หน้า 28 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 541 ถึง 560 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน Re: Triron Plus + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    หลังจากขยายรูจ่ายแก๊สเพิ่มอีกนิดนึง (แค่ 0.3 มิลลิเมตร ) ออกวิ่งเผาเชื้อเพลิงทิ้งซะงั้น รอไม่ได้เวลานี้เป็นเวลลาของเราครับ ลูกเข้านอนหมดแล้ว ที่ความเร็ว 100 มีระดับ เกิน 30 กม./ลิตรแล้วครับ วิ่งระยะทางรวม 146 กม.หลังจากเติมน้ำมันล่าสุด เข็มไม่กระดิกเช่นเคย และตอนกลับถึงบ้าน Rv โชว์ดังนี้ครับ
    รักษาสุขภาพหน่อยนะครับ โหมงานทดสอบเพื่อสมาชิกดมแก๊สสุดๆแล้วครับ30UPขั้นเทพแล้วครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    หลังจากขยายรูจ่ายแก๊สเพิ่มอีกนิดนึง (แค่ 0.3 มิลลิเมตร ) ออกวิ่งเผาเชื้อเพลิงทิ้งซะงั้น รอไม่ได้เวลานี้เป็นเวลลาของเราครับ ลูกเข้านอนหมดแล้ว ที่ความเร็ว 100 มีระดับ เกิน 30 กม./ลิตรแล้วครับ วิ่งระยะทางรวม 146 กม.หลังจากเติมน้ำมันล่าสุด เข็มไม่กระดิกเช่นเคย และตอนกลับถึงบ้าน Rv โชว์ดังนี้ครับ
    อยากถาม อ.ต้นดังนี้ครับ

1. ผมจะเข้าไปปรับปรุงด้วยเทคนิกใหม่ได้เมื่อไหร่ครับ
    2. ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมไหมครับ
    3. ใช้เวลานานไหมครับ ถ้าเข้าไปตอนกลางคืนจะพอทำได้ไหม

ขอบคุณครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    อยากถาม อ.ต้นดังนี้ครับ

1. ผมจะเข้าไปปรับปรุงด้วยเทคนิกใหม่ได้เมื่อไหร่ครับ
    2. ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมไหมครับ
    3. ใช้เวลานานไหมครับ ถ้าเข้าไปตอนกลางคืนจะพอทำได้ไหม

ขอบคุณครับ
    ถ้าเป็นกล่องใหม่แล้วทำไม่นานครับ ตัดต่อสายไฟให้ใหม่ 2 จุดครับ มาได้เลยช่วงเย็นหรือค่ำก็ได้แต่โทรนัดก่อนเด้อ ส่วนการจูนนิ่ง ถ้าของเดิมแก๊สปรับไว้ดีแล้วไม่ต้องปรับใหม่เลย ปรับค่าที่กล่องให้ใหม่ก็ใช้ได้เลยครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

น้าตอ้มกะจะupวันศุกร์นี้ใช่ใหมได้ผลประการใดแจ้งให้ทราพดว้ยครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

หลังจากติดตั้งมาได้เกือบเดือนขออนุญาติปรึกษาทางกระทู้นะครับจะได้พัฒนาช่วยกัน

1.ความแรงเป็นที่น่าพอใจ

2.อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน 1.9-2.1 บาท/กม. แก๊ส 0.5-0.6 บาท/กม. รวม 2.1-2.7 บาท ( วิ่ง กทม.+ทางด่วน 110-140 กม. ยาวๆ ) หมุน 15 นาที เคยหมุน 30 นาที ขับ 120 ขึ้นวิ่งไม่ค่อยมันแถมไม่ประหยัดอีก หากขับเร็ว + เสียงเครื่องดังแปลกอีกต่างหาก

3.รอบเครื่องต่ำๆแก๊สยังไม่ทำงานเครื่องจะสั่นมากกว่าเดิมเป็นเพราะลดนำมันลงไปแล้วกำลังไม่พอหรือเปล่าเพราะหลังติดตั้งตอนแรกมีเสียงพลาสติกกระทบกันตรงคอนโซนเก็บของหลังจากนั้นหลายวันต่อมามีเสียงคล้ายเหล็กตามมาแต่พอกดคันเร่งปล่อยแก๊สเสียงหายหรือใส่เกียร์ว่างเงียบเลย ( เปลี่ยนเป็นจ่ายแก๊สเลยหลังสตาทได้มั๊ยเพราะช่วงความเร็ว 120 ขี้นไปเครื่องนิ่งมากเสียงเงียบ หมุน 15 นาที แต่ถ้าวันไหนรีบขับ 140-170 กลับมาที่ 0 แรงได้ใจ )

4.ถ้ามีเครื่องมือวัดดีๆน่าจะได้การปรับจูนแก๊สที่เหมาะสมในแต่ละช่วงความเร็วเพราะชอบมากเสียงเครื่องที่ 120 ขึ้น ( หมุน 15 นาที ) เสียงเงียบมากเร่งแซงดี

