หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 83

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

มาตรฐาน Re: รถบ้านๆ ในชีวิตประจำวัน ของ Nuk_Black-Triton

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    เรียบร้อยมั้ยครับ น้าเอ้ พอดีแบตผมหมดครับ
    เรียบร้อยดีครับ น้านุ๊ก แต่ก็กินน้ำมันอยูู่อย่างที่น้านุ๊กบอกแหละครับ

อย่างว่าเรียกแป็บเดียวมาเลย เสียงเขกขึ้นนิดหน่อย แต่การเปลี่ยนเกียร์นุ่มขึ้นเยอะครับ

น้านุ๊กพอมีวิธีแนะนำขับแบบประหยัด บ้างมั้ยครับ วางเท้าอย่างไร หรือเปลี่ยนเกียร์ยังไงสำหรับเกียร์ธรรมดา แต่ผมลองดูจาก Smartgauge ค่าการกินน้ำมันสูงจากเดิมประมาณ 33-34 ครับ ค่าเดิมได้ 30 ครับผม ขับมันขึ้นเกินคาดเลยครับ

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

มาตรฐาน Re: รถบ้านๆ ในชีวิตประจำวัน ของ Nuk_Black-Triton

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    อยู่แถวไหนล่ะครับ ตอนนี้เรามีมิตติ้ง ที่
    อยุธยา
    สมุทรปราการ
    ชลบุรี
    และในอนาคตแถวบางบอน
    ส่วนพวกผมกลุ่มตะลอนทัวร์ จะตะเวนมิตติ้งกับพี่น้องและพ้องเพื่อนให้ครบครับ
    ผมว่าแถวบางบอนนี่มันประจำอยู่แล้วไม่ใช่เหรอน้าบอม อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าเอ้ครับ ผมแนะนำนะครับ

ตอนนี้ รถน้าเอ้ จะมีการดันรางจ่ายในรอบต้นประมาณ 10% ทำให้ออกตัวได้ดีขึ้นครับ

อยากให้น้าเอ้ ปรับบูสท์ไปประมาณ 18 PSi ครับ จะวิ่งได้เนียนกว่านี้อีกครับ

และเป็นการเรียกแรงบิดมาใช้ได้ดีกว่าเดิมแน่ๆ ส่งผลให้ประหยัดขึ้นครับ

อยากได้ความประหยัด ต้องกดน้อยๆ (คันเร่ง) แต่ได้แรงบิดสูงๆ ครับ

ให้เปลี่ยนเกียร์เวลาไม่รีบที่ 2200 รตน ครับ และกดคันเร่ง ประมาณ 1/3 ครับ

รับรองความประหยัดครับ ความเร็วที่ประหยัดน้ำมันของล้อยี่สิบนิ้ว

ควรอยู่ที่ ความเร็วเดินทางประมาณ 100 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ

ขอให้สนุก กับอัตราเร่งใหม่ครับ น้าเอ้

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าเอ้ครับ ผมแนะนำนะครับ

ตอนนี้ รถน้าเอ้ จะมีการดันรางจ่ายในรอบต้นประมาณ 10% ทำให้ออกตัวได้ดีขึ้นครับ

อยากให้น้าเอ้ ปรับบูสท์ไปประมาณ 18 PSi ครับ จะวิ่งได้เนียนกว่านี้อีกครับ

และเป็นการเรียกแรงบิดมาใช้ได้ดีกว่าเดิมแน่ๆ ส่งผลให้ประหยัดขึ้นครับ

อยากได้ความประหยัด ต้องกดน้อยๆ (คันเร่ง) แต่ได้แรงบิดสูงๆ ครับ

ให้เปลี่ยนเกียร์เวลาไม่รีบที่ 2200 รตน ครับ และกดคันเร่ง ประมาณ 1/3 ครับ

รับรองความประหยัดครับ ความเร็วที่ประหยัดน้ำมันของล้อยี่สิบนิ้ว

ควรอยู่ที่ ความเร็วเดินทางประมาณ 100 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ

ขอให้สนุก กับอัตราเร่งใหม่ครับ น้าเอ้
    ขอบคุณอีกครั้งงาม งาม ครับ น้าNOOK
    แล้วปรับบูสท์ให้ได้ที่18 PSI นี่ต้องทำยังไงครับ
    ตอนนี้ผมรองแหวน 4 มิล ถอดแคท อุด EGR และขั้นตอนการขับอย่างน้านุ๊กบอกเดี๋ยวผมจะไปลองดูครับ
    ขอบคุณมากครับ น้านุ๊ก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ขอบคุณอีกครั้งงาม งาม ครับ น้าNOOK
    แล้วปรับบูสท์ให้ได้ที่18 PSI นี่ต้องทำยังไงครับ
    ตอนนี้ผมรองแหวน 4 มิล ถอดแคท อุด EGR และขั้นตอนการขับอย่างน้านุ๊กบอกเดี๋ยวผมจะไปลองดูครับ
    ขอบคุณมากครับ น้านุ๊ก

สำหรับ 006 แนะนำรองแหวน 4.5 มิล ถ้าบูสท์ไม่ไหลนะครับ

ลองไปเล่นดูก่อน ถ้ายังไม่พอใจ ให้ลดแหวนลง เหลือ 3.5 มิล

แล้วขยับหอยไปสัก 4 มิล ครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

สำหรับ 006 แนะนำรองแหวน 4.5 มิล ถ้าบูสท์ไม่ไหลนะครับ

ลองไปเล่นดูก่อน ถ้ายังไม่พอใจ ให้ลดแหวนลง เหลือ 3.5 มิล

แล้วขยับหอยไปสัก 4 มิล ครับ
    ขอบคุณมากครับ น้านุ๊ก เดี๋ยวหาแหวนแล้วจะลองดูครับ

แต่ตอนนี้เหยียบมันมากเลยครับผม

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

ลองทำดูแล้วครับ ขับที่ความเร็ว80-90แล้วกดสุดประมาณ 5-10 วิ boot อยู่ที่ 1.18 ครับ มันก็ประมาณ17 psi กว่า อยากได้ซัก 18-18.5 ต้องรองเพิ่มประมาณเท่าไรครับ ตอนนี้ 5mm ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่อยากให้รองมากกว่านี้ เดี๋ยวผ้าขาด แล้วจะยุ่ง

แนะนำให้เอาแหวนออกก่อน

แล้วขยับหอยไปทางขวา ห้ามิล

จากนั้น ลองขับดูได้เท่าไร ถ้าไม่พอใจรองแหวนไป 3.5 พอแล้วครับ

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

มีผ้าด้วยเหรอครับ มันอยู่ตรงไหนกันอ่ะ

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

ขยับหอย ผลมันจะเหมือนกับรองแหวนปะครับน้า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sim_m ดูโพส
    มีผ้าด้วยเหรอครับ มันอยู่ตรงไหนกันอ่ะ
    ผ้าในกระป๋องสุญญากาศ ในกระปุกเวสเกตอ่ะครับ ถ้ามันขาด

มันก็ปิดตาย กลายเป็นรถไม่มีบูสท์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sim_m ดูโพส
    ขยับหอย ผลมันจะเหมือนกับรองแหวนปะครับน้า
    ดีกว่าในทางปฏิบัติครับ แต่การรองและการขยับ มันจะทำมากไม่ได้

มันจะฝืนครับ เดี๋ยวจะพังเอา

ยกตัวอย่างรถผมอยากได้ 23-24 ปอนด์ รองแหวนก็ไม่ถึง ขยับหอยก็ไม่ถึง

เลยต้องรองแหวนแถมขยับหอยซะงั้นไปครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แต่งแบบหน่อมแน้ม อย่าคิดมาก เอาถูกตังค์เข้าว่าครับ น้าเอ็ม อิอิ

