หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 72

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: ทำเสร็จเรียบร้อย ยกสูง เท่า พลัส...

น้าครับ ใช่น้าไหมครับ อิอิ เปลี่ยนใจไง

6. การปรับปรุงแก้ไขรถ ให้ สูง เหมือน พลัส มีแต่เสียมากกว่าได้

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน Re: ทำเสร็จเรียบร้อย ยกสูง เท่า พลัส...

มาจอดรถแถวหน้าบ้านผม ก็ไม่โทรหากันเล้ยยยยย...น้าตั้ม

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องยาง นั้น หลังจากเปลี่ยน เป้นยางขนาด 30 นิ้ว (ขอบ 15) จากเดิม ซีรี่ย์ 235/70/r15 ดีขึ้นมากครับ สำหรับอาการโยกเยก ตัวของตัวรถ เพราะระยะห่างจาก ซุ้มล้อ น้อยลง รวมทั้งได้ปรับ ตัวสแปเซอร์ ใหม่ ครับ ทำให้ อาการต่างๆดีขึ้น หนึบ ใช้ได้เลย ครับ // เมื่อวานผมลองไปร้านยางร้านเดิม ลองเอา ยางขนาด 31 นิ้ว มาวัด แต่คนขายไม่แนะนำเลย ครับ บอกว่า มันใกล้ซุ้มล้อมากไป กลัวเวลาเลี้ยวจะเบียดเอาได้ คนขายแนะนำให้ขยายความกว้าง ล้อแมกส์ ทำได้ เท่านี้ ส่วนยาง 30 นิ้ว เต้มที่ที่สุดครับ (พอดี คุณพรต แนะนำ ยาง 31 นิ้ว) แต่ผมคิดว่า อาจจะ เพราะ เราจำกัด ขอบ 15 เหมือนเดิมด้วย ถ้าเรา ขยาย ไปที่ ขอบ 16 ก็น่าจะใส่กันได้ เพราะ ล้อกว้างมากขึ้น ช่วยทำให้ ความสูง กับความกว้าง ได้ อาจจะไม่ติด ซุ้ม ครับ แต่ขอบ 15 ถ้าเราเอา ขนาด 31 นิ้ว จะสูงอย่างเดียวเลย ก็ดูแล ใกล้เคียงซุ้มล้อมาก ครับ เลยต้องใช้ 30 นิ้ว ไป รอไว้โอกาส งามๆ ค่อย หา ลายแมกส์ สวยๆ ฟิวส์ พันธฺ ดุ ขนาดความกล้าง สัก 8 นิ้ว คงน่าจะดู ลงตัว คนขายยางบอกผมว่า ยางที่ใส่ 30 นิ้ว กับ ขอบ 15 นั้น เท่ากับ ซีรี่ย์ 255/70/r15

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

สำหรับ ยางที่ใช้ ผมไปดู ที่ขอบยาง เขียนไว้ ดังนี้ นะครับ Maxxsi Duolo 600 H/p ขนาด 30 X 9.50 R15

User ID
    4562
    Status
    โพส
    101

แหล่มเลยครับบบบ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

พี่ชาญวิทย์ วันนี้ผมไปลองขับ Plus auto มา ถือว่าเด้งอยู่นะครับ ไม่ค่อยประทับใจในช่วงความเร็วไม่เกิน 80 km/h บนถนนเส้นวิภาวดี รอบนอก เส้นคู่ขนาน ที่ไม่เรียบ เซลล์คนสวยบอกว่าลมยางแข็ง ประมาณ 45psi

รถพี่อาจจะดีกว่าในแง่นุ่ม หนึบ แล้วมั้ง อยากทำมั่งจัง
    แล้วพี่ได้ศึกษาเรื่องผลกระทบอื่นๆมาว่าไงบ้างครับ เช่น อายุการใช้งานช่วงล่าง คาดว่ามีอะไรสั้นลงรึเปล่า

