หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน Re: ท่อไอเสีย

ผมอยากรู้ไว้หลายๆๆ แนว เพราะทำมาไม่ได้เรื่องเลย (ที่ทำ ปิดอีจีอา เปลี่ยนท่อแคตออกเอาท่อแทนของนิโต้คุณพีใส่ แต่พักไส้เกลียวของเม้ง(ข้างในมันตีเป็นเกล็ดเกลียงเฉยๆ ช่องโล่งทะลุ)ออกหน้าเพลา เสียงเพาะดีแต่เปลี่ยนเหลือแค170กม. เองและช่วงปลายต้องเค้นถึงค่อยๆมาแต่ต้นดีมาก ผมว่าน่าจะเป็นที่ท่อพักจึงอยากรู้จะทำยังไงให้ต้นดีปลายไหล เสียงไพเราะดุดัน)ความคิดผมว่าน่าจะเป็นการที่ความเร็วแล่นลูกสูบมากเกินไป

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mook ดูโพส
    ขอข้อมูลเพิ่้มเติมของการทำงานของกล่องด้วยครับ เผื่อเอาไว้ตัดสินใจครับ
    ข้อดีและ ข้อเสียด้วยครับ และก็ต้องมีเปลี่ยนตัวไหนเพิ่มเติมหรือไม่
    pramuk@htet.co.th
    ขอ...ตอบในนี้แล้วกานนะครับ(เพื่อประโยชน์กับคนอื่นๆด้วย)
    คือ เจ้ากล่อง power up นะครับ มันเป็นกล่องพ่วงกับกล่อง ecu หลัก
    หน้าที่ของมันคือจะ เพิ่มแรงดันในท่อรางคอมมอนเรล เพิ่มทำให้น้ำมัน
    ที่จะส่งไปยังหัวฉีดให้มีความแรงมากขึ้น และผลจากที่ได้นี้เองก็จะทำให้
    น้ำมันที่ฉีดออกไป เป็นฝอยละอองทำให้การเผาไหม้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น
    การจุดระเบิดก็จะรุนแรง ทำให้เครื่องยนต์เรามีเรี่ยวแรงขึ้นไงล่ะครับ
    ...กล่องใบนี้มีดีตรงที่จะเพิ่มหรือลดความแรงได้ด้วยตัวเองวันไหน
    ไม่อยากแรงก็สามารถปรับลดได้ครับ

ถ้าเทียบกับกล่องยี่ห้ออื่นนะครับ
    เช่น e-fast
    power fast(ค่ายecu-shop)
    หลักการทำงานก็จะคล้ายๆกัน สำหรับการปรับจูนอาจแตกต่างกันออกไป
    ที่ผมเลือกเจ้า power up ก็เพราะข้อดีที่สามารถปรับได้ด้วยตัวเองนี่แหละ
    ครับ แล้วก็ราคาที่ดูสมเหตุสมผลดี อัตราเร่งไม่ผลหวังแน่นอน
    ตอนนี้นะผมว่า รถผมคงตามจิก 3.0 ขับ4 ได้สบายๆหายห่วง

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

สนใจต่อติดคุณอู๋เลยครับ มีกล่องหลายๆสเตปให้เราเลือกใช้ครับ
    PAKNAM DIESEL COMMONRAIL SHOP
    รับ Mod เครื่อง Commonrail ทุกรุ่น 086-669-2464 อู๋

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PAE HOMSUWAN ดูโพส
    คุณเหน่งเปลี่ยนพักกลางมาแบบไหนครับ และทำแถวไหนครับ
    ของผมเปลี่ยนมาเป็นไส้ตรง ช่วงตรงกลางของหม้อพักมันจะมีลักษณะคล้ายใยแก้ว หม้อพักก้หนัก ส่วนของร้านเม้งหม้อพักจะกลวงนำหนังเบา....ที่รู้เพราะเพือนไปทำมาแล้วไม่ถูกใจ..ก็เลยมาทำใหม่ที่ ร้านพี จ้อย อยูเลยศูนย์ TOYOTA หนองใหญไป 10 เมตร เจ้าของร้านก็ขับ TRITON เหมืนกัน

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ๋อ...ทำท่อร้านช่างจ้อยมาหรอครับ
    ขอบอกว่ารถร้านแกนะ โหดมาก ไทรทันสีแดงอะ อินเตอร์ใหญ่
    ทะลักออกมาเลย อนาคตผมว่ามีสิทธิ์แรงแน่ๆเลยนะ คุณเหน่ง...

