หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ตอบ: อาการแบบนี้จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    แมกซ์กว้าง 8 ออฟ 0 ยางขนาดเดิมคือ 245/70/16 สังเกตุไหมคะว่า ยางดูลีบๆเมื่อเปลี่ยนมาใส่แมกซ์ตัวนี้ แก้มยางถูกดึงออกด้านข้าง แนวรับแรงจึงมีผลจากการที่เหมือนกับว่า หน้ายางแคบกว่าที่ควรจะเป็น
    เวลาเลี้ยวหรือตกหลุม แก้มยางด้านใดด้านหนึ่งจะรับภาระที่ผิดปกติเื่องจากแมกซ์ถ่างยาง แก้มที่เอียงอยู่จึงถูกแรงกระทำได้ง่ายกว่า นึกสภาพแก้มยางตั้งเกือบตรงกับแก้มยางเอียง อย่างไหนจะมีแรงต้านได้มากกว่ากันอะคะ พอมันยุบเร็วกว่าที่ควรจะเป็นอาการ แวป-วูบจึงมีให้เห็น
    สมมุติว่า เปลี่ยนเป็น 265 อาการที่เจอจะดีขึ้นเลยค่ะ ออฟเซ็ต 0ก็มีผลเช่นกัน ถ้าคุยกับช่างได้ลองให้ช่างตั้ง แคมเบอร์เป็นลบนิดหน่อย คงพอช่วยลดอาการวูบ-วูปของพวงมาลัยได้บ้าง (เยอะก็ไม่ดี)
    ขอบคุณมากครับที่เข้ามาช่วยตอบผมคงต้องลองแบบถูกๆไปก่อนคือตั้งมุมแคมเปอร์ตามที่คุณ rmd แนะนำมาก่อน
    ส่วนอันไหนใช้เงินเพิ่มขึ้นต้องพิจรณาไปเป็นตอนๆ ....... ได้ผลยังไงจะมาเล่าต่อนะครับ

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน ตอบ: อาการแบบนี้จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่ไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IIDN_Inw ดูโพส
    ปัญหานี้เลยอ่ะ ที่ผมกำลังเป็นอยู่
    ลองแก้ดูครับน้าตามที่ข้างบนแนะนำครับ ถ้าหายแล้วช่วยมาแชร์ด้วยนะครับน้า
    ส่วนของผมยังไม่มีเวลาว่างไปทำเลยครับ

User ID
    33184
    Status
    โพส
    314

ลมยางล่ะครับ

User ID
    15604
    Status
    โพส
    220

หาย ยัง ครับ ถ้า ไม่ หาย ต้อง ถ่วง ล้อ แบบ จี้ ที่ ตัว ล้อ เลย ไม่ ต้อง ถอด ล้อ และ ตั้ง ศูนย์ อีก ครั้ง น่า จะ หาย นะ ครับ..

User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ซาลาเปา ดูโพส
    ลมยางล่ะครับ
    ตั้งแต่เปลี่ยนแม็กมาก็ 32ทั้งสี่ล้อเลยครับน้าปัจจุบันก็ 32ครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ path066 ดูโพส
    หาย ยัง ครับ ถ้า ไม่ หาย ต้อง ถ่วง ล้อ แบบ จี้ ที่ ตัว ล้อ เลย ไม่ ต้อง ถอด ล้อ และ ตั้ง ศูนย์ อีก ครั้ง น่า จะ หาย นะ ครับ..
    ยังไม่หายครับน้า รอว่างๆ(คงช่วงปีใหม่นู้น)ผมว่าจะลองไปให้ช่างตั้งมุมโทเอาท์ตามที่ข้างบนเขาแนะนำดูก่อนน่ะครับ ส่วนถ่วงจี้นี้ผมสงสารยางครับน้า
    สถานะรถตอนนี้จอดสนิทไปก่อนครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้