หน้า 4 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 1793

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: ประเก็นฝาสูบ 4d56 แตกกันบ่อยมั๊ยค๊าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    น้านพอย่าลืมบอกกันมั่งนา กลัวจริงๆ
    ได้เลยครับน้า

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    น้าเล้งครับค่า ECT เท่าไรครับถึงจะเกิดปัญหาเรื่องความร้อนสูงเพราะตอนนี้ผมขับ 180 ECT มันอยู่ที่ 95-96'C แล้วครับแบบนี้น้ำจะดันรึเปล่ากลัวจังเลยแล้วมีแนวทางไหนแก้ไขได้บ้างถ้าอยากแช่ยาว

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

น้าจีใส่อินเตอร์แล้วนี่น่าจะเอาอยู่นะ 94-96จะเป็นตอนถอนคันเร่งป่าวแปบเดียวก็ลงแล้วให้เอาน้ำมันไปซิลอีกหน่อยจะได้เซพเครื่องเรา แบบไม่มีคันขับเร็วๆไม่เหนียวนะน้าอยากแรงอย่ากลัวควันดำ
    ใส่สมาร์ทเกจล่ะสิท่า มันปกติน้าใส่เตอร์จะต้องลงแน่ๆ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

รูปครับ คันที่ว่า อุหภูมิท่อไอดี ร้อยกว่า 116 ไม่มีอินเตอร์

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ฝาโก่ง ขัดหน้า 0.3 mm

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าเล้งครับค่า ECT เท่าไรครับถึงจะเกิดปัญหาเรื่องความร้อนสูงเพราะตอนนี้ผมขับ 180 ECT มันอยู่ที่ 95-96'C แล้วครับแบบนี้น้ำจะดันรึเปล่ากลัวจังเลยแล้วมีแนวทางไหนแก้ไขได้บ้างถ้าอยากแช่ยาว
    รถผมน่าจะทะลุหลักร้อยไปแล้วครับน้า แต่พอน้ำดันออกมานี่ขึ้นปิ๊ดๆๆ
    ความร้อนเกือบแตะๆขีดแดงเลยครับ

ฝากไว้สำหรับทุกคนนะครับ
    วิธีแก้ไขเฉพาะหน้าเมื่อความร้อนขึ้นสูงมาก จะทำอย่างไร??

1. เปิดฝากระโปรงครับ แล้วตรวจดูในถังพักน้ำหากน้ำแห้งก็ให้เติมน้ำที่ถังพักให้อยู่ในระดับ max เหมือนเดิมแล้วขับต่อไปได้ครับ แต่หากเห็นว่าน้ำในหม้อพักล้นออกมา แล้วมีเสียงน้ำเดือด พูดๆๆ (รถพี่ น้ำดันแล้วครับ ห้ามขับต่อนะครับ เพราะอย่างไงความร้อนจะไม่ลงแล้วครับ ....จนกว่าจะทำตาม ข้อ 1.1จนถึงข้อ 3)
    1.1ต้องรีบจอดฟรีพักเครื่องไว้ 10นาที ปิดแอร์และเครื่องใช้ไฟฟ้าในรถทุกชนิดเปิดฝากระโปรงขึ้น เปิดฝา"หม้อพักน้ำ"ออก
    2.ใช้ผ้าชุบน้ำเย็น จากนั้นเอามือดันฝาหม้อน้ำไว้แล้วค่อยๆคลายสักครึ่งรอบครับ(กดไว้นิดหน่อยนะครับ ระวังฝาหม้อน้ำจะหลุด แล้วเดียวน้ำจะพุ่งเข้าหน้า)
    เมื่อหมุนเข้า-คลายออก น้ำเดือดมันจะดันออกที่"หม้อพักน้ำ"ครับ (ทำแบบนี้จนมั่นใจว่าแรงดันภายในหม้อน้ำหมด) ค่อยๆเปิดฝาหม้อน้ำออกมาครับ
    3.เติมน้ำใหม่ลงไปให้เต็มครับ แล้วปิดฝาหม้อน้ำและฝาหม้อพักน้ำด้วย
    จึงจะสามารถขับต่อไปได้ครับ (เมื่อออกรถแล้วไม่ควรขับใช้ความเร็วสูงครับค่อยๆขับไปสักไม่เกิน 90-100 km/hr แล้วหมั่นดูเกจความร้อนบ่อยๆนะครับ )
    ...วันหลังก็รีบนำรถเข้าศูนย์หรืออู่ไปเพื่อทำการแก้ไขต่อไปครับ