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ศึกษา จากในเวป นะครับ แต่ มันไม่ทำให้ ระบบ รับภาระ เหมือน ที้เคยแบกภาระกับ ยางใหญ่ แต่อย่างเดียว ครับ เพราะตัวรถ ยกสูงด้วย ทำให้ ระยะ ที่พวงมาลัย ต้องแบกภาระ น่าจะ มีภาระน้อย รวมทั้ง พาร์ทอะไหล่ ชุดพวงมาลัย ยกชุดมาจาก ไทรทัน พลัส (ถามจาก ช่างเทคนิกที่มา เปลี่ยน ระบบพวงมาลัยให้ใหม่) รวมทั้ง อุปกรณืที่ใส่ในช่วงล่าง ไม่ได้เสริม เหล็ก เข้าไป ให้ตัวรถสุงอย่างเดียว แต่ เปลี่ยนทั้ง ช่วงล่าง ให้รับไปพร้อมๆกัน รวมทั้ง อุปกรณืทั้ง ช้อคอัพ และ สปริง มีราคา แพง กว่า ชุดของ มาตราฐานโรงงาน ที่ใส่ในรถ ไทรทัน อยู่มาก และ ช้อค พวกนี้ เขาทำสำหรับ รถกะบะ ยกสูง ลุยๆ คือใส่แล้วไปแข่งลุย วิบาก แรงๆ อะไรพวกนั้น แต่เรา ใช้งานในชีวิต จริง อีกทั้ง รับประกันตัวสิ้นค้า ทุกอย่าง 1 ปี เท่าที่ขับมา 500 กม. ก็รู้สึก ไม่มีอะไร ช่วงล่าง แน่น ไม่มีอาการเสียง ของ ระบบผิดปกติ อะไร ใดใด ที่สำคัฐอิย่างยิ่ง คือ พอใจ ที่ คุณพรต ร้าน พีพี ยานยนต์ Set - Up ในแบบไม่ได้ยุ่งเกี่ยว หรือ ดัดแปลง อุปกรณือื่นๆ ของระบบ ของเก่าของรถแต่อย่างใดเลย ผมจึง มั่นใจ และกล้า ทำการ ดัดแปลง ตัวรถ ยกสูง ครั้งนี้ครับ

grasseed
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วตกลงทำเสร็จแล้วสูงเท่าพลัสจริงป่าวครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่เท่าก็ใกล้เคียง มาก ครับ บางทีอาจมองไม่ออก เลย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อัตราเร่ง+กินน้ำมันเป็นไงครับ ทั้งในเมือง นอกเมือง ไมล์เพี้ยนมากมั้ยครับ

ผมศึกษาดู คราวนี้ น่าจะทดเฟืองท้ายเป็น 4.1-4.8 แล้วนะครับ จะอกตัวปิ้ดเลย แต่ปลายไม่รู้เหมือนกัน

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    พี่ชาญวิทย์ วันนี้ผมไปลองขับ Plus auto มา ถือว่าเด้งอยู่นะครับ ไม่ค่อยประทับใจในช่วงความเร็วไม่เกิน 80 km/h บนถนนเส้นวิภาวดี รอบนอก เส้นคู่ขนาน ที่ไม่เรียบ เซลล์คนสวยบอกว่าลมยางแข็ง ประมาณ 45psi

รถพี่อาจจะดีกว่าในแง่นุ่ม หนึบ แล้วมั้ง อยากทำมั่งจัง
    แล้วพี่ได้ศึกษาเรื่องผลกระทบอื่นๆมาว่าไงบ้างครับ เช่น อายุการใช้งานช่วงล่าง คาดว่ามีอะไรสั้นลงรึเปล่า
    .................. ซะงั้น

User ID
    598
    Status
    โพส
    517

ติดตามอยู่ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ต้องขอบคุณพี่ชาญวิทย์ที่ทำตัวเป็นหนูทดลอง 555 ให้หลายๆคนไว้เป็นแนวทาง ที่ดีครับ

มารายงานผลเรื่อยๆนะครับ อ่านสนุกดี เห็นพี่มีความสุขที่ได้ทำ ผมว่ามันอยู่ตรงนั้นล่ะ

pton
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวน ช่วยอธิบาย พร้อยรูป ภาพ ด้านช่วงหน้า ได้ไหมครับ

ว่า ยก ช่วงหน้ายังไง อะ หรือว่าใส่แค่รองเบ้า ?

