หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 54

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ talapgap ดูโพส
    อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
    1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
    2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
    3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
    4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
    ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
    แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ
    โห ใครกันหนอ ช่างขุดมาได้ อ่ะ ในเมื่อขุดมาแล้ว ก็ตอบครับ

1.เสียงนี้ไม่ได้ดังมาจากเฟืองท้ายครับ เป็นระบบเข้าเกียร์ด้วยโซลินอยด์
    ในเรือนเกียร์ครับ เกียร์เดินหน้าก็ดังครับ เป็นเรื่องปกติครับ
    และจะดังมากขึ้นเมื่อ อยู่ใกล้แหล่งที่สะท้อนเสียงได้

2.อัตราสิ้นเปลือง ถ้าขับประมาณ 70 ถึงได้เห็นเลขนี้ครับ
    เอาเป็นว่า ในเมือง 11 นอกเมือง 12 สบายใจดีครับ

3.อาการนี้ รถผมก็เป็น เพราะเราขับรถเร็วครับ ชอบอะไรที่มันแรงๆ
    เวลาเข้าศูนย์ ทำเลิร์นนิ่ง มันจะออกมาเป็นค่ามาตรฐาน เราต้อง
    มาเลิร์นนิ่งเองด้วยการขับขี่ในสไตล์เราเอง ก็จะกลับมาปกติครับ

4.อาการนี้ ลองสูบลมยางให้ได้ตามสเปกสิครับ อาการนี้ หายไปเยอะครับ
    แต่ไม่ได้หายขาดนะ ยังดีแค่สบัด ไม่ถึงขั้นหมุนครับ

ข้อดีมีมากมายครับ เท่ด้วย

ส่วนเรื่องแหนบดัง เข้าศูนย์ ทำความสะอาด เรียงตับใหม่
    ใส่ตัวรองใหม่ รับรองหายครับ ผมหายแล้วอาการนี้

grasseed
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สารพันปัญหา (เอามาระบาย) ของ Plus!

ของผมตั้งแต่ได้รถมาสองปี ขับไปแปดหมื่น มีแค่สองเรื่อง แหนบกับ scv จนตอนนี้จะขายแล้วก็ซื้อตั้นเบนซินมาใช้อีกครับ เพราะชอบมาก ผมว่าตั้นมีปัญหาน้อยกว่า ยี่ห้ออื่นเยอะนะครับ ลองไปดูบอร์ด ของพี่สุ กับ ปีโป้สิ แล้วปัญหาของทุกท่านจะกลายเป็นเรื่องเล็ก

sawat
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atriton ดูโพส
    ถูกต้องครับปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ถ้าเจอมากๆก็ไม่ไหว แต่ความคิดผม ขอบอกว่า ตัดสินใจไม่ผิดครับ TRION คือคำตอบที่ถูก
    ไปอยู่จันทบุรีนานน๊ะนั่น พี่เอ...คิดถึงน๊ะเนี่ยะ...เมื่อไหร่จะกลับมาอยู่กรุงเทพอ่ะ
    หิ้วส้มมากฝากบ้างซิ

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ชอบทุกอย่าง แย่อย่างนึง ครัชท์ดังแครกๆ ตอนเข้าเกียร์ว่าง (ลืมบอกไป ผมใช้ Plus 4 Dเกียร์ธรรมดา ไม่ใช่ Auto) แต่อย่างอื่นๆไม่มีปัญหา เกาะหนึบนี่ไม่ห่วง เพราะไส่ยาง 265/70 R16 ตั้งแต่ออก 0 ท้ายปัด ตอนหน้าฝน ปีที่ผ่านมา 1 ครั้ง จากนั้น รู้มุข เลยไม่เคยเจออีกเลย โดยรวม เข้าท่ากว่า ยี่ห้ออื่นเยอะ ขอบอก

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ข้อ1 ผมก็เป็นเหมือนกัน ปลดเกียร์ P มาเป็น เกียร์ R จะดังกึ๊ก เหมือนฟันเฟื่องขบกัน ช่วงระหว่างจะปลดเกียร์ ได้ยินแล้วไม่รู้จะสึกหรอมากแค่ไหน...