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PAE HOMSUWAN ดูโพส
    คุณAeA ราคาเท่าไหร่ครับ หาซื้อได้ที่ไหนเอย
    ท่อนเพิ่มทอล์คตัวสั้น 1500 ครับ ส่วนท่อพักท่อนยาว 4500 ครับ ถ้าสนใจติดต่อมาได้เลยที่ผมครับ ส่วนติดตั้งเดี๋ยวต้องไปหาร้านทำท่อทำกันครับ

User ID
    3417
    Status
    โพส
    102

โอ้ว่าแล้ว ไปช่างจ้อยดีกว่าได้ยินชื่อเสียงมานาน(ที่วิทยาลัยเขารือกันว่าดีจริง) แต่ร้านไกลจังสำหรับผม

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

โอ้ว่าแล้ว ไปช่างจ้อยดีกว่าได้ยินชื่อเสียงมานาน(ที่วิทยาลัยเขารือกันว่าดีจริง) แต่ร้านไกลจังสำหรับผม
    อยู่ที่ไหนครับร้านช่างจ้อย..ช่วยบอกที

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    อิอิ.....กล่องดันราง ผมติดมา 5พันเองครับ ส่วนเรื่องอินเตอร์
    อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ เดิมๆไปก่อน เดี๋ยวรอรอบนะครับ
    ผมว่าคุณเหน่ง...เก็บเงินที่จะทำอินเตอร์ ไปใส่"กล่องดันราง"
    ก่อนดีกว่านะครับ.....รับรองแรงเห็นๆ แล้วจะลืมอัตราเร่งเป็นเดิมๆไปเลย
    5000 ทำมาจากร้านไหนครับ ขอเบอร์โทรได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆ
    ครับ
    yuyya4549@hotmail.com

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ผมเจอมาแล้วครับท่อที่ทุกคนไฝ่หาเสียงสุดยอด ผมนี่งงเลยรถมีเทอร์โบทำเสียงได้เหมือนกับรถไม่มีเทอร์โบ แต่ว่ามีช่างท่อไอเสียเล่าให้ฟังมันดังดีแต่เทอร์โบพังเร็วครับเพราะไอเสียระบายไม่ทันมีแรงดันย้อนกลับทำให้เทอร์โบพัง triton เราเจอแล้ว 2 คัน กล้าๆ กลัวๆครับทำหรือไม่ทำ (เสียงแซดๆๆ เพราะจริงครับ)

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    ผมเจอมาแล้วครับท่อที่ทุกคนไฝ่หาเสียงสุดยอด ผมนี่งงเลยรถมีเทอร์โบทำเสียงได้เหมือนกับรถไม่มีเทอร์โบ แต่ว่ามีช่างท่อไอเสียเล่าให้ฟังมันดังดีแต่เทอร์โบพังเร็วครับเพราะไอเสียระบายไม่ทันมีแรงดันย้อนกลับทำให้เทอร์โบพัง triton เราเจอแล้ว 2 คัน กล้าๆ กลัวๆครับทำหรือไม่ทำ (เสียงแซดๆๆ เพราะจริงครับ)

