หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 82

titawatc
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

ที่มานั่งเล่ากัน เป็นการแชร์ประสบการณ์ให้เพือนๆ รู้ ระวังป้องกัน และ หาวิธีแก้ไขผมเชื่อว่าเพื่อนๆ ก้อคงหาวิธีกันอยู่แน่นอน ส่วนผมเข้าศูนย์ประจำตามวาระที่กำหนดอาจจะก่อนด้วยซ้ำแต่ถ้าบอกเปลี่ยน scv valve ใหม่ จะพ้นของ เดนโซ่หรือไม่ เปลี่ยนมาก็ต้องพะวงเหมือนเดิมแต่ใจผมรักไทรทันนะ ผมก้อจะใช้ต่อไป

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

รู้สึกว่ามิตชูใช้ปั้มdeso นะคับ

dolphinnok
    ผู้เยี่ยมชม

โห วูบกันเยอะขึ้นแล้ว...
    ของเราสตาร์ทเช้า ยากนิหน่อย จอดไฟแดงมีสั่นจะดับ วันละครั้ง
    กะว่าจะเข้าศูนย์ด้วยแต่ยังกัวโดนรุมตีหัว มันเลินนิ่งฟรีทุกสองหมื่นโล ถ้าจะเลินที่หมื่นโลเสียสามร้อย เวน ไม่น่าอยู่นี่เล้ย
    ปล.เคลมไปละรอบนึงที่เกือบห้าหมื่นโล ตอนนี้เจ็ดหมื่นสี่พันโล

yut4549
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมสั่นก่อน และต่อมาก็รอบตก และก็เลินนิ่งเอง รถวิ่ง52000โล และEGRรั่ว
    เข้าบอกว่าเคยเติมb5ไหม ผมบอกว่าไม่เคย แล้วก็เช็คด้วยคอม เข้าบอกว่า scv แรง
    ดันไม่คงที่ เข้าแนะนำให้เปลื่อนกรองดีเซล ผมก็เปลื่อนและก็เช็คด้วยคอมต่อ scv แรง
    ดันไม่คงที่ อีกเข้าเลยเคลมให้ และเข้าแนะนำให้เปลื่อนสายท่อยางเวคคำอีก1ตัวเพราะ
    ท่อยางมันแข็ง ทั้งหมด500กว่าบาท(ควรเปลื่อนกรองดีเซล ทุก17000โล ครับ) เพื่อ
    กรองสิ่งสกปรกก่อนเข้าscvครับ(ตามที่ช่างบอกมาครับ) ปล.รถผมไม่เคยวูบนะโชคดีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    71
    Status
    โพส
    100

ของผมเคยแต่เจอกรณี เปลี่ยนเกียร์จาก 2 เป็น 3 วูบครับแล้วเร่งขึ้นไปแล้วตกลงมา แล้วเร่งขึ้นไปอีก ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ นานๆจะเจอที ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันไหม รถเพิ่งใช้งานไปได้ 6800 กิโลเมตรเอง

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

น้ำมันดีเซลของยี่ห้อตราดาวยังเป็นแบบธรรมดาอยู่หรือเปล่าครับตอนนี้ผมเติมอยู่ยีห้อเดียวแล้วที่เห็นว่าเป็นเพาเวอร์ดีเซลถามจากปั้มน่ะครับ