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ขายทิ้ง ครับไม่ดีใช้แล้วปวดหัวอย่าเอาไว้หารถที่ได้อย่าใจทุกอย่างมาใช้ดีกว่า
    เกือบลืม ถ้าเราคิดว่าเราใช้รถบรรทุกอยู่ก็อย่าไปคิดมาก
    แต่ถ้าท่านตั้งความไว้มากก็อาจจะบวดหัวกันสะเปล่าๆ
    ถ้าจะซื้อรถกันสักคันก็น่าจะหาข้อมูลกันหน่อยรับหรือรับไม่ได้ก็ว่ากันไป...ไม่ใช่ไม่ดูไม่รู้ไม่สนแล้วก็บ่นๆกัยตลอด
    พวกกันขับวีโก้อยู่มันอยากได้รถใหม่อุส่าบอกมันแล้วว่าไม่ดีรถมันกระโหลกกะลาปัญหาก็แยะเอ็งไปดูในแว็ปดิปัญหาเพียบเอ็งจะเอามาทำอาไร
    มันบอกว่าไงรู้ไหมท่าน
    ข้ายอมรับว่ะข้าตัดสินใจแล้ว
    แล้วเอ็งอย่ามาบ่นนะ
    เออ...

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ขายทิ้ง ครับไม่ดีใช้แล้วปวดหัวอย่าเอาไว้หารถที่ได้อย่าใจทุกอย่างมาใช้ดีกว่า
    เกือบลืม ถ้าเราคิดว่าเราใช้รถบรรทุกอยู่ก็อย่าไปคิดมาก
    แต่ถ้าท่านตั้งความไว้มากก็อาจจะบวดหัวกันสะเปล่าๆ
    ถ้าจะซื้อรถกันสักคันก็น่าจะหาข้อมูลกันหน่อยรับหรือรับไม่ได้ก็ว่ากันไป...ไม่ใช่ไม่ดูไม่รู้ไม่สนแล้วก็บ่นๆกัยตลอด
    พวกกันขับวีโก้อยู่มันอยากได้รถใหม่อุส่าบอกมันแล้วว่าไม่ดีรถมันกระโหลกกะลาปัญหาก็แยะเอ็งไปดูในแว็ปดิปัญหาเพียบเอ็งจะเอามาทำอาไร
    เออ...
    น้าวุฒิมาแรง

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

ของผมก็เป็นเวลาใส่ R ส่วนใหญ่จะเป็นเพราะ ติดเครื่องแล้วใส่เกียร์เลย กับตอนจอดรถพื้นเอียง หน้าสูงหลังต่ำ เคยลองกับช่างศูนย์ ดังจะๆ บอกปกติ รถผมดังตั้งแต่ 10000 แรกๆ จนปัจจุบันก็ดัง แต่มันก็ยังไม่เคยเสียกลางทาง...2.5 ขับสี่ ออโต้ ส่วนอาการอื่นๆ เป็นทุกอย่างที่คนอื่นๆเป็น ค่อยๆแก้ครับ....ตอนขับอีผุๆ ก็เป็นเหมือนกัน น้องจูน สามาดอีกคัน...ก็เป็นอย่างที่เค้าเป็นๆกัน เพิ่งเอาไปเที่ยวมา ขับไม่เกิน 110 มันยวบมากๆ โคลงเหมือนนั่งเรือเลย เจ้าตั้นช่วงล่างดีสุด..คอนเฟิร์ม

