หน้า 23 จากทั้งหมด 35 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 441 ถึง 460 จากทั้งหมด 698

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

มาตรฐาน Re: Triton Auto 2500 + LPG

ปัจจุบันค่าใช้จ่ายน้ำมัน กิโลละ ประมาณ 2-2.7บาท/กม.(แล้วแต่วัน)

ติดแก๊ส+น้ำมันรวมค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ

พลัส ออโต้ สนใจทำต้องทำอะไรก่อนไปติดต้งครับรถเดิมๆเลย (ลงโปร 3.2 และวิ่งมา70,000 กว่ากม.)

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

มาตรฐาน Re: Triton Auto 2500 + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    หลังจากติดตั้งไปแล้วให้ใช้งานสักระยะครับ พอทราบสัดส่วนความประหยัดน้ำมันและแก๊สแล้ว ค่อยปรับแบบระเอียดกันอีกที (ถ้าจำเป็น) ลองใช้วิธีการขับขี่ให้เหมาะสมให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ
    เมื่อได้ค่าเฉลี่ยแล้วจะไปให้จูนละเอียดอีกคับ อ.ต้น ไปแน่นอน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goldgear ดูโพส
    เป็นไปตามที่หวังครับหวังว่าจะได้ 5++ ครับ เดียวต้องลองปรับแต่งไปก่อนครับเพราะวันนี้ต้องไประยองต่อ ทำงานที่ระยองทั้งอาทิตย์ ใช้รถบริษัทครับเหมียวดำจอดรอก่อนเดียวจะทำการทดลองต่อครับ
    มาระยองอย่าลืมแวะหา สมชด้วยนะครับ จะได้รู้จักกันมากขึ้นครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    ปัจจุบันค่าใช้จ่ายน้ำมัน กิโลละ ประมาณ 2-2.7บาท/กม.(แล้วแต่วัน)

