หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 23 จากทั้งหมด 23

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถึงพี่พรตหรือน้าๆทุกท่านครับ เรื่องการยกสูง

ถ้ายังไม่ได้ตัดสินใจ ซื้อ ผมลงมติ ถ้ามีงบฯ พอ คือ หมายถึง การลงทุน ระหว่าง ผมตัวเดิมให้สูง สมบูรณืแบบ ในที่นี้ หมายถึง ยหทั้งตัวรถ และ ยาง จะยกตัวใดตัวหนึ่ง ไม่ได้ จะเสียสมดุล ดูเก้งก้าง และความหนึบแน่น ก็มาจาก ยาง และ ล้อ ด้วยประการหนึ่ง ในการลงทุนของผม จะค่อยๆทำ ครับ ใช้เวลา จัดแจง คิด ไตร่ตรอง โดย ลองเปลี่ยนยาง ดูอย่างเดียวก่อน ดูสูงขึ้น นิ้วได้ แต่ ไม่ลงตัว ก็ทำใจปล่อย มันไป ใช้ๆๆๆๆๆ แต่ ไม่ช้าไม่นาน ปัญหา จุกจิกกวนใจ มาจาก พวงมาลัย ไม่จบสิ้น กว่าจะแก้ไข ได้ต้องรื้อ ต้องถอด ต้องวินิจฉัย จากช่างใหญ่ฝ่ายเทคนิกของ มิตซูบิชิ มอเตอร์ ประเทศไทย ตอนนั้น คิดว่าเมื่อแก้จบ จะทำทันที เพราะ ได้สอบถาม คนที่ติดตั้ง จากร้าน ของคุณพรต พีพี ยานยนต์ บางบอน จริงๆมีข้อมูล หลายที่มากแต่ คิดว่าที่นี่ดูมั่นใจ ว่าปัญหาจะจบ ทำแล้ว จบ ไม่ต้องปวดหัว แต่ปัญหาตามมา หมายถึงพวกลูกหมาก มันเป้นอะไรที่ผมคิดว่า มาจากการใช้ของเราทุกคนด้วย ส่วนหนึ่ง เช่น สภาพท้องถนนที่เราใช้ การใช้งาน ที่เราขับผ่านอุปสรรค เราผ่อนหนักเป็นเบา ขนาดไหน ผมเชื่อว่า ถ้าเราลุย รูดเกลี้ยง รับรอง ว่า ถ้ารถไม่ทำอะไร ดัดแปลงอะไรทั้งสิ้น เดิมๆ ก็เป็นนะ ปีก็น่าจะ ไปแล้ว ล่ะ ข้อนี้ผมจึงไม่กังวล เพราะผมคิดว่า ผมเปลี่ยนทั้ง ออฟเซ็ท แต่ ที่ผมแนะนำหมายถึง งบประมาณที่ทำ ไม่ควรน้อยหนือมากจนเกินไป นัก ถ้าทำเพื่อให้มั่นคงอยู่กับเราไป นานๆๆๆๆๆๆๆ (แต่จะเท่าไหร่ นั้น ผมอยากให้ คุยกับทางร้าน ให้เขาอธิบาย ว่าใส่อะไรไปเพิ่ม มันเหมาะกับการใช้รถของเราแค่ไหน มีประโยชน์ต่อเรารึเปล่า) ผมจึงจะไม่บอกว่า ต้องระดับราคา แค่ไหนนะถึงคุ้ม แต่ พูดแล้ว มันไม่สวย ลงตัว เหมือน ไทรทัน พลัส หรอกครับ เทียบเท่าเฉยๆ เราต้องเข้าใจ เพราะโครงสร้างต่างกัน ชัดเจน เราไม่สามารถเปลี่ยนโครงสร้าง ตัวรถได้เลย ซึ่งผมเองก็ไม่อยากไป แก้ให้เสียขบวนด้วย ซึ่ง ร้านนี้ก็ไม่ได้ไป ดัดแปลงจากของเดิม เราจึง ตัดสินใจและ มั่นใจได้ พอดีผมส่วนหนึ่ง ยังเพิ่งจะ ออกรถไม่นาน จึง คิดว่าการเปลี่ยนคัน จะต้องลงทุนใหม่ และลงทุนใหม่ นั้น ถ้าเราจะคำนวน เงินผ่อนให้ใกล้เคียงจของเดิม (สบายกระเป๋า) เราต้องลงทุน ใหม่ ทั้งหมด ก็ว่าได้ ผมเลยตัดสินใจง่ายที่จะดัดแปลง ไปยกสูง ลงทุน ประมาณ ไม่กี่หมื่นบาท (เงินทองมีต่ามาก ทำอะไรต้อง คิดรอบคอบ) และคิดว่า อาจจะใช้ไป ระยะหนึ่ง เพราะเมื่อดูจาก สภาพรถเราที่ทำแล้ว เรารู้สึกชอบ ใน ฟิวส์ที่ ดูแล้ว ดุดัน เข้มแข็ง ไม่ได้เทียบ กับ ไทรทัน พลัส เทียบแค่ขนาดที่ เข้ามา เทียบกันได้เท่านั้น แต่ รูปร่างไม่ได้เทียบ ครับ เพราะ ไงก็ สวยสู้ยากมาก เราต้อง มองมุมนั้นก่อน แค่ถ้า คุณต้องการ ทำแล้ว เป็น ไทรทัน พลัส เลย ขอบอกว่า ผิดหวังอย่างแรง ต่อให้เราไปทำ ซุ้ม ฌป้งล้อ ที่เอามาติดๆกัน รวมทั้งผมด้วย สีก็ไม่เหมือนตัวจริง จากโรงงาน รวมทั้ง สรีระ ฉะนั้น อันนี้ ต้องแล้วแต่ ใจอย่างเดียวครับ ไม่มีใคร มานั่งในใจได้เเท่ตัวคุณเอง สำหรับผม มีความอยากได้ ไทรทัน พลัส เมื่อทำแล้วไม่คุ้ม เราก็หาทางทำรถเราให้ดีที่สุดในใจเรา ขอย้ำ "ในใจเรา" นะครับ ปัญหาตามมา แน่ๆ คือ รถกินน้ำมันเอาการ เลย นะ จะบอกไห้... จากเดิม 13 กม./ลิตร เหลือ 11 กม./ลิตร ทั้งที่ไม่ซัดอะไรแรงๆเลย แต่ ทำใจไว้แล้ว เพราะ เราคาดเดาไว้ ว่าต้องรับภาระเพิ่มแต่ รับได้ เพราะชอบคือคำตอบเลยล่ะ...ฝากอีกนิดครับ ทำอะไรตามใจฉันทำแล้ว ผมอยากคุณถามตัวเองว่า ทำแล้วมีความสุขหรือเปล่า ก็พอครับ ถ้าทำแล้วทุกข์ อย่าทำครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ถึงพี่พรตหรือน้าๆทุกท่านครับ เรื่องการยกสูง

