หน้า 37 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 721 ถึง 740 จากทั้งหมด 1264

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

มาตรฐาน Re: Triton Plus + LPG

น้า kob1 ได้ผลยังงัยรายงานด้วยนะครับ

รถน้า kob1 น่าสนใจน่าจะเป็นกรณีศึกษาได้สำหรับคันอื่นที่ไม่ถึง 18 โลลิตร

ผมไม่ว่างเข้าไปหา อ.ต้นเลยว่างแต่วันอาทิตย์เกรงใจวันครอบครัว

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ไปอัพมาแล้ว วันเสาร์ เอาซะอ.ไม่ได้กินข้าวเลย ความแรงคงที่แต่ความประยัดยังไม่รู้ รอไปก่อน ปลายได้ 168 คันเร่งเบอร์ 1 ยังไม่ได้ปรับแต่งใดๆ แล้วจะแจ้งให้ทราบ
    รับทราบครับ น้าkob1 รอผลกันต่อไปครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับน้าเมท ผลทดสอบท่อน้าปรีชา ขับทั่ไปเร็วบ้างช้าแบบรถติดบ้างออกตัวแบบขับไม่ประหยัด ความเร็วทดสอบ90-150km/h ผลเฉลี่ย19km/lครับผม

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับน้าเมท ผลทดสอบท่อน้าปรีชา ขับทั่ไปเร็วบ้างช้าแบบรถติดบ้างออกตัวแบบขับไม่ประหยัด ความเร็วทดสอบ90-150km/h ผลเฉลี่ย19km/lครับผม
    เกียร์ ออโต้/ธรรมดาครับ

แล้วความรู้สึกมันดีกว่าท่อเดิมยังงัย

สนใจอยู่ครับแต่ของผมเป็น ออโต้ ไม่รู้เร่งทันใจทุกรอบมั๊ย

เพราะท่อเดิมก็พอใจอยู่แล้วแต่อยากแรงและประหยัดขึ้นอีก

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    เกียร์ ออโต้/ธรรมดาครับ

แล้วความรู้สึกมันดีกว่าท่อเดิมยังงัย

สนใจอยู่ครับแต่ของผมเป็น ออโต้ ไม่รู้เร่งทันใจทุกรอบมั๊ย

เพราะท่อเดิมก็พอใจอยู่แล้วแต่อยากแรงและประหยัดขึ้นอีก
    สวัสดีครับ ออโต้ครับขับแบบกดปุ๊บมาปั๊ปนี่ขนาดหม้อพักผมไม่สมบูรณ์ เคยผ่าตัดใส้ในมาแล้วตอนนี้ต่อแล้วแต่ก็ไม่เหมือนเดิมเท่าไรนัก ท่อสูตรของน้าปรีชาเขาตอ้งการหม้อพักแบบเดิมๆครับการทดสอบของผมเป็นการทดสอบจริงๆไม่ได้ขับแบบยอ่งๆถ้าขับแบบเนียนๆเรื่อยๆเฉื่อยๆน่าจะได้กิโลเมตรมากกว่านี้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาแล้วๆ ครับเมื่อวานทั้งวันเลยครับ เดี๋ยวค่อยไล่เรียงกันไปครับ
    เอาอัตราสิ้นเปลื่องกันก่อนดีกว่าครับ วิ่งในเมืองซะเยอะครับ และไปโดนปั้มแก๊ส เจ้าปัญหามาด้วยครับ เพิ่งเคยโดนครับ มีแต่ลมผสมมาเยอะ อิอิ

น้ำมันบี 3 มั้ง
    วิ่งไป 658.9 กม. ราคา 29.99 บาท/ลิตร เป็นเงิน 1160 บาท ได้ 38.68 ลิตร หาค่า 17.03 กม/ลิตร ตก 1.76 บาท/กม วิ่งในเมือง นอกเมือง

แก๊ส 2 ปั้มครับ
    1. ปั้มแถว ราชพฤก สะกดถูกเปล่าครับ วิ่งไป 530.2 กม ราคา 11.27 บาท/ลิตร เป็นเงิน 310 บาท ได้ 27.50 ลิตร หาค่า 19.28 กม/ลิตร ตก 0.58 บาท/กม เพิ่มเคยเติมครับ ได้น้ำ 3 ขวด จากการสังเกตปั้มนี้เวลาเติมเต็มแล้วถังไม่ตัด แต่อัดแก๊สไม่เข้าแล้วครับ อ.ต้น ว่าน่าจะโดนซะแล้ว มีลมผสมอยู่เยอะน้ำแก๊สไม่โดนลูกลอยในถังครับ อืม.....
    2. ปั้มแถวคลองหลวง วิ่งไป 134.4 กม ราคา 11.19 บาท/ลิตร เป็นเงิน 62 บาท ได้ 5.52 ลิตร หาค่า 24.34 กม/ลิตร ตก 0.46 บาท/กม คราวนี้เต็มตัดเสียงดังเลยครับ อืม.... จำไว้ปั้มไหนน่าไว้ใจครับ