ติดแก๊ส+น้ำมันรวมค่าใช้จ่ายจะประมาณเท่าไหร่ครับ

พลัส ออโต้ สนใจทำต้องทำอะไรก่อนไปติดต้งครับรถเดิมๆเลย (ลงโปร 3.2 และวิ่งมา70,000 กว่ากม.)
    ถ้าขับขี่ในแบบเดิมๆที่เคยใช้อยู่ ในเมืองรถติดบ้างมันจะบวกกิโลเพิ่มขึ้นอีก 4-5กิโลเมตร/ลิตร ถ้าเดินทางรถไม่ติดจะเพิ่มจากเดิม 6-10 กิโลเมตร/ลิตร โดยมีค่าใช้จ่ายแก๊สประมาณกิโลเมตรละ 40-50 สตางค์ จะมากน้อยต่างกันขึ้นอยู่กับโหลดของรถ ขนาดซีซีของเครื่องยนต์ และวิธีการขับขี่ของผู้ใช้รถ ส่วนกำลังเครื่องยนต์ที่ได้เพิ่มขึ้นประมาณ 20+ แรงม้า เป็นของแถม เปรียบเสมือนรถท่านพ่วงกล่องทั้งหลายที่ขายกันอยู่ในปัจจุบันครับ แต่จะสวนทางกันตรงที่ ใช้ร่วมแก๊สจะไม่มีควันให้เห็น แล้วยิ่งวิ่งความเร็วสูงๆก็ยังคงความประหยัดระดับ 15 กิโลเมตร/ลิตร ส่วนพ่วงกล่อง แรงเหมือนกัน มีควัน ยิ่งใช้ความเร็วเข็มน้ำมันจะวิ่งสวนทางกับความเร็วที่ได้ครับ
    ก่อนติดตั้งก็ไม่ต้องทำอะไรมากครับ ถ้าล้างมาก่อนได้ก็ดี เวลามุดเข้าด้านล่างจะได้ไม่เปื้อนมากครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ.ต้น ของผมน้ำมันหมดถังไฟโชว์ได้ 954 กม.เติมแก๊สไป 440 บาท ส่วนน้ำมันไม่เติมเต็มถังเพราะตังไม่ค่อยมี เลยเติมแค่ 500 บาท แต่ก็พอใจกับความประหยัดที่ได้ ที่แต่ก่อนวิ่งได้ 650 กม.และถังเเรกยังสนุกกับอัตราเร่ง กดแล้วมาเร็ว ยอมรับว่าห้ามใจไม่อยู่จริงๆ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อย่างที่ อ.ต้น ว่าคนที่ติดแก๊สแล้วพฤติกรรมการขับขี่จะเปลี่ยนไป 99% ห้ามใจไม่อยู่ ครับบบ มันเท้า..ขึ้น ระแวงมากขึ้น แต่ประหยัดขึ้นครับบบบ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    อ.ต้น ของผมน้ำมันหมดถังไฟโชว์ได้ 954 กม.เติมแก๊สไป 440 บาท ส่วนน้ำมันไม่เติมเต็มถังเพราะตังไม่ค่อยมี เลยเติมแค่ 500 บาท แต่ก็พอใจกับความประหยัดที่ได้ ที่แต่ก่อนวิ่งได้ 650 กม.และถังเเรกยังสนุกกับอัตราเร่ง กดแล้วมาเร็ว ยอมรับว่าห้ามใจไม่อยู่จริงๆ
    กิโลเมตร/น้ำมัน 1 ถังก็ใช้ได้ครับ ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ ไฟโชว์แล้วเติมเต็มแบบเขย่าจะได้ประมาณ 62 ลิตร ถ้าไม่เขย่าจะประมาณ 59-60 ลิตรครับ ส่วนแก๊สเขาเติมไปได้ไงครับ ถังแค่ 36 ลิตร แต่คิดราคาที่เติมมันเกินไปเยอะเลยนะ เอาอัตราการกินแก๊สแบบเปะๆหน่อยครับ จะได้ปรับทิศทางให้ได้ความคุ้มให้มากกว่านี้ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    อย่างที่ อ.ต้น ว่าคนที่ติดแก๊สแล้วพฤติกรรมการขับขี่จะเปลี่ยนไป 99% ห้ามใจไม่อยู่ ครับบบ มันเท้า..ขึ้น ระแวงมากขึ้น แต่ประหยัดขึ้นครับบบบ
    เชื่อแล้วซิ........อีกหน่อยคนที่เชื่อว่าความประหยัดสวนทางกับความแรง จะเปลี่ยนความเชื่อเหล่านั้นทันที ถ้าได้ลองกับตัวเองสักครั้งครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    กิโลเมตร/น้ำมัน 1 ถังก็ใช้ได้ครับ ประมาณ 15-16 โลลิตรครับ ไฟโชว์แล้วเติมเต็มแบบเขย่าจะได้ประมาณ 62 ลิตร ถ้าไม่เขย่าจะประมาณ 59-60 ลิตรครับ ส่วนแก๊สเขาเติมไปได้ไงครับ ถังแค่ 36 ลิตร แต่คิดราคาที่เติมมันเกินไปเยอะเลยนะ เอาอัตราการกินแก๊สแบบเปะๆหน่อยครับ จะได้ปรับทิศทางให้ได้ความคุ้มให้มากกว่านี้ครับ
    อ.ต้น ผมเติมไปสองครั้ง 240 และ 200

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

คิดแบบนี้ใช่มั๊ยครับ

น้ำมันลิตรละ 27 บาท

อัตราสิ้นเปลือง 10 กม./ลิตร

ก็คือ 27/10 = 2.7 บาท / กม.

ติดตั้งแก๊สอัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นเป็น 15 กม./ลิตร

ก็คือ 27/15 = 1.8 บาท/กม.

บวกค่าแก๊สเพิ่ม .50 บาท/กม. = 2.3 บาท/กม.

