หน้า 23 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 441 ถึง 460 จากทั้งหมด 952

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

-ขอบคุณมากๆเลยครับ น้า นุ๊ก สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ครับ ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลอีกเรื่อง อิอิ เราก็ งง อยู่ตั้งนาน
    -เรื่องเจอปัญหาเสียงรถผมว่าลองเช็คน้ำมันเครื่องดูก่อนอันดับแรกครับ ตอนเครื่องเย็น ว่า มันเป็นยังไง เช็คหม้อน้ำให้พร้อม แล้วน้ำมันเครื่องใช้ ความหนืดเท่าไหร่ครับ ถ้าความหนืดต่ำเครื่องก็จะไม่มีตัวมาช่วยทำให้เครื่องมีตัวฉุดตอนเครื่องเย็น แต่พอเครื่องร้อน มันก็เหมือนกันหมดแหละครับ เพราะน้ำมันมันร้อนขึ้นมวรสารขยายตวทำให้ค่าความหนืดมันลดลง ไม่รู้ผมจะเข้าใจถูกรึปล่าว ยังไงก็คอยให้ผู้รู้จริงมาตอบอีกทีน๊ะครับ และขอให้ทราบสาเหตุไวๆ และ ขอให้หายข้อสงสัยไวๆน๊ะครับ เดี๋ยวจะขับรถไม่สนุกละแย่เลย สู้ๆน๊ะครับ

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

มาตรฐาน Re: อัพบูสท์ ง่ายๆ17.5ปอด์น กับแหวนกลึง 4 mm.

อยากทำบ้างคับ รถผม 116 ม้า เอาแคตออกแล้ว อุด EGR แล้ว แต่ผมอยู่ ราชบุรี ไปหาน้าๆไม่ถูก ที่สำคัญไม่เคบขับรถเข้า กทม.เลย อยากรองแหวน ติดวัดบูส บ้าง จะทำเองก้อไม่กล้าวิทยายุธยังไม่แกร่งกล้าพอ มีน้าๆคนไหนพอจะช่วยเหลือผมได้บ้างครับ (นึกเสียว่าสงสาร) ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับ

ลมหนาว ปลายฝน
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pon ดูโพส
    อยากทำบ้างคับ รถผม 116 ม้า เอาแคตออกแล้ว อุด EGR แล้ว แต่ผมอยู่ ราชบุรี ไปหาน้าๆไม่ถูก ที่สำคัญไม่เคบขับรถเข้า กทม.เลย อยากรองแหวน ติดวัดบูส บ้าง จะทำเองก้อไม่กล้าวิทยายุธยังไม่แกร่งกล้าพอ มีน้าๆคนไหนพอจะช่วยเหลือผมได้บ้างครับ (นึกเสียว่าสงสาร) ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคับ
    ติดต่อน้านุ๊ก น้าวุฒิ หรือน้าเต้ยได้เลยครับน้าpon

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

น้านุ๊ก น้าวุฒิ น้าเต้ย น้าบอม พอจะช่วยได้ไหมคับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pon ดูโพส

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

ติดต่อ JADUM hum เล็ก ได้เลยครับ ผู้รุ้ของแท้

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

เข้ามาดูครับ รถบ้านๆๆอย่างผมอยากแรง ( แต่เมียขับกลัวเมียตกใจ555555555555 )

User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    เข้ามาดูครับ รถบ้านๆๆอย่างผมอยากแรง ( แต่เมียขับกลัวเมียตกใจ555555555555 )
    น้าจ่า ผมต้องเตรียมอะไรไปบ้างคับ แล้ววัดบูสที่ราคา400-500บาทเขาซื้อกันที่ไหนครับ น้าจ่าพอจะหาให้ผมได้ไหมครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

น้าๆครับรถผมเกียร์4 รถผมวิ่งได้140ครับทำไงดีครับเกียร์5ยังไม่เคยลองสุดครับ มันจะวิ่งได้มากกว่านี้มั๊ยครับ เหมือนรถวิ่งไม่ออกครับ คริๆๆ รถผมเป็นพลัสเดิมๆครับ

run69
    ผู้เยี่ยมชม

เจอตัวปัญหาแล้วคับ โบเคลื่อนนี่เอง แต่พอขยับตามเข็มนาฬิกาแล้วรองไปวิ่ง รถดับไฟโชคับ
    ไม่ทราบว่าโบมีมาคหรือเปล่า

run69
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องเข้าศูนย์เลนนิ่งเปล่าคับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    น้าๆครับรถผมเกียร์4 รถผมวิ่งได้140ครับทำไงดีครับเกียร์5ยังไม่เคยลองสุดครับ มันจะวิ่งได้มากกว่านี้มั๊ยครับ เหมือนรถวิ่งไม่ออกครับ คริๆๆ รถผมเป็นพลัสเดิมๆครับ
    น้าโจ้ จะเอาแรงไปไหนครับน้า ใส่เกีย5ไป คงจะ 200+ แน่ๆเลยครับ

User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

น้าวุฒิ ขอความอนุเคราะห์แหวน 4 mm 2 ตัวสิคับ ส่ง เป็น พกง.+ค่าเสียหาย มาที่ นิพนธ์ สุวรรณบำรุง
    54 หมู่ 5 ต.คุ้งน้ำวน อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000 ขอบคุณคับ

User ID
    3111
    Status
    โพส
    298

[quote=Nuk_Black-Triton;157577]ตอนนี้ เจออีกความลับว่า

บูสท์บางคัน อาจไม่ได้มาตรฐาน

เพราะการประกอบครับ

การรองแหวนบางครั้งอาจไม่ได้ตามที่ผมบอกสูตรไว้

เพราะว่า หน้าแปลนเทอร์โบ องศามุม ไม่เท่ากันครับ

การขยับ ทำได้ง่ายมากๆ ง่ายกว่ารองแหวนอีก

หลังจากขยับแล้ว ไม่ต้องรองแหวนครับ

แต่ไม่ต้องขยับมากเกินไป (มากเกินไป เวสเกตอาจทำงานผิดพลาด)

เท่าที่ลองดูได้ตอนนี้ คือ บูสท์ ประมาณ 18 ปอนด์ โดยไม่ต้องรองแหวนครับ[/quoteน้านุ๊ก คับ โอก็เจอปัณหานี้เหมือนกัน คือหน้าแปลนขยับลงตอนถอกน๊อตออก (เกิดจากการตอก) หลังการรองแหวนเสร็จ ได้บูส 15 ปอน เท่าเดิม ก่อนที่จะรองแหวน แต่พอไปให้ อู่น้าหลง ขยับบูสให้นิดเดียวเพื่อขยับองศา ผลที่ได้ตอนนี้ได้บูส 18 ปอน แล้วขับ ไหลและมันขึ้น คับ ตอนนี้โอยังไม่ได้เปลี่ยนท่อแคท ต้องขอบคุน น้า นุ๊ก น้าวุฒิ น้าบอม ที่ให้คำปรึกษา และที่ขาดไม่ได้ คือ น้าบางคับ ที่รองแหวนให้โอ ขอบคุนคับ

ลมหนาว ปลายฝน
    ผู้เยี่ยมชม

[quote=O accessories;158904]
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ตอนนี้ เจออีกความลับว่า

บูสท์บางคัน อาจไม่ได้มาตรฐาน

เพราะการประกอบครับ

การรองแหวนบางครั้งอาจไม่ได้ตามที่ผมบอกสูตรไว้

เพราะว่า หน้าแปลนเทอร์โบ องศามุม ไม่เท่ากันครับ

การขยับ ทำได้ง่ายมากๆ ง่ายกว่ารองแหวนอีก

หลังจากขยับแล้ว ไม่ต้องรองแหวนครับ

แต่ไม่ต้องขยับมากเกินไป (มากเกินไป เวสเกตอาจทำงานผิดพลาด)

เท่าที่ลองดูได้ตอนนี้ คือ บูสท์ ประมาณ 18 ปอนด์ โดยไม่ต้องรองแหวนครับ[/quoteน้านุ๊ก คับ โอก็เจอปัณหานี้เหมือนกัน คือหน้าแปลนขยับลงตอนถอกน๊อตออก (เกิดจากการตอก) หลังการรองแหวนเสร็จ ได้บูส 15 ปอน เท่าเดิม ก่อนที่จะรองแหวน แต่พอไปให้ อู่น้าหลง ขยับบูสให้นิดเดียวเพื่อขยับองศา ผลที่ได้ตอนนี้ได้บูส 18 ปอน แล้วขับ ไหลและมันขึ้น คับ ตอนนี้โอยังไม่ได้เปลี่ยนท่อแคท ต้องขอบคุน น้า นุ๊ก น้าวุฒิ น้าบอม ที่ให้คำปรึกษา และที่ขาดไม่ได้ คือ น้าบางคับ ที่รองแหวนให้โอ ขอบคุนคับ
    นั่นแน่น้าโอแอบไปแรงกะเค้าด้วยตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย แอบซุ่มแรงอีกแล้ว

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

พี่น้องครับ...ขยับหน้าแปลนเทอร์โบในความคิดผมนะ...ไม่อยากแนะนำเลย
    1.หน้าแปลนขยับมีผลต่อขาเวสเกตโดยตรงถ้าไม่อยู่แนวระนาบตามหลักการทำงานของเวสเกตคือส่งกำลังในแนวตรงถ้าขยับมากไปอาจส่งผลต่อการทำงานโดยตรงของเวสเกต
    เช่น ค้างหรือ ติด และอาจทำให้สปิงและผ้าด้านในเสียหายได้
    2.ควรตรวจดูท่อยางที่สวมระหว่างเทอร์โบกับท่ออินเตอร์หรือท่อไอดีว่ามีการเลื่อนหรือตึงเกินไปหรือปล่าว
    การลองแหวนนั้นเป็นการปรับบูสท์ปรับค่าเคของสปิงเวสเกตหรือง่ายๆคือการเพิ่มเวลาการทำงานของเทอร์โบ เป็นการปรับให้อยู่ในระนาบเดิมเท่านั้น ไม่มีการขยับหรือปรับองศาของแกนเทอร์โบให้ผิดไปจากเดิม การส่งกำลังของแกนนั้นยังอยู่ในระบบและระนาบเดิมของโรงงาน
    การตอกเอาน็อตออกอาจทำให้หน้าแปลนเคลื่อนผิดไปจากเดิม เราก็ปรับให้มันอยู่ในแนวเดิมโดยสังเกตบริเวรหลังโข่งไอดี ว่ามีการขยับหรือเลื่อนไปหรือเปล่าโดยสังเกตตัวน๊อตถ้ามันขยับก็จะเห็นรอยขาวๆของหัวน็อตที่มันเลื่อนมา
    ถ้ามันขยับก็ไขและปรับให้มันอยู่ในแนวเดิมของมันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อย่าทำกันเกินพอดีครับ

ประมาณ 18 ปอนด์ กำลังสวยครับ

และการขยับหน้าแปลน ควรทำโดยช่างผู้ชำนาญการเท่านั้นครับ

ส่วนการรองแหวน สามารถทำเองได้ง่ายๆ

สาเหตุหลักๆ ของหน้าแปลนเคลื่อนมีแค่สองอย่างครับ

1.การประกอบที่ไม่ได้มาตรฐาน

2.การตอกสกัดเอานอตออกระหว่างการรองแหวน

ทางที่ดี ควรมาร์คหน้าแปลนไว้หน่อยก่อนการรองแหวน

เผื่อมันขยับไปไหน

ส่วนถ้าอยากขยับนักก็ ให้มาร์คก่อนทำ

และการขยับไม่ควรเกินระยะ 2-3 นาที (น้อยมากๆ)

ถึงแนะนำว่าการขยับ ควรให้ผู้ชำนาญการทำเท่านั้น

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ราชบุรี ผมไปบ่อยครับ

วันไหนไป เอาไปให้ก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

น่าโทรมาก่อน วันนี้ก็ไปมา

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สุดท้ายแล้ว เรื่องหน้าแปลน ถ้ามันทำให้ โอเว่อร์บูสต์ จากช่างติดตั้งไม่ดี
    กล่องมันจะตัดหัวทิ่มให้เองรึเปล่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    สุดท้ายแล้ว เรื่องหน้าแปลน ถ้ามันทำให้ โอเว่อร์บูสต์ จากช่างติดตั้งไม่ดี
    กล่องมันจะตัดหัวทิ่มให้เองรึเปล่าครับ
    ถูกต้องครับ

ถ้าเราไม่ได้ใส่ ดันราง + บูสท์คัท

มันจะตัดเองปกติครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แล้วรถผม มี กับ ปรับได้แบบ เค้ามั้ยละครับน้า สับสนในชีวิตแล้ว เหอะๆ จะได้ไปตรวจเช็คดูว่ามันขยับรึปล่าวครับ แล้วที่พูดๆมา มันอยู่ตรงไหนละครับ น้า ว่างๆ น้านุ๊กถ่ายรูปมาให้ดู พร้อมวิธีทำได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูล

หน้า 23 จากทั้งหมด 48 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้