Shrimp
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ไปยกสูงมากับพี่พรตนะ ผมก็พอใจในความสูงสง่าที่เพิ่มขึ้นและความนุ่มสบายใน ตอนขับขี่ แต่ไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือปล่าว เวลาขึ้นคอสะพานหรือตกหลุมรู้สึกว่าโช้คหน้ามันดีดลง ตึง แต่ไม่เด้งขึ้น พี่มีเหมือนกันหรือปล่าวหรือมีทางแก้ไหม

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Shrimp ดูโพส
    ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ไปยกสูงมากับพี่พรตนะ ผมก็พอใจในความสูงสง่าที่เพิ่มขึ้นและความนุ่มสบายใน ตอนขับขี่ แต่ไม่รู้ว่าคันอื่นเป็นเหมือนกันหรือปล่าว เวลาขึ้นคอสะพานหรือตกหลุมรู้สึกว่าโช้คหน้ามันดีดลง ตึง แต่ไม่เด้งขึ้น พี่มีเหมือนกันหรือปล่าวหรือมีทางแก้ไหม
    ว่างๆนำรถเข้ามาตรวจเช็คที่ร้านได้นะครับ ยินดีให้บริการครับ

chanwit_st
    ผู้เยี่ยมชม

หายแล้ว ล่ะครับ ที่อาการตกคอสะพาน คุณพรต แก้ให้ใหม่ ตอนนี้ดีมากๆ นิ่ม นุ่ม เงียบ ไม่โคลง ไม่เด้ง จะว่า คล้าย รถ Suv ก็จะกลายเป็น ยกยอ รถเราจนเกดินเหตุ ครับ // สำหรับ การกินน้ำมัน ตอนนี้ เช็ค ชัดๆ 1 ถังแรก อยู่ที่ 11.93 กก./ลิตร (ปกติ เดิมๆ 13 กก./ลิตร) ไมล์ น่าจะเพี้ยน บ้างนะ เพราะ กดที่ 110 กม./ชม. ฉีกหนี รถคันอื่น ไปไกล เลย เหมือนเราวิ่งที่ 130 - 140 (หรือ รถคันอื่น วิ่ง ช้าไม่รู้สิครับ) ยังไม่ลอง ต่างจังหวัด แต่สำหรับผม ผมค่อนข้างขับไม่เร็ว ครับ ชอบ ขับ นุ่มๆ สบายๆ ไปเรื่อยๆ เลย ไม่ได้ อะไรกับตรงนั้น ครับ แต่ออกตัวไม่อืด เท่าไหร่...(ขอบอกว่า ยาง ลายร่องเรียบ Maxxis 30 นิ้ว ขอบ 15 เงียบน่าดูจริงๆเลย ตรงนี้ไม่เกียวยี่ห้อนะ ถ้า ดอกยาง เรียบ ส่วนใหญ่ จะเงียบ ครับ)

pton
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวน ช่วยอธิบาย พร้อยรูป ภาพ ด้านช่วงหน้า ได้ไหมครับ

ว่า ยก ช่วงหน้ายังไง อะ หรือว่าใส่แค่รองเบ้า ?

รอดู งะ

User ID
    3793
    Status
    โพส
    499

ขอโชว์ตัวด้วยคน

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

ด้านหน้าเปลี่ยนสปริงนุ่มแบบยกสุงยี้ห้อg/mครับรับประกันความพอใจครับแล้วมีชุอปรับมุมcamberหน้าหลัง+ชุดโช๊คอัพพิเศษสำหรับรถยกสูง ส่วนด้านหลังยกแบบเสริมแหนบนุ่มของrm+กับชุดกันโครงsuper -arm+ชุดลูกย่างยูรีเทนครับรับประกันว่าสูงใกล้เคียงplusครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้