เอ่.... แต่ผมงงตรงว่า " ช่างท่อไอเสียเล่าให้ฟังมันดังดีแต่เทอร์โบพังเร็วครับเพราะไอเสียระบายไม่ทันมีแรงดันย้อนกลับทำให้เทอร์โบพัง " ท่อที่เราทำๆ กัน ผมว่าน่าจะทำให้ท่อโล่งขึ้น ระบายไอเสียได้ดียิ่งขึ้น เพราะท่อโล่ง ท่อผมทำก็ลองส่องท่อพักดู มันก็โล่งยาวเลย เพราะเป็นใส้ตรง แต่ทำไมถึงมีเสียง แซดดด.. ได้ หรือมีปัจจัยอื่นครับ ที่ทำให้เทอร์โบพังเร็ว รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    เอ่.... แต่ผมงงตรงว่า " ช่างท่อไอเสียเล่าให้ฟังมันดังดีแต่เทอร์โบพังเร็วครับเพราะไอเสียระบายไม่ทันมีแรงดันย้อนกลับทำให้เทอร์โบพัง " ท่อที่เราทำๆ กัน ผมว่าน่าจะทำให้ท่อโล่งขึ้น ระบายไอเสียได้ดียิ่งขึ้น เพราะท่อโล่ง ท่อผมทำก็ลองส่องท่อพักดู มันก็โล่งยาวเลย เพราะเป็นใส้ตรง แต่ทำไมถึงมีเสียง แซดดด.. ได้ หรือมีปัจจัยอื่นครับ ที่ทำให้เทอร์โบพังเร็ว รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
    หม้อพักทำขึ้นมาใหม่ครับเขาจะมีสูตรทำกั้นเป็นห้องๆครับเพื่อบีบอัดไอเสียเพื่อให้มีเสียงดังครับช่างคนใหนคำนวณปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมาได้ทุกรอบของเครื่องยนต์จะไม่มีปํญหาครับ ที่มีปํญหาคือช่างที่ทำเสียงดังได้แต่ในรอบเครื่องสูงไอเสียระบายไม่ทันครับเวลาถอนคันเร่งไอเสียจะย้อนกลับครับจึงทำให้เทอร์โบพังครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut4549 ดูโพส
    5000 ทำมาจากร้านไหนครับ ขอเบอร์โทรได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆ
    ครับ
    yuyya4549@hotmail.com
    ครับผม...ถ้าสนใจติดต่อคุณ อู๋ เลยครับ บริการดีมากๆ รับรองแรงเห็นๆอ่ะ

รับ Mod เครื่อง Commonrail ทุกรุ่น 086-669-2464 อู๋

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ weerasin.08 ดูโพส
    หม้อพักทำขึ้นมาใหม่ครับเขาจะมีสูตรทำกั้นเป็นห้องๆครับเพื่อบีบอัดไอเสียเพื่อให้มีเสียงดังครับช่างคนใหนคำนวณปริมาณไอเสียที่ปล่อยออกมาได้ทุกรอบของเครื่องยนต์จะไม่มีปํญหาครับ ที่มีปํญหาคือช่างที่ทำเสียงดังได้แต่ในรอบเครื่องสูงไอเสียระบายไม่ทันครับเวลาถอนคันเร่งไอเสียจะย้อนกลับครับจึงทำให้เทอร์โบพังครับ
    ...คุณครับที่คุณได้ยินรถบางคัน ที่เขาทำเยอะๆนะ
    เขาจะใส่ เวตเกสแยก อ่ะครับ พอแรงดันเทอร์โบมันบู๊ชถึงที่ตั้งไว้
    ไอ้วาล์วตัวนี้ มันจะเปิดระบายไอเสียส่วนเกินออกผ่านเจ้า เวสเกตตัวนี่แหละ
    (เพื่อควบคุม แรงดัน ไม่ให้เทอร์โบบู๊ชเกินลิมิต)ผ่านท่อที่ต่อจากเวสเกตแยก
    ยิงลงสดๆลงพื้น(แถวๆห้องเครื่อง) จึงทำให้เสียงมันดัง แซ๊ดๆๆๆนั่นไง
    ....ปกตินะรถที่ใช้โบเดิม บู๊ชน้อยๆ จะเป็นเวสเกต กระป๋อง
    (ซึ่งหลักการมันก็คล้าย เวสเกตแยกนั่นแหละ) เวลาบู๊ชถึงที่กำหนดมันก็จะ
    คลายไอเสียทิ้งเหมือนกัน(แต่มันจะคลายในท่อเดิมๆ)
    มันก็มีวิธีที่ทำให้ดังแซ๊ด เหมือนเวสเกตแยกเหมือนกันนะ ไปร้านทำท่อบอกเขาว่า "กั้นห้อง...โข่งหลัง" คราวนี้แหละได้แซดสมใจอยาก(สำหรับรถเดิมๆ)
    ...ขอย้ำว่า มันไม่ใช่เสียงท่ออั้น ในรอบสูงๆ แต่มันเป็นเสียงจาก เวตเกส...นั้นเอง แซ๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ส่วนมากทำกันที่ หม้อพักกลาง มันจะดังได้ ฟิ๊วๆๆๆๆ ตอนถอนคันเร่งเฉยๆครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เสียงแซ๊ดๆ ไม่เหมาะสำหรับขับขี่ทางไกลๆ
    แต่เหมาะสำหรับ คนใจรัก และทำรถมาหนักๆเท่านั้น...
    แนะนำนะ ทั่วๆ ไป ทำแค่ทะลวงแคต กะ พักกลางเท่านั้นครับ