wan_ip37
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เจอปัญหานี้ครับ SCV valve
    >>>>ครั้งแรกวูบตอน 40,000 km หลังจากเข้าศุนย์เช็คมาได้ 2 วันครับ เป็นเลย เข้าไปเปลี่ยนเปลี่ยนฟรีครับ ไม่รูว่า scv ไม่ดี หรือศุนย์ไม่ดี
    >>>>ครั้งที่สองเจออีก เอารถเข้าศุนย์ตอน 80,000 km ครับ ออกมาได้วันเดียวเปนเลยเหมือนเดิม เครื่องวูบ เครื่องเดินสดุด ไม่เคยเติม B5 นะ ยังเป็นเลย พอเอาเข้าศุนย์ไปเช็ค ทางศูนย์บอกว่า SCV ครับ องเปลี่ยน ตัวละ 1,400 บาทครับ ผมโว้ยเลยครับ ไม่เอารถเข้าศูนย์ไม่เป็น ทางศูนย์ต้องรับผิดชอบ ผมไม่ยอมครับ ทางช่างก็ไปคุยกับข้างในออฟฟิท บอกว่าให้แคลมได้แค่ครั้งเดียว ครั้งที่สองต้องเสียเงินเอง แต่ผมไม่ยอมครับ ผมบอกว่าก่อนหน้าเอารถเข้าศูนย์ไม่เปน พอเช็คเสร็จ เปนเลย ทางศูนย์ ไม่คิดจะรับผิดชอบเลยหรอครับ ละทางศูนย์ใหญทราบหรือป่าว ผมโวยต่อ ถ้าเปนอย่างนี้ต่อไปคงไม่ใช้รถ mitsu ต่อไปแน่ ละจะเอาไปโพสในเน็ตด้วย ทางศูนย์ก็เลยรับแคลมเปนครั้งที่สอง เปลี่ยนฟรีครับ
    ปล :ไม่รู้จะเปนเมื่อไรอีก ทางบริษัทแม่ช่วยหน่อยเถอะครับ อยากใช้ mitsu ต่อนะ
    http://www.kukanna.com

kroodoy
    ผู้เยี่ยมชม

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับที่ศูนย์กำแพง..บริการดีครับเป็นกันเองดี..เปลี่ยนแล้ววิ่งฉิวเหมือนเดิมเลยแต่ไม่รู้ว่า..ถ้าscvมันพังอีกรอบม่ายรู้จะเคลมรอบสองได้หรือเปล่า..ประมาณว่าไปเคลมศูนย์อื่นที่ไม่ใช่ศูนย์เดิมที่เราไปเคลมจะได้หรือเปล่า......

kroodoy
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนไปเคลมscvที่ศูนย์เค้าก็ถามนะ...เติมน้ำมันอะไรครับ..บีห้าหรือเปล่า...แล้วก็ต่อด้วยคำถามใหม่...ตอนเติมน้ำมันดับเครื่องหรือเปล่า...ไอ้คำถามหลังนี่มันทะแม่งๆอยู่ครับ..ประมาณว่าถ้าไม่ดับเครื่องตอนเติมน้ำมัน..จะทำให้scvพังหรือครับ..ถ้าเป็นงั้นจริง
    ผมว่าก็ควรจะแนะนำลูกค้าต่อว่าหลังเติมน้ำมันให้จอดพักไว้ก่อนสิบนาทีค่อยวิ่งต่อ
    เพื่อลดปัญหาการสึกหรอของระบบจ่ายน้ำมัน55555+

manit102
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่าน่าจะลองเปลี่ยนมาใช้ SCV VALVE ของ Boss ไปเลยดีกว่าครับ เพราะเป็นของแท้ต้นตำหรับ Denso น่ะซื้อลิขสิทธิ์มาเท่านั้นเอง แต่ก็อย่างว่าแหละใครเค้าจะเผยความลับให้จนหมดล่ะ เดี๋ยวก็ขายไม่ได้กันพอดี ลองไปเปรียบเทียบกับเครื่องยนต์ของ Ford ดูสิครับ Dura torque น่ะ ใช้ Pump แรงดันสูงของ Boss ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลย อีกอย่าง การที่รถญี่ปุ่นอย่างที่เราใช้กันนี่นะ ทุกวันนี้เค้าแข่งขันเรื่องการประหยัดน้ำมันกันอย่างมาก แต่มีข้อสังเกตอยู่นะว่า ถ้าจะให้ประหยัดน้ำมันจริงๆ แล้ว ต้องใช้ Pump แรงดันสูงเพื่อฉีดน้ำมันที่น้อยที่สุดให้ออกมาเป็นฝอยๆ ให้ได้มากที่สุด บวกกับการเพิ่มแรงดันภายในกระบอกสูบในจังหวะการอัดตัว ตรงนี้แหละผมคิดว่าจะเป็นปัญหา ช่วยกันค้นหานะครับ ว่าทำไม Toyota Isuzu Mitsu สามารถทำรถให้ประหยัดน้ำมันได้มากกว่า Ford และ Mazda ทั้งๆ แล้วตอนนี้กลุ่มนี้เครื่องยนต์ก็ คอมมอลเรลเหมือนกัน มันต่างกันตรงที่กระประหยัดน้ำมัน พวกพี่ๆ ว่ามั้ย วิศวกรบริษัทญี่ปุ่นเค้าใส่ใจเรื่อง Factor safety มากพอรึป่าวก็ไม่รู้ แต่ผมก็รัก Triton อยู่ดี ก็เลือกใช้มาจนทุกวันนี้ อยากให้บริษัทเค้าปรับปรุงเรื่องนี้บ้าง เพื่อลูกค้านะครับพี่น้อง

