวหนังสือดำ ประมาณ 4000 กว่าๆ
    Hankook ยาง mud 245/75 ประมาณ 3500
    แอบสน mud hankook เค้าว่าวิ่งถนนดำดีกว่า BF อ่ะครับ
    ของผมจำได้ว่าตอน 65000 เนี่ย
    ขับไปเที่ยวใต้ ฝนตก ขับช้า ๆ หมุนเลยครับ
    ตอนนั้น ยางติดรถ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ punTritonMan ดูโพส
    ของผมจำได้ว่าตอน 65000 เนี่ย
    ขับไปเที่ยวใต้ ฝนตก ขับช้า ๆ หมุนเลยครับ
    ตอนนั้น ยางติดรถ
    ผมขับ 80-90 เองคร้าบบบ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส

เด๋วก็คงเปลี่ยนแล้วล่ะครับ ดูไว้ว่าจะใช้ maxxis น่ะ bf กะ maxxis แนะนำหน่อยครับว่าอะไรน่าใช้กว่ากัน (ทุนน้อยครับ อิอิ)

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

ถามต่ออีกหน่อยครับ รถเดิมๆ จะใส่ 245 หรือ 265 ล่ะคร้าบ แนะนำด้วยครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก้อเล่น BF ไปเลย เพราะเมื่อถอดออก ดันขายได้ราคาดี เป็นการทดแทนกันไปซะงั้น

maxxis ก้อดีนะครับ แต่เดี๋ยวนี้เพื่อนๆเชียร์ hankook กันมากกว่าเพราะใช้ไป 3 ปี ยังไม่ดังเลยครับ ทนทานใช้ได้ ราคาถูกดี

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

สรุปจากที่หลายกระทู้ตอบมาว่า
    265/70-r16 **แม็กเดิม ลงตัวที่สุดแล้วครับท่าน

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

ขอบคุงคับ งั้นเด๋วเช็คราคาก่อนดีกว่า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ลองไปคำนวณเอาจากในลิ้งนี้
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=24695

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้