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ครับผม...ถ้าสนใจติดต่อคุณ อู๋ เลยครับ บริการดีมากๆ รับรองแรงเห็นๆอ่ะ

ขอบคุณครับ ว่างๆขอลองนั่งรถพี่บางได้ไหมครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ครับผม ...ยินดีครับ ผมอยู่แถว หนองแขม เพชรเกษม 77 ครับ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ท่อนเพิ่มทอล์คตัวสั้น 1500 ครับ ส่วนท่อพักท่อนยาว 4500 ครับ ถ้าสนใจติดต่อมาได้เลยที่ผมครับ ส่วนติดตั้งเดี๋ยวต้องไปหาร้านทำท่อทำกันครับ
    คุณ AeA ครับ ขอเบอร์หน่อยได้ไหมครับ พอดีอยากได้ท่อสักชุดครับ

โอเลี้ยง
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใส่ท่อของ GT Autosport เค้าชื่อพี่บอย อยู่ทีมแข่งแรลลี่อาร์ท เป็นท่อพัก 2 ท่อน ท่อนสั้นใต้คนขับ เป็นตัวเพิ่มทอล์ค ส่วนถัดมาด้านหลังเป็นท่อพักยาวประมาณ 1 เมตร สูตรเฉพาะของพี่เค้า เป็นใส้ตรง มีแหวน กั้นเป็นช่วงๆ ผลที่ได้ ลากได้ยาวขึ้น เสียงออกมา แซดดดดด ได้ใจเลย แต่ขับปรกติเสียงไม่ดังนะครับ หรือขับเร็วก็ไม่ดังมาก บูสท์มาเร็ว รอบมาเร็วกว่าเดิม เหยียบขึ้น 140 มาเร็วกว่าเดิมเยอะ เสียงฟังแล้วมีพลังขึ้น เสียงโบหวานมากเลย ประหยัดน้ำมันก็เหมือนเดิมนะครับถ้าขับปรกติ รถผมใส่แม็ก 20 ด้วย ออกตัวดีขึ้นเยอะเลยครับ ขับแล้วกระฉับกระเฉงมากขึ้น จะหาปลายสวยๆ ใส่ดูแล้วก็ไม่เหมาะกับรถยกสูง เลยเปลี่ยนแนวเป็นปลายสแตนเลส ตัดปากฉลาม แปลกๆดีครับ
    คุณ AeA ครับผม สนใจท่อครับไม่ทราบว่าจะติดต่อคุณ AeA ได้อย่างไรครับผม

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้