ขอให้ทุกคนเดินทางกันอย่างปลอดภัยครับ ไร้ปัญหารบกวนนะครับ ^^

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

พี่วุฒิ ปะเก็นแบบนี้ซิ้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ แล้วมีความหนาให้เลือกไหมครับ??

อย่างไงอย่าให้ปะเก็นหนาเกินไปนะครับ เดี๋ยวตอนเครื่องเย็นมันจะเดินไม่เรียบ...

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

ของผมซิแปลก น้ำดันออกจากหม้อพักกระเซนเต็มห้องเครื่องด้านซ้าย
    แต่เกจวัดความร้อนยังอยู่ตรงกลางที่เดิม ไม่เห็นมันขึ้นเลย งง

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    ของผมซิแปลก น้ำดันออกจากหม้อพักกระเซนเต็มห้องเครื่องด้านซ้าย
    แต่เกจวัดความร้อนยังอยู่ตรงกลางที่เดิม ไม่เห็นมันขึ้นเลย งง

อ่านไปอ่านมา อาการนี้ผมก็เคยเป็น ก่อนแหวนลูกสูบหักคับ
    อาการมันจะเหมือนที่น้าศักดิ์ว่ามาเลยคับ หลังจากนั้นรถก็เคยฮีทมาครั้งนึงคับ
    แต่จอดเข้าข้างทางทัน (ความร้อนยังไม่ถึงขีดบนสุด) จากนั้นก็รอให้เครื่องเย็นลงแล้วค่อยเปิดหม้อน้ำดูครับ ปรากฎว่าน้าหายไปประมาณ 1-2 ลิตรคับ (สังเกตุจากน้ำที่เติมลงไป) และเมื่อเติมน้ำเสร็จแล้วก็ขับใช้งานปรกติ แต่อาการน้ำดันก็ยังมีอยู่คับแต่ไม่มาก หลังจากนั้นประมาณ 1-2 อาทิตย์ก็งานเข้าคับ แหวนลูกสูบหัก อาการก็ตามนี้เลยคับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...D9%A1%CA%D9%BA
    จนทุกวันนี้ผมยังหาสาเหตุที่แหวนหักยังไม่ได้เลยคับ
    แต่ที่รู้ๆวันไปรับรถ สบายตัวเลยคับ เอาเงินไป 30,000 เหลือตังทอนกลับบ้าน แค่บาทเดียว