แตกต่างกันไม่มากแต่ได้ความแรงและวิ่งทางไกลจะประหยัดขึ้นอีกใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าหากใส่กล่อง e-save หรือ airrotec ประมาณนี้จำไม่ได้

ที่ช่วยในการประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นจากการจ่ายน้ำมันให้น้อยลง

ตัวละ 8000 บาทตัวนี้ช่วยได้มั๊ยครับเห็นเค้าเครมว่ารถติดแก๊สร่วม

ติดของเค้าแล้วจะประหยัดขึ้นอีกเพราะคิดๆดูน่าจะสมเหตุสมผล

เพราะรถเราเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอยู่แล้วแต่ไม่แน่ใจลดไปจะพอกับการเผาไหม้มั๊ย

กลัวเครื่องมีปัญหาเมื่อใช้ไปนานๆ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    คิดแบบนี้ใช่มั๊ยครับ

น้ำมันลิตรละ 27 บาท

อัตราสิ้นเปลือง 10 กม./ลิตร

ก็คือ 27/10 = 2.7 บาท / กม.

ติดตั้งแก๊สอัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นเป็น 15 กม./ลิตร

ก็คือ 27/15 = 1.8 บาท/กม.

บวกค่าแก๊สเพิ่ม .50 บาท/กม. = 2.3 บาท/กม.

แตกต่างกันไม่มากแต่ได้ความแรงและวิ่งทางไกลจะประหยัดขึ้นอีกใช่มั๊ยครับ

แล้วถ้าหากใส่กล่อง e-save หรือ airrotec ประมาณนี้จำไม่ได้

ที่ช่วยในการประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นจากการจ่ายน้ำมันให้น้อยลง

ตัวละ 8000 บาทตัวนี้ช่วยได้มั๊ยครับเห็นเค้าเครมว่ารถติดแก๊สร่วม

ติดของเค้าแล้วจะประหยัดขึ้นอีกเพราะคิดๆดูน่าจะสมเหตุสมผล

เพราะรถเราเผาไหม้น้ำมันไม่หมดอยู่แล้วแต่ไม่แน่ใจลดไปจะพอกับการเผาไหม้มั๊ย

กลัวเครื่องมีปัญหาเมื่อใช้ไปนานๆ
    คิดค่าใช้จ่ายน้ำมันถูกต้องแล้วครับ แต่ความประหยัดหลังใช้ร่วม LPG 15 โลลิตรมันเป็นเลสต่ำสุดครับ ซึ่งสูงสุดทำได้ถึง 22-24 โลลิตรเท่าที่มีผู้ใช้จริงรายงานเอาไว้ ดังนั้นต้องหาค่ากลางๆก็จะประมาณ 18 โลลิตรมาคิดค่าใช้จ่าย จะได้ที่ 1.50 บาท/กิโลเมตร ส่วนแก๊สจะประมาณ 40-55 สตางค์ตามขนาดซีซีรถหรือวิธีการขับขี่ของผู้ใช้รถ ค่าใช้จ่ายรวมแล้วจะประมาณ 1.9-2.15 บาท/กิโลเมตร ซึ่งมีค่าใช้จ่ายถูกลงประมาณ 50-60 สตางค์/กิโลเมตรจากเดิมยิ่งราคาน้ำมันขยับสูงขึ้นมากเท่าไร ความประหยัดก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วนครับ

ส่วนความแรงที่เพิ่มขึ้นขับขี่สบายขึ้น รอบมาไว กดแซงได้ดังใจ ไม่รู้จะคิดเป็นตัวเงินอย่างไรครับ เพราะเท่าที่มีผู้เทียบแล้ว ผลการใช้ร่วมดีเซลแรงเทียบเท่ากล่องพ่วงที่มีขายกันในปัจจุบัน แต่มีข้อดีกว่ามาก ความสะอาดของเครื่องยนต์ เสียงการทำงานที่เงียบลง และยังยืดระยะการใช้งานของอุปกรณ์ในการทำงานของเครื่องได้อีกเกือบเท่าตัว เหล่านี้ถ้าคิดเป็นตัวเงินแล้ว มันคงตัดสินใจไม่ยากครับ

