หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 111

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน Re: เริ่มก้าวแรกของ 4x4 จะเริ่มอย่างไรดี

เลี้ยวกว้างหรือฝืนๆปกติ ครับ ถ้าวงเลี้ยงแคบ ไม่ดีแน่เพลากระจาย อย่าฝืนครับในการเลี้ยว ปลดเป็น2h ดีกว่าเมื่อต้องการเลี้ยว หรือพื้นที่ฝืดๆไม่ควร ลื่นๆไม่เป็นไร จากเด็กน้อยหัดคลาน4ล้อ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

มาตรฐาน Re: เริ่มก้าวแรกของ 4x4 จะเริ่มอย่างไรดี

ฮู้..จริงๆด้วย ตอนนี้ได้ใช้ 4H บ่อยๆ เพราะถนนเข้าบ้านกำลังก่อสร้าง แถมด้วยฝนตกอีก รถคันอื่นลุยเข้าไปปั่นกันแบบมีลุ้น แต่เจ้าตั้น ใส่4H ลุยเข้าไปไม่มีรอยล้อฟรีซักกะนิด แถมด้วยเอาไปปีนกองดินซะแผ่นเหล็กใต้ท้องยุบนิดหน่อย แล้วก็ไปเผลอหักเลี้ยวแบบสุดๆ ตอนเลี้ยวเข้าบ้าน ไม่รู้เพลาหน้าเป็นงัยมั่ง เดี๋ยวต้องลองเช็คดู ซื้อ4X4มาแล้วได้ใช้จริงๆครับน้าน้า..

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    หุหุหุ...วันก่อนไปลองใส่ 4h วิ่งตอนฝนตก ถนนลาดยาง
    เกาะถนนดีครับ..แต่พอยูเทริน..ไหงมันเลี้ยวไม่ค่อยเข้าอะครับ..
    ตีวงซะกว้างเลย...ผมทำไรผิดรึเปล่าครับ...แนะนำหน่อยครับ
    มันแสดงให้เห็นชัดเจนงัยครับน้านิว ว่าเฟืองเต็ดหลังมันจับกันแน่นแค่ไหน อิอิ 4hไม่เป็นไรครับ มันแค่ฟืนเพลาขับหนึดหนักๆ อาการเหมือนลืมปลดเบรคมือลง แล้วก็พวงมาลัยมันดีดๆกลับ วงเลี้ยวก็หายไปนิดหน่อย เช่นหักเลี้ยวซ้าย ล้อหลังซ้ายมันจะปั่นทิ้งให้ทันล้อหลังขวา แต่คู่มือก็บอกไม่ควรใช้4h-4Lทางดำ ก็แค่ว่าเปลืองยาง หน้ายางจะเสีย (อีกหน่อยก็ทิ้งผมไปโตแล้ว อย่างน้าท็อป)
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เลี้ยวกว้างหรือฝืนๆปกติ ครับ ถ้าวงเลี้ยงแคบ ไม่ดีแน่เพลากระจาย อย่าฝืนครับในการเลี้ยว ปลดเป็น2h ดีกว่าเมื่อต้องการเลี้ยว หรือพื้นที่ฝืดๆไม่ควร ลื่นๆไม่เป็นไร จากเด็กน้อยหัดคลาน4ล้อ
    คร๊าบบบบบบ จร๊าาาาาา อาท๊อปเด็กโต 555555+
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ฮู้..จริงๆด้วย ตอนนี้ได้ใช้ 4H บ่อยๆ เพราะถนนเข้าบ้านกำลังก่อสร้าง แถมด้วยฝนตกอีก รถคันอื่นลุยเข้าไปปั่นกันแบบมีลุ้น แต่เจ้าตั้น ใส่4H ลุยเข้าไปไม่มีรอยล้อฟรีซักกะนิด แถมด้วยเอาไปปีนกองดินซะแผ่นเหล็กใต้ท้องยุบนิดหน่อย แล้วก็ไปเผลอหักเลี้ยวแบบสุดๆ ตอนเลี้ยวเข้าบ้าน ไม่รู้เพลาหน้าเป็นงัยมั่ง เดี๋ยวต้องลองเช็คดู ซื้อ4X4มาแล้วได้ใช้จริงๆครับน้าน้า..
    เป็นขับ4ตามเดิมครับ 55555+เลิกเป็นโยนมาให้ผมนะ มีคนรออีกเพียบ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มันแสดงให้เห็นชัดเจนงัยครับน้านิว ว่าเฟืองเต็ดหลังมันจับกันแน่นแค่ไหน อิอิ 4hไม่เป็นไรครับ มันแค่ฟืนเพลาขับหนึดหนักๆ อาการเหมือนลืมปลดเบรคมือลง แล้วก็พวงมาลัยมันดีดๆกลับ วงเลี้ยวก็หายไปนิดหน่อย เช่นหักเลี้ยวซ้าย ล้อหลังซ้ายมันจะปั่นทิ้งให้ทันล้อหลังขวา แต่คู่มือก็บอกไม่ควรใช้4h-4Lทางดำ ก็แค่ว่าเปลืองยาง หน้ายางจะเสีย (อีกหน่อยก็ทิ้งผมไปโตแล้ว อย่างน้าท็อป)

