หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

มาตรฐาน Re: แอร์เจ๊งแล้วครับ รถเจ้าปัญหา

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ใจเย็นครับน้า ได้รถจุกจิก เหมือนได้เมียขี้บ่น (กร๊ากกก) ล้อเล่น

เรื่องรั่ว เป็นเรื่องธรรมชาติของแอร์ ที่ขาดการดูแลที่ดีครับ

เมื่อรั่ว (ส่วยมากก็รั่ว) ก็ต้องเปลี่ยนครับ

หลังการเปลี่ยน ควรดูแล ไม่ให้มันมีความชื้นตกค้างมาก (เป็นสาเหตุใหญ่ ของการรั่ว)

ก็ปิดแอร์ (น้ำยา แต่เปิดพัดลมอยู่) ทุกวัน หลังเลิกใช้รถครับ

รถจะไม่มีกลิ่นเหม็นอับ และแอร์ยังสภาพดีอยู่

1.หน้าร้อนนี้ ควรไปใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่มสักตัว (ช่วยได้นะ)

2.ใส่กรองแอร์สักชุด ดูแลทุกๆ 3 เดือน (ทำความสะอาด)

3.ครึ่งปี ล้างแอร์ด้วยสเปรย์โฟมสักที (ร้อยกว่าบาท ทำเองก็ได้)

4.รักษาความสะอาดภายในรถ เสมอ (ฝุ่นจากรองเท้าเนี่ยแหละ ตัวดี)

5.ปรับแอร์ลงพื้นบ้าง แก้ปัญหาพรมเหม็นได้

6.ห้ามใช้น้ำหอมเจล โดยเด็ดขาด

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: แอร์เจ๊งแล้วครับ รถเจ้าปัญหา

สมัยผมใช้ดีแม็ก 6 ปี 100,000 กว่าโล เติมน้ำยาแอร์ครั้งเดียว

แต่ดีแม็กกู๋ออกหลัง 2 เดือน ซ่อมไป 8 ครั้ง ทุกวันนี้ก็ยังไม่เย็น

ที่สำคัญ ตอนนั้นรถไม่เคยปิดแอร์เลย เรียกว่า เปิดไว้กลาง หมดยกเว้นตำแหน่งเป่า

สตาร์ทก็ไม่ได้ปิดก่อน ดับเครื่องก็ดับทันที

พอมาไทรทัน ปิดแอร์ เปิดพัดลมไล่ความชื้น และปิดก่อนสตาร์ท ครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ว่าแต่ รถน้าเปลี่ยน Svc ครั้งที่ 5 แล้วใช่ป่าวครับ

User ID
    396
    Status
    โพส
    51

ท่าน triton9908 ไม่ทราบว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง ทำร้านไหนถึงได้ราคานี้

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ของผมรั่วเมื่อเดือนที่แล้ว เลยเข้าศูนย์เปลี่ยนมาแล้ว
    เปลี่ยนคอยล์เย็น 3300
    แว็กน้ำมันคอม+น้ำยาแอร์ 1200
    ค่าแรง 990

รถ 4 ปีพอดี วิ่งเกือบๆ 160000 โล

User ID
    3193
    Status
    โพส
    170

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ใจเย็นครับน้า ได้รถจุกจิก เหมือนได้เมียขี้บ่น (กร๊ากกก) ล้อเล่น

เรื่องรั่ว เป็นเรื่องธรรมชาติของแอร์ ที่ขาดการดูแลที่ดีครับ

เมื่อรั่ว (ส่วยมากก็รั่ว) ก็ต้องเปลี่ยนครับ

หลังการเปลี่ยน ควรดูแล ไม่ให้มันมีความชื้นตกค้างมาก (เป็นสาเหตุใหญ่ ของการรั่ว)