คราวๆ ครับเติมเต็มหลังไปอัพ ท่อน้าปรีชา อัพกล่อง อ.ต้น อัพ วี 3200 มาน่ะครับเต็มๆ เดี๋ยวมารายงานที่ไปอัพมา ต่อครับ

ตอนนี้น้าchaiyos ไปทำท่อที่ร้านน้าปรีชา อยู่ครับ คงจะได้สูตรเด็ดๆมารายงานเพิ่มน่ะครับ

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    สวัสดีครับ ออโต้ครับขับแบบกดปุ๊บมาปั๊ปนี่ขนาดหม้อพักผมไม่สมบูรณ์ เคยผ่าตัดใส้ในมาแล้วตอนนี้ต่อแล้วแต่ก็ไม่เหมือนเดิมเท่าไรนัก ท่อสูตรของน้าปรีชาเขาตอ้งการหม้อพักแบบเดิมๆครับการทดสอบของผมเป็นการทดสอบจริงๆไม่ได้ขับแบบยอ่งๆถ้าขับแบบเนียนๆเรื่อยๆเฉื่อยๆน่าจะได้กิโลเมตรมากกว่านี้ครับ
    เอาแคทออกด้วยจะดีขึ้นอีกระดับมั๊ยครับ

เพราะเห็นติดรถแก๊สหลายคันเอาแคทออกวิ่งฉิว..........เลย

ติดแก๊สแล้วขับเรื่อยๆๆไม่เป็นแล้วครับงง...ตัวเองเลิกไม่ได้ซักที

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

User ID
    4899
    Status
    โพส
    61

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    มาแล้วๆ ครับเมื่อวานทั้งวันเลยครับ เดี๋ยวค่อยไล่เรียงกันไปครับ
    เอาอัตราสิ้นเปลื่องกันก่อนดีกว่าครับ วิ่งในเมืองซะเยอะครับ และไปโดนปั้มแก๊ส เจ้าปัญหามาด้วยครับ เพิ่งเคยโดนครับ มีแต่ลมผสมมาเยอะ อิอิ

น้ำมันบี 3 มั้ง
    วิ่งไป 658.9 กม. ราคา 29.99 บาท/ลิตร เป็นเงิน 1160 บาท ได้ 38.68 ลิตร หาค่า 17.03 กม/ลิตร ตก 1.76 บาท/กม วิ่งในเมือง นอกเมือง

แก๊ส 2 ปั้มครับ
    1. ปั้มแถว ราชพฤก สะกดถูกเปล่าครับ วิ่งไป 530.2 กม ราคา 11.27 บาท/ลิตร เป็นเงิน 310 บาท ได้ 27.50 ลิตร หาค่า 19.28 กม/ลิตร ตก 0.58 บาท/กม เพิ่มเคยเติมครับ ได้น้ำ 3 ขวด จากการสังเกตปั้มนี้เวลาเติมเต็มแล้วถังไม่ตัด แต่อัดแก๊สไม่เข้าแล้วครับ อ.ต้น ว่าน่าจะโดนซะแล้ว มีลมผสมอยู่เยอะน้ำแก๊สไม่โดนลูกลอยในถังครับ อืม.....
    2. ปั้มแถวคลองหลวง วิ่งไป 134.4 กม ราคา 11.19 บาท/ลิตร เป็นเงิน 62 บาท ได้ 5.52 ลิตร หาค่า 24.34 กม/ลิตร ตก 0.46 บาท/กม คราวนี้เต็มตัดเสียงดังเลยครับ อืม.... จำไว้ปั้มไหนน่าไว้ใจครับ

คราวๆ ครับเติมเต็มหลังไปอัพ ท่อน้าปรีชา อัพกล่อง อ.ต้น อัพ วี 3200 มาน่ะครับเต็มๆ เดี๋ยวมารายงานที่ไปอัพมา ต่อครับ