คร๊าบบบบบบ จร๊าาาาาา อาท๊อปเด็กโต 555555+

เป็นขับ4ตามเดิมครับ 55555+เลิกเป็นโยนมาให้ผมนะ มีคนรออีกเพียบ
    พูดไรกันหว๊าาา

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    พูดไรกันหว๊าาา
    อิจฉาว่ะ พวกขับสี่ ผมไปไหนมาไหน ขับคนเดียว ตลอด

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    อิจฉาว่ะ พวกขับสี่ ผมไปไหนมาไหน ขับคนเดียว ตลอด

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,386

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    นั่นเดะ! ขับคนเดียวตลอดเลย คนข้างๆแม่มมม หลับอย่างเดียว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอามาเริ่มกันเลย น้าแอร์

ค่อยๆกระดื๊บๆ55+

อีกหน่อยค่อยคิดนะ เริ่มมีแววแระน้าวินนะ ..

แนะ ผู้คร่ำหวอด4x4 มาซุ่มเล่นไป2แสนกว่าโลแระอะไหล่กองเป็นภูเขา ..

.
    ..ที้นี้เอาละมาเริ่มคิดกันว่าก้าวแรกมันมาจากเหตุได
    ..ส่วนตัว ผมว่าก่อนที่จะเล่นเจ้า4ขาเนี่ย/เราๆเคยแล้วละที่เอารถ เก๋ง รถขับ2ไปนอนตาม อ.ช.ภาคเริ่มต้น ก็คงเขาใหญ่ ภูเรือ พะเนินทุ่ง ที่ๆไปกันแล้วเสียวๆว่าจะรอดไม่รอดมีลุ้นทุกที่ แม้จะหายางแบบสโนว์มาใส่ก็เหอะ
    ..ความหวังต่อมาก็สักวันต้องหามาให้ได้เจ้าขับ4นี่มันน่าจะสนองการแอบหนีออกนอกเมืองไปฟอกปอดได้ดีที่สุด แม้ว่าเงินจะไม่ถึงจะมือ2ก็เอาก่อนละ
    ..ทีนี้เอาละพอได้มา อยู่ไม่สุกแล้วต้องเทส มีเวลาว่างไม่ได้ หาที่ออกไปจากใกล้ไปไกล(ยุคผมดอยแม่อู่ค้อ มีแต่ทางแดงไถเปิดทางให้เฉพาะหน้าท่องเที่ยว) แม่ฮ่องสอน อ่างขาง ทีลอซู ลุยแบบเดิมๆพอทำได้แบบยิ้มๆ หันซ้ายมองขวา โอ้ แต่ละคัน เราเป็นรถลูกๆเค้าไปแล้วซิ
    ..ก้าวต่อมาจะมาอีกซะแล้ว ทำไงดี รถก็ผ่อน ยางก็อยากเปลื่ยน ช่วงล่างก็อยากยกอยากทำ มันยังอีกหลายก้าวเลยนะนั่น ถ้าถึงเสต็ปนั้นคงอะไหล่แต่งกองพะเนินแล้วแน่ๆ
    *ขอยืมคำพูดของท่าน น้าพีผู้คร่ำหวอดแห่งเวปwww.thailandoffroad.com *
    ...มนุษย์ย่อมมีความแตกต่าง
    ...ความหลากหลายด้านความคิดเป็นเหตุผลธรรมดา
    ...4x4 สั้นๆ ง่ายๆบนเส้นทางนักขับเคลื่อน
    ...เตี้ย สูง เล็ก ใหญ่ ถือเป็นเรื่องความพอใจ
    ...ป่า เขา ง่าย ยาก ไม่ใช่เหตุผลสำคัญ
    ...สำคัญว่าความสุขพอดีๆกับ 4x4ในสไตล์ของเรา
    ...เลือกที่จะยืนอยู่จุดไหนมากกว่าแล้วเกิดสุข

พักก่อนคิดได้เดี๋ยวมามั่วต่อ
    ไปขุดไปเจอ เลยหามาต่ออีก อิอิ มันตำใจ
    โดยคุณคชไพร
    V
    V
    ก่อนเข้าพื้นที่ ป่าทุ่งใหญ่นเรศวร....ขอแนะนำ และแยกประเภทของ พาหนะ(รถ) ซึ่งคราวนี้หลากหลาย สายพันธ์ ซึ้งพอจะแยกออกเป็นกลุ่ม ได้ 3 กลุ่ม...
    .....กลุ่ม แรก คือ รถประเภท คานแข็ง หรือปีกนกก็ตาม แต่อาวุธ ครบเช่น แอร์ล๊อคเกอร์ ดิฟล๊อค วินซ์หน้า-หลัง ยางไซแมก ถ้าออกรบ ก็จัดอยู่ในระดับขุนพล ประเภทขุนหมื่นทะลวงฟัน...หรือขุนอาสาปราบศรัตตรูพ่าย.....

