หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องอินเตอร์ครับ

ใส่แล้วได้ประโยชน์อะไรบ้างขอผมไม่มีติดมาและราคาและร้านดีๆๆอยู่แถวไหนครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ขอถามเรื่องอินเตอร์ครับ

ขับแบบเดิมๆไม่ต้องใส่ครับ..

User ID
    7579
    Status
    โพส
    166

อากาศที่ถูกอัดจากเทอร์โบจะมีความร้อนสูงเนื่องมาจาก โมเลกุลของอากาศผ่านการเสียดสีีกับกังหันเทอร์โบด้วยความเร็วสูงเมื่ออัดเข้าสู่ท่อไอดีแรงดันของอากาศจะทำให้โมเลกุลเกิดการกระทบกันอีกความร้อนจะเพิ่มสูงมากจากอุณหภูมิปกติ 35 – 45 องศาจะสูงขึ้นเป็น90 – 120 องศา และทุกๆ 1องศาของอุณหภูมิิที่เพิ่มขึ้น จะมีผลทำให้อุณหภูมิไอเสียเพิ่มขึ้นอีก 3 องศา ( ลองคำนวณดูครับว่าน่ากลัวขนาดไหน ) ดังนั้นอินเตอร์คูเลอร์จะทำหน้าที่ลดความร้อนไอดีให้กลับมาที่อุณหภูมิปกติ ในอินเตอร์ที่ดีน่าจะลดความร้อนให้กลับมาอยู่ที่ 20- 50 องศาการลดความร้อนที่ดีขึ้นอยู่กับ การเลือกใช้้อินเตอร์ การติดตั้ง และคุณภาพของอินเตอร์ที่นำมาติดตั้งข้อดี ช่วยระบายความร้อนให้กับไอดี ให้มีอุณหภูมิลดลง แรงม้าสูงขึ้นลดอุณหภูมิของเครื่องยนต์และไอเสีย เทอร์โบทนทานขึ้น ลดอาการน็อคในการสันดาปเนื่องมาจากการชิงจุดระเบิด

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ black_st1214 ดูโพส
    อากาศที่ถูกอัดจากเทอร์โบจะมีความร้อนสูงเนื่องมาจาก โมเลกุลของอากาศผ่านการเสียดสีีกับกังหันเทอร์โบด้วยความเร็วสูงเมื่ออัดเข้าสู่ท่อไอดีแรงดันของอากาศจะทำให้โมเลกุลเกิดการกระทบกันอีกความร้อนจะเพิ่มสูงมากจากอุณหภูมิปกติ 35 – 45 องศาจะสูงขึ้นเป็น90 – 120 องศา และทุกๆ 1องศาของอุณหภูมิิที่เพิ่มขึ้น จะมีผลทำให้อุณหภูมิไอเสียเพิ่มขึ้นอีก 3 องศา ( ลองคำนวณดูครับว่าน่ากลัวขนาดไหน ) ดังนั้นอินเตอร์คูเลอร์จะทำหน้าที่ลดความร้อนไอดีให้กลับมาที่อุณหภูมิปกติ ในอินเตอร์ที่ดีน่าจะลดความร้อนให้กลับมาอยู่ที่ 20- 50 องศาการลดความร้อนที่ดีขึ้นอยู่กับ การเลือกใช้้อินเตอร์ การติดตั้ง และคุณภาพของอินเตอร์ที่นำมาติดตั้งข้อดี ช่วยระบายความร้อนให้กับไอดี ให้มีอุณหภูมิลดลง แรงม้าสูงขึ้นลดอุณหภูมิของเครื่องยนต์และไอเสีย เทอร์โบทนทานขึ้น ลดอาการน็อคในการสันดาปเนื่องมาจากการชิงจุดระเบิด

ถูกต้องครับน้ารถผมก็เคยเจอกับตัวมาแล้วครับ เคยไล่กับ Jazz ตรงถนนเส้น 345 ลาก 200 แซง Jazz พอแซงได้เจ้าตันผมก็ปล่อยลูกไฟใส่ Jazz เลยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

11000 อินเตอร์ กว้าง 9 นิ้ว ยาว 19 นิ้ว หนา 2 นิ้ว พร้อมติดตั้งเดินท่ออลูมิเนียมดัดทราย
    ราคานี้เป็นไงบ้างครับน้า

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

แพงไปนะครับ แต่ที่ไหนครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up Re: ขอถามเรื่องอินเตอร์ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kkunpong ดูโพส
    แพงไปนะครับ แต่ที่ไหนครับ
    หาดใหญ่ครับน้า

User ID
    892
    Status
    โพส
    342

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส
    11000 อินเตอร์ กว้าง 9 นิ้ว ยาว 19 นิ้ว หนา 2 นิ้ว พร้อมติดตั้งเดินท่ออลูมิเนียมดัดทราย
    ราคานี้เป็นไงบ้างครับน้า
    ท่อดัดทรายมิเนียมนี่มันเงาวาวมั๊ยครับน้า อิ..อิ
    11000 แล้วเมื่อไหร่ของจะมา(ได้ข่าวว่าของหมด)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อิอิ ขอโชว์หน่อยครับ
    ไซส์ 600* 300 Mm หนา 3 นิ้ว
    ใส่แล้วดีขึ้นครับ อินเตอร์ระบายดีมากครับ ร้อนแค่ไม่ถึงครึ่งลูกเองครับ 30-40 ปอนด์ ไซส์นี้รับได้สบายครับ แต่ต้องเว้าคานหน้านิดนึงครับ
    ถ้าบูสไม่มาก ไม่ชอบดัดแปลงให้ใช้ของไทรทันพลัส หรือ อินเตอร์ทั่วๆไป หนาสัก 2นิ้ว ลูกเล็กก็พอครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้าๆๆครับ
    ถ้าอินเตอร์ ใหญ่ไป มีวิธี แก้ไขไหมครับ แบบว่าไม่อยากเปลี่ยนใหม่ครับ

มีคนแนะนำมาให้เทน้ำมันเครื่องใส่ เพื่อ ลด ปริมาณภายในลง(ไม่รู้เค้าพูดเล่นหรือปล่าว)

กลัวเทใส่ แล้วพัง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

หมายถึงอย่างไงครับที่ว่าใหญ่ไป ใส่ไม่ได้หรือว่า มันใหญ่ไปสำหรับเทอร์เดิมป่าวครับ
    ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องใส่เข้าไปโดนหลอกล่ะครับผม ฮ่าๆ
    อย่าไปทำนะ เดี๋ยวมันดูดเข้าห้องเผาไหม้ควันขาว ยาวๆเลยนะถ้ามันเข้าห้องเผาไหม้มากๆนี่เครื่องพังนะครับ เพราะอย่าลืมนะว่าน้ำมันเครื่องสภาพตอนนั้นเป็น incompressible fluid ทางทีดีถ้าน้าคิดว่ามันใหญ่ไปถอดขายหรือแลกเปลี่ยนกับเพื่อนดีกว่าครับ.....

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    หมายถึงอย่างไงครับที่ว่าใหญ่ไป ใส่ไม่ได้หรือว่า มันใหญ่ไปสำหรับเทอร์เดิมป่าวครับ
    ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่องใส่เข้าไปโดนหลอกล่ะครับผม ฮ่าๆ
    อย่าไปทำนะ เดี๋ยวมันดูดเข้าห้องเผาไหม้ควันขาว ยาวๆเลยนะถ้ามันเข้าห้องเผาไหม้มากๆนี่เครื่องพังนะครับ เพราะอย่าลืมนะว่าน้ำมันเครื่องสภาพตอนนั้นเป็น incompressible fluid ทางทีดีถ้าน้าคิดว่ามันใหญ่ไปถอดขายหรือแลกเปลี่ยนกับเพื่อนดีกว่าครับ.....
    ขอบคุณครับน้า ดีนะที่ไม่ได้ทำ

อินเตอร์ผมใส่มา เป็นของรถบรรทุก สแกนเนีย ผ่าครึ่งครับ ยาว 22 สูง 6 หนา 3 น้าว่ามันใหญ่ไปไหมครับไฟล์แนบ 72367

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้าใส่มาแล้วมีปัญหาตรงไหนครับ ถึงว่ามันใหญ่ไป
    ใหญ่หรือเล็ก ต้องดูที่เทอร์โบ กับบูสที่ใช้ด้วยครับด้วยครับ ว่าใช้ขนาดไหน

เทอร์โบเดิมอินเตอร์ใหญ่(โดยพื้นฐานอย่างอื่นเดิมๆ) ใส่แล้วอาจจะรอรอบกว่าเดิมนิดๆ....แต่ก็น่าจะดีขึ้นแหละครับ เพราะอากาศเย็น มวลอากาศหนาแน่น

ส่วนเทอร์โบใหญ่ไม่มีปัญหาครับเพราะ ใบด้านcompressureใหญ่ มันตักลมได้เยอะ
    ...หรือว่าอาจเป็นไปได้ว่าเทอร์โบใหญ่ๆมันรอรอบอยู่แล้วเลยไม่รูสึกอ่ะครับ ฮ่าๆ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ขอบคุณครับน้า ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    ส่วนอาการรอรอบ อาการเป็นยังไงครับ
    เพราะปกติ ไม่ค่อยได้อัดครับ เลี้ยงไปเรื่อยๆ ค่อยๆเหยียบ

User ID
    11567
    Status
    โพส
    36

ไม่ทราบว่าตัว 116hp บูสกี่ปอนด์ครับ(เห็นตัว 140 บูสอยู่ 14 ปอนด์)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น่าจะไม่หนีกันอ่ะครับ เดี๋ยวรอพี่ๆที่ใช้ตัว 116 มาบอกอ่ะครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

14.5-15 ปอนด์ครับ

User ID
    11567
    Status
    โพส
    36

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ขอบคุณครับ บูสเท่าๆกันใส่อินเตอร์ได้ครับ เอาแค่เท่ากับตัว 140 ก็พอครับ ใหญ่ไปมันจะอืด(เทอรโบเดิมนะครับ)ยิ่งอินเตอร์ใหญ่แรงบูสก็จะตกลงเยอะครับ คันเก่าผมสตราด้า 2.5 วัดที่ปากเทอร์โบ(ท่อเข้าเวสเกต)ได้ 11 ปอนด์ พอผ่านอินเตอร์บนวัดที่ท่อร่วมไอดีเหลือแค่ 7-8 ปอนด์เท่านั้น ไว้เป็นข้อมูลครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ขอผมได้แค่13ปอนด์เองครับเดิม ถามน้าวุฒิถ้าผมรองแหวนต้องใช่กีมิลครับ 4ประตูเกียร์ออโต้ปลายปี2009 อยากใส่อินเตอร์บ้างแต่ราคาสูงอยู่ขอเก็บเงินก่อนนะครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

23 ปอน 140 ม้า พลัส โบเดิม

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้