ตอนนี้น้าchaiyos ไปทำท่อที่ร้านน้าปรีชา อยู่ครับ คงจะได้สูตรเด็ดๆมารายงานเพิ่มน่ะครับ
    อัตราสิ้นเปลืองใกล้เคียงกับผมเลย

ร้านแก๊สที่ไม่ตัดแต่เติมไม่ค่อยเข้าผมเจอประจำเพราะเป็นปั๊มที่เติมประจำ

แต่ความเข้าใจผมคิดว่าลมน้อยน่าจะเติมเข้าอยากๆๆเพราะไม่มีลมช่วย

ส่วนอัตราสิ้นเปลืองน่าจะขึ้นกับช่วงนั้นๆขับสไตล์ไหนมากกว่า

ที่เลือกปั๊มนี้เพราะแถมเยอะและแท็กซี่เติมเยอะน่าจะเชื่อแท็กซี่ได้นะครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oattanagit ดูโพส
    อัตราสิ้นเปลืองใกล้เคียงกับผมเลย

ร้านแก๊สที่ไม่ตัดแต่เติมไม่ค่อยเข้าผมเจอประจำเพราะเป็นปั๊มที่เติมประจำ

แต่ความเข้าใจผมคิดว่าลมน้อยน่าจะเติมเข้าอยากๆๆเพราะไม่มีลมช่วย

ส่วนอัตราสิ้นเปลืองน่าจะขึ้นกับช่วงนั้นๆขับสไตล์ไหนมากกว่า

ที่เลือกปั๊มนี้เพราะแถมเยอะและแท็กซี่เติมเยอะน่าจะเชื่อแท็กซี่ได้นะครับ
    ผมก็พึ่งเคยเติมปั๊มที่ได้ของแถมน่ะครับ ว่าทำไมแถมเยอะจัง เติมร้อยได้น้ำขวดใหญ่ หรือ เอ็มร้อย... เติมไปสามร้อยได้มาสามขวด โอ้ๆ ดีกว่าเติมน้ำมันอีกครับ เพราะปกติที่เคยเติมปั๊มประจำมา วิ่งเยอะกว่านี้ ยังเติมแก๊สกลับน้อยกว่านี้ครับ ของที่แถมมาพอๆกับค่าแก๊ส หนึ่งลิตรเลยน่ะครับ อืม....
    แค่แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาต่อกันครับ เมื่อวานไปหาน้าปรีชา ช่วยเรื่องท่อสูตรเร่งแรงม้า น้าปรีชา จัดมาให้เป็นท่อสูตร 4 กิ๊กไม่พูดพร่ามทำเพลงมากครับ จัดแจงนำท่อมาติดตั้งให้ครับ ฝนก็ตกหนักอีก ก็รอฝนหยุด แล้วเริ่มทันที ระหว่างรอก็เดินสำรวจบริเวณนั้น เป็นการฆ่าเวลาไป กลับมาน้าปรีชาว่า เสร็จแล้ว จัดการสตาร์ทรถทดสอบ อืม.. อัตราการหยีบรอบขึ้นเร็วดี มีความแตกต่างครับ น้าปรีชาว่าลอง ขับดูก่อนว่าเป็นอย่างไง จะได้กลับมาแก้ไขอีกครั้ง จึงได้ล่ำลาน้าปรีชา เพื่อเดินทางไปหาอ.ต้น เพื่ออัพ กล่องใหม่ครับ จึงได้ไปทางถนน วงแหวน ทางโล่งๆ ได้ทดสอบท่อ ก่อนถึงบ้านอ.ต้น ครับ

การทดสอบท่อน้าปรีชา ก่อนอื่นรถผมยังติดกล่องคันเร่งไฟฟ้าเบอร์ 2 อยู่น่ะครับซึ่งเบอร์ที่ใช้เป็นปกติที่ใช้งานอยู่ครับ เทียบก่อนใส่ท่อ และหลัง คือ

ก่อนใส่การเร่งรอบเครื่องเวลาเข้าเกียร์แต่และเกียร์ เวลาเร่งเครื่องแต่ละเกียร์แล้วจะอั้นๆอยู่ทำให้การขับขี่ไม่ไหลลื่นครับ