5.น่าจะจัดมีทติ้งขึ้น ไดโนเทส + หาเครื่องมือวัดแรงสั่นของเครื่อง + เสียงของเครื่อง ค่าใช้จ่ายว่ากันมา หาที่เหมาราคาถูกซักที่ ผมว่ามันน่าจะจบและวิเคราะห์ตรงจุดดี

6.อย่างคุณ kop1 ที่ชอบขับเร็วผมว่าหมุนมาที่ตำแหน่ง 0 หรือ 15 นาที น่าจะเหมาะเพราะผมหมุนมาที่ 15 นาทีชอบขับเลี้ยงที่ 120-140 ปาด ซ้าย+ขวาเอาประหยัดที่ 2.1-2.7 บาท/กม. ก่อนติดแก๊สอยู่ที่ 3-4 บาท พอใจแล้วครับทำเวลาได้เดี๋ยวนี้ขับเร็วทุกวันแต่ก่อน 100 -120 เองนานๆรีบที

7.ใครมีข้อมูลเชิงลึกมาคุยกันครับผมเห็นคุยแต่เรื่องประหยัดเรื่องเครื่องยนต์ไม่ค่อยคุยกันเลยว่ามันปกติเหมือนเดิมหรือแย่ลงหรือดีขึ้น

8.อ.ต้น ที่ปล่อยให้ปรับกันไปเรื่อยเพื่อความประหยัดนั้นระวังเป็นอะไรมาจะไม่เข้าใจปัญหานะครับผมว่ามีทติ้งเทสกันเต็มๆแล้วปรับแก้ปัญหาให้ตรงจุดได้แค่ไหนก็แค่นั้นประหยัดกันแบบมั่นใจดีกว่ามั๊ย

User ID
    558
    Status
    โพส
    139

น่าจะดีครับขึ้นไดโนเทสเลยจะได้รู้ไปว่ายังไง แต่ที่แน่ๆๆ ถ้าเอามันนะผมว่าใช้ได้เลยขับมันส์แต่สิ้นเปลืองแค่ 2++ บาท/กม นี้ถือว่าโอแล้วครับเพราะชาวบ้านเขาขับปกติ มี 2- 4 บาท/กม เลยนะท่านแต่เหยียบเมื่อไหร่เข็มน้ำมันยุบจนใจหายเลยละท่าน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มีประโยชน์จริงๆครับข้อมูลทุกท่าน เข้ามาติดตามเสมอครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goldgear ดูโพส
    น่าจะดีครับขึ้นไดโนเทสเลยจะได้รู้ไปว่ายังไง แต่ที่แน่ๆๆ ถ้าเอามันนะผมว่าใช้ได้เลยขับมันส์แต่สิ้นเปลืองแค่ 2++ บาท/กม นี้ถือว่าโอแล้วครับเพราะชาวบ้านเขาขับปกติ มี 2- 4 บาท/กม เลยนะท่านแต่เหยียบเมื่อไหร่เข็มน้ำมันยุบจนใจหายเลยละท่าน
    น้าsakก็เหียบมันส์ได้ซิขั้นต่ำ25+km/lแต่ของตาkob1กับน้าน้ำหวานยังไม่ถึง20โล/ลิตร

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

น้าsakเครื่องจับความสิ้นเปลืองผมเคยดูtvดาวเทียมช่องnationเขาเรียกว่า เครื่องดราตรอนใช่ใหมน้า

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส

เหมือนกันเด๊ะ.เลยคับค่อยๆขับเหนื่อยก็พักคับ...ลูกสาวรออยู่ที่บ้านครับ.

น้าเมท
    ครับผม

เป็นไปในทิศทางที่ดีน่าสนใจมากครับ รอติดตามต่อครับ อ.ต้น

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    น้าsakก็เหียบมันส์ได้ซิขั้นต่ำ25+km/lแต่ของตาkob1กับน้าน้ำหวานยังไม่ถึง20โล/ลิตร
    ผมก็ไม่ถึงน่ะ แต่พอใจครับ ถ้าอ.ต้นทำได้เหมือนที่รายงานทดสอบมาแน่นอนล่ะก็ร้อนอยู่เหมือนกันครับ ต้องหาเวลาไปซะแล้วครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ goldgear ดูโพส

อีกเสียงครับ จะได้รู้ๆกันไปครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส

สู้ๆๆ...

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    อีกเสียงครับ จะได้รู้ๆกันไปครับ
    รายงานผลยาวๆวันอาทิตย์นี้เห็นอ.ต้นบอกจะพา "เจ้ากอ๊ป เจ้าไกด์" ไปเที่ยว ทดสอบทางไกลน้ารออีกอึดใจพระพุทธอย่าเพิ่งลงแดงเสียก่อนครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

ความประหยัดผมพอใจแล้วครับเพราะผมทำงานหลายที่ต้องแข่งกับเวลา 16 โลลิตรก็คุ้มแล้วกับขับเร่งรีบในเมือง

แต่ที่อยากให้สังเกตคือเครื่องยนต์รอบต่ำๆมันทำงานหนักเกินไปหรือเปล่าทำมั๊ยมันสั่นแรงขึ้นและเสียงแปลกๆบางครั้ง