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    พี่วุฒิ ปะเก็นแบบนี้ซิ้อที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ แล้วมีความหนาให้เลือกไหมครับ??
    สั่งตัดครับน้าเล้ง 5 แผ่น ซ้อน เลือกความหนาตามใจชอบ(รถน้าแกขัดฝาออก เลยเพิ่ม นิดนึง) ราคาไม่แพงครับน้าเล้ง ไม่น่าเกิน 2000 พัน เคยสั่งตัด มาหลายครั้ง ตอนขับเบนซินครับ ราคาไม่แรง
    อย่างไงอย่าให้ปะเก็นหนาเกินไปนะครับ เดี๋ยวตอนเครื่องเย็นมันจะเดินไปเรียบ...
    ครับผมน้าเล้ง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    คิดถึงน้าสัก จุ๊บๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    อ่านไปอ่านมา อาการนี้ผมก็เคยเป็น ก่อนแหวนลูกสูบหักคับ
    อาการมันจะเหมือนที่น้าศักดิ์ว่ามาเลยคับ หลังจากนั้นรถก็เคยฮีทมาครั้งนึงคับ
    แต่จอดเข้าข้างทางทัน (ความร้อนยังไม่ถึงขีดบนสุด) จากนั้นก็รอให้เครื่องเย็นลงแล้วค่อยเปิดหม้อน้ำดูครับ ปรากฎว่าน้าหายไปประมาณ 1-2 ลิตรคับ (สังเกตุจากน้ำที่เติมลงไป) และเมื่อเติมน้ำเสร็จแล้วก็ขับใช้งานปรกติ แต่อาการน้ำดันก็ยังมีอยู่คับแต่ไม่มาก หลังจากนั้นประมาณ 1-2 อาทิตย์ก็งานเข้าคับ แหวนลูกสูบหัก อาการก็ตามนี้เลยคับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...D9%A1%CA%D9%BA
    จนทุกวันนี้ผมยังหาสาเหตุที่แหวนหักยังไม่ได้เลยคับ
    แต่ที่รู้ๆวันไปรับรถ สบายตัวเลยคับ เอาเงินไป 30,000 เหลือตังทอนกลับบ้าน แค่บาทเดียว
    แฟนผมเป็นไงบ้างน้าเอก

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

พี่วุฒิ แล้วปะเก็นเดิมส่งไปย้ำขอบได้ไหมครับ อย่างไงขอเบอร์โทรร้านหน่อยครับ..
    ปะเก็นถ้าใช้ดีบอกมั้งนะครับผม เผื่อน้าๆในเว็ปที่เจอปัญหาจะได้ลองใช้กันดู

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

พี่วุฒิ แล้วปะเก็นเดิมส่งไปย้ำขอบได้ไหมครับ อย่างไงขอเบอร์โทรร้านหน่อยครับ..
    ปะเก็นถ้าใช้ดีบอกมั้งนะครับผม เผื่อน้าๆในเว็ปที่เจอปัญหาจะได้ลองใช้กันดู
    เบอร์ที่ร้านเขาผมไม่มีครับน้าเล้ง แต่ที่อู่พี่โย่งแกมี ในส่วนของปะเก็นเดิมไปย้ำขอบ ไม่แน่ใจนะแต่ที่เขาทำมา เขาใช้ปะเก็น พับเข้าหากันครับ ว่างๆวันอาทิตย์เรียนเชิญนะ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เบอร์ที่ร้านเขาผมไม่มีครับน้าเล้ง แต่ที่อู่พี่โย่งแกมี ในส่วนของปะเก็นเดิมไปย้ำขอบ ไม่แน่ใจนะแต่ที่เขาทำมา เขาใช้ปะเก็น พับเข้าหากันครับ ว่างๆวันอาทิตย์เรียนเชิญนะ
    ไปไหนกันครับน้า

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส

ว้าน้องตรู ตกข่าว เขาจะไปบุกปั๊มเชลล์กันครับน้า (ปั๊มมันขายน้ำมันแพง)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ก็ว่ากันไปครับ 5555++

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    เป็นไงบ้างพี่ กล่องขายได้ยังครับเห็นเงียบๆไป

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

แฟนผมเป็นไงบ้างน้าเอก[/quote]
    ใกล้คลอดแล้วคับน้าวุฒิ ประมาณสิ้นเดือนนี้คับ
    ถ้าวันอาทิตย์นี้ไม่ทำงาน จะแวะไปมีตติ้งด้วยคนคับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ witthaya ดูโพส
    แฟนผมเป็นไงบ้างน้าเอก
    ใกล้คลอดแล้วคับน้าวุฒิ ประมาณสิ้นเดือนนี้คับ
    ถ้าวันอาทิตย์นี้ไม่ทำงาน จะแวะไปมีตติ้งด้วยคนคับ[/quote]
    คิดถึงนาคร้าบบบบบบ

หน้า 4 จากทั้งหมด 90 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 54 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้