หลังใส่ท่อ การเร่งรอบเครื่องเวลาเข้าเกียร์แต่และเกียร์ มีความไหลลื่นมากขึ้นสามารถลากได้ยาวขึ้นและรถพุ่งดีมากกว่าเดิม การขับขี่เปลี่ยนเกียร์แต่และเกียร์มีการตอบสนองในความเร็วที่ดีมากครับ เข็มไมล์รถขึ้นเร็วกว่าเดิมครับ แต่ไม่ได้ทดสอบเรื่องความเร็วสูงสุด น่ะครับเพราะไม่ใช่ขาแรง น่ะครับคงรอน้าๆ ที่ติดตั้งมารายงานครับ ส่วนเรื่องความประหยัดก็ไม่สามารถหาให้ได้ ณ ตอนนี้ครับ เพราะหลังจากนี้จะไปหาอ.ต้นครับ อัพกล่องและอื่นอีกครับ รอรายงานต่อ ณ บ้านอ.ต้น ครับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

เรียบร้อยแล้วครับ ได้ดมแก๊สสมใจแล้วครับวันนี้ ตอนที่ขับรถมาติดแก๊สวิ่งได้140 กม./ชม.กับยางbf265/75/16 กินน้ำมันประมาณ 10-11 กม./ลิตร แต่พอติดแก๊สเสร็จแล้วเอาไปลองกับ อ.ต้น ฝีมืออ.ต้นอัดได้ 160 กม./ชม.(ยางมันใหญ่และหนัก อ.ต้นบอกว่าเทียบกับล้อเดิมๆก็ประมาณ170-180 ได้ครับ) แค่เบาะๆ รู้สึกว่ารถเบาขึ้น เร่งได้ไวขึ้น ส่วนเรื่องความประหยัดคงต้องลองต่อวันรุ่งขึ้น เพราะต้องขับรถไปจันทบุรีกับนายพอดี แล้วจะมานำเรียนรายละเอียดให้น้าๆที่สนใจอีกครั้งนะครับ อ้อ อีกอย่างครับ ขอบคุณสำหรับอาหารมื้อกลางวันที่อร่อยสุดยอดครับ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    249

นัด อ.ต้นติดตั้งแล้วครับเสาร์นี้ก่อนกลับสงกรานต์ หลังจากได้ติดตามผลงานมาตั้งแต่คลับ4x4
    Plus_Black_Edition 4A/T ล้อ17''[ปาเจโร่สปอร์ต] ยาง 265/65/R17 โปร3.2V6 ครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สว้สดีครับมาupครับแก๊ส 30km/lครับ ใส่ท่อ3.2ใหม่จากคลอง4ท่อพัก

User ID
    5532
    Status
    โพส
    249

สอบถามน้าๆว่าถ้ายังไม่ถอดแคตจะมีกลิ่นแก๊สรึเปล่า อยากไปทำท่อน้าปรีชาต่อเลยครับ
    เคยใส่ท่อแทนแคต รู้สึกได้กลิ่นท่อไอเสียเหม็นมากและออกตัวอืด
    แต่ได้ความประหยัดขึ้นกว่าเดิมเคยได้ 14 กม./ลิตร

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

สว้สดีครับมาupครับแก๊ส 30km/lครับ ใส่ท่อ3.2ใหม่จากคลอง4ท่อพัก
    ตัวต่อไป ขอแบบนี้บ้างนะครับ น้าปรีชา
    ท่อสวยดีครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    ตัวต่อไป ขอแบบนี้บ้างนะครับ น้าปรีชา
    ท่อสวยดีครับ
    สัสดีครับน้าkamo สุขสันต์ในวันเกิด ขออำนาจสิ่งศักสิธิ์ในสากลโลก ดลบัลดาลให้น้าและครอบครัว"ไม่เจ็บ ไม่จน ตำแหน่งขึ้นเร็วๆจะได้กลับมา กทม" น้าลงมาเที่ยวนี้น้าปรีชาจัดให้แน่เตรียมไว้ให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ขอโทษครับ หายไปงานเยอะครับ มาต่อบ้านอ.ต้น ดีกว่าครับ
    หลังจากทดสอบท่อน้าปรีชา ขับมาถึงบ้านอ.ต้น (เพลินจนทางใกล้ไปเลยครับ อิอิ) พอไปถึงมีรถ โตต้า ดีโฟร์ดี มาติดแก๊สอยู่ก่อนครับ จึงต้องรอให้เสร็จก่อนครับ ซึ่งอ.ต้น กำลังง่วนอยู่กับการให้สายไฟอยู่ครับ หานานแล้วยังไม่เจอ อิอิ ระหว่างรอได้ไปรับน้องก๊อปปี้ ที่โรงเรียน กับแม่บ้านอ.ต้น ฆ่าเวลาครับ ได้สอบถามอ.ต้น เกี่ยวกับโปร 3200 ครับอ.ต้น ว่าติดได้เดี๋ยวจัดการให้ครับ จากนั้นตรงดิ่งไปที่ศูนย์เลยครับ เพราะใกล้ปิดแล้ว จัดการเสร็จภายใน หนึ่งชั่วโมง จึงได้ทดสอบโปร 3200 ก่อนถึงบ้านอ.ต้น จากการลงโปร 3200 มีความเปลี่ยนแปลงเสียงเครื่องยนต์มีความถี่มากขึ้น การเหยียบคันเร่งรอบมาเร็วครับ เข็มไมล์วิ่งกวาดขึ้นเร็วครับ การตอบสนองในการเหยียบเป็นในทิศทางที่ดีครับ และบวกกับท่อน้าปรีชา ด้วยขับมันกว่าเดิมมากๆครับ ตอนนี้ยังใช้กล่องคันเร่งเบอร์ 2 อยู่น่ะครับ จนมาถึงบ้านอ.ต้นครับ เพื่อรอติดตั้งต่อครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย happymet : 07-04-2011 เมื่อ 13:38