miean
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kroodoy ดูโพส
    ตอนไปเคลมscvที่ศูนย์เค้าก็ถามนะ...เติมน้ำมันอะไรครับ..บีห้าหรือเปล่า...แล้วก็ต่อด้วยคำถามใหม่...ตอนเติมน้ำมันดับเครื่องหรือเปล่า...ไอ้คำถามหลังนี่มันทะแม่งๆอยู่ครับ..ประมาณว่าถ้าไม่ดับเครื่องตอนเติมน้ำมัน..จะทำให้scvพังหรือครับ..ถ้าเป็นงั้นจริง
    ผมว่าก็ควรจะแนะนำลูกค้าต่อว่าหลังเติมน้ำมันให้จอดพักไว้ก่อนสิบนาทีค่อยวิ่งต่อ
    เพื่อลดปัญหาการสึกหรอของระบบจ่ายน้ำมัน55555+
    ผมโดนถามเหมือนกันครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่าถ้าไม่ดับเครื่องตอนเติมน้ำมัน อาจจะทำให้ฟองอากาศเข้าไปในระบบน้ำมันเชื้อเพลิงทำให้เครื่องวูบได้ มันก็พอฟังดูมีเหตุผลบ้างเหมือนกันแต่ปัญหาที่เจอฟองอากาศไม่น่าจะทำให้SCVวาล์วเสียได้นะครับ

User ID
    5099
    Status
    โพส
    122

ข้อเสนอแนะครับ ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนมาใช้ปาเจฯ ผมใช้นิสสันฟอร์นเทียอยู่ครับ มันก็เกิดขึ้นได้เหมือนกันตอนนั้นตกใจมากครับ แต่พอเรียนรู้นิสัยเจ้า บี5แล้ว ตอนนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย เพียงแต่ผมทำตามนี้ครับ(แล้วแต่ความเชื่อครับ ไม่ได้เก่ง ไม่อวดรู้)
    1. ใครที่เคยใช้ บี5ของ ปตท. ลองมาใช้ บี5 ของเชลล์ครับ
    2. ช่วงระยะการเปลี่ยนกรองโซล่า(กรองดักน้ำมัน) ให้เปลี่ยนให้เร็วขึ้น 1 เท่าตัว เช่น ปรกติ เปลี่ยนที่ 20000 โล ก็ให้มาเปลี่ยนที่ 10000 โล
    3. ทุกวันนี้เจ้ากะบะผมใช้ บี5 มาตั้งแต่วันแรกที่จำหน่าย เคยวิ่งแล้ว วูบ 2 ครั้ง แต่หลังจากที่ผมลองใช้สูตรข้างต้น ตั้งแต่ เชลล์มี บี5 ผมยังไม่เจอวูบเลยครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มีใครเปลี่ยน Scv วาล์วตัวใหม่หลัง 19 ธ.ค. 50 แล้วยังมีปัญหาอีกบ้างมั้ยครับ กำลังเก็บข้อมูลเพิ่มเติม หรือใครออกรถหลังจากวันที่ 19 ธ.ค. 50 แล้วต้องไปเครมวาล์วตัวนี้บ้าง