ก็ปิดแอร์ (น้ำยา แต่เปิดพัดลมอยู่) ทุกวัน หลังเลิกใช้รถครับ

รถจะไม่มีกลิ่นเหม็นอับ และแอร์ยังสภาพดีอยู่

1.หน้าร้อนนี้ ควรไปใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่มสักตัว (ช่วยได้นะ)

2.ใส่กรองแอร์สักชุด ดูแลทุกๆ 3 เดือน (ทำความสะอาด)

3.ครึ่งปี ล้างแอร์ด้วยสเปรย์โฟมสักที (ร้อยกว่าบาท ทำเองก็ได้)

4.รักษาความสะอาดภายในรถ เสมอ (ฝุ่นจากรองเท้าเนี่ยแหละ ตัวดี)

5.ปรับแอร์ลงพื้นบ้าง แก้ปัญหาพรมเหม็นได้

6.ห้ามใช้น้ำหอมเจล โดยเด็ดขาด
    น้านุ๊ก สงสัย ห้ามใช้น้ำหอมเจล ด้วยหรอครับ ผมใช้น้ำหอมที่ใช้ฉีดตัวอ่ะครับ ใส่เติมในขวดน้ำหอมติดรถเป็นไรไมครับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

คลาน ... มาเก็บความรู้อีกแร้ว ขอบคุณคร๊าบบบบ

e21ebh
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม 2 ปีกว่าๆ ก็รั่วเหมือนกัน 0 บอกหมดประกันแล้ว วิ่งได้ 50000 โลเอง เปลี่ยนเองครับ แต่ถอดค่อนข้างยากครับ ซื้อของประมาณ 2500 บาท ดีนะที่เป็นช่างแอร์ ไม่งั้นคงจะโดน 5-6 พันตามเพื่อนๆไปแล้ว

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ฟาโรห์2008 ดูโพส
    ท่าน triton9908 ไม่ทราบว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง ทำร้านไหนถึงได้ราคานี้

ร้านหน้าหมู่บ้านผมครับ สวนทิพย์ แถวสามพราน ( คนบ้านเดียวกัน)
    เขาบอก 3700 ผมต่อเหลือ 3500 (ลดหน่อยน่าคนบ้านเดียวกัน)
    เปลี่ยนคอล์ยเย็น เติมน้ำยา ครับ

hunter
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: แอร์เจ๊งแล้วครับ รถเจ้าปัญหา

ช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสได้ล้างแอร์ เอารูปมาให้ชมว่าต้องรื้อคอนโซลหน้าออกหมด

คอยส์แอร์ของไทรทันเล็กมากๆหากเทียบกับดีแมกซ์ แต่ไม่ได้ถ่ายมา
    รวมค่าใช้จ่าย ล้าง+เติมน้ำยา ราคามิตภาพเพราะเป็นญาติพี่น้องกันแค่ 800

hunter
    ผู้เยี่ยมชม

รูปประกอบ

hunter
    ผู้เยี่ยมชม

รูประกอบ1

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hunter ดูโพส
    ช่วงปีใหม่ได้มีโอกาสได้ล้างแอร์ เอารูปมาให้ชมว่าต้องรื้อคอนโซลหน้าออกหมด

คอยส์แอร์ของไทรทันเล็กมากๆหากเทียบกับดีแมกซ์ แต่ไม่ได้ถ่ายมา
    รวมค่าใช้จ่าย ล้าง+เติมน้ำยา ราคามิตภาพเพราะเป็นญาติพี่น้องกันแค่ 800
    โห น้า เค้า รื้อ รถ ได้ น่ากลัว มาก
    อันนี้ ระวัง ยุ่นปี่ ทำ อะไหล่ เกิน น่ะครับ

e_akapo_b
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็พึ่งวิ่งได้ เกือบสองหมื่นครับ แต่ก็กังวลเรื่องนี้อยู่ ยังไงก็ขอขอบคุณกับคำแนะนำดีดีครับจะได้ลองเอาไปปฏิบัติดูครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้