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาต่อให้จบกันครับ หลังจากรอจนทำรถโตต้าเสร็จแล้ว และเติมพลังอาหารเย็น ขอบคุณแม่บ้านอ.ต้นครับสำหรับมื้ออร่อยครับ

จากนั้นอ.ต้น ได้ทำการรื้อสายต่อพ่วงกล่องเดิม และทำการเดินสายไฟใหม่โดยกล่องดำ ตัวนี้ได้ย้ายจากด้านนอก มาไว้ด้านในรถ และเปลี่ยนท่อแยกแก๊สใหม่ ตามสเป๊กของ อ.ต้น ซึ่งได้ทดสอบมาแล้ว อิอิ พลัสเหมือนกัน ให้อ.ต้น ทำแบบไม่รีบครับ เพื่องานออกมาที่ดีครับ และตรวจสอบอุปกรณ์อื่นๆด้วยครับ เพราะตั้งแต่ติดตั้งมาไม่ค่อยได้สนใจดูแลเท่าไหร่ครับ ติดมาไงก็ยั้งงั้นครับ เรื่องปรับแต่งเป็นหน้าที่อ.ต้น เค้าครับขอให้งานออกมาดีครับ

หลังจากติดตั้ง เช็คความเรียบร้อยแล้ว ไม่ลืมอะไร ก็ถึงเวลาได้ทดสอบกล่องใหม่ พร้อมท่อน้าปรีชา และ V. 3200 ที่ลืมไม่ได้เลย กล่อง สมาร์ทเกจ เพื่อทดสอบระยะการเหยียบคันเร่งโดยอ.ต้นเป็นผู้ทดสอบ ซึ่งค่าต่างๆ เหมือนรถของอ.ต้น ซึ่งจากที่ได้ทดสอบอ.ต้น ว่าระยะการเหยียบคันเร่ง ที่ 100 กม/ชม ระยะลอยตัวและแช่ค้างไว้ ได้ค่าที่เหยียบน้อยตามเป้าไว้ คื่อเฉลี่ยที่ 35-36 อัตราการเร่งตอบสนองดี กลับรถออกตัวเกียร์ 2 ล้อฟรี กำลังเหลือๆ อ.ต้นว่ามาอย่างงั้นครับ ไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มแล้ว.. ลืมไปครับ ว่าตอนที่ทดสอบได้ปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า ครับเพื่อทดสอบแบบสเตนดาร์ด ครับ

หลังจากทดสอบเสร็จกลับมาที่บ้านอ.ต้น และได้อธิบายการใช้งานที่จำเป็นก็ถึงเวลาล่ำลา อ.ต้นกลับ ปากช่อง สี่ทุ่มกว่าแล้ว เพื่อให้ทราบผลที่แน่นอน จึงได้ไปเต็มน้ำมัน และแก๊ส เต็มถังและรีเซ็ท เป็นศูนย์ โดยได้การทดสอบครั้งนี้ได้ ปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า แบบเดิมๆ เพื่อจับความรู้สึกในการขับขี่ ซึ่งในการขับขี่เครื่องยนต์มีการอัตราการเร่งดีกว่าเดิมครับ แต่ออกจะอื่ดๆ อยู่บ้างสำหรับเกียร์ต่ำและไล่ไปเกียร์ห้า แต่น้อยกว่าติดตั้งแก๊สครั้งแรก ซึ่งอาจจะเป็นเพราะได้ปิดกล่องคันเร่งไฟฟ้า จึงทำให้การขับขี่ยังไม่ชินครับ แต่พอขับถึงระยะลอยตัวแล้วไหลยาว เข็มไมล์กวาดไปแบบรวดเร็ว รถพุ่งเร็วตอบสนองการเหยียบดีมากครับ ซึ่งอ.ต้น ว่าให้ขับทดสอบที่ 110-120 เป็นอย่างน้อย เพื่อทดสอบอัตรากำลัง และระยะลอยตัวว่าช่วงไหนเหยียบแล้วเท้าเบาบ้าง ผลที่ได้คือเหยียบไปประมาณ 100-120 เริ่มเบาและเบาๆๆ ไหลได้เรื่อยๆครับ แต่ผมแค่นี้ละ่ครับ ไม่ใช่ขาแรงครับ เน้นใช้งานจริงเพื่อความประหยัดครับ