ส่วนอุปกรณ์ต่างๆที่เพิ่มความประหยัดนั้นให้พิจารณาให้มากๆครับ มันคุ้มกับราคาที่เสียไปไหม แล้วมันได้ตามที่เขาบอกไว้ไหมครับ ยกตัวอย่างเมื่อสองปีก่อนมีเพื่อนที่ไปติดแก๊สร่วมดีเซลระบบหัวฉีดและมีชุดอุ่นน้ำมันดีเซลมาด้วยแบบที่แจ้งว่าจดลิขสิทธิ์ไว้แล้วแถวๆฝั่งธน (ไม่เอ่ยชื่อ) โทรมาคุยแล้วให้ผมแก้ไขระบบการทำงานให้ครับ
    ข้อมูลเบื่องต้น น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ 950 โลส่วนแก๊สเติมเต็มถัง 58 ลิตร 2 ถัง ครับ ฟิลลิ่งการขับขี่เจ้าของบอกเคลียดมาก วิทยุในรถเปิดฟังไม่ได้เพราะต้องคอยฟังเสียงเครื่องยนต์ตลอดว่าดังแกร๊กหรือไม่ จะได้ยกคันเร่งทัน ขึ้นเขาไม่ต้องพูดถึงครับแกร๊กตลอด
    หลังจากแก้ไขจากผมไปแล้วโดยรื้อระบบเดิมของเขาออกหมดเหลือเพียงถังแก๊สกับท่อแก๊สเท่านั้น จูนเสร็จเจ้าของรถดีใจมาก การขับขี่เหมือนรถเดิมๆแต่แรงกว่ามาก อัตราความประหยัดน้ำมัน 1 ถังได้ประมาณ 950 โลเท่าเดิม แต่แก๊สใช้แค่เติมเต็มถัง 58 ลิตรแค่ครั้งเดียวครับ อันนี้ยกตัวอย่างจากประสบการณ์จริงให้ดูครับ

การหาข้อมูลให้มากๆเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่อย่าเชื่อเลยทีเดียว คิดให้มากเปรียบเทียบให้เยอะๆ บางครั้งราคาที่แพง ชื่อที่ฟังแล้วเทคโนโลยีสูง ไม่ได้บ่งบอกถึงคำว่า ดี ปลอดภัยและประหยัด ดังโฆษณา...........ซิบอกไฮ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ผมไปขอใบรับรองจากวิศวะกรมาแล้วครับ เพื่อทำการต่อประกันภัย ตอนแรกอู่ที่ไปติดต่อพูดกั๊กๆว่า (ถ้าอุปกรณ์ไม่ได้มาตรฐาน คงต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม) แต่ในที่สุดผมก็ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม แถมอู่ก็ไม่มีการท้วงติงไดๆ ออกใบรับรองมาแต่โดยดีครับ (จะติดตรงค่าใช้จ่าย อาจจะแพงหน่อย แต่โทรไปเช็คหลายๆที่แล้ว ก็นี่แหละถูกสุดแล้วครับ สำหรับแถวๆ ที่ทำงานอ่ะครับ )
    โดยส่วนตัวมั่นใจกับฝึมือของ อ.ต้นอยู่แล้วครับ ปรึกษาได้ทุกเรื่อง...(แต่เรื่องเงินนี่ไม่แน่ใจ....เพราะยังไม่ได้คุยเลย 555) ปัจจุบัน 6 หมื่นโลแล้วครับไม่มีปัญหาไดๆ ความประหยัดยังทำได้อยู่ที่ 18 โลลิตร เหมือนเดิม....

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ผ่างๆๆ
    ครึ่งหลัง ปิดระบบแก้สนะครับ
    วิ่งตามแนวชายคลองครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

ที่คิดมากคือยังอยากใช้คันเดิมอยู่

แต่คนรอบข้างให้หาเบนซินติดแก๊สมาใช้ดีกว่า

เพราะประหยัดได้เยอะกว่าและระบบนี้มันมีมานานแล้ว

แต่ผมไม่ชอบรถเตี้ยขับไม่ทันใจเบรดบ่อยเพราะถนนเมืองไทยไม่อำนวย

มกราคมตัดสินใจอีกทีครับรอเงินก้อนสิ้นปีก่อน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา

หวังว่าคงได้ใช้บริการนะครับ อ.ต้น

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ที่คิดมากคือยังอยากใช้คันเดิมอยู่