หากปล่อยไปนานๆไม่ดีกับส่วนอื่นๆแน่นอน ว่ากันยาวๆมันจะไม่คุ้มครับ หากเป็นคนพูดได้ว่าเป็นอะไรเจ็บตรงไหน

แต่เครื่องจักรพูดไม่ได้มีแต่รอวันพัง คันอื่นอาจปกติแต่ที่มาแชร์คือผมว่ารถผมไม่ปกติ

ช่วยๆกันครับได้ประโยชน์กันทุกฝ่าย

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

รายงานผลยาวๆวันอาทิตย์นี้เห็นอ.ต้นบอกจะพา "เจ้ากอ๊ป เจ้าไกด์" ไปเที่ยว ทดสอบทางไกลน้ารออีกอึดใจพระพุทธอย่าเพิ่งลงแดงเสียก่อนครับ
    รับทราบ รอกันยาวๆครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    ความประหยัดผมพอใจแล้วครับเพราะผมทำงานหลายที่ต้องแข่งกับเวลา 16 โลลิตรก็คุ้มแล้วกับขับเร่งรีบในเมือง

แต่ที่อยากให้สังเกตคือเครื่องยนต์รอบต่ำๆมันทำงานหนักเกินไปหรือเปล่าทำมั๊ยมันสั่นแรงขึ้นและเสียงแปลกๆบางครั้ง

หากปล่อยไปนานๆไม่ดีกับส่วนอื่นๆแน่นอน ว่ากันยาวๆมันจะไม่คุ้มครับ หากเป็นคนพูดได้ว่าเป็นอะไรเจ็บตรงไหน

แต่เครื่องจักรพูดไม่ได้มีแต่รอวันพัง คันอื่นอาจปกติแต่ที่มาแชร์คือผมว่ารถผมไม่ปกติ

ช่วยๆกันครับได้ประโยชน์กันทุกฝ่าย
    ของผมรอบต่ำปกติ เหมือนเดิมครับ ไม่ทราบว่าน้าoattanagit ได้ปรับแต่งอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
    รออ.ต้น มาไขปัญหาให้น่ะครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเพิ่มครับ หมุนตามเข็ม อ.ต้นก็หมุนให้ครับ

ได้เข้าไปให้ อ.ต้น ดูให้แล้วตั้งแต่ติดใหม่ๆ อ.ต้นแกบอกทุกอย่างปกติ

เพียงแต่ว่าเสียงที่เกิดขึ้นมากจากการสั่นสะเทือนของเครื่อง หาที่เกิดเสียงเจอแก้ไขคงไม่ยาก

เพียงแค่สงสัยว่าเป็นกันทุกคันมั๊ย แล้วทำไมมันสั่นมากกว่าเดิมเป็นเพราะเราลดการจ่ายน้ำมันและช่วงนั้นยังไม่จ่ายแก๊สเลยสั่นมากกว่าปกติเหรอ

ส่วนตัวทุกอย่าง โอเค แต่เสียงที่เกิดในห้องโดยสารผมตอบคนอื่นเค้าไม่ได้ว่าทำไมหลังติดแก๊สแล้วมีเสียง

อยากแนะนำเพื่อนๆไปติดบ้างแต่ก็ไม่กล้ากลัวมีปัญหาตามมาเพราะเราเองก็ยังไม่เคลียร์เลยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย oattanagit : 10-03-2011 เมื่อ 12:33

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเพิ่มครับ หมุนตามเข็ม อ.ต้นก็หมุนให้ครับ

ได้เข้าไปให้ อ.ต้น ดูให้แล้วตั้งแต่ติดใหม่ๆ อ.ต้นแกบอกทุกอย่างปกติ

เพียงแต่ว่าเสียงที่เกิดขึ้นมากจากการสั่นสะเทือนของเครื่อง หาที่เกิดเสียงเจอแก้ไขคงไม่ยาก

เพียงแค่สงสัยว่าเป็นกันทุกคันมั๊ย แล้วทำไมมันสั่นมากกว่าเดิมเป็นเพราะเราลดการจ่ายน้ำมันและช่วงนั้นยังไม่จ่ายแก๊สเลยสั่นมากกว่าปกติเหรอ

ส่วนตัวทุกอย่าง โอเค แต่เสียงที่เกิดในห้องโดยสารผมตอบคนอื่นเค้าไม่ได้ว่าทำไมหลังติดแก๊สแล้วมีเสียง

อยากแนะนำเพื่อนๆไปติดบ้างแต่ก็ไม่กล้ากลัวมีปัญหาตามมาเพราะเราเองก็ยังไม่เคลียร์เลยครับ

อืม.. รับทราบปัญหา น้าoat แล้วว่าจะเป็นเฉพาะคัน น่ะครับซึ่งอาจต้องใช้เวลาหาสาเหตุและแก้ไขให้ตรงจุดครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

น้าoatของผมรอบเบาไม่เป็นครับเบาก็นิ่งตามประสาดีเซลครับตอนเร่งเครื่องเป็นตรงใจ สั่นๆๆๆๆเพราะมันดึงสุดๆ

หน้า 28 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้