จากการที่ได้ทดสอบ 139 กม. วิ่งแบบวัยรุ่นๆ ปลายดีครับ แต่เวลาเปลี่ยนมาใช้เกียร์ต่ำไม่ค่อยตอบสนองแบบรวดเร็ว ต้องใช้กล่องคันเร่งไฟฟ้าช่วยครับ เข็มน้ำมันไม่ตกเลยอยู่ที่เดิม (ได้วิ่งเพิ่มเติมเมื่อวานเป็น 170 กว่าโลเข็มน้ำมันเริ่มตก) ส่วนแก๊สติดๆดับๆ ไปหนึ่งจุดครับ คงวิ่งอีกสักพักครับ แล้วค่อยไปเติมน้ำมัน และแก๊สหาค่าอัตราการสิ้นเปลื้องอีกครั้งครับ เพราะเริ่มโห้ยหากล่องคันเร่งไฟฟ้าครับ ซึ่งเป็นสเต็ปๆ ไปครับเหมือนคราวติดแก๊สใหม่ๆ ว่า 1. ปิดกล่อง 2. เปิดกล่องเบอร์1 3. เปิดกล่องเบอร์2 เพื่อหาค่าความลงตัวและประหยัดที่สุดครับ

สรุป หลังการใช้งานตอนนี้ดีกว่าเดิมครับ แต่ต้องรอสรุปความประหยัดอีกครั้งครับ อีกไม่นานจะได้กลับมารายงานต่อไปครับ ขอบคุณที่ติดตาม ผิดถูกอย่างไงขออภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย happymet : 07-04-2011 เมื่อ 17:49

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เมื่อไหร่เราจะได้ไปติดกะเขามั้งน้อ อาจารย์ต้นก็ลองคันที่ใส่กล่องพวงมาหลายคันแล้ว อ.ต้นพอจะมีข้อมูลรถที่ลงกล่องเพิ่มบ้างมั้ยครับ
    นั่งรออยูใกล้ครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    เรียบร้อยแล้วครับ ได้ดมแก๊สสมใจแล้วครับวันนี้ ตอนที่ขับรถมาติดแก๊สวิ่งได้140 กม./ชม.กับยางbf265/75/16 กินน้ำมันประมาณ 10-11 กม./ลิตร แต่พอติดแก๊สเสร็จแล้วเอาไปลองกับ อ.ต้น ฝีมืออ.ต้นอัดได้ 160 กม./ชม.(ยางมันใหญ่และหนัก อ.ต้นบอกว่าเทียบกับล้อเดิมๆก็ประมาณ170-180 ได้ครับ) แค่เบาะๆ รู้สึกว่ารถเบาขึ้น เร่งได้ไวขึ้น ส่วนเรื่องความประหยัดคงต้องลองต่อวันรุ่งขึ้น เพราะต้องขับรถไปจันทบุรีกับนายพอดี แล้วจะมานำเรียนรายละเอียดให้น้าๆที่สนใจอีกครั้งนะครับ อ้อ อีกอย่างครับ ขอบคุณสำหรับอาหารมื้อกลางวันที่อร่อยสุดยอดครับ

น้า TOD ครับรายงานผลด้วยนะครับ

ผมใส่ยางเท่ากับของน้า TOD เริ่มเห็นแล้วว่ามันหายไปประมาณ 50 กม.จากเดิมที่เคยวิ่งน้ำมัน 1 ขีดได้แน่ๆ 300 กม.ตอนนี้เหลือ 250 กม.ของผม auto นะคับ.

หน้า 37 จากทั้งหมด 64 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้