User ID
    3841
    Status
    โพส
    46

ผม 06 4#4 3200 auto ก่อนปีใหม่ก็มีอาการเปลี่ยนไปประมาณ 2000นะหายดีแล้ว แต่ตอนนี้มีความรู้สึกว่าเร่งรอบขึ้นช้ากว่าเก่า

ole
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pock ดูโพส
    โอ้...กำลังตัดสินใจจะเลือกเจ้า Triton อยู่นะครับ ไม่ทราบว่าเป็นทั้งเกียออโต้กะกระปุกหรือเปล่าครับ รู้สึกเสียวเลย...
    เหมือนผมเลยครับมีนาว่าจะไปจองอ่ะ...รึว่าต้องลองมองฟอรด์ตัวใหม่ดีเนี่ยครับเข้ามาในนี้จา4เดือนแล้วน่ะครับปัญหาสุดๆแต่ก้อชอบมาอ่ะ...ลังเลแล้วครับน้าๆๆๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

เซ็งทำให้เป็นตราบาบของไตรตั้นเลย เซ็ง

เรื่องเลือกซื้อรถก็แล้วแต่ใจชอบน๊ะครับ ที่แน่ๆใช้ยี่ห้อไหนก็อย่าลืมแวะมาบ้านนี้บ้างน๊ะครับยินดีต้อนรับและจริงใจกับเพื่อนๆเสมอ แต่ถ้าเลือกไตรตั้น ก็ยินดีต้อนรับสำหรับสมาชิคใหม่ด้วยน๊ะครับ อิอิ

User ID
    3729
    Status
    โพส
    501

ผมก็เป็นตอน10,000โล รุ่นblack Sam3 ออกรถ23ตุลา51 เครมเปลี่ยนแล้ว
    0แจ้งรุ่นใหม่ไม่เป็น...จะเชื่อดีไหมเนี่ย

mu&yo
    ผู้เยี่ยมชม

ช่ายค่ะเหตุเกิดเมื่อวานกับเมื่อเช้านี้เองอาการเหมือนกันค่ะเมื่อวานเข้าศูนย์วันนี้เข้าอีกละ

preeeng
    ผู้เยี่ยมชม

ขอความร่วมมือผู้ใช้รถ(vigo fortuner innova commutor d-max triton navara colorado) เรื่อง ปัญหาการออกแบบปั๊มคอมมอนเรว DENSO ที่บกพร่อง

