หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 92

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    ระบบ break จะมีผลกับปีกผีเสื้อก่อนเข้าถึงท่อ EGR ซึ่งถ้าเรา Break ระบบวาร์วปีกผีเสื้อจะปิดลงอัตโนมัติครับ Triton Sensor เยอะมากระวังกันด้วยนะครับ อาจเกิดอันตรายได้ ลองไล่ดูดีๆนะครับ
    ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    วันนี้เอาการชิมท้ายรางจาก web เพื่อนบ้านมาฝากถอดตัว rail pressure limit ออก

ถอดออกมาแล้วภายในเป็นแบบนี้

เพิ่มแหวนชิมไปอีกปกติทำกัน 4 มิล

จากนั้นก็ประกอบกับที่เดิม

ตอนใส่กลับพอเริ่มตึงมือให้คลายออกมาหน่อยแล้วก็ขยับหรือโยกตัวเสื้อมันซักหน่อยให้แหวนกับบ่าวาล์วมันเข้าที่ แล้วก่อนถอดให้ดูว่าระเกลียวของเก่ามันเหลือขนาดไหนเพราะถ้าใส่กลับเข้าไปแล้วมันเหลือเยอะเกินแสดงว่าแหวนมันนอนหรือไม่ก็มีชิ้นส่วนไม่เข้าที่เดิมแน่นอนแล้วอย่าพยายามอัดเข้านะให้รีบคลายออกแล้วใส่ใหม่
    ก่อนสตาร์ทให้กดตัวปั๊มน้ำมันที่กรองเพื่อให้น้ำมันเข้าที่รางก่อน พอน้ำมันเต็มรางมันก็จะติด แต่ถ้าไม่ติด เม็ดลูกปืนอาจหลุดหายตอนใส่

ของวีโก้ดูแล้วถอดง่ายจัง

แต่ของเราอ่ะจิ อะไรไม่รู้เต็มไปหมด กว่าจะได้แกะ รื้อม่ายช่ายน้อย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สรุป
    พอสังเขปนะครับ ถ้าขาด ตก ตรงใหน น้า ๆก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    เผื่อมี พี่น้องท่านใดอยาก ลองมั่งจะได้ตาม Step ถูกครับ
    1 ปรับ หอย+รองแหวน...เพื่อ เพิ่มอากาศครับ
    2 ท่านใดมีงบก็เพิ่ม Inter Cooller ซะก่อนก็ดีครับ (ส่วนผมยังไม่มีงบครับ ราวๆ 4500)
    3 ติด BOOST เช็คแรงดัน..แนะนำให้ตัด+ต่อสายลมช่วงก่อนเข้า BOOST SENSOR
    4 อุด EGR (ส่วนตัวผม อุด+ถอดออกและเก็บไว้ที่บ้านครับ)
    5 ท่อหายใจ จากเสื้อสูบ ย้ายลงทิ้งใต้ห้องเครื่อง (แล้วแต่นะครับ ไม่ทำก็ได้..ที่ผมทำเพราะ
    อากาศที่มาจากเสื้อสูบมันร้อนครับ+ทำให้ Inter ค่อย ๆตัน และมันเผาใหม้ไม่สมบูรณ์ครับ+ในห้อง ID หลังปีก ผีเสื้อเขลอะมากครับ..ผมถอดล้างรอบแล้วครับ โดยคำแนะนำใน Clup เรานี่เอง )
    6 เสริมชิมท้ายราง Rail ซะ ข้อมูลที่ น้า Jee Up อะครับ (และแล้วเราก็รู้ว่าทำเองก็ได้)
    **แต่ขอ ถามเพิ่มนิดครับ ---แหวนที่เสริมนี่ ..หนากี่ mm ? โต ? รูในโต? ครับ
    7 ใส่วงจรที่เราคุยกันใน ห้อง OBD * ลงไปซะ (ดันราง+ปลด BOOST LOCK)
    8 ค่อย ๆขับนะครับ เดี๊ยว..ยกล้อ..หงายหลัง..ไม่รู้ตัวครับ..

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

รบกวนด้วยครับน้า ผมจำเป็นต้องมีอุปกรณ์และโปรแกรม อะไรบ้างหรอครับ ในการปรับแต่ง ecu อ่ะครับ(รถปี 05 - 06ครับ)
    1.notebook
    2.สายOBD2 ELM327 (ถูกรึเปล่าครับ)

โปรแกรมจูน หาได้ที่ไหนหรอครับ

หากรบกวนก็ขออภัยด้วยครับ >_<

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gozzii ดูโพส
    รบกวนด้วยครับน้า ผมจำเป็นต้องมีอุปกรณ์และโปรแกรม อะไรบ้างหรอครับ ในการปรับแต่ง ecu อ่ะครับ(รถปี 05 - 06ครับ)
    1.notebook
    2.สายOBD2 ELM327 (ถูกรึเปล่าครับ)

โปรแกรมจูน หาได้ที่ไหนหรอครับ

หากรบกวนก็ขออภัยด้วยครับ >_<
    การปรับแต่ง ECU ไม่สามารถทำได้เพราะ Mitsu ป้องกันไว้สุดยอดครับ
    แต่สามารถที่จะ Update ขึ้นได้อย่างผมตอนนี้ Up เป็น Version 7 ครับที่ 0 Mittsu
    OBD ไม่ไช่แค่สายครับ ซื้อทั้งชุด 1500 บาทครับ
    รายละเอียดมันยาวครับ ชวนที่ Link นี้เลยครับ
    เพราะห้องนี้เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้เข้ามาดูครับ ย้ายกับไปที่ห้อง OBD ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แรงกันสุดๆ อิอิ แหล่มๆสุดยอดเลยครับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

มาตรฐาน ตอบ: การดันรางคอมมอลเรล

มา้เก็บข้อมูลครับ อิอิ

User ID
    5532
    Status
    โพส
    249

มาตรฐาน ตอบ: Re: การดันรางคอมมอลเรล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    สรุป
    พอสังเขปนะครับ ถ้าขาด ตก ตรงใหน น้า ๆก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    เผื่อมี พี่น้องท่านใดอยาก ลองมั่งจะได้ตาม Step ถูกครับ
    1 ปรับ หอย+รองแหวน...เพื่อ เพิ่มอากาศครับ
    2 ท่านใดมีงบก็เพิ่ม Inter Cooller ซะก่อนก็ดีครับ (ส่วนผมยังไม่มีงบครับ ราวๆ 4500)
    3 ติด BOOST เช็คแรงดัน..แนะนำให้ตัด+ต่อสายลมช่วงก่อนเข้า BOOST SENSOR
    4 อุด EGR (ส่วนตัวผม อุด+ถอดออกและเก็บไว้ที่บ้านครับ)
    5 ท่อหายใจ จากเสื้อสูบ ย้ายลงทิ้งใต้ห้องเครื่อง (แล้วแต่นะครับ ไม่ทำก็ได้..ที่ผมทำเพราะ
    อากาศที่มาจากเสื้อสูบมันร้อนครับ+ทำให้ Inter ค่อย ๆตัน และมันเผาใหม้ไม่สมบูรณ์ครับ+ในห้อง ID หลังปีก ผีเสื้อเขลอะมากครับ..ผมถอดล้างรอบแล้วครับ โดยคำแนะนำใน Clup เรานี่เอง )
    6 เสริมชิมท้ายราง Rail ซะ ข้อมูลที่ น้า Jee Up อะครับ (และแล้วเราก็รู้ว่าทำเองก็ได้)
    **แต่ขอ ถามเพิ่มนิดครับ ---แหวนที่เสริมนี่ ..หนากี่ mm ? โต ? รูในโต? ครับ
    7 ใส่วงจรที่เราคุยกันใน ห้อง OBD * ลงไปซะ (ดันราง+ปลด BOOST LOCK)
    8 ค่อย ๆขับนะครับ เดี๊ยว..ยกล้อ..หงายหลัง..ไม่รู้ตัวครับ..
    ข้อ5 ท่อหายใจ จากเสื้อสูบ ย้ายลงทิ้งใต้ห้องเครื่อง มันอยู่ตรงไหนครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: Re: การดันรางคอมมอลเรล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plus8592 ดูโพส
    ข้อ5 ท่อหายใจ จากเสื้อสูบ ย้ายลงทิ้งใต้ห้องเครื่อง มันอยู่ตรงไหนครับน้า
    ดีใจจังครับ
    มีพี่น้องสนใจในสิ่งที่นำเสนอ
    กระทู้นี้เก่ามาก แต่ถูกใล่เปิดจด ลำดับวิ่งขึ้นมาต้น ๆ ได้
    ดีใจครับ สิ่งที่ทำ เป็นประโยช์ กับมวนชน คนชอบเล่นของแรง
    แบบที่ทำโดยความรู้และความเข้าใจ (บ้าง )ไม่ใช่ทำตามกระแส
    ขอให้มีใจรักที่จะพัฒนา มีความกล้า ที่จะลอง ความเป็นไปได้เกิดขึ้นเสมอ ภายใต้ความมุ่งมั่น และพยายาม
    ( โม้เยอะจังตาคนนี้ อิอิ)
    เอามาว่ากันต่อครับ
    เจ้าท่อที่ว่าก็คือท่อระบายไอน้ำมัน และแก็สที่เกิดจากความร้อน ให้ระบายออกจากเสื้อสูบและ ต่อเข้าไปที่สายยาง
    ทางเข้าหน้าเทอร์โบ นั้นละครับน้า
    หลายๆ ท่านก็จะใส่ ถังดักไอน้ำมันกันใว้ก่อน และตอนนี้ ตัวผมเองก็ใสครับ แต่เป็นกระป๋องน้ำมัน พลาสติกธรรมดานี่แหละ
    ข้างในให้เอาแผ่นใยสังเคราะห์ ที่ ลอก ออกมาจาก กรองอากาศเก่า ที่เปลี่ยนออก มายัดใส้ใว้ ซึ่งเท่าที่ใช้มาก็สกัดกั้น
    ความดำ และยางเหนียว ๆ ของไอน้ำมันได้ดีครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน ตอบ: การดันรางคอมมอลเรล

เกิดมาเพื่อ diy จิงๆคับแต่ละโปรเจคของน้านี่ ผมติดตามโปรเจคของน้าแต่ละอันนี่ไม่ธรรมดาเรยทีเดียว สุดยอดคับน้ายงค์.......

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    เกิดมาเพื่อ diy จิงๆคับแต่ละโปรเจคของน้านี่ ผมติดตามโปรเจคของน้าแต่ละอันนี่ไม่ธรรมดาเรยทีเดียว สุดยอดคับน้ายงค์.......
    ขอบคุณที่ตามไปให้กำลังใจทุกห้องเรียนครับ
    มีสูตร ลับ แต่ไม่ลับ มาเล่าให้ฟังตามไปซนได้เลยครับ ลองมาแล้ว รับลอง จะติด จายยย

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ขอบคุณที่ตามไปให้กำลังใจทุกห้องเรียนครับ
    มีสูตร ลับ แต่ไม่ลับ มาเล่าให้ฟังตามไปซนได้เลยครับ ลองมาแล้ว รับลอง จะติด จายยย
    จัดไปคับ ต้องตามไปแอบดูความซนซะแร้ววว....

User ID
    18858
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าจะลองทำกันเล่นก็ได้ครับใช้ variable resistor ต่อเอาแต่จะเป็นแบบเชิงเส้นนะครับไม่สามารถจูนเลือกรอบการทำงานเหมือนบางสำนักอีกอย่างแนะนำถ้าจะติดกล่องขอให้ถามเขาครับว่าเป็นกล่องที่สร้างจากไมโครคอนโทรลเลอร์หรือวงจรอิเล็กทรินิกส์ธรรมดาถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์จะมีชิปประมวลผลแล้วแต่โปรแกรมที่ burn ลงไปแต่ถ้าเป็น R ปรับค่าได้จะไม่สามารถจูนให้ดันตามรอบที่เราต้องการได้ถ้าปรับหลอกมากแรงมากแต่จะแรงตั้งแต่ต้นควันท่วมเลยก็มีถ้าจูนหนักแต่ถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์สามารถเลือกได้ว่าจะจูน ต้น กลาง ปลายหรือทั้งหมดถ้าอยากได้อัตราเร่งแบบบ้านๆก็ใช้ R ปรับค่าเอาก็ได้แต่ปรับหลอกแรงดันนิดเดียวพอแต่ boost จะสูงขึ้นด้วยนะเพราะไอเสียมากขึ้นอาจต้องมีการปลดบูสถ้าเอาแบบง่ายก็ใช้ zener diod กับR สักตัวแนะนำให้ใช้ Zener diod 3.6 Vจะหลอก sensor ว่าboost สูงสุดอยู่ที่ปกติไม่เกิน 20 psi แต่ boost จริงคงต้องติด boost gauge เพื่อดูค่าแล้วจะทำให้ turbo อายุยืนขึ้นถ้ารู้จักใช้
    ถ้าสนใจเดี๋ยวจะลงวงจรให้ว่าเอามาต่อตรงไหนแต่มีตัดอย่างละ1สายและปลอกอย่าละ 1 สายสำหรับดันรางกับปลดบูส
    Boost Cut ที่ใช้ zd 3.6 v พอดีใ่ส่กล่องน้าชัชมา boot เกินอ่ะคับ

amino_ok12@hotmail.com

ขอบคุณคับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anupong0374 ดูโพส
    Boost Cut ที่ใช้ zd 3.6 v พอดีใ่ส่กล่องน้าชัชมา boot เกินอ่ะคับ

amino_ok12@hotmail.com

ขอบคุณคับน้า
    ไม่มีอะไรที่จะปิดบังครับสำหรับผม
    เท่าที่ผมเคยลอง(หรือน้าจะ ลองดูเองก็ได้ครับ)
    ลองต่อไฟ 5v เข้าที่ Zener 3.6v และออกไปที่โหลดใช้งาน
    เท่าที่ผมลอง หลาย ๆ ตัว หลาย ๆ รุ่น มันจะออกไปที่ ราว ๆ 4.2 v ครับ
    ต้องใช้ Zener 3.3 v ครับ จะออกไม่เกิน 3.8 v

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ตอนผมไม่จูนกล่องดันราง พี่ๆของ prospeed บอกผมว่า กล่องไทรทันตัวใหม่ปรับปรุงใหม่แล้ว ทำให้แรงดันไม่ตกเลย
    แรงดันไม่ตก หมายความว่าอย่างไหรคับ ดันตั้งแต่ต้นยังจบ ค่า แรงดันเท่ากันหมดเลยเหรอคับ ผมเข้าใจ ไปโน้นนนว่าเป็น แรงบิดต่อเนื่อง ป่าวคับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ตอนผมไม่จูนกล่องดันราง พี่ๆของ prospeed บอกผมว่า กล่องไทรทันตัวใหม่ปรับปรุงใหม่แล้ว ทำให้แรงดันไม่ตกเลย
    แรงดันไม่ตก หมายความว่าอย่างไหรคับ ดันตั้งแต่ต้นยังจบ ค่า แรงดันเท่ากันหมดเลยเหรอคับ ผมเข้าใจ ไปโน้นนนว่าเป็น แรงบิดต่อเนื่อง ป่าวคับ
    แรงดันตกหรือไม่ตกในไทรทันมันมีหลายแบบครับ
    ตกแบบกล่องจับได้
    ตกด้วยแมคคานิค
    ตัวนี้เท่าที่ฝ่านมือ พลัส ไม่วีจี ตัว scv ยาว แรงดันไม่ตกแต่ ปั้มอ่อนกว่ารุ่นแรกๆหรือด้วยแรงดันที่ไม่ตก
    อีกอย่างจูนยากเอาเนียนๆต้องจูนกันแบบรู้ใจ ไม่ระตุก ไม่สะอึก เนียนทุกเกียร์
    จูนถมรถขับยาก แตกต่างจากรุ่น scv สั้น ที่ถมได้ดันบูสท์แล้วไปดี
    ลองเอาเป็นแนวทางครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    แรงดันตกหรือไม่ตกในไทรทันมันมีหลายแบบครับ
    ตกแบบกล่องจับได้
    ตกด้วยแมคคานิค
    ตัวนี้เท่าที่ฝ่านมือ พลัส ไม่วีจี ตัว scv ยาว แรงดันไม่ตกแต่ ปั้มอ่อนกว่ารุ่นแรกๆหรือด้วยแรงดันที่ไม่ตก
    อีกอย่างจูนยากเอาเนียนๆต้องจูนกันแบบรู้ใจ ไม่ระตุก ไม่สะอึก เนียนทุกเกียร์
    จูนถมรถขับยาก แตกต่างจากรุ่น scv สั้น ที่ถมได้ดันบูสท์แล้วไปดี
    ลองเอาเป็นแนวทางครับ
    จูน มิถุนายน

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    จูน มิถุนายน
    น้าโต้งครับ นี่เป็น pajero 2.5 4at ดันรางจูนคอมไม่บอกยี่ห้อนะครับ
    ลองดูกราฟแรงบิดและแรงม้าดู
    ขับง่ายๆ สบายๆ ครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

เห็นกราฟแล้ว อย่าขับแช่ความเร็วปลายนานๆนะครับ เกียร์มันจะรับไม่ไหว

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nopgoon ดูโพส
    เห็นกราฟแล้ว อย่าขับแช่ความเร็วปลายนานๆนะครับ เกียร์มันจะรับไม่ไหว
    น้านพว่าจะจูนลงหน่อยอ่ะครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้