แต่คนรอบข้างให้หาเบนซินติดแก๊สมาใช้ดีกว่า

เพราะประหยัดได้เยอะกว่าและระบบนี้มันมีมานานแล้ว

แต่ผมไม่ชอบรถเตี้ยขับไม่ทันใจเบรดบ่อยเพราะถนนเมืองไทยไม่อำนวย

มกราคมตัดสินใจอีกทีครับรอเงินก้อนสิ้นปีก่อน

ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา

หวังว่าคงได้ใช้บริการนะครับ อ.ต้น
    ความเห็นส่วนตัวผมถ้าจะซื้อรถเบนซินมาติดแก๊สใช้งาน ถ้าใช้งาน/วันมากๆ เช่นเป็นเซลหรือขับส่งของวันละอย่างต่ำ 300 โล อันนี้เห็นด้วยครับ ถ้าพังขึ้นมาก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่ต้องซ่อม แต่ถ้าซื้อมาใช้ยาวเป็น 10 ปีผมไม่เห็นด้วยครับ

เหตุผลที่ว่าเครื่องยนต์เบนซินโอกาศมีปัญหาจุกจิกมากกว่าดีเซลมาก เช่นหัวเทียน สายหัวเทียน ระบบไฟ และบ้านเรามีฝนตกมากกว่าฤดูอื่น ทั้งความชื้นและสภาพถนนที่มีน้ำมีสัดส่วนอยู่มาก ยิ่งถ้าใช้แก๊ส 100 % ด้วยแล้ว อายุการใช้งานของวัสดุที่เกี่ยวข้องกับเครื่องยนต์จะน้อยลงกว่าเดิมมากครับ ปัญหาเรื่องบ่าวาวเป็นสำคัญ ผมเคยอยู่ใกล้โรงกลึง ทุกวันเขาจะมีงานทำบ่าและเปลี่ยนวาวกับใสฝาสูบอยู่เป็นประจำครับ

ส่วนดีเซลคอมมอนเรียวปัจจุบัน เท่าที่ทราบมามีอายุการใช้งานเป็นล้านกิโลเมตรครับ ซึ่งเครื่องยนต์ดีเซลลุยน้ำท่วมครึ่งคันยังไปได้ ปัญหาจุกจิกก็น้อยกว่าเบนซิน ยิ่งปัจจุบันผมพยายามพัฒนาใช้พลังงานร่วมให้เกิดความคุ้มค่าหรือประหยัดให้มากที่สุด เพื่อที่จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้สำหรับผู้ใช้รถ ซึ่งปัจจุบันรถเบนซินติดแก๊สก็มีค่าใช้จ่าย/กิโลเมตรประมาณ 1.50 บาท เครื่องประมาณ 1500-1800 ซีซี แต่ถ้า 2000-3000 ซีซี ก็จะเกิน 2 บาท/กิโล

ถ้าเราลงทุนซื้อรถใหม่ประมาณ 6-7 แสนเพื่อมาติดแก๊สหวังว่าจะประหยัดแต่ใช้รถน้อย สู้เราเอาเงินประมาณไม่เกิน 2 หมื่นมาปรับปรุงดีเซลคันที่มีอยู่มาใช้พลังงานร่วมจะเป็นการลงทุนที่น้อยที่สุดครับ เพราะปัจจุบันเท่าที่มีข้อมูลในกระทู้ค่าใช้จ่าย/กิโลเมตรจะประมาณ 2.10 บาท และที่ประหยัดสุดทำได้น้อยกว่า 1.59 บาท/กิโลเมตร ณ.ราคาแก๊สและน้ำมันในปัจจุบันครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถามอีกทีครับ ของ อ.ต้น set เปิดที่กี่รอบครับ
    แต่ไม่ได้คุมด้วย ecu ถูกมั้ยครับ

มีจุดที่ต้องดูแลพิเศษ เหมือนรถแก้สทั่วไปรึเปล่าครับ
    อย่างพวกกรองแก้ส , เช็ครั่ว