ผมกำลังรวบรวมเอกสารหลักฐานทั้งหมดส่งฟ้องต่อศาลคดี วิธีพิจารณาคดีผู้บริโภค
    ฟ้องศาล ดีกว่าร้องเรียนกับ สคบ ซึ่งไม่มีสภาพบังคับทางกฎหมาย แต่หากฟ้องกับศาลคดีผู้บริโภคมีผลบังคับตามกฎหมายชัด เจน
    ผู้ประกอบธุรกิจจะต้องปฏิบัติตาม วิธีพิจารณาคดีผู้บริโภค เป็นไปตามพระราชบัญญัติวิธีพิจารณาคดีผู้บริโภค พ.ศ. 2551
    โดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้
    1 เพื่อเป็นการยกระดับมาตรฐานคุณภาพชีวิตของผู้ใช้รถคน ไทยให้มีมาตรฐานความปลอดภัยเท่าเทียมกับอารยประเทศ
    ไม่ปล่อยให้ผู้ผลิตปั๊มคอมมอนเรว DENSO ทำการละเมิดโดยใช้ ชีวิตของผู้ใช้รถ เป็นหนูทดลองยาหลายล้านคน อย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน
    2 เป็นการให้บทเรียนกับผู้ผลิตรถยนต์ และผู้ผลิตปั๊มคอมมอนเรว DENSO ที่จะต้องตระหนัก และพัฒนายกระดับมาตรฐานการผลิตรถยนต์
    ให้ได้มาตรฐานความปลอดภัย มีสภาพเหมาะสมต่อการใช้งานไม่ก่อให้เกิดความไม่ปลอดภ ัยในขณะใช้งาน
    3 เพื่อกอบกู้ภาพลักษณ์อุตสาหกรรมรถยนต์ที่ผลิตจากประเ ทศไทย ให้เกิดความเชื่อมั่น ในสายตาของชาวโลก
    ดังนั้นจึงขอความร่วมมือทุกท่านส่งข้อมูลมาที่ denso-user@hotmail.com เพื่อ "น้ำหนักแห่งคดี" ว่า เรื่องการออกแบบปั๊มคอมมอนเรวของDENSO
    ที่เกิดข้อบกพร่องขึ้น มีผลกระทบต่อความปลอดภัยของประชาชนคนไทยโดยส่วนรวม และทำให้ภาพลักษณ์อุตสาหกรรมรถยนต์
    ที่ผลิตจาก ประเทศไทย เสื่อมเสียชื่อเสียงในสายตาของชาวโลก อย่างที่เคยเกิดกรณีเช่นเดียวกันนี้ในประเทศกลุ่มอีย ู 25 ประเทศ
    จนอียูต้องประกาศเตือนภัย"โตโยต้าไฮลักซ์"
    http://www.naewna.com/news.asp?ID=384

อียู เตรียมส่งกลับ รถโตโยต้า หลังพบผลิตต่ำกว่ามาตรฐาน พร้อมเตือน 25 สมาชิกผ่านเว็บไซต์

เนื้อหาการเตือนภัยของEU ตอนหนึ่งระบุว่า
    "บางครั้งเครื่องยนต์ยังหยุดทำงาน ในขณะที่ขับเคลื่อน"
    ซึ่งอาการดังกล่าว ตรงกับผู้ใช้รถในปท.ไทย ที่มีอาการ”วูบ เร่งไม่ขึ้นดับกลางอากาศ ขณะเร่งแซง”ไฟรูปเครื่องโชว์

ทำให้ "BRAND สินค้าที่ผลิตจากประเทศไทย" ขาดความน่าเชื่อถือ ในสายตาของชาวโลก เหมือนกับที่คนไทยเรามีความรู้สึกกับ สินค้าที่มาจากจีน
    ส่งผลกระทบต่อ ความเชื่อมั่นของสินค้าในภาคอุตสาหกรรมอื่น ที่ผลิตจาก ประเทศไทยทำให้ความสามารถในการแข่งขันของภาคอุตสาหกร รมอื่นลดลง