.....กลุ่ม ที่สอง คือ รถประเภท ยกสูงแล้ว มีวินซ์พร้อม แต่มีแค่ด้านหน้า...ยางก็แค่ยาง มัดเทอเรน...ออกรบก็คงจัดอยู่ในประเภท ขุนทหารชาญณรงค์

.....กลุ่มสุดท้าย คือ รถเดิมๆ..อาจยกสูงเล็กน้อย ใส่ยางมัดเทอเรน.แต่ไม่มีวินซ์.ยังช่วยเหลือตัวเองไม่ได้...ออกรบก็คงจัด อยู่ใน ประเภท..ทหารเกณท์ผลัดใหม่....

.....กลุ่มสุดท้าย ประเภท..ทหารเกณท์ผลัดใหม่....
    ว๊ากกกกกกกก เรามันกลุ่มไหนครับเนี่ย แค่ลูกแมว ลูกเสือยังเป็นไม่ได้เลย

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน ตอบ: เริ่มก้าวแรกของ 4x4 จะเริ่มอย่างไรดี

มาเเล้ว

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: เริ่มก้าวแรกของ 4x4 จะเริ่มอย่างไรดี

หายไปเยอะนะเนี่ยยยย

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    หายไปเยอะนะเนี่ยยยย
    ครบแล้วมั้งน้าท็อป

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: Re: เริ่มก้าวแรกของ 4x4 จะเริ่มอย่างไรดี

อืม ตามๆลงไปไล่ดูได้ถึงปี08เลยครับ
    V
    V
    Vกดลากล่างสุด ที่*แสดงกระทู้จาก*/กำลังเริ่มต้น-เจอของกระทู้เก่าเพียบ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เริ่มจากหา 4x4 มาใช้ฮะลุง แล้วสเต็ปต่อไปอ่ะ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ชื่อ:  1...0013.gif
ครั้ง: 296
ขนาด:  3.1 กิโลไบต์เดิน2ขาดีๆ เมาซะแล้วมาคลาน4ขา สม.ตาคอนมาน.ซ่าชื่อ:  icon918.gif
ครั้ง: 295
ขนาด:  35.1 กิโลไบต์

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ชื่อ:  1...0013.gif
ครั้ง: 296
ขนาด:  3.1 กิโลไบต์เดิน2ขาดีๆ เมาซะแล้วมาคลาน4ขา สม.ตาคอนมาน.ซ่าชื่อ:  icon918.gif
ครั้ง: 295
ขนาด:  35.1 กิโลไบต์
    5555+ ตามด้วยยกเบาะๆแบบ ลิโพ ก่อนเนอะ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ก้าวแรกเริ่มจากซื้อ พลัส แค็บ ออโต้ ก่อน
    ต่อไปยก เบาะๆ แบบ ลิโพ 2 นิ้วน้อยไป เอาแบบ เหล้าดองยาดีกว่ามั้ย 3 นิ้ว ถ้า3 นิ้วเขาไม่ผลิต เอา 10นิ้วก็ได้ แต่ราคาก็พอๆกัน ถ้า10นิ้วไม่มี ก็เชี่ยงชุ้นก็ได้
    ขอให้สนุกกับการ เดิน 4 ขา นะจ๊ะ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boka ดูโพส
    ก้าวแรกเริ่มจากซื้อ พลัส แค็บ ออโต้ ก่อน
    ต่อไปยก เบาะๆ แบบ ลิโพ 2 นิ้วน้อยไป เอาแบบ เหล้าดองยาดีกว่ามั้ย 3 นิ้ว ถ้า3 นิ้วเขาไม่ผลิต เอา 10นิ้วก็ได้ แต่ราคาก็พอๆกัน ถ้า10นิ้วไม่มี ก็เชี่ยงชุ้นก็ได้
    ขอให้สนุกกับการ เดิน 4 ขา นะจ๊ะ
    คร้าบบบบบบบ โรกกกกกกกกกเพ่

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ยาดองมัน11ตัวถึงจะ ถั่วต้มคร๊าบบบบบบ ลูกเพ่
    แต่ผมขอ5เจดีย์เหมาะสมกว่า เอิ๊กๆๆๆ มาวววววว

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

What's it ถั่วต้ม "วัยรุ่นนะนี่"

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

5555+ ตามด้วยยกเบาะๆแบบ ลิโพ ก่อนเนอะ
    จัดก่อนเลยเกลอ ถ้าจบเดี๋ยวตาม.....หุหุ

ยาดองมัน11ตัวถึงจะ ถั่วต้มคร๊าบบบบบบ ลูกเพ่
    แต่ผมขอ5เจดีย์เหมาะสมกว่า เอิ๊กๆๆๆ มาวววววว
    What's it ถั่วต้ม "วัยรุ่นนะนี่"

รุ่นนี้ คงจะสุดท้ายแล้วล่ะ.....5555555555+

หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้