User ID
    2378
    Status
    โพส
    132

...ของผมก็มีแต่เสียงเครื่องครับที่ดังจนน่ากลัว...แต่เรื่องวิ่งไม่มีปัญหาครับเท่าไหร่เท่ากัน..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ san ดูโพส
    ข้อ1 ผมก็เป็นเหมือนกัน ปลดเกียร์ P มาเป็น เกียร์ R จะดังกึ๊ก เหมือนฟันเฟื่องขบกัน ช่วงระหว่างจะปลดเกียร์ ได้ยินแล้วไม่รู้จะสึกหรอมากแค่ไหน...
    มาแนะนำครับ ปัญหานี้ส่วนมากเกิดขึ้นเวลาใส่เกียร์จอด แล้วรถไหล หรือคาเนิน

เฟืองจอด มันจะเข้าไปขัดให้ล้อล๊อก แต่รถมันกำลังจะไหล

ก็ได้เฟืองนี้มาช่วยไว้ เวลาปลด มันขืนครับ ก่อให้เกิดการสึกหรอสูง

เกียร์จอด ควรให้รถหยุดสนิท แล้วค่อยเข้าครับ

ถ้าคาเนิน ให้รถหยุดไหลก่อน แล้วจึงเข้าเกียร์จอด

เกียร์จอด ไม่ใช่เบรคมือนะครับ เห็นบ่อยอีกเหมือนกัน

เวลารถติดไฟแดง พวกใส่เกียร์จอด

ถ้ามีรถใครมาชนท้าย เกียร์พังคาที่นะครับ

ทางที่ดี ใส่เกียร์ว่าง ดึงเบรคมือ ชัวร์สุดครับ

เกียร์จอด ใช้กับรถที่จอดบนพื้นราบ ไม่ไหล ใส่เบรคมือเรียบร้อย

จำไว้ครับ รถต้องหยุดสสนิทแล้วเท่านั้น และอย่าใช้แทนเบรคมือครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วิธีถนอมเกียร์อีกวิธี คือ

เวลาเข้าเกียร์ ให้เข้าให้เร็วนะครับ เช่น จาก P มา D

รูดมาเลยอย่างไว จะทำให้เฟืองเกียร์ถอยยังไม่เข้า ลดการสึกหรอครับ

ปกติแล้ว เกียร์ขับเคลื่อนแต่ละตำแห น่ง จะหน่วงเวลาไว้ประมาณ 1วินาที

เพื่อให้เราเลื่อนผ่านไปได้ โดยจะลดความสึกหรอที่เกิดกับเกียร์ครับ

และปุ่มล๊อกเกียร์ กดเมื่อจำเป็นเท่านั้นครับ

William.plus
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม Plus M/T - ไม่มีเสียงดังของแหนบเลย ครัชก็เงียบสนิท เสียงเครื่องนี่หายห่วง ไม่มีเข้าไปในห้องโดยสารแม้แต่นิดเดียว อาการสบัดไม่เห็นเลย นิ่งมาก เกาะถนนสุดๆ..
    ......เอ่อ คือว่า จอดอยู่ที่บ้านมาอาทิตย์กว่าแล้วอะเด่ะ ยังไม่ได้ออกไปไหนเลย ใช้แต่ตัวแรงอีกคันอยู่ ( ดรีม 100 ).........ก๊ากกกกกก

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    วิธีถนอมเกียร์อีกวิธี คือ

เวลาเข้าเกียร์ ให้เข้าให้เร็วนะครับ เช่น จาก P มา D

รูดมาเลยอย่างไว จะทำให้เฟืองเกียร์ถอยยังไม่เข้า ลดการสึกหรอครับ

ปกติแล้ว เกียร์ขับเคลื่อนแต่ละตำแห น่ง จะหน่วงเวลาไว้ประมาณ 1วินาที

เพื่อให้เราเลื่อนผ่านไปได้ โดยจะลดความสึกหรอที่เกิดกับเกียร์ครับ

และปุ่มล๊อกเกียร์ กดเมื่อจำเป็นเท่านั้นครับ
    ใช่เลยครับ วันเสาร์เจอจังๆ เมียเป็นคนขับไปจอดในช่องที่มีขอนกั้น ขณะที่ล้อหน้ายังดันขอนอยู่ เมียก็เข้า P ไปเลย ตอนออก ผมขับเอง พอปลดจาก P มา R เท่านั้นแหละ ดังกึก เมียยังถามว่าเสียงอะไร แต่ผมไม่สนใจ ถือว่าไม่มีอะไร

ที่คุณ Nuk_Black-Triton แนะนำนั้นถือว่าถูกต้องครับ ทั้งเวลาจอดในที่จอด และจอดติดไฟแดง ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่เคยเข้า P เวลาติดไปแดง ด้วยเหตุผลคือ กลัวเกียร์พังเวลาโดนสอยก้น กับเสียเวลาเวลาจะออกตัวแล้วต้องลากผ่าน R กับ N

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

เวลาจอดติดๆไฟแดง อย่างมากแค่ N ก็พอครับ
    ถ้าหยุดสั้นๆ (ไม่เกิน ๓๐ วินาที) ผมเหยียบเบรคแล้วค้างเกียร์ D ไว้ครับ

P คือ Park เอาไว้ใช้ตอนจอดสนิทครับแล้วไม่ต้องการเคลือนตัวไปไหนแล้วครับ
    ว่าง่ายๆ ใส่ "พี" ตอนจอดก่อนดับเครื่องครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เออ...
    55555 ใจเย็นๆน้า คริๆๆๆไม่ใช่ตำรวจจราจรนะน้า 55555

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ปัญหาทุกอย่างแก้ได้ครับ ใจเย็นๆครับค่อยๆแก้กันไปทีละจุดครับ แล้วมาสนุกกับการขับขี่ครับ รถทุกยี่ห้อที่ทราบมา มีปัญหาครับ แต่ต่างกันที่ เป็นปัญหาคนละอย่างครับ ช่วงล่างและระบบต่างๆเค๊าว่ากันตามกฎหมายครับ คือวิ่งไม่ไวปลอดภัยแน่นอนครับ ส่วนถ้าอยากจี๊ดจ๊าดดด ก็ต้องเซ็ทกันใหม่แล้วแต่ผู้ขับขี่ครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์กลไกนั้น อย่าหวังมากครับว่าจะนุ่มนวลเหมือนรถระดับ 2000000 ครับ แค่นี้เราก็มีความสุขกับรถที่เราเลือกแล้วครับ ค่อยๆพิจารณากันนะครับ เราภูมิใจที่ได้ขับรถเราครับ พี่น้องร่วมชาติครับ 55555

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    เวลาจอดติดๆไฟแดง อย่างมากแค่ N ก็พอครับ
    ถ้าหยุดสั้นๆ (ไม่เกิน ๓๐ วินาที) ผมเหยียบเบรคแล้วค้างเกียร์ D ไว้ครับ

P คือ Park เอาไว้ใช้ตอนจอดสนิทครับแล้วไม่ต้องการเคลือนตัวไปไหนแล้วครับ
    ว่าง่ายๆ ใส่ "พี" ตอนจอดก่อนดับเครื่องครับ
    ถูกต้องคับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ่านแล้วก็อิจฉา เพราะใช้เกียร์ธรรมดาต้องปวดขาเวลาลดติด

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ talapgap ดูโพส
    อยากเล่าให้เพื่อนๆ ในคลับฟังน่ะคับ ถึงปัญหาที่พบใน Plus! 4Dr A/T ที่ใช้อยู่ (ความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ...)
    1. เวลาเข้าเกียร์ถอยหลัง (R) ถ้าเปิดกระจกฟังจะได้ยินเสียง ครืดดดด บริเวณเฟืองท้าย (ยิ่งถ้าจอดข้างกำแพงจะได้ยินเสียงที่สะท้อนมาชัดมาก) และถ้าปลดเกียร์ก็จะหาย เคยบอกช่างที่ 0 ให้เช็ค เขาบอกไม่เห็นได้ยิน หูผมคงเพี้ยน เออ.. งง (ผมใช้รถมา 6 คัน ตลอดเกือบ 20 ปี แค่มีเหรียญร่วงอยู่เบาะหลังผมยังรู้เลยว่ามีเสียงผิดปกติ ก็รถเราใช้ทุกวันทำไมเราจะไม่รู้..ดันมาเถียงว่าไม่ได้ยิน ขี้เกียจละซี..)
    2. ปัญหาเหมือนเพื่อนคนอื่นคือ ปัญหา ซดดดดด.. น้ำมัน ตอนซื้อบอก 15 โลลิตร (ทั้งที่ถามว่าเกียร์ A/T เนี่ยนะทำได้เหรอ เซลล์ก็ยืนยันว่า คร๊าบ... 15 กม.ลิตร สบายๆ พอเอามาใช้จริง เหอ เหอ 11 โลลิตร ก็หรูแล้วคับ) แต่ยังไม่เคยลองขับแบบความเร็วคงที่ ที่ 20 กม./ชม. ปิดแอร์ อาจได้ตามที่เซลล์บอกมานะ 15 กม.ลิตรเนี่ย
    3. เข้าเช็คครั้งแรกที่ 0 แล้ว อืดลงไปอย่างรู้สึกได้ ตั้งแต่ตอนขับออกจาก 0 เลยหละคับ แต่ไม่ถึงกับเร่งไม่ขึ้น แต่รู้สึกว่าอืดลงไป นิดดดดนึงน่ะคับ (เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน+Learning) จนปัจจุบัน 30,000 กม.แล้ว ก็ไม่สามารถทำให้กลับไปปรู๊ดปร๊าดได้เหมือนตอนก่อนเช็ค 1,000 กม.แรก ส่วนสาเหตุเป็นเพราะอะไร ช่างที่ 0 ก็จนปัญญา
    4. ท้ายสะบัด เวลาเจอตะเข็บถนน ยิ่งถ้าเป็นช่วงถนนโค้งด้วยแล้วเจอตะเข็บถนนที่เป็นร่องหรือลูกระนาด ชัดเลยคับ ท้ายสะบัดบึ๋งให้รู้สึกได้เลย แต่ก็เอาอยู่คับ เล่นแค่เสียวๆ (ขับแค่ 40 ก็รู้สึกแล้วคับ)
    ส่วนปัญหาอื่นๆ ก็คงไม่พูดถึงคับ เช่น พวงมาลัยดัง แหนบดัง เพราะมีกระทู้อื่นตั้งไว้เยอะแล้ว ... เอาแค่นี้ละกัน
    แต่เผอิญว่านับข้อดีของPlus! แล้วมีมากกว่าข้อเสีย ก็หยวนๆ กันไปคับ รับได้ๆ แค่อยากฝากให้แก้ไขในจุดบกพร่องเพื่อจะได้มีข้อดีเยอะๆๆๆๆ คับ
    plus 2.5 4 dr ผมวิ่ง 5,000 เห็นด้วย 2 ข้อ เรื่องกินน้ำมัน ดีสุดผมในเมือง 10.6 เท่านั้น 60-140 กม/ชม , เรื่องเข้าโค้ง ก็ต้องอย่าเร็วมาก เคยเข้าโค้งถนนไม่ค่อยเรียบด้วยความเร็ว ผลคือแถและสะบัดพอได้เสียวครับ

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

plus 2.5 4 dr ผมวิ่ง 5,000 เห็นด้วย 2 ข้อ เรื่องกินน้ำมัน ดีสุดผมในเมือง 10.6 เท่านั้น 60-140 กม/ชม , เรื่องเข้าโค้ง ก็ต้องอย่าเร็วมาก เคยเข้าโค้งถนนไม่ค่อยเรียบด้วยความเร็ว ผลคือแถและสะบัดพอได้เสียวครับคิดว่า ถ้ายางลมอ่อน น่าจะดีกว่านี้ เพราะของผม 40 ปอนด์ ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้