*****ปัญหาที่เกิดขึ้นจากการเคลื่อนที่ที่บกพร่อง ของ scvจนทำให้ SCV ติดขัด หยุดจ่ายน้ำมันชั่วขณะในระหว่างขับขี่ ของบริษัทDENSO *******
    ซึ่งทำให้รถของท่าน มีอาการ “กดคันเร่งแล้ว วูบ เร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งแล้ว ไม่ตอบสนอง ขณะเร่งแซง "
    ไฟรูปเครื่องโชว์ ที่เกิดขึ้นเป็นจำนวนมากนั้น(vigo fortuner innova commutor d-max triton navara colorado)
    ปัญหาดังกล่าวอาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุ เป็นอันตรายต่อผู้ใช้รถและประชาชนคนไทยโดยส่วนรวม โดยไม่รู้ตัว
    อีกทั้ง ควรได้รับคำชี้แจง และการแสดงความรับผิดชอบต่อสังคมจาก ทั้งบริษัทรถยนต์ และบริษัท ผู้ผลิตปั๊มคอมมอนเรว DENSO และ
    ในขณะนี้ปัญหาดังกล่าวได้ลุกลามไปสู่ผู้ใช้รถทั่วโลก ส่งผลต่อภาพลักษณ์ของอุตสาหกรรมที่ผลิตจากประเทศไทยใ นสายตาของชาวโลก
    จากเหตุผลดังกล่าวข้างต้น จึงมีความจำเป็น เร่งด่วน ที่จะต้องรวบรวมข้อมูลรถยนต์ที่ประสบปัญหาดังกล่าว
    จึงขอความร่วมมือทุกท่านที่พบปัญหานี้ ช่วยส่งข้อมูลของท่านมาที่
    denso-user@hotmail.com
    โดยรถของท่านจะต้องไม่มีการดัดแปลงใดๆๆ ที่มีผลต่อระบบเครื่องยนต์ และระบบปั๊มเชื้อเพลิง
    กรุณาส่งรายละเอียดรถของท่านดังต่อไปนี้
    1 รถ................... รุ่น....................ปีที่ออก............
    2 เลข กิโลเมตร ปัจจุบัน.....................
    3 หมายเลขทะเบียน ........................
    4 ชื่อเจ้าของรถ .....................................
    5 เบอร์โทรศัพท์ ...................................
    6 รายละเอียดของปัญหาที่พบ................
    7 ลักษณะการขับขี่ตอนที่เกิดปัญหาวูบ...........(เช่น ตอนเร่ง แซง, กลับรถ ออกตัวจากไฟแดง)
    8 พบปัญหาที่เลข กม.............................
    9 มีการรวบรวมเอกสารหลักฐานในการซ่อมหรือไม่.......... ...
    *******ไม่ว่าท่านจะเติมน้ำมัน ดีเซล ธรรมดา B2 ดีเซล B5 หรือ V-POWER ก็สามารถส่งข้อมูลของท่านมาได้หากท่านไม่มีการดัดแปล งใดๆๆ******
    -ขอความร่วมมือทุกท่านกระจายข้อมูลนี้ไปยังบุคคลที่ท่ านรู้จักและผู้ใช้รถที่มีปัญหาดังกล่าว
    (vigo fortuner innova commutor d-max triton navara colorado) และส่งข้อมูลมาที่
    denso-user@hotmail.com เพื่อความปลอดภัยของทุกท่าน
    -ส่วนเอกสารหลักฐาน “การพิสูจน์ เหตุแห่งความบกพร่องในการออกแบบที่ผิดพลาดนี้” ผมได้คำนวณและรวบรวมไว้เพื่อ ทำให้บริษัทรถยนต์
    และบริษัท DENSO ออกมาแสดงความรับผิดชอบในครั้งนี้
    ****ถึงเวลาแล้วหรือยัง ที่ผู้ใช้รถ VIGO FORTUNER INNOVA COMMUTOR D-MAX TRITON NAVARA COLORADO จะเกิดการรวมตัวกันเป็นพลังเพื่อเรียกร้อง
    และรักษาสิทธิของผู้ใช้รถให้ได้รับความปลอดภัย จากปัญหา การออกแบบปั๊มคอมมอนเรว ที่บกพร่องของ วิศวกร DENSO หรือ
    เราจะยอมให้DENSO ใช้ชีวิตของเราทุกคนเป็น หนูทดลองยา กันต่อไป *****
    ****DENSO ให้เคลม SCV ฟรี = ใช้ชีวิตผู้ใช้รถเป็นหนูทดลองยา ฟรี ฟรี***

chot
    ผู้เยี่ยมชม

คนที่ไม่เคยโดนคงไม่รู้หรอกว่าเป็นไงเหมือนเกิดใหม่เลยยังไงก็ต้องช่วยกันแจ้งบอกได้เลยไม่มีคันไหนหรอกที่ไม่โดนจะช้าหรือเร็วเท่านั้นเองดังนั้นต้องมีความรับผิดชอบต่อชีวิตคนด้วยกันขอเถอะครับอย่าเอาดีใส่ตัวอย่าเห็นแก่ตัวช่วยๆกันนะครับขอบคุณมากครับ โดนมาครั้งนึงเสียใจมากๆ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้