ขอบคุณมากครับพี่ชาญวิทย์

หลักๆคืออยากหล่อเท่านั้นเอง และผมว่าโช้คที่ใส่ไปใหม่ ในตัวเตี้ย ที่ไปทำกันมา น่าจะมีคุณภาพที่ดีกว่า เมื่อขับเปรียบเทียบกับตัวยกสูงแท้ ในทางตรง ทางขรุขระนิดหน่อย หรือถนนทั่วๆไป เพราะบ้านผมใช้รถเก๋งมาตลอด ทั้งรถพ่อ รถน้อง รถผม โดยเฉพาะผมได้แต่งรถคันเก่าไปเยอะอยู่ (VR4) ช่วงล่างใช้ของ tanabe ซึ่
    งออกนิ่มๆ ด้วย พอมานั่ง Triton ทั้งตัวเตี้ยและตัวสูง ค่อนข้างตกใจ ในความเด้ง เลยอยากทำรถกะบะให้นั่งนุ่มๆ ไม่เน้นขนของเพราะขนไม่หนัก

ตอนนี้กำลังหาแคมเปญ และเซลล์ที่ใจดีที่สุด ผมดูค่างวดการผ่อนชำระระหว่าง ตัวเตี้ยกับพลัส ต่างกันแทบจะไม่กี่ร้อย ในบางที่ แต่จะมีปัญหาตอนเงินออกรถครับ กำลังชั่งใจ ว่าจะใช้แบบไหนดี

จะเหนื่อย แต่หล่อ หรือไม่หล่อ แต่สบายดี

แต่คำแนะนำพี่มีประโยชน์มากๆต่อหลายคนครับ
    (ขอโทษนะครับท่านพี่ รบกวนพี่เว้นบรรทัดหน่อยครับ เวลาพิมพ์มายาวๆ ตามันจะลายขอรับ อิอิ)

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเคยคิดจะยกสูงให้เหมือน Plus แต่ดูจากระบบช่วงล่างแล้ว มันต่างกันมาก

ปรึกษา ร้านที่ทำรถ 4wd มืออาชีพ (ร้านอยู่ถนนวิภาวดี) เฮียแนะนำว่า อย่าทำ ไม่จบ

ถ้าจะทำงบบานปลายแน่นอน

ถ้าให้ฟันธงนะ ซื้อ Plus ทุกอย่างจบ อยากได้หนึบแน่น เปลี่ยนโช้คดีๆ 4 ต้น ก็จบแล้วครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้