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

ต้องทำสองอย่างช่วยกัน จึงจะถึงที่เราต้องการ ใช่เปล่าน้า
    555 ขอบคุณครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ถูกจังตังค์อยู่ครบครับ ที่เหลือเอาไว้เติมน้ำมัน ไว้แรง อิอิ แรงมากกินมาก ทำใจครับ ผมแค่ 9 ปอร์ดเองอ่ะ ได้ขนาดนั้นก็สุดยอดแล้วครับ ขอบอก

gorgonzola,pkt
    ผู้เยี่ยมชม

ไป ลงโปรมา,และท่อแทนแคต+ขยับหอยเพิ่มจากเดิมอีกนิดหน่อย ตัดไป สามรอบ

สุดท้าย มาจบที่ 17ปอนด์ มากกว่าเดิม ครึ่งปอนด์ หุหุหุ หาจุดพอดีของ 18 ปอนด?ไม่เจอ ครับ ถ้าขยับเพิ่มอีกนิดก้กลายเป็น 18 ปอนด์กว่าๆและตัดซะงั้น จบที่17ปอนด์ละกันหุหุหุ พร้อมกับไฟเครื่องโชว์ จาก บูสต์เกิน

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gorgonzola,pkt ดูโพส
    ไป ลงโปรมา,และท่อแทนแคต+ขยับหอยเพิ่มจากเดิมอีกนิดหน่อย ตัดไป สามรอบ

สุดท้าย มาจบที่ 17ปอนด์ มากกว่าเดิม ครึ่งปอนด์ หุหุหุ หาจุดพอดีของ 18 ปอนด?ไม่เจอ ครับ ถ้าขยับเพิ่มอีกนิดก้กลายเป็น 18 ปอนด์กว่าๆและตัดซะงั้น จบที่17ปอนด์ละกันหุหุหุ พร้อมกับไฟเครื่องโชว์ จาก บูสต์เกิน
    เหมือนผมตอนแรกที่รองแหวนอีแปะครับ มันไม่ค่อยนิ่ง

อยากได้ 18 ปอนด์ ขยับประมาณ 5 มิล ไม่ต้องรองแหวนครับ

แต่พอได้สูตรแล้ว มันง่ายเลยครับ ทั้งขยับและรองแหวน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ถูกจังตังค์อยู่ครบครับ ที่เหลือเอาไว้เติมน้ำมัน ไว้แรง อิอิ แรงมากกินมาก ทำใจครับ ผมแค่ 9 ปอร์ดเองอ่ะ ได้ขนาดนั้นก็สุดยอดแล้วครับ ขอบอก
    แค่นั้นก็ จะสองร้อยแล้วไม่ใช่หรือ

ต้องทำสองอย่างช่วยกัน จึงจะถึงที่เราต้องการ ใช่เปล่าน้า
    555 ขอบคุณครับ
    น้าเอ็มอยากได้เท่าไร ถ้ามากกว่า 19 และยังเดิมๆอยู่ ไฟโชว์นะครับ

1.รองแหวน 4.5 มิล จะได้ประมาณ 18.5 Psi (โปร3200)

2.ขยับหอยประมาณ 5 มิล ได้ประมาณ 18 Psi (โปร 3200)

ผมทำสองอย่าง ถ้าเปิดกล่องดันราง จะได้ 20 Psi

ถ้ายกหัวฉีดด้วย ไอเสียจะแรงขึ้น ปาไป 23 Psi ครับ

บูสท์เกิน 19 ปอนด์ ต้องมีบูสท์คัทนะครับ ไม่งั้นไฟโชว์นะจ๊ะ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

23 ปอนด์ นี่น่าเป็นห่วง เจ้าหอยน้อย ครับ น้านุ๊ก
    ระวัง หอยระเบิดนะครับ 5555

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    23 ปอนด์ นี่น่าเป็นห่วง เจ้าหอยน้อย ครับ น้านุ๊ก
    ระวัง หอยระเบิดนะครับ 5555
    ตอนบูสท์ 20 มันก็ไม่เป็นไรนะ

พอบูสท์ 23 มันดริ่มโหยหวนขอชีวิตเลยล่ะ

พอยกคันเร่งปั๊ป มีเสียงด้วย ฟิ่ว ฉิ่วๆๆๆๆๆๆ

คงรุนในไม่ช้าครับ แต่ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อน ถอดออกมาดู มันก็ยังสบายดีครับ

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

สุดยอดมากครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

แวะมาอัพครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้