หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 23 จากทั้งหมด 23

กระทู้: ถามน้าๆหน่อยครับ ประกันภัยชั้น1ศรีเมืองที่แถมมากับรถเรา มันดีมั้ยครับ

มาตรฐาน ตอบ: ถามน้าๆหน่อยครับ ประกันภัยชั้น1ศรีเมืองที่แถมมากับรถเรา มันดีมั้ยครับ

มองโลกในแง่ดี พยายามทำใจให้เป็นกลาง ป้าว่าของเขาก็ดีนะ ป้าออกมา 30วัน เจอปิกอัพพุ่งขึ้นมาจากซอย แล้วเลี้ยวซ้ายไปทางเดียวกับเรา
    กันชนมุมขวาของแก มาจิ้มกลางลำ ตรงฝาเติมน้ำมันรถเรา แกยังเถียงว่าไม่ผิด
    ประกันก็ไม่มี ยังจะให้เราซ่อมรถให้แกอีก ป้าโทรเรียกตำรวจก่อน

จึงโทรเรียกประกัน ป้าก็รอนานเป็นชั่วโมงเหมือนกัน เพราะตัวแทนอยู่ไกลจากที่เกิดเหตุประมาณ 80กิโล ต้องไปคุยกันที่โรงพัก
    แกก็ยังหาว่าเราผิดที่ไม่จอดรอให้แกขึ้นก่อน ทั้งๆที่เรามาทางตรง ถนนมีชื่อ ส่วนแกขึ้นมาจากซอยข้างตึก กว่าจะเสร็จนานเหมือนกัน
    วันรุ่งขึ้น เจ้าหน้าที่จากบริษัทก็โทรมาถามเป็นข้อๆ ประมาณว่า ตัวแทนมาเร็วไหม บริการดีไหม จะให้คะแนนเท่าไร ป้าให้เต็มหมดทุกข้อ

เครมแผลเล็กๆ ถอยหลังเบียดเสาโรงจอดรถบ้าง ถอยหลังมุมท้ายชนกำแพงบ้าง และถอยหลังชนที่จับประตูรั้วเหล็กดัดบ้าง
    ป้าโทรแจ้งเครมครั้งละ1-2แผล แต่ยังไม่ได้เอาเข้าซ่อม เพราะประกันยังเหลืออีกเดือนครึ่ง ถ้าโดนอีกจะได้ซ่อมทีเดียว ศูนย์อยู่ไกล

มีอยู่ครั้งนึงป้าถามว่า รอยลักยิ้มที่ประตูด้านคนขับ ไม่รู้โดนอะไร เหมือนก้อนหินกระเด็นใส่ เธอบอกว่าต้องเสียค่าแรกซ่อม 1000บาท
    เนื่องจากไม่มีคู่กรณี ป้าเงียบ กำลังสับสนเรื่องคู่กรณีว่าตกลงมันยังไงกันแน่.. เธอก็ถามย้ำอีกว่า ป้าจะซ่อมไหม ป้ารีบตอบไปว่า ไม่...

หลังจากนั้น ป้าก็มานั่งหาต้นเหตุรอยบุ๋มว่ามันเกิดจากอะไร สรุปสามีเปิดประตูกระแทกมุมพนักพิงโต๊ะหิน แล้วแกขยับเอาเก้าอี้นั้นออก
    ป้าถึงหาสาเหตุไม่เจอ พอโทรไปแจ้งเครมเธอบอกว่า แบบนี้เรียกว่ามีคู่กรณีไม่ต้องเสียเงิน

สรุป ถ้าเราไม่รู้ว่าไปโดนอะไรมาก็อย่าเพิ่งแจ้งเครม ให้สันนิษฐานหาตัวต้นเหตุก่อน เพื่อเอามาเป็นคู่กรณี ถึงแม้ว่ามันจะเป็นวัตถุสิ่งของก็ตาม
    ต่างกับ 2พลัส จะเครมได้ก็ต่อเมื่อ คู่กรณีเป็นยานพาหนะที่จดทะเบียนกับกรมการขนส่งเท่านั้น จักรยานมาชนก็เครมไม่ได้ เราถอยชนโน่นนั่นนี่
    ก็ต้องจ่ายเอง ป้าเลยโทรไปเปลี่ยนเป็นป.1 เสียเพิ่มอีกประมาณห้าพัน ขับสบายใจกว่ากันเยอะเลย
    ทุกครั้งที่โทรไปแจ้งเครม สักพักเขาก็ส่งหมายเลขมาให้ทางโทรศัพย์ จากนั้นป้าก็โทรไปถามศูนย์ ศูนย์บอกว่าถ้าแจ้งแล้วไม่ต้องรอเอามาซ่อมได้เลย

ส่วนเรื่องซ่อมนาน เป็นเรื่องของศูนย์กับโรงงาน เนื่องจากอะไหล่ขาด โรงงานผลิตออกไม่ทัน ไม่ไช่ความผิดของประกัน เราก็ต้องมองกันให้กว้างๆ
    การทำธุรกิจที่มีผู้ แข่งขันเยอะ อย่างเช่นประกันภัยรถยนต์ ถ้าบริการไม่ดี ไม่ประทับใจลูกค้า บริษัทก็อยู่ไม่ได้ ป้าคิดว่า เขาพยายามทำดีที่สุดแล้ว...

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

มาตรฐาน ตอบ: ถามน้าๆหน่อยครับ ประกันภัยชั้น1ศรีเมืองที่แถมมากับรถเรา มันดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ...ผมก็คงใช้ประกันที่แถมมาดูก่อนนะครับ
    แล้วเดี๋ยวต้องรอดูผลกันว่าเป็นอย่างไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21130
    Status
    โพส
    53

ใช้ประกันภัยศรีเมืองอยู่ วันนี้เพิ่งไปรับยางอะไหล่ 1 เส้นที่่แจ้งเคลมไว้เพราะโดนขโมย รอมา 3 สัปดาห์ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้