ผมสนใจต้องกำเงินไปเท่าไรมีทอนครับ รถ plus เหมือนกันครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ผ่างๆๆ
    ครึ่งหลัง ปิดระบบแก้สนะครับ
    วิ่งตามแนวชายคลองครับ
    ปิดทำไมคับแก๊ส บอกด้วย ไม่รู้เรื่องแก๊ส

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถามอีกทีครับ ของ อ.ต้น set เปิดที่กี่รอบครับ
    แต่ไม่ได้คุมด้วย ecu ถูกมั้ยครับ

มีจุดที่ต้องดูแลพิเศษ เหมือนรถแก้สทั่วไปรึเปล่าครับ
    อย่างพวกกรองแก้ส , เช็ครั่ว

ผมสนใจต้องกำเงินไปเท่าไรมีทอนครับ รถ plus เหมือนกันครับ
    เริ่มทำงานประมาณ 1100-1200 รอบ มีกล่องคุมครับแต่ไม่ได้เรียกว่า ECU กล่องของผมมันคุมการจ่ายแก๊สและปรับลดสัดส่วนของดีเซลเพื่อให้เหมาะสมในทุกย่านความเร็ว ซึ่งสามารถจ่ายแก๊สได้ตลอดแม้แต่ในความเร็วรอบที่เกิน 3500 รอบ พูดง่ายๆยัน 4500 รอบจนกล่องตัดน้ำมันครับ

ไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษครับ จุดเข้าท่อแก๊สเดือนละครั้งก็ยังได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อขันแน่นดีแล้วมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ แต่ดูบ้างเป็นบางครั้งได้ก็ดี ส่วนกรองแก๊สลืมมันไปได้เลย เท่าที่เคยถอดดูหลังจากใช้งานมา 3 ปีกว่า สภาพก็ยังดีอยู่ และที่ระยะกิโลมากสุดที่ถอดดูคือ 168000 กิโลเมตรในระยะเวลา 1 ปีของรถที่ใช้ส่งของ ก็ยังสามารถใช้งานได้ดีอยู่ แต่สีเริ่มคล้ำๆ หมดกังวนไปได้ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เริ่มทำงานประมาณ 1100-1200 รอบ มีกล่องคุมครับแต่ไม่ได้เรียกว่า ECU กล่องของผมมันคุมการจ่ายแก๊สและปรับลดสัดส่วนของดีเซลเพื่อให้เหมาะสมในทุกย่านความเร็ว ซึ่งสามารถจ่ายแก๊สได้ตลอดแม้แต่ในความเร็วรอบที่เกิน 3500 รอบ พูดง่ายๆยัน 4500 รอบจนกล่องตัดน้ำมันครับ

ไม่ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษครับ จุดเข้าท่อแก๊สเดือนละครั้งก็ยังได้ แต่ส่วนใหญ่เมื่อขันแน่นดีแล้วมันไม่รั่วง่ายๆหรอกครับ แต่ดูบ้างเป็นบางครั้งได้ก็ดี ส่วนกรองแก๊สลืมมันไปได้เลย เท่าที่เคยถอดดูหลังจากใช้งานมา 3 ปีกว่า สภาพก็ยังดีอยู่ และที่ระยะกิโลมากสุดที่ถอดดูคือ 168000 กิโลเมตรในระยะเวลา 1 ปีของรถที่ใช้ส่งของ ก็ยังสามารถใช้งานได้ดีอยู่ แต่สีเริ่มคล้ำๆ หมดกังวนไปได้ครับ
    เข้าใจแจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ คราวนี้ ต่อมาคือเรื่องเก็บเงินครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

ส่วนตัวก็ไม่ชอบเบนซินติดแก๊สอยู่แล้วครับ

คงต้องพยายามเปลี่ยนวิธีการขับของตัวเอง

เพราะยิ่งแรงยิ่งขับมัน...ยิ่งชอบ

ปาเจโร่ สปอร์ต 2.5 อัตราสิ้นเปลืองหลังติดแก๊สเป็นงัยบ้างครับ

ถ้าเปลี่ยนรถคงเปลี่ยนเป็นรุ่นใหญ่ (ชอบเท่..แรง...มัน...ลุย...นั่งได้เยอะๆ )

หน้า 23